ผู้เขียน หัวข้อ: up grade ระบบเบรคด้วยงบเบาๆ จาน TRW XPS จับคู่กับ ผ้าเบรค Brembo แดงครับ  (อ่าน 21817 ครั้ง)

ออฟไลน์ รัฐพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 16
เนื่องจากมีเสียงเตือนมาหลายสัปดาห์ เตือนว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว แต่ด้วยสภาพหน้าจานเดิมจะต้องเจียร์ ค่าทำข้างละหกร้อย ผ้าเบรคเบิกศูนย์คู่ละตีว่าสองพัน ค่าแรงยังไม่ได้คิด ประกอบกับชุดเดิมถ้าใช้งานปกติก็พอเอาอยู่ แต่ถ้าขับเร็ว บรรทุกหนัก เบรคติดๆรอบที่สาม ที่สี่จะเริ่มออกอาการไหลยาวจนน่าห่วง ไหนๆก็เพิ่มเงินอีกหน่อยเอาของใหม่ไปเลยดีกว่า ก็เลยจัดชุดนี้มาครับ จากใน facebook ของร้านหนึ่งแถววรจักษ์ จานข้างละ 1700 (คู่ละ 3400) ผ้าเบรคคู่ละ 1100 รวมค่าของก็ 4600 การใช้งานดีกว่าชุดติดรถชัดเจนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 เมษายน 2015, 22:02:13 โดย รัฐพล »

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
รอชม ราคามิตรภาพมากๆ  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
รอชมครับ  :L2732:
Win Win

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ส่วนตัวผมเคยใช้ผ้าเบรคยี่ห้อนี้ คุณภาพเคยเหลาไปบ้างแล้วว่าเบรคติดเท้าดีกว่าผ้าเบรคเดิมๆ ของศูนย์ แต่ผมใช้กับจานเดิมๆ ติดรถนะครับ ราคาสบายกระเป๋า ส่วนข้อที่ทำให้ผมไม่ค่อยประทับใจก็คือ เบรคมีเสียงหอน หอนจนผ้าเบรคหมด  ;D
ผงฝุ่นผ้าเบรค ค่อนข้างเยอะ ผมเป็นคนใช้รถส่วนใหญ่ในเมือง ผ้าเบรคมีอายุใช้งานประมาณ 1 หมื่นกิโลนิด ๆ ครับ
  เป็นการแบ่งปันประสบการณ์การใช้งานนะครับ  :L4399:
พี่รัฐพล ใช้งานไปสักระยะแล้วมารีวิว ให้ทราบอีกนะครับ บางทีผ้าเบรคตัวนี้อาจจะไม่เหมือนผมก็ได้ ขอบคุณครับ  :sd23:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
รอผลการใช้งาน  :L2904:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
พี่อิฐขับรถโหดจัง หมื่นโลผ้าเบรคหมด :sd30:

• Pa Mania
  • *
ตอนนี้ใช้มาประมาณ 1500 กม. แล้วครับ พบว่าผ้าเบรคใช้ระยะ bedding in ค่อนข้างยาว คือประมาณเกือบ 500 กม. จังหวะก่อนรถหยุดถึงเนียนขึ้น ตอนแรกๆนี่ทั้งตอนปล่อยเบรคเพื่อออกตัว หรือตอนเลียเบรคเพื่อหยุดรถ จะมีเสียงครืดดดดยาวๆ จากหน้าสัมผัสของจานและผ้าเบรค จากนั้นจะเริ่มดีขึ้นเป็นลำดับตามระยะทางที่ใช้ แต่สุดท้ายถึงตอนนี้ผ่านมา 1500 กม. จังหวะสุดท้ายก่อนรถหยุดสนิทก็ยังมีจังหวะที่ไม่เนียนอยู่นิดนึงให้พอรู้สึกได้ ในการใช้งานกำลังเบรคจะต่างกับของเดิมตรงที่ ของเดิมกำลังเบรคจะเป็นไปตามแรงกดจากเท้า กดเท่าไหร่กำลังมาเท่านั้น ส่วนชุดนี้เมื่อกดลงไปกำลังเบรคช่วงแรกจะเป็นไปตามแรงกด หลังจากนั้นกำลังเบรคจะเพิ่มขึ้นอีก(ดูดขึ้น) จังหวะฉุกเฉินได้ลองมาครั้งนึง ประมาณว่าถ้าของเดิมก็เอาอยู่แต่คงมองไม่เห็นทะเบียนรถคันหน้าแล้ว คือชิดมาก แต่ชุดนี้ยังเหลือระยะให้มองเห็นป้ายทะเบียนคันหน้าได้ครับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd10: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่รัฐพล ยังไงพี่ใช้งานไปอีกสักพัก มารีวิวรายงานข้อมูลเพิ่มก็ดีนะครับ จะได้เป็นอีกทางเลือกหนึ่งของเพื่อนสมาชิก  :L2734:

:L2732: ส่วนตัวผม เคยใช้แต่จานDBA+ผ้าเบรคแท้ศูนย์ ยังชอบและติดใจกับอารมณ์นั้นอยู่เลย  :L2736:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
       ขอบคุณพี่รัฐพลค่ะ  มาเก็บข้อมูลใกล้จะได้เปลี่ยนเหมือนกัน...... :L4364: :L4364:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณข้อมูลสำหรับชุด upgrade ที่เป็นทางเลือกใหม่  ในราคาเบาๆ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ จานเบรคส่วนที่ทำสีแดงๆ ตอนใหม่ๆก็สวยแจ่ม เด่น เห็นชัดดีครับ แต่พอผ่านไปซักพันกิโล สีแดงๆตรงช่องระบายความร้อนจะมองไม่ค่อยเห็นสีสดๆแล้ว เพราะจะเริ่มเขรอะไปด้วยฝุ่นและเขม่าผ้าเบรค เหลือให้เห็นชัดหน่อยเฉพาะที่ดุม แต่ถ้านานไปกว่านี้อาจจะเขรอะเหมือนกันก็เป็นได้

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ จานเบรคส่วนที่ทำสีแดงๆ ตอนใหม่ๆก็สวยแจ่ม เด่น เห็นชัดดีครับ แต่พอผ่านไปซักพันกิโล สีแดงๆตรงช่องระบายความร้อนจะมองไม่ค่อยเห็นสีสดๆแล้ว เพราะจะเริ่มเขรอะไปด้วยฝุ่นและเขม่าผ้าเบรค เหลือให้เห็นชัดหน่อยเฉพาะที่ดุม แต่ถ้านานไปกว่านี้อาจจะเขรอะเหมือนกันก็เป็นได้

เห็นพี่รัฐพลตั้งกระทู้แบ่งปันข้อมูล แนะนำการแต่งรถไปก็หลายกระทู้แล้ว ไม่สนใจที่จะทักทาย แนะนำตัวเองและน้องปาสุดLove กับสมาชิกใน Pamania Lobby บ้างเหรอครับ  :L2761:  จะได้เพิ่มความเป็นกันเองและสนิทสนมกันได้รวดเร็วยิ่งขึ้น  :L2734:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html

• Pa Mania
  • *
เห็นพี่รัฐพลตั้งกระทู้แบ่งปันข้อมูล แนะนำการแต่งรถไปก็หลายกระทู้แล้ว ไม่สนใจที่จะทักทาย แนะนำตัวเองและน้องปาสุดLove กับสมาชิกใน Pamania Lobby บ้างเหรอครับ  :L2761:  จะได้เพิ่มความเป็นกันเองและสนิทสนมกันได้รวดเร็วยิ่งขึ้น  :L2734:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html
ได้ครับ แต่เดี๋ยวขอกลับบ้านไปใช้ laptop พิมพ์จะสะดวกกว่า

• Pa Mania
  • *
หลังจากใช้งานผ่านมาประมาณสองพันกิโล ตอนนี้จังหวะก่อนรถหยุดสนิทยังไม่เนียน 100% ยังมีเสียงครืดเหลืออยู่อีกนิดหน่อย ผงผ้าเบรคเป็นสีน้ำตาลเข้มเกือบดำและมีค่อนข้างมากเมื่อเทียบกับจานและผ้าเดิม ร่อง sloted ที่จานตอนแรกใช้มือลูบจะรู้สึกถึงขอบที่มีความคมตอนนี้เรียบเนียนไปกับจานเรียบร้อย feeling การเบรคยังเหมือนเดิมที่เคยรีวิวไว้ครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
เนื่องจากมีเสียงเตือนมาหลายสัปดาห์ เตือนว่าถึงเวลาต้องเปลี่ยนผ้าเบรคแล้ว แต่ด้วยสภาพหน้าจานเดิมจะต้องเจียร์ ค่าทำข้างละหกร้อย ผ้าเบรคเบิกศูนย์คู่ละตีว่าสองพัน ค่าแรงยังไม่ได้คิด ประกอบกับชุดเดิมถ้าใช้งานปกติก็พอเอาอยู่ แต่ถ้าขับเร็ว บรรทุกหนัก เบรคติดๆรอบที่สาม ที่สี่จะเริ่มออกอาการไหลยาวจนน่าห่วง ไหนๆก็เพิ่มเงินอีกหน่อยเอาของใหม่ไปเลยดีกว่า ก็เลยจัดชุดนี้มาครับ จากใน facebook ของร้านหนึ่งแถววรจักษ์ จานข้างละ 1700 (คู่ละ 3400) ผ้าเบรคคู่ละ 1100 รวมค่าของก็ 4600 การใช้งานดีกว่าชุดติดรถชัดเจนครับ

น่าสนใจครับ ผ้ากับจานวิ่งมาแสนโลแล้ว ผมกำลังมองๆอยู่เลย
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :sd23: มาเก็บความรู้รอการรีวิวนะครับ :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณครับ สำหรับรีวิวการใช้งาน  ;D

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28

ราคาจานเบรคนี่ถือว่าเป็นทางเลือกได้เลย ขอบคุณพี่รัฐพลคับที่เเบ่งปันข้อมูลคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ราคาจานเบรคนี่ถือว่าเป็นทางเลือกได้เลย ขอบคุณพี่รัฐพลคับที่เเบ่งปันข้อมูลคับ
พี่เอ ชอบลองอะไรเกี่ยวกับช่วงล่างอยู่แล้วด้วยสิคับ    :L2739:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
มาแจ้งผลการใช้งานหลังผ่านไปประมาณ 6 พันกิโลครับ
ข้อเด่น
- ฟิลลิ่งการเบรคดีกว่าชุดเดิมติดรถชัดเจน
- ร่อง slot ทำความสะอาดหน้าผ้าเบรค รวมถึงเศษหินต่างๆได้ดีมาก เพราะผิวหน้าจานเรียบ เนียน ไม่พบรอยขีดเป็นเส้นๆบนหน้าจานเลยเมื่อเทียบกับของติดรถ
- พบอาการผ้าเบรคกินจานไม่มาก (น่าจะเป็นอาการจานเบรคกินผ้าเบรคมากว่า)

ข้อควรพิจารณา
- ฝุ่นผงเบรคสีน้ำตาลเยอะมาก มองเห็นได้ชัดเจนหลังล้างรถไปประมาณ 2 สัปดาห์  ส่วนด้านในล้างไม่ได้ตอนนี้สีแดงที่พ่่นไว้บนจานตอนนี้แทบมองไม่เห็นแล้ว
- มีเสียงครืดเบาๆ ตอนจังหวะก่อนรถหยุดสนิท หรือจังหวะเริ่มคลายเบรคเพื่อเคลื่อนรถ ตอนแรกนึกว่าเป็นเฉพาะช่วงจานใหม่ ผ้าเบรคใหม่ แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะเป็นไปตลอดจนกว่าผ้าเบรคชุดนี้จะหมด
- จากลักษณะผงผ้าเบรคที่ค่อนข้างมาก คิดว่าอายุการใช้งานผ้าเบรคคงไม่ถึงประมาณ 5 หมื่นกว่ากิโลแบบชุดเดิมติดรถแน่นอน