ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เปลี่ยนฝาครอบกระจกมองข้าง(ครอบลำโพงทวิตเตอร์) แบบของปา 2014  (อ่าน 11428 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ต่อเนื่องจากกระทู้ D.I.Y. เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท
เลยคิดว่า ถ้าเปิดหน้าลำโพงทวีตเตอร์กว่านี้ เสียงอาจจะขัดขึ้นอีกหน่อย
บวกกับความที่อยากได้ฝาครอบลำโพงทวีตเตอร์แบบปา 2014 มานานแล้ว จำได้ว่าเคยเห็นในปาตัวส่งออกเมื่อประมาณ 2-3 ปีที่ผ่านมา
ชอบมากและดูสวยจริงๆ

เปรียบเทียบของเก่า กับของใหม่

ดูด้านหลัง ก่อนจะทำการย้ายลำโพงมาใส่ครอบอันใหม่
พบว่า มีรูน็อตตรง สามารถย้ายลำโพงทวีตเตอร์เดิมมาได้เลยพอดี
แถมพบว่าฝาครอบที่เบิกมาใหม่ มีจุกสีขาวๆ(ลูกศรสีแดง)สำหรับยึดกับประตูแถมมาให้ด้วย
แหมพอดีเลย ของเก่าผมเยินจากการถอดเข้าออกบ่อยอยู่ด้วย

จัดการย้ายลำโพงเรียบร้อย เข้ากันพอดี

นำไปติดตั้ง สวยๆ ชอบๆเป็นการส่วนตัว

จากนั้นลองเปิดเพลงฟังเสียง พบว่า ถึงแม้ฝาครอบตัวใหม่จะดูเหมือนเปิดหน้าลำโพงกว่าของเก่า
แต่เสียงที่ได้ ก็ไม่ได้มีความแตกต่างว่าชัดขึ้นแต่อย่างใด ดังเหมือนของเก่าไม่มีผิด
แต่ผมไม่ได้คาดหวังเรื่องเสียงมากอยู่แล้ว เพราะสิ่งที่หวังคือ "อยากได้เพราะมันสวย จบป่ะ"  :sd10:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ดูแล้วถ้าองศาของลำโพงมันหันเข้าหาหูเราสักนิดน่าจะดีมากๆเลยครับ
อุส่าทำมาใหม่แล้ว น่าจะหันองศาสักนิดนะเนี่ยย
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:   สวยคับพี่อ๊อด  จบเลยคับ   ขอบคุณคับ 
   จบคับ    เดี๋ยวว่างๆ  ขอทำบ้างคับ     :L2739:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ชอบตรงที่ว่า "อยากได้เพราะมันสวย จบป่ะ "
ทีนี้เลย จบเลยครับ  :sd10:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

จากนั้นลองเปิดเพลงฟังเสียง พบว่า ถึงแม้ฝาครอบตัวใหม่จะดูเหมือนเปิดหน้าลำโพงกว่าของเก่า
แต่เสียงที่ได้ ก็ไม่ได้มีความแตกต่างว่าชัดขึ้นแต่อย่างใด ดังเหมือนของเก่าไม่มีผิด
แต่ผมไม่ได้คาดหวังเรื่องเสียงมากอยู่แล้ว เพราะสิ่งที่หวังคือ "อยากได้เพราะมันสวย จบป่ะ"  :sd10:

แนะนำพี่อ๊อด ผ่าฝาข้างประตูเปิดหน้าลำโพงเสียงกลางออก แล้วหาฝาครอบลำโพงที่เป็นช่องห่างๆมาใส่แทน

เสียงที่ได้ยินจะมีโทนเสียงและให้รายละเอียดใสชัดขึ้นมากกว่าเดิม จริงๆ   เพราะตะแกรงพลาสติกนั้นมันกรองเสียงโทนที่หูพี่อ๊อดชอบออกไปเยอะเลย

หรือจะลองแค่เอาแผงประตูออกแล้วลองฟังเปรียบเทียบดูที่เพลงเดิม แทร็กเดิม  ก่อนเปิดหน้าลำโพงก็ได้ครับ

มันได้เสียงชัดเจนกว่าจริงๆครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อา์ร์ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
กำลังจะสั่งยุพอดี  :sd42: :sd42: สวยๆคับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
กำลังจะสั่งยุพอดี  :sd42: :sd42: สวยๆคับ

ติดตั้งเสร็จแล้วถ่ายรูปมาให้ชมกันบ้างนะครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
แนะนำพี่อ๊อด ผ่าฝาข้างประตูเปิดหน้าลำโพงเสียงกลางออก แล้วหาฝาครอบลำโพงที่เป็นช่องห่างๆมาใส่แทน

เสียงที่ได้ยินจะมีโทนเสียงและให้รายละเอียดใสชัดขึ้นมากกว่าเดิม จริงๆ   เพราะตะแกรงพลาสติกนั้นมันกรองเสียงโทนที่หูพี่อ๊อดชอบออกไปเยอะเลย

หรือจะลองแค่เอาแผงประตูออกแล้วลองฟังเปรียบเทียบดูที่เพลงเดิม แทร็กเดิม  ก่อนเปิดหน้าลำโพงก็ได้ครับ

มันได้เสียงชัดเจนกว่าจริงๆครับ

แนะนำมานานมากแล้วเสียด้วยสิ  ลำโพงเปิดหน้ารุ่นเตาแก๊ส  :sd42: :sd42: :sd42:

พี่ๆสองท่านแรกที่สามารถบอกได้ว่าเป็นรูปที่ถ่ายมาจากมิตติ้งอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ รับของรางวัลเป็นพวงกุญแจปามาเนียได้ที่ผมตามมิตติ้งครับ (ถ้าเจอผมแล้วผมทำไม่รู้เรื่อง ทักเตือนได้เลยนะครับ เพราะผมคงลืม  :L4387: )    :L2734:

• Pa Mania
  • *

ผมขอรักษาความเป็นเดิมๆของแผงประตูไว้ก่อนดีกว่า 555
ไม่ชอบดัดแปลงให้ต่างจากของเดิมอ่ะครับ  :sd06:

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ผมขอรักษาความเป็นเดิมๆของแผงประตูไว้ก่อนดีกว่า 555
ไม่ชอบดัดแปลงให้ต่างจากของเดิมอ่ะครับ  :sd06:

มันดีกว่าจริงๆ   วันไหนลองถอดฝาข้างออกแล้วลองฟังดูก็ได้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

แนะนำมานานมากแล้วเสียด้วยสิ  ลำโพงเปิดหน้ารุ่นเตาแก๊ส  :sd42: :sd42: :sd42:

พี่ๆสองท่านแรกที่สามารถบอกได้ว่าเป็นรูปที่ถ่ายมาจากมิตติ้งอะไร ที่ไหน เมื่อไหร่ รับของรางวัลเป็นพวงกุญแจปามาเนียได้ที่ผมตามมิตติ้งครับ (ถ้าเจอผมแล้วผมทำไม่รู้เรื่อง ทักเตือนได้เลยนะครับ เพราะผมคงลืม  :L4387: )    :L2734:

มีแต่คนไปร่วมงานวันนั้น กับแฟนพันธุ์แท้ ปามาเนีย ถึงจะตอบกันได้ 555  :sd42:

แต่รายละเอียดวันเวลามันมีเฉลยในตัว file ของภาพแล้ว ขาดแต่ก็สถานที่ อุ๊ปส์.....  :-X

• Pa Mania
  • *
มันดีกว่าจริงๆ   วันไหนลองถอดฝาข้างออกแล้วลองฟังดูก็ได้ครับ

okๆ ได้ๆ เดี่ยวจะลองรื้อแผลออกทั้ง 2 ข้างเลย
แค่ลองนะ แต่คงไม่ผ่า 555  :sd42:

• Pa Mania
  • *
okๆ ได้ๆ เดี่ยวจะลองรื้อแผลออกทั้ง 2 ข้างเลย
แค่ลองนะ แต่คงไม่ผ่า 555  :sd42:
มาอัพเดทด้วยนะ

• Pa Mania
  • *
มีแต่คนไปร่วมงานวันนั้น กับแฟนพันธุ์แท้ ปามาเนีย ถึงจะตอบกันได้ 555  :sd42:

จะมีแฟนพันธุ์แท้ เดินทั่วบ้าน ตามอ่านทุกกระทู้หรือเปล่าน๊อ  :L2761:

แต่รายละเอียดวันเวลามันมีเฉลยในตัว file ของภาพแล้ว ขาดแต่ก็สถานที่ อุ๊ปส์.....  :-X

พี่อ๊อดช่วยเต็มที่เลยนะ  :L4396:

• Pa Mania
  • *
พี่กอบจะแกงอะไร  หรอ ?????

:L2739: :L2739: :L2739:

ออฟไลน์ เอก เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอลอกการบ้านพี่อ็อดด้วยคนนะครับ ชอบแบบนี้เหมือนกัน ถึงแม้ว่าเสียงจะไม่ได้ดีขึ้น ขอ สวย แต่ จบ แบบพี่อ็อดดีกว่า  :L2900: