ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหาน้ำยาไม่ทราบชนิดรั่วซึมจากบริเวณล้อหลังซ้ายครับ (mission complete)  (อ่าน 19572 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สีคล้ายๆน้ำยาWaxyที่ใช้ทายางทาเบาะเลยพี่เจ :L2761:
ในช่องเก็บแม่แรง ไม่มีขวดน้ำยาที่ว่านี้ตกหล่นอยู่ด้านในนะครับ

ไม่มีครับพี่ป้อม
มีน้ำยาบางตัวที่ใส่ท้ายรถ แต่เช็คสภาพทุกขวดแล้ว ไม่มีร่องรอยรั่วซึม หรือน้ำยาหกออกจากขวดบรรจุเลยครับ
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
รอฟังด้วยคนครับ
ลักษณะน้ำขาวๆมันแปลกๆ เหมือนไม่ใช่ของที่มากับรถ
ว่าแต่ ฝีมือถ่ายรูปสวยมากๆ
ขนาดแค่ถ่ายรูปจุดที่มีปัญหา ยังถ่ายออกมาสวยเลยแฮะ
 :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณที่ชมครับพี่โจ้ ^^"
ถ่ายที่มืด ดัน iso 6400 + ใช้ ext. flash ช่วยครับ
จากนั้นปรับแสงอีกหน่อยใน LR ครับพี่โจ้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 เมษายน 2015, 00:24:03 โดย พี่เจ ปาดำ เชียงราย »
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
ที่สงสัยตอนนี้คือ รถ pajero มีช่องบรรจุน้ำยาอะไรสักอย่างในบริเวณดังกล่าวหรือเปล่าน่ะครับ
อาจจะเป็นท่อที่ต่อมาจากด้านหน้าแล้วมาพักเก็บตรงนี้? หรือ ...
เพราะ ผมพยายามหาสาเหตุภายนอกแล้วไม่เจอน่ะครับ 

สงสัยเพราะ รูปนี้ครับ

เป็นไปได้มั้ยครับ ว่ามีช่องเก็บน้ำยาอะไรสักอย่าง แล้วจุกยางมันเสื่อมสภาพ ก็เลยรั่วออกมา ?
ผมเดาไปเรื่อยน่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ  :sd21:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ที่สงสัยตอนนี้คือ รถ pajero มีช่องบรรจุน้ำยาอะไรสักอย่างในบริเวณดังกล่าวหรือเปล่าน่ะครับ
อาจจะเป็นท่อที่ต่อมาจากด้านหน้าแล้วมาพักเก็บตรงนี้? หรือ ...
เพราะ ผมพยายามหาสาเหตุภายนอกแล้วไม่เจอน่ะครับ 

สงสัยเพราะ รูปนี้ครับ

เป็นไปได้มั้ยครับ ว่ามีช่องเก็บน้ำยาอะไรสักอย่าง แล้วจุกยางมันเสื่อมสภาพ ก็เลยรั่วออกมา ?
ผมเดาไปเรื่อยน่ะครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้จริงๆ  :sd21:

ตรงช่องเก็บแม่แรง ถ้าเป็นไปได้ลองลื้อพวกแม่แรงและอุปกรณ์อื่นๆออกมาเพื่อดูสภาพด้านล่างก็น่าจะดีนะพี่เจ
และบริเวณช่องแม่แรงจะมีสายท่อน้ำฉีดกระจกหลังอยู่ในนั้นด้วย 1 เส้นครับอาจเป็นได้ไหมที่สายจะรั่ว

• Pa Mania
  • *
ตรงช่องเก็บแม่แรง ถ้าเป็นไปได้ลองลื้อพวกแม่แรงและอุปกรณ์อื่นๆออกมาเพื่อดูสภาพด้านล่างก็น่าจะดีนะพี่เจ
และบริเวณช่องแม่แรงจะมีสายท่อน้ำฉีดกระจกหลังอยู่ในนั้นด้วย 1 เส้นครับอาจเป็นได้ไหมที่สายจะรั่ว

ผมเปิดดู ยกอุปกรณ์ข้างในช่องออกหมดแล้วครับพี่ไซ สภาพดูดีไม่มีรอยเปื้อนน้ำยาในบริเวณนั้นเลยน่ะครับ
ตัวสายฉีดอยู่ขอบด้านบนใช่มั้ยครับ เท่าที่เห็นในช่องเก็บของสภาพดีอยู่ครับ แต่นอกช่องไม่ทราบครับ

ไม่ทราบว่าพื้นในช่องนี้ สามารถถอดออกได้หรือไม่ครับ
ถ้าทำได้ เดี๋ยวจะลองรื้อถอดดูพรุ่งนี้ครับ
JayNoppadol

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2761: :L2761: :L2761: งงอ่ะ คือ อะไร จะว่าขับรถไปเหยียบน้ำยางพารา ที่รถขนยางทำหกหล่น แล้วมันดีดขึ้นมากองไว้ พอจอดรถทิ้งไว้ เลยค่อยไหล ลงมา :L4387: ก็ไม่น่าแยอะขนาดนี้
 ก็สงสัยเหมือนพี่เจเหมือนกันว่า มีขวดน้ำยาอะไรจาากหน้ารถ ก็นึกไม่ออก
    :L2761: หรืออออ....????...  หม้อพักน้ำฉีดกระจก อยู่ที่ซุ้มล้อหน้าด้านซ้ายหลังกันชนหน้า มีสายลากยาวมาปัดน้ำฝนด้านหลัง ไม่แน่ใจว่าลากผ่านจุดที่พี่เจถ่ายมาหรือเปล่า  เกิดรั่วขาด น้ำยาฉีดกระจก จึงไหลออกมา
     แล้วน้ำยาเช็ดฉีดกระจก สีนี้ เหนียวแบบนี้เชียวหรือ ไม่ง้าน ท่อส่งคงตันยันหัว  :L4387:

!!!!???......ช่วยงงต่อ ขอให้เจอพบต้นเหตุโดยเร็วครับพี่เจ จะมารอฟังด้วย คืนนี้ ราตรี สวัสดีก่อนครับ :sd23: :L4400:

• Pa Mania
  • *
สังเกตดูอีกที ... มันมีท่อสีดำๆ มาต่อน่ะครับ
จะเป็นท่อน้ำฉีดกระจกหลังที่พี่ไซพูดถึงหรือเปล่าครับ ?

JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
:L2761: :L2761: :L2761: งงอ่ะ คือ อะไร จะว่าขับรถไปเหยียบน้ำยางพารา ที่รถขนยางทำหกหล่น แล้วมันดีดขึ้นมากองไว้ พอจอดรถทิ้งไว้ เลยค่อยไหล ลงมา :L4387: ก็ไม่น่าแยอะขนาดนี้
 ก็สงสัยเหมือนพี่เจเหมือนกันว่า มีขวดน้ำยาอะไรจาากหน้ารถ ก็นึกไม่ออก
    :L2761: หรืออออ....????...  หม้อพักน้ำฉีดกระจก อยู่ที่ซุ้มล้อหน้าด้านซ้ายหลังกันชนหน้า มีสายลากยาวมาปัดน้ำฝนด้านหลัง ไม่แน่ใจว่าลากผ่านจุดที่พี่เจถ่ายมาหรือเปล่า  เกิดรั่วขาด น้ำยาฉีดกระจก จึงไหลออกมา
     แล้วน้ำยาเช็ดฉีดกระจก สีนี้ เหนียวแบบนี้เชียวหรือ ไม่ง้าน ท่อส่งคงตันยันหัว  :L4387:

!!!!???......ช่วยงงต่อ ขอให้เจอพบต้นเหตุโดยเร็วครับพี่เจ จะมารอฟังด้วย คืนนี้ ราตรี สวัสดีก่อนครับ :sd23: :L4400:

ครับผม ขอบคุณพี่ป้อมมากครับ
หลับฝันดีครับผม  :L4400:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
  ขอให้เจอสาเหตุโดยเร็วค่ะ  :L2756:  :L2756:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
สังเกตดูอีกที ... มันมีท่อสีดำๆ มาต่อน่ะครับ
จะเป็นท่อน้ำฉีดกระจกหลังที่พี่ไซพูดถึงหรือเปล่าครับ ?

คหสต นะครับพี่เจ สายเส้นนี้น่าจะเป็นสายไฟ ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
พอเป็นไปได้เหมครับ หากไม่ใช่ สารเหลวใด ๆ ในรถ พี่เจ อาจไปเหยียบอะไรบางอย่าง

แล้ว สาดขึ้นไป ช่วงนั้น พอรถ หยุด ก็ ค่อยย้อยลงมา

แล้วจากที่ ไหลนองมากองบนพื้น ที่พี่เจ ถ่ายรูปมาให้ดู หลังจากนั้น มีไหลกองแบบนั้นอีกหรือไม่ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พี่เจ ลองล้างออก เเละสังเกตุดูอีกทีคับ 
 ขอให้หาสาเหตุเจอเร็วๆน่ะคับ     :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
พี่เจสบายใจได้ครับว่า น้ำขาวๆที่ว่านี้ไม่มีและไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของรถเดิมๆในรถเราแน่นอนครับ
ตรงส่วนนั้นจะมีของเหลววิ่งผ่านก็แค่ท่อน้ำฉีดกระจกหลัง อย่างที่พี่ๆได้บอกกันก่อนหน้า
หากมั่นใจว่าท่อนี้ไม่รั่วและไม่ได้ใส่น้ำยาคล้ายๆแบบนี้ในถังน้ำฉีดกระจกก็ตัดปัญหาท่อรั่วนี้ไป

จากรูปตรงนี้ จุดที่ซึมออกมาเป็นจุกยางที่แกะออกมาได้ครับ
จุกยางนี้เค้าทำไว้ให้เผื่อให้น้ำไหลออกได้ และทำร่องเพื่อไม่ให้น้ำขังอยู่ภายในรถ
แค่เปิดจุกยางนี้แล้วก็จะเห็นช่องที่มีใยกันกระแทกกั้นอยู่หนาๆ พ้นขึ้นไปก็เป็นช่องเก็บแม่แรงในตัวรถแล้วครับ

พี่เจเคยเก็บน้ำยาอะไรไว้ในช่องนี้ไหมครับ เช่น น้ำยาสเปรย์ปะยาง หรืออื่นๆ

แล้วจุกยางทำไมมีร่องรอยการแกะแล้วล่ะครับ ?

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เข้ามาสงสัยด้วยคนครับ ถ้าคลี่คลายปมไม่ได้คงน่าหงุดหงิดมิใช่น้อย ร่วมเป็นกำลังใจให้ปัญหาคลี่คลายโดยไวครับพี่เจ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
พี่เจสบายใจได้ครับว่า น้ำขาวๆที่ว่านี้ไม่มีและไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของรถเดิมๆในรถเราแน่นอนครับ
ตรงส่วนนั้นจะมีของเหลววิ่งผ่านก็แค่ท่อน้ำฉีดกระจกหลัง อย่างที่พี่ๆได้บอกกันก่อนหน้า
หากมั่นใจว่าท่อนี้ไม่รั่วและไม่ได้ใส่น้ำยาคล้ายๆแบบนี้ในถังน้ำฉีดกระจกก็ตัดปัญหาท่อรั่วนี้ไป

จากรูปตรงนี้ จุดที่ซึมออกมาเป็นจุกยางที่แกะออกมาได้ครับ
จุกยางนี้เค้าทำไว้ให้เผื่อให้น้ำไหลออกได้ และทำร่องเพื่อไม่ให้น้ำขังอยู่ภายในรถ
แค่เปิดจุกยางนี้แล้วก็จะเห็นช่องที่มีใยกันกระแทกกั้นอยู่หนาๆ พ้นขึ้นไปก็เป็นช่องเก็บแม่แรงในตัวรถแล้วครับ

พี่เจเคยเก็บน้ำยาอะไรไว้ในช่องนี้ไหมครับ เช่น น้ำยาสเปรย์ปะยาง หรืออื่นๆ

แล้วจุกยางทำไมมีร่องรอยการแกะแล้วล่ะครับ ?

ตามพี่อ๊อดว่ามาเลยครับพี่เจ เมื่อตอนพักเที่ยงผมก็ลองไปก้มดูเจ้าอ้วนของผม รูนี้ผมทำเป็นรูสายไฟออกมาซะแล้ว  :L2739:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L4365: มาติดตามผล เจอยังครับพี่เจ  :L2761:

• Pa Mania
  • *

แหะๆ ถ้าพี่ๆ ว่าเป็นสายไฟและน้ำขาวๆที่ว่านี้ไม่มีและไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งของรถเดิมๆ ก็สบายใจไปเยอะครับ

น้ำยามีเก็บไว้บ้างครับ แต่ผมเช็คสภาพแล้วมันปกติหมดน่ะครับ แถมข้างในก็ไม่มีรอยเปื้อนเลยน่ะครับ

ตอนแรกก็สงสัยว่าไปเหยี่ยบอะไรมาหรือเปล่า .. แต่ถ้าเหยียบน้ำอะไรสักอย่างมา โอกาสที่มันเปื้อนน่าจะกว้างกว่านี้ (ที่เห็นมันเป็นแค่รอยเล็กๆ เหมือนไหลซึมลงมาน่ะครับ) แล้วก็น่าจะโดนตำแหน่งอื่นๆ ด้วย (ที่อื่นๆ ลองดูแล้วไม่มีร่องรอยเลยครับ)

จุกยางมีรอยแกะนี่.. ผมไม่ทราบเลยครับ หรือว่าศูนย์หรือร้าน... เคยแกะ? เพราะผมไม่เคยมายุ่งอะไรแถวนี้เลย

... สรุป พี่ๆ ว่าน่าจะเป็นของเหลวจากอะไรสักอย่าง ไม่เกี่ยวกับรถ ผมก็สบายใจละครับ
ขอไปเช็คน้ำยาต่างๆ อีกทีครับ ว่ารั่วจริงมั้ย? เพราะไม่แน่ผมอาจเช็คไม่ดีเองครับ
ขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านมาๆ นะครับ
ปล. ตอนนี้ขับได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ 5555  :sd23: :sd23: :sd23:
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
  ขอให้เจอสาเหตุโดยเร็วค่ะ  :L2756:  :L2756:

ขอบคุณมากครับ  :sd23:
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
:L2761: ผมก็งงด้วย

แรกเจอทั้งงงทั้งเครียดเลยครับพี่กอบ
อยู่บ้านนอกซะด้วย ไปซ่อมยากมาก  :sd21:
JayNoppadol