ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งเตือน...ปัญหารั่วซึมของท่อน้ำยาแอร์ ณ จุดสัมผัส U-Bolt ของบันไดข้าง  (อ่าน 17531 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
เรียนพี่ๆสมาชิกครับ

เนื่องจากวันนี้หลังเลิกงานประมาณ 21:00 น.  ขณะเดินกลับมาที่รถ  เห็นรอยเปื้อนแปลกปลอมบนพื้นใต้รถ  ลักษณะยังสดใหม่
ลองเอานิ้วเขี่ยๆ จิ้มๆ ดู  ปรากฏว่ามีลักษณะคล้ายน้ำมัน  ขอสันนิษฐานว่าน้ำมันเบรค  เพราะมีใสๆ  ไม่ขุ่นข้นจนเกินไป  และดูลักษณะการเดินท่อแล้ว  ขอคิดเอาเองว่าเป็นท่อน้ำมันเบรคนะครับ  ((ผิดถูกประการใด  ชี้แนะด้วยนะครับ))

ตัดสินใจมุดดูใต้ท้องรถ  พบสาเหตุเบื้องต้นคือ  มีรอยรั่วซึมของท่อน้ำมันเบรค  ณ จุดที่ตรงกับ U-Bolt ที่ยึดบันไดข้าง (ปามาเนีย)
ระบุตำแหน่งให้ชัดเจนคือ  จุดยึดตัวหน้าสุด  ของบันไดฝั่งขวา ((ระยะโดยประมาณคือตำแหน่งที่ตรงกับก้นคนขับพอดีน่ะครับ))

พิจารณาดูแล้ว  ถึงแม้หวั่นใจเพราะเป็นปัญหาที่ระบบเบรค ((ซึ่งเป็นระบบหลักของรถยนต์)) แต่จะจอดไว้ที่ทำงาน  ก็ไม่รู้จะกลับบ้านยังไง  กอปรด้วยหลายๆปัจจัย  จึงตัดสินใจขับรถกลับทั้งสภาพนั้น  โดยที่ระแวงสุดๆ  ฮ่ะๆๆ  ดีที่วันนี้รถยังไม่พลุกพล่านนัก  งานนี้ผมขับไม่เกิน 60 Km/H  และเว้นระยะจากคันหน้าเยอะกว่าปกติ  เพื่อหลีกเลี่ยงการใช้เบรค และเผื่อระยะไว้กรณีเบรคมีปัญหาจริงๆ

สาเหตุ
คาดว่ามาจากการรับแรงกระแทกของจุดสัมผัสนั้น  เพราะมองดูแล้วตัวท่อจะยึดอยู่กับตัวถัง (Body) ของรถ  แต่ขายึดบันไดข้างของเรานั้นจะถูกยึดไว้กับตัวแชสซีส์ (Chassis) ของรถ  เมื่อรถมีการขยับ และให้ตัวในแนวดิ่ง  จึงเกิดแรงกดทับ ณ จุดสัมผัสนั้น  ยิ่งใช้ไปนานๆ  ก็กระแทกย้ำจุดเดิมไปเรื่อยๆ  เพราะเส้นทางที่ผมใช้ประจำ  ค่อนข้างขรุขระ และคอสะพานสูงชัน ตลอดเส้นทาง ((ใช้เส้นทางนี้เพราะต้องการหลบรถติดของเส้นบางนา-ตราด น่ะครับ))
และเข้าใจว่าวัสดุของท่อน้ำมันนั้นน่าจะถูกรีดมาจากโลหะผสมหรืออลูมิเนียม  ซึ่งด้วยคุณสมบัติของวัสดุน่าจะอ่อนตัวกว่า U-Bolt ซึ่งเป็นเหล็กเน้นๆเป็นแน่แท้  เพราะฉะนั้น  เมื่อมีการกระแทกกัน  ท่อน้ำมันก็คงต้องเป็นฝ่ายสละชีพบุบสลายไปโดยปริยาย

การแก้ไข
ยังนึกไม่ออกครับ  คิดว่ายังไงคงต้องเปลี่ยนท่อน้ำมันทั้งเส้นรึปล่าว  ไม่น่าจะมีการปะผุเหมือนตัวถัง หรือล้อยาง 
หรือถ้าซ่อมได้จริงๆ  คุณภาพจะคุ้มกับความเสี่ยงหรือไม่
แล้วถ้าต้องเปลี่ยนจริงๆ  จะต้องรออะไหล่กันนานขนาดไหน  แต่ละศูนย์บริการ/อู่  ไม่น่าจะมีสต๊อคพาร์ทตัวนี้ไว้
แล้วถ้าต้องรออะไหล่จริงๆ  จะมีวิธีแก้ไขชั่วคราวให้พอนำรถไปใช้งานระหว่างรออะไหล่หรือไม่

ปวดขมับครับ ... ปวดขมับบบบบ  :sd06: :sd06: :L4387:
จะสอบถามไปทางคลินิคชุมชนย่านประเวศ  ก็เกรงว่าดึกเกินไป  ไม่รู้ว่ากลับมาจากสงกรานต์กันรึยัง  สงสัยพรุ่งนี้เช้าต้องวิ่งเข้าศูนย์เสียแล้วกระมัง

หากพี่ๆมีข้อเสนอแนะ  เรียนเชิญชี้แนะผมได้นะครับ   :L2759:  พรุ่งนี้ผมคงต้องลางานซะแล้ว

ภาพปลากรอบอาจน้อยไปหน่อย  ก้มๆเงยๆ แล้วหน้ามืดครับบบ  ฮ่ะๆๆ

จากภาพ  จุดที่เกิดการรั่วคือตำแหน่งที่มี Cable Tie สีเขียวๆนั่นแหละครับ  และไล่ลงมาเป็นคราบน้ำมัน  สุดท้ายด้านล่างสุดจะเห็นหยดน้ำมัน  เตรียมทิ้งดิ่งลงสู่พื้นครับ

ส่วนภาพนี้จะสื่อให้เห็นว่า  มีการรั่วซึมให้เห็นจริงจัง  พยายามจะถ่ายให้เห็นฟองอากาศน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เมษายน 2015, 19:22:13 โดย พี่ยง (YonG) »

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ผมว่าพี่ยงติดต่อไปอู่ที่พี่คิดถึงเถอะครับ ห้วงนี้ชำนาญด้านเบรกแล้วครับ :L2734:  หากไม่ใช่ก็จะได้ดูสาเหตุที่แท้จริงต่อไป ที่นี่หาอะไหล่ได้ไวพอควร แต่ช่วงหลังวนเท้ามาก :L4396: :L4396: :L4396:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ขอบคุณพี่ยง ที่นำประสบการณ์มาแชร์นะครับ  :L2758:
อะไหล่ตัวนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าซ่อมได้หรือป่าว หรือต้องเปลี่ยนสถานเดียว เบื้องต้นลองติดต่อตามที่ใจคิดดูก่อนครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ผมว่าพี่ยงติดต่อไปอู่ที่พี่คิดถึงเถอะครับ ห้วงนี้ชำนาญด้านเบรกแล้วครับ :L2734:  หากไม่ใช่ก็จะได้ดูสาเหตุที่แท้จริงต่อไป ที่นี่หาอะไหล่ได้ไวพอควร แต่ช่วงหลังวนเท้ามาก :L4396: :L4396: :L4396:

เอ่อออ  คือว่าาาา ... หนักใจตรงประโยคสุดท้านเนี่ยแหละครับพี่เปี่ยม  ฮ่ะๆๆ
ห่างห่ายจากหน้าบอร์ดไปนาน  มีเหตุการณ์อะไรเด็ดๆรึปล่าวหนอออ  :L2761:

พอดีช่วงนี้โปรเจคใหญ่เข้า  ทำเอาแทบไม่ได้เข้ามาทักทายพี่ๆในเว็บเลยครับ  ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ยง ที่นำประสบการณ์มาแชร์นะครับ  :L2758:
อะไหล่ตัวนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าซ่อมได้หรือป่าว หรือต้องเปลี่ยนสถานเดียว เบื้องต้นลองติดต่อตามที่ใจคิดดูก่อนครับ  :L2736:

ขอบคุณครับพี่อิฐ  ผมเองก็เดาว่าคงต้องเปลี่ยนสถานเดียวล่ะครับงานนี้   :L6415:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
เอ่อออ  คือว่าาาา ... หนักใจตรงประโยคสุดท้านเนี่ยแหละครับพี่เปี่ยม  ฮ่ะๆๆ
ห่างห่ายจากหน้าบอร์ดไปนาน  มีเหตุการณ์อะไรเด็ดๆรึปล่าวหนอออ  :L2761:

พอดีช่วงนี้โปรเจคใหญ่เข้า  ทำเอาแทบไม่ได้เข้ามาทักทายพี่ๆในเว็บเลยครับ  ขออภัยไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ  :L4399:
ไ่ม่มีอะไรครับพี่ยง  ซำบายใจได้ครับ ผมพูดเอาฮาให้พี่ยงไม่เครียดครับ :L2736: :L2904:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
ไ่ม่มีอะไรครับพี่ยง  ซำบายใจได้ครับ ผมพูดเอาฮาให้พี่ยงไม่เครียดครับ :L2736: :L2904:

โล่งอกไปครับพี่เปี่ยมมม   :sd42: :sd42:
 :L2901:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221

ใช่ครับ
อย่าซีเรียส
แต่แกก็วนเท้าจริงๆล่ะครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
ใช่ครับ
อย่าซีเรียส
แต่แกก็วนเท้าจริงๆล่ะครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:

สงสัยพี่ๆจะโดนกันมาถ้วนหน้าแล้วกระมังครับ  :L2761:
 :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
เช้านี้ผมลองมุดดูตามพิกัดที่พี่ยงเอามาบอก เนื่องจากก็ติดตั้งบันไดตัวนี้เช่นเดียวกัน สายตัวนี้ยังดีอยู่อาจจะเป็นเพราะตำแหน่งขายึดไม่ได้ชิดสายดังกล่าวครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เดี๋ยวจะลองมุดดูบ้าง ขอบคุณพี่ยงด้วยครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
อุต๊ะ!!! ขอบคุณพี่ยงสำหรับการแจ้งเหตุเตือน แต่ของผมก้มปกติครับเพราะว่าผมไม่มีบันไดlimited  ;) เพราะว่าสั่งไม่ทัน อย่างไรขอให้แก้ไขสำเร็จ โดยเร็วไว และพี่ๆที่เสริมหล่อบันไดนี้อย่างลืมไปก้มไปส่องดูกันบ้างละ ครับ ขออนุญาตนำเรื่องนี้ปรึกษาทีมปามาเนียเพื่อพัฒนาหรือแก้ไข หรือสืบหาสาเหตุ ร่วมกับผู้ผลิต อันดับต่อไป 

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
:L2754: ชอบจังสำนวนวนเท้า  :L2736:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
:L2754: ชอบจังสำนวนวนเท้า  :L2736:
แล้วท่านพี่อ้วน วนซ้ายหรือขวาก่อน  :L2739: :L2754:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd01: ผมก็ลองก้มดูแล้ว ยังไม่มีครับ  :sd06:

จุดนี้ล่ะ ที่ตอนติดตั้งบันไดก็กังวลกันอยู่ เพราะ U-Bolt เวลาใส่เข้าไปแล้วทำให้ท่อน้ำมันเบรคเราต้องง้างออกมาหน่อย เพื่อให้สอด U-Bolt เข้าไปค่อมแชสซีได้ ทำให้เวาลใส่เสร็จ ท่อน้ำมันเบรคมันจะตึงๆมาก
  รีบเข้าไปเปลี่ยนครับพี่ยง ยังไงเรียบร้อยมารายงานด้วยนะครับ :L2736:

• Pa Mania
  • *
:sd01: ผมก็ลองก้มดูแล้ว ยังไม่มีครับ  :sd06:

จุดนี้ล่ะ ที่ตอนติดตั้งบันไดก็กังวลกันอยู่ เพราะ U-Bolt เวลาใส่เข้าไปแล้วทำให้ท่อน้ำมันเบรคเราต้องง้างออกมาหน่อย เพื่อให้สอด U-Bolt เข้าไปค่อมแชสซีได้ ทำให้เวาลใส่เสร็จ ท่อน้ำมันเบรคมันจะตึงๆมาก
  รีบเข้าไปเปลี่ยนครับพี่ยง ยังไงเรียบร้อยมารายงานด้วยนะครับ :L2736:
ว่าแต่พี่ป้อม ไปก้มดูรถตอนไหนครับเนี่ย  :L2739:

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
:sd23: ขอบคุณคับพี่ยงที่ส่งข่าว ต้นมุดดูแล้วของผมมีช่องว่างห่างกันประมาณเซนกว่านะไม่น่าจะกระแทกกันได้ ;D

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ดูจากลักษณะท่อและตำแหน่งแล้ว ผมว่ามันน่าจะเป็นท่อแอร์หลังนะครับ
ถ้าท่อน้ำมันเบรคมันจะเล็กกว่านี้ขนาดประมาณครึ่งเซนได้และอยู่ด้านของฝังคนนั่งข้าง เรียงกัน 4 ท่อ(เบรค2,น้ำมันเชื้อเพลิง 2)

ท่อที่รั่วมีขนาดใหญ่ ลักษณรมีท่อยางดำๆหุ้ม เส้นนี้ราคาประมาณ 1000 กว่าบาทครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ว่าแต่พี่ป้อม ไปก้มดูรถตอนไหนครับเนี่ย  :L2739:

พี่อิฐทักมาผมเพิ่งนึกได้
ว่าพี่ป้อมไปก้มดูตอนไหนเนี่ย
ก้อดูยานใหม่รึว่ายานเก่าหว่าาา
 :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L2904:
ขอบคุณพี่ยงคับ  เดี๋ยวผมลองดูด้วยคันคับ    :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ