ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นและคำแนะนำ หากคิดจะตั้ง Half roll bar  (อ่าน 10378 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 76
จากข่าว รถโมบายเครน ล้มทับน้องปาฯ คนขับบาดเจ็บ :'(

ขออนุญาตินำภาพมาลง และขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสบเหตุด้วยครับ :L4399:

จึงลองหาข้อมูลการเสริมความแข็งแรงในห้องโดยสารของน้องปาฯเรา โดยเฉพาะกรณีรถพลิกคว่ำ จึงคิดว่าโรลบาร์ชนิดครึ่งคันน่าจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาได้ :sd10:

แล้วทำไมไม่ทำเต็มคันเลยละ ::)

ก็สังเกตจาก โรลบาร์เต็มคัน มันจะบังเแอร์ และคงจะค่อนข้างไม่สะดวกในการใช้งานประจำวันซักเท่าไร จึงคิดว่าครึ่งคันคงจะไม่รุงรังมาก

และ เคยได้รับข้อมูลจากพี่นะไอดอล ว่า การติดตั้งโรลบาร์มีหลายวัสดุทั้งเรื่องน้ำหนักและความแข็งแรง รวมทั้งจุดยึดและsupport และ มีทั้งแบบ ถอดประกอบได้
ส่วนนึงนอกจากประโยชน์จากความแข็งแรงของโรล์บาร์ที่อาจจะช่วยชีวิตเรา แล้ว ผมว่ามันเป็นของแต่งภายในรถได้สวยทีเดียว :L6428:

จึงขอควมเห็นและคำแนะนำจากพี่ๆที่มีข้อมูล ว่าสมควรติดตั้งในน้องปาฯเราไหม หรือมีข้อจำกัดทำให้ไม่ควรติดตั้ง ครับ :sd23:

ภาพตัวอย่างHalf roll bar จากgoogleครับ :L2758:

ตัวอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤษภาคม 2015, 20:12:36 โดย เอ-วัชรพล »

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
Re: ขอความเห็นและคำแนะนำ หากคิดจะตั้ง Half roll bar
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 20:32:18 »
มันจะเอาอยู่เหรอพี่ ตั้งกี่ตัน  :sd42: :sd42: :sd42:
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
Re: ขอความเห็นและคำแนะนำ หากคิดจะตั้ง Half roll bar
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 20:35:21 »
แบบนี้กำลังสวย
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 21:17:11 »
ถ้าส่วนในแง่ของกฎหมาย  ติดตั้งได้ไหมคับ  พี่   :L2739:  สวยดีน่ะคับ 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 22:04:08 »
ถ้าส่วนในแง่ของกฎหมาย  ติดตั้งได้ไหมคับ  พี่   :L2739:  สวยดีน่ะคับ

รู้สึกว่าจะผิดกฏหมายนะครับ ไม่แน่ใจว่าผิดกฏหมายเพราะดัดแปลงแล้วไม่ได้แจ้งขนส่ง หรือขนส่งจะรับแจ้งหรือเปล่า  :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 22:14:14 »
รู้สึกว่าจะผิดกฏหมายนะครับ ไม่แน่ใจว่าผิดกฏหมายเพราะดัดแปลงแล้วไม่ได้แจ้งขนส่ง หรือขนส่งจะรับแจ้งหรือเปล่า  :L2761:

ค้นข้อมมูลมาจากแหล่งนึงว่ามาแบบนี้ครับ

ตีโรลบาร์แบบรถแข่ง ผิดด้วยหรือปล่าว
กฎหมายว่าด้วยห้องโดยสารมีเพียงข้อกำหนด เรื่องของจำนวนที่นั่ง มาตราวัดความเร็ว และไฟห้องโดยสารเท่านั้น
ส่วนการตีโรลบาร์ยังไม่มีกฎหมายออกมารองรับจึงไม่ผิด แต่การถอดเบาะหลังออกแล้วตีโรลบาร์ จะผิดกฎหมายเรื่องการระบุลักษณะรถ และจำนวนตอน ถือว่าผิดครับ
รวมถึงการความแน่หนา(เช่นเอามือจับแล้วโยกได้)ความเสี่ยงต่ำการเกิดอุบัติเหตุ (เช่นมีส่วนแหลมคมพุ่งเข้าหาผู้ขับขี่และผู้โดยสาร) ก็ถือว่าผิดได้อีกเช่นกัน
ยิ่งถอดเบาะออกเหลือตัวเดียวหรือตัดตัวถังรถออกบางส่วน แล้วตีโรล์บาร์ยึดแบบ Spec Frame แบบนี้ถือว่าผิด ขอหาดัดแปลงสภาพที่มีผลต่อความมั่นคงแข็งแรงของตัวรถ

Credit : http://www.civicesgroup.com/forum/topic22959
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 22:43:20 »
อีกหนึ่งโปรเจ็คที่พ่อหมอเคยเกริ่นไว้ จะมีพี่ๆคนไหนสานต่อไหมล่ะครับ  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 05:52:55 »
อีกหนึ่งโปรเจ็คที่พ่อหมอเคยเกริ่นไว้ จะมีพี่ๆคนไหนสานต่อไหมล่ะครับ  :L2900:

เป็นโปรเจคที่น่าสนใจครับ. ถ้าศึกษาข้อมูล ถึงข้อดีข้อด้อย และการติดตั้งที่ได้มาตรฐานโดยใช้งานร่วมกันได้ในชีวิตประจำวัน
ซึ่งโรลบาร์ที่เป็นสีโครเมี่ยมสวยๆนั้น ใช้งานจริงกับรถบ้านคงต้องหุ้มนวมทั้งตัวเพื่อป้องกันหัวโหม่งเข้าไปน่ะครับ :sd06:

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :L2897:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 06:43:41 »
มันจะยิ่งเพิ่มน้ำหนักให้รถมั้ยครับ  :L2761:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 10:48:30 »
มันจะยิ่งเพิ่มน้ำหนักให้รถมั้ยครับ  :L2761:

หนักขึ้นแน่นอนครับพี่บังมะ  น่าจะอารมณ์เดียวกับติดกันแคร้งARB :L2906:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 11:26:23 »
 :L2761: จะดีหราพี่เอ กลัวเวลามีอะไรขึ้น หัว+ตัวเราจะฟาดกะโรลบาร์ซ๊ะก่อนนะซิ ถึงจะหุ้มนวมก็เถอะ แล้วมันคงเกะกะ น่าดูและดูไม่สวย
         ผมว่า โรบาร์คงไม่เหมาะที่จะนำมาติดในรถที่ใช้งานบ้านๆทั่วๆไปแบบเราๆนะครับ  :L2761:

... :L2736: หรือพี่เอ จะลองเป็นต้นแบบก็ดีนะ คิดแล้วต้องทำครับพี่เอ
                     ไม่ง้าน มัน...ก็จะ...คาใจ... ข้างในลึก ๆ.... ...... :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 11:38:20 »
:L2761: จะดีหราพี่เอ กลัวเวลามีอะไรขึ้น หัว+ตัวเราจะฟาดกะโรลบาร์ซ๊ะก่อนนะซิ ถึงจะหุ้มนวมก็เถอะ แล้วมันคงเกะกะ น่าดูและดูไม่สวย
         ผมว่า โรบาร์คงไม่เหมาะที่จะนำมาติดในรถที่ใช้งานบ้านๆทั่วๆไปแบบเราๆนะครับ  :L2761:

... :L2736: หรือพี่เอ จะลองเป็นต้นแบบก็ดีนะ คิดแล้วต้องทำครับพี่เอ
                     ไม่ง้าน มัน...ก็จะ...คาใจ... ข้างในลึก ๆ.... ...... :L2901:

ขอบคุณสำหรับความเห็น ของพี่ป้อมครับ :D ก็ว่าอยู่   ฮ่า :L2897:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 พฤษภาคม 2015, 22:39:33 »

ไม่ยากครับพี่ป้อม สมชที่สั่งจองโรลบาร์ปามาเนียวันนี้ รับทันที หมวกกันน๊อคปามาเนีย limited edition ฟรีหนึ่งใบ ส่วนจะซื้อเพิ่มให้คนนั่งข้างๆหรือเปล่าก็แล้วแต่คนขับจะพิจารณาครับ  :L4396:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 00:12:52 »
ไม่ยากครับพี่ป้อม สมชที่สั่งจองโรลบาร์ปามาเนียวันนี้ รับทันที หมวกกันน๊อคปามาเนีย limited edition ฟรีหนึ่งใบ ส่วนจะซื้อเพิ่มให้คนนั่งข้างๆหรือเปล่าก็แล้วแต่คนขับจะพิจารณาครับ  :L4396:
หมวกกันน็อกนี่ ใช้กันเสียงผบ.บ่นป่าว :L2905: :L2901:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 05:52:02 »
หมวกกันน็อกนี่ ใช้กันเสียงผบ.บ่นป่าว :L2905: :L2901:

บางที....หมวกกันน๊อก ก็เป็นของแต่งที่ดูLImiTed ดีเหมือนกันนะครับ พี่กิต. พี่เปี่ยม ;D

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 09:50:10 »
เป็นโปรเจคที่น่าสนใจครับ. ถ้าศึกษาข้อมูล ถึงข้อดีข้อด้อย และการติดตั้งที่ได้มาตรฐานโดยใช้งานร่วมกันได้ในชีวิตประจำวัน
ซึ่งโรลบาร์ที่เป็นสีโครเมี่ยมสวยๆนั้น ใช้งานจริงกับรถบ้านคงต้องหุ้มนวมทั้งตัวเพื่อป้องกันหัวโหม่งเข้าไปน่ะครับ :sd06:

พี่เอเป็นรถต้นแบบเลยอยากเห็นครับ
 :L2900:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 09:53:17 »

กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 15:17:51 »
เป็นไอเดียที่ดีครับพี่เอ :L2734: :L2734: แต่กรณีรถเครนล้มทับนี่ต่อให้มี Roll Bar ก็น่าจะเอาไม่อยู่นะครับ :L4391: :L4391:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 15:54:17 »
เป็นไอเดียที่ดีครับพี่เอ :L2734: :L2734: แต่กรณีรถเครนล้มทับนี่ต่อให้มี Roll Bar ก็น่าจะเอาไม่อยู่นะครับ :L4391: :L4391:

ครับพี่หยก กรณีนั้นรถถังใส่โรลบาร์คงแย่เหมือนกัน ;D :L4386:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 7 พฤษภาคม 2015, 15:55:10 »
พี่เอเป็นรถต้นแบบเลยอยากเห็นครับ
 :L2900:

ครับพี่พีท  เดี๋ยวผมไปปรึกษากับลูกสาวแม่ยายก่อนว่า เราทั้งสองพร้อมจะใส่หมวกกันน๊อคเวาลขับรถกันรึเปล่า :sd42: