ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหาน้ำยาไม่ทราบชนิดรั่วซึมจากบริเวณล้อหลังซ้ายครับ (mission complete)  (อ่าน 19522 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เรียนปรึกษาพี่ๆ สมาชิกทุกท่านครับ

เกิดเหตุเมื่อวาน (19 เมย 58) รถขับตามปกติครับ ไม่มีอุบัติเหตุใดๆ ไม่ได้ไปลุยที่ไหนมาจากการขับปกติเลยครับ
จู่ๆ ก็มีน้ำสีขาวขุ่นๆ คล้ายนมไหลซึมมากองอยู่ที่หลังล้อหลังด้านซ้ายครับ

ลองแตะดูลื่นนิดหน่อย ไม่มีกลิ่นเหม็นอะไรชัดเจนครับ
แต่สังเกตบริเวณที่น้ำยามันไม่ขังหนามาก มันออกสีฟ้าๆ ครับ ?
ส่วนที่แห้ง เวลาลอกดูคล้ายยางเหนียวๆ ครับ

ผมลองค้นที่ซึมดู มันไหลย้อยลงมาจากแนวบังโคลนครับ

แต่รื้อดูในรถ บริเวณช่องเก็บของ ก็ไม่มีอะไรผิดปกติ ไม่มีน้ำยาซึมตรงไหน ไม่ได้ใส่ขวดน้ำยาอะไรไว้ข้างในครับ
จึงลองมุดใต้ท้องรถดูด้านใน พบว่ามีจุดรั่วซึมครับ

แต่ผมไม่ทราบว่าคือน้ำยาอะไร ตอนนี้จอดไว้ไม่ได้ขับ เช้านี้ลอง start ดูก็ยังปกติครับ ไม่มีไฟ error ใดๆ ขึ้นมา
จึงอยากเรียนปรึกษาพี่ๆ ครับ ว่า
- พอจะทราบมั้ยครับ ว่าเป็นน้ำยาอะไร
- แล้วผมต้องแก้ไข ด่วนมั้ยครับ เนื่องจากตอนนี้มาอยู่บ้านนอก ศูนย์ mitzu ใกล้สุด ห่างไป 120 กม.
- จะมีปัญหาในการขับขี่มั้ยครับ
- ผมต้องระมัดระวังเรื่องไหนเป็นพิเศษหรือเปล่า

รบกวนพี่ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ
ขอบพระคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เมษายน 2015, 04:05:41 โดย พี่เจ ปาดำ เชียงราย »
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ไม่เคยเจอเลยแบบนี้  มีใครไปทำอะไรหกหรือเปล่าครับ แต่มันย้อยมาจากด้านบน ต้องรอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยอีกที่ครับ พี่เจ ปาดำ เอาใจช่วยครับ  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
ไม่เคยเจอเลยแบบนี้  มีใครไปทำอะไรหกหรือเปล่าครับ แต่มันย้อยมาจากด้านบน ต้องรอพี่ๆท่านอื่นมาช่วยอีกที่ครับ พี่เจ ปาดำ เอาใจช่วยครับ  :sd23:

ขอบคุณครับพี่ดล

ไม่มีอะไรหกน่ะครับ
จุดที่ไหลซึมมา ผมว่าลักษณะคล้ายกล่องเหล็กเลยน่ะครับ --"
งงไปหมด
JayNoppadol

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
แปลกครับ  :L2761:

เอาใจช่วย รอคำตอบด้วยคนครับ พี่เจ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
แอร์ยังเย็นไหม ครับเห็นอยู่ด้านขวาตรงตู้แอร์ถ้าเป็นรถแอร์วางพื้น  หรือมันคือน้ำยากันสนิมหรือเปล่าหนอ  (คหสต)  :L2761:

• Pa Mania
  • *
แปลกครับ  :L2761:

เอาใจช่วย รอคำตอบด้วยคนครับ พี่เจ

ขอบคุณครับพี่บอย
JayNoppadol

• Pa Mania
  • *
 :-*
แอร์ยังเย็นไหม ครับเห็นอยู่ด้านขวาตรงตู้แอร์ถ้าเป็นรถแอร์วางพื้น  หรือมันคือน้ำยากันสนิมหรือเปล่าหนอ  (คหสต)  :L2761:

แอร์ยังเย็นเหมือนเดิมครับพี่ต๋อง

ตำแหน่งอยู่บริเวณด้านซ้ายครับ เหนือบังโคลนล้อหลังด้านซ้ายน่ะครับ
แต่เป็นบริเวณตู่แอร์หรือเปล่าผมไม่ทราบน่ะครับ
ขอบคุณพี่ต๋องมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เมษายน 2015, 20:05:50 โดย พี่เจ ปาดำ เชียงราย »
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
พี่เจลองเปิด ฝาปิดที่เติมน้ำมัน , ช่องเก็บแม่แรง และช่องเก็บของเล็กๆท้ายรถดู เพิ่มเติมหน่อยครับว่ามีอะไรหกอยู่แถวๆนั้นหรือเปล่า
ดูจากลักษณะเหมือนกาวลาเทคเลยครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
เป็นไปได้มั๊ยครับว่ามันไม่ได้ไหลมาจากรถพี่เจ แบบว่ามันมีหกอยู่ก่อนที่รถมาจอดแต่เราไม่ได้สังเกต  :o
แต่มันก็มีร่องรอยหยดมาจากรถเนอะ  :sd06:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

manhorse

• บุคคลทั่วไป
มารอฟังคำตอบ ว่าคืออะไร  :sd24:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:-*
แอร์ยังเย็นเหมือนเดิมครับพี่ต๋อง

ตำแหน่งอยู่บริเวณด้านซ้ายครับ เหนือบังโคลนล้อหลังด้านซ้ายน่ะครับ
แต่เป็นบริเวณตู่แอร์หรือเปล่าผมไม่ทราบน่ะครับ
ขอบคุณพี่ต๋องมากครับ
ขอโทษทีพี่เจผมดันอ่านไม่จบ ด้านชวาตู้เอร์ ด้านซ้ายเป็นช่องเก็บแม่แรงครับ
ลองเปิดดูตามที่พี่ไซแจ้งครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
รอฟังด้วยคนครับ
ลักษณะน้ำขาวๆมันแปลกๆ เหมือนไม่ใช่ของที่มากับรถ
ว่าแต่ ฝีมือถ่ายรูปสวยมากๆ
ขนาดแค่ถ่ายรูปจุดที่มีปัญหา ยังถ่ายออกมาสวยเลยแฮะ
 :L2734: :L2734: :L2734:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
เป็นไปได้มั๊ยครับว่ามันไม่ได้ไหลมาจากรถพี่เจ แบบว่ามันมีหกอยู่ก่อนที่รถมาจอดแต่เราไม่ได้สังเกต  :o
แต่มันก็มีร่องรอยหยดมาจากรถเนอะ  :sd06:

มอดครับมอด จูนหน่อยครับ
เอานิ้วโป้กับนิ้วกลาง บีบที่ขมับเบาๆๆแล้วดันขึ้นลง 10 ครั้งนะครับมอด

:sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
รอฟังด้วยคนครับ
ลักษณะน้ำขาวๆมันแปลกๆ เหมือนไม่ใช่ของที่มากับรถ
ว่าแต่ ฝีมือถ่ายรูปสวยมากๆ
ขนาดแค่ถ่ายรูปจุดที่มีปัญหา ยังถ่ายออกมาสวยเลยแฮะ
 :L2734: :L2734: :L2734:

ถ้ามันไม่ใช่ของที่มาจากรถ
ลักษณะน้ำข้นๆขาวๆ หรือว่ามัน มัน มัน มัน คือ คือ คือ คือ อะไรหว่า  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ถ้ามันไม่ใช่ของที่มาจากรถ
ลักษณะน้ำข้นๆขาวๆ หรือว่ามัน มัน มัน มัน คือ คือ คือ คือ อะไรหว่า  :sd42: :sd42: :sd42:

ที่พี่ไซคิดอยู่คือนมข้นหวานตราหมีใช่ป่ะ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ก่อนหน้านั้น พี่เจล้างรถมาก่อนนานเป็นเวลาเท่าใดครับ :L4399:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
ที่พี่ไซคิดอยู่คือนมข้นหวานตราหมีใช่ป่ะ

:L2739: :L2739: :L2739:

• Pa Mania
  • *
ก่อนหน้านั้น พี่เจล้างรถมาก่อนนานเป็นเวลาเท่าใดครับ :L4399:

ผมล้างรถก่อนเกิดเหตุราว 3 วันครับพี่เปี่ยม
JayNoppadol

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
สีคล้ายๆน้ำยาWaxyที่ใช้ทายางทาเบาะเลยพี่เจ :L2761:
ในช่องเก็บแม่แรง ไม่มีขวดน้ำยาที่ว่านี้ตกหล่นอยู่ด้านในนะครับ

• Pa Mania
  • *
พี่เจลองเปิด ฝาปิดที่เติมน้ำมัน , ช่องเก็บแม่แรง และช่องเก็บของเล็กๆท้ายรถดู เพิ่มเติมหน่อยครับว่ามีอะไรหกอยู่แถวๆนั้นหรือเปล่า
ดูจากลักษณะเหมือนกาวลาเทคเลยครับ

เปิดดูหมดแล้วไม่พบอะไรนะครับพี่ไซ
ผมไม่เคยเก็บน้ำยาลักษณะที่ว่ามาไว้เลยน่ะครับ
JayNoppadol