ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสะอึก  (อ่าน 10240 ครั้ง)

ออฟไลน์ แขก 1911

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
Re: เครื่องสะอึก
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 12 เมษายน 2015, 11:22:21 »
จริงเท็จ. ไม่ทราบเด่นชัดเรื่อง น้ำมันเชื้อเพลิง
ว่ากันว่า. น้ำมัน Brand นอก เช่น รูปดาว รูปหอยเหลือง รูปวงรี ดีกว่า Brandไทย
จริงไหมครับ.

(ตจว. จะหายี่ห้อไทยได้ง่ายกว่ามาก จึงเป็นที่นิยม
แต่คุณภาพน้ำมัน เมื่อเติมแล้ววิ่งได้น้อยกิโลกว่า ถ้าปรกติประจำวัน)
เรื่องคุณภาพของน้ำมันแต่ละแบรน์น่าจะมีผู้รู้เอามาทดสอบให้เห็นกันมั่งนะครับว่าแบรนด์ไหนน่าใช้ที่สุด แต่ที่สำคัญมากคือถ้าเราเห็นปั๊มนำมันไหนมีรถบรรทุกน้ำมันจอดลงน้ำมันอยู่ห้ามแวะเติมนะครับ เพื่อนผมเป็นเจ้าของปั๊มน้ำมันอยู่หลายแห่งเคยเล่าให้ฟังว่า ก้นถังน้ำมันจะเติมน้ำเปล่าเอาไว้เพื่อลดต้นทุนในการสต๊อคน้ำมัน เพราะท่อดูดน้ำมันมันอยู่เหนือก้นถังมาก เค้าต้องออกแบบไว้อย่างนั้นเพื่อป้องกันสิ่งปลอมปนก้นถังไม่ให้ปนขึ้นมาเวลาสูบขาย เวลามีรถบรรทุกมาลงน้ำมัน มันจะกวนน้ำก้นถังขึ้นมาปนกับน้ำมัน ถ้าเราเข้าไปเติมเราจะได้ของแถม  :L4396: :L4396: :L4396:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 12 เมษายน 2015, 12:11:00 »
เรื่องคุณภาพของน้ำมันแต่ละแบรน์น่าจะมีผู้รู้เอามาทดสอบให้เห็นกันมั่งนะครับว่าแบรนด์ไหนน่าใช้ที่สุด แต่ที่สำคัญมากคือถ้าเราเห็นปั๊มนำมันไหนมีรถบรรทุกน้ำมันจอดลงน้ำมันอยู่ห้ามแวะเติมนะครับ เพื่อนผมเป็นเจ้าของปั๊มน้ำมันอยู่หลายแห่งเคยเล่าให้ฟังว่า ก้นถังน้ำมันจะเติมน้ำเปล่าเอาไว้เพื่อลดต้นทุนในการสต๊อคน้ำมัน เพราะท่อดูดน้ำมันมันอยู่เหนือก้นถังมาก เค้าต้องออกแบบไว้อย่างนั้นเพื่อป้องกันสิ่งปลอมปนก้นถังไม่ให้ปนขึ้นมาเวลาสูบขาย เวลามีรถบรรทุกมาลงน้ำมัน มันจะกวนน้ำก้นถังขึ้นมาปนกับน้ำมัน ถ้าเราเข้าไปเติมเราจะได้ของแถม  :L4396: :L4396: :L4396:
:L2734: ความรู้ใหม่เลย ขอบคุณมากครับพี่แขก พึ่งจะรู้ว่าก้นถังน้ำมันในปั๊ม เติมน้ำเปล่าไว้  :-\

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 เมษายน 2015, 08:28:27 »

จริงครับ พี่แขก แถวบ้านพี่แขก ปั้มทีมี Amazon มีน้ำเยอะครับ ลูกค้าเครื่องน็อค มาเล่าให้ฟัง
หรือ บังเอิญ เยอะไปหน่อย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 10:06:14 »
ชวนคุยเรื่องสุขภาพเลยครับ  รุ่นนี้แล้วอาหารไม่ย่อยหลายราย  พออีกหน่อยจะเริ่มเคี้ยวไม่ละเอียดเพราะฟันฟางคงจะหลุดหมดปาก ตามั่วคงจะมองไม่เห็น และมีริ้วรอยของความลำเค็ญออกมาทางเส้นเอ็นที่ปูดโป  :L2739: :L2739:

งั้นเรียนเชิญเลยนะครับ  มาดูแลสุขภาพและออกกำลังกายกันที่ห้อง  " Health & Fitness "
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,45.0.html

:L4396:  :L4396:  :L4396: พี่นะบรรยายซะเห็นภาพ แต่ในชีวิตจริงก็มีบ้างที่ใครๆจะไม่ยอมรับความจริง......
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 10:43:00 »

จริงครับ พี่แขก แถวบ้านพี่แขก ปั้มทีมี Amazon มีน้ำเยอะครับ ลูกค้าเครื่องน็อค มาเล่าให้ฟัง
หรือ บังเอิญ เยอะไปหน่อย
ผมเคยเติมปั๊มนั้นครั้งเดียวครับพี่โต้ง รู้สึกไม่ดีเลย คงเติมน้ำเพลินจนถึงปลายท่อดูด 555 ผมต้องไปเติมไกลหน่อยนานแล้วครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 11:18:20 »
จริงเท็จ. ไม่ทราบเด่นชัดเรื่อง น้ำมันเชื้อเพลิง
ว่ากันว่า. น้ำมัน Brand นอก เช่น รูปดาว รูปหอยเหลือง รูปวงรี ดีกว่า Brandไทย
จริงไหมครับ.

(ตจว. จะหายี่ห้อไทยได้ง่ายกว่ามาก จึงเป็นที่นิยม
แต่คุณภาพน้ำมัน เมื่อเติมแล้ววิ่งได้น้อยกิโลกว่า ถ้าปรกติประจำวัน)

เมื่อวันที่ 3-4-5 ผมได้ไปเยี่ยมญาตที่อุดร
ขาไปก็เติมปั๊มหอยเหลือง
เต็มถัง วิ่งจนเกจ์น้ำมันถึงขีดแดง วิ่งไปได้แค่ 578 โล
ถ้าวิ่งจนไฟเตือนน่าจะไปได้อีกเป็นร้อยโลครับ
หลังจากนั้นเติมปั็มไทยที่ส่วนใหญ่จเอาไว้เข้าห้องน้ำอย่างเดียว
เต็มถัง วิง่จนขึ้นไฟเตือนได้มา 600 โลพอดี
แค่นี้ก็น่าจะบอกคุณภาพน้ำมันได้แล้วมั๊งครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 เมษายน 2015, 14:27:02 โดย Jojo (โจ้) »
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 เมษายน 2015, 14:14:37 »
:L2758::L6428: ความรู้เพิ่มเติมดีครับ :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ ป้อม พิจิตร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 11:41:33 »
มาอัพเดทข้อมูลครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณความเห็นของพี่ ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ ผมเปลี่ยนรูปให้เห็นหน้าชัดขึ้นแล้ว 55 ส่วนเรื่องเครื่องสะอึก ตอนนี้สรุปได้ว่ามาจากน้ำมันปั้มใบไม้ (แถวบ้าน) จริง ๆ เพราะหลังจากที่เติมปั้มหอย Nitro ไป 2 ถัง ไม่เหลืออาการอีกเลย แต่ยังรู้สึกอืดนิด ๆ รอบหน้าเข้าศูนย์ จะเปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 12:10:42 »
มาอัพเดทข้อมูลครับ ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณความเห็นของพี่ ๆ ทุกท่านด้วยนะครับ ผมเปลี่ยนรูปให้เห็นหน้าชัดขึ้นแล้ว 55 ส่วนเรื่องเครื่องสะอึก ตอนนี้สรุปได้ว่ามาจากน้ำมันปั้มใบไม้ (แถวบ้าน) จริง ๆ เพราะหลังจากที่เติมปั้มหอย Nitro ไป 2 ถัง ไม่เหลืออาการอีกเลย แต่ยังรู้สึกอืดนิด ๆ รอบหน้าเข้าศูนย์ จะเปลี่ยนกรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ

ขอบคุณครับ  หากสามารถไม่ต้องรอรอบเข้าศูนย์หรอกนะครับ   แนะนำให้หาร้านเปลี่ยนเลย  ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 500 บาทหรอก

* หรือเข้าร้านให้ช่างถ่ายน้ำออกจากกรองดีเซลก็อาจจะช่วยได้บ้างครับ     อย่าทนใช้ไปจนรอบเข้าศูนย์เลยครับ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 12:11:21 »

ลองชักแบตออกสักครึ่ง ชม. แล้วใส่กลับไปใหม่ดูครับ
ปรี๊ดปร๊าด กว่าเดิมแน่นอนครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 12:55:36 »

ยินดีด้วยครับที่ได้เจอต้นตอของปัญหา  :sd10:
ส่วนที่ว่ายังรู้สึกอืดนิดๆ อันนี้ผมขอแนะนำต่อเลยครับ
ตามที่พี่นะได้บอกไว้ก่อนหน้านี้แล้ว " ล้างแอร์โฟว์ "

อ้างถึง
ลืมไปเรื่องหนึ่ง  ช่วยทำเพิ่มรายการนี้ไปด้วยเลย  " ล้างแอร์โฟว์ " ทำตามนี้ได้เลย
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,391.0.html

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 5 พฤษภาคม 2015, 11:58:53 »
   ผมก็เจออาการนี้ครับเคริ่องหอบ สะอึก ที่ความเร็ว 110-120 แล้วก็เร่งยังไงความเร็วก็ไม่ขึ้น  ปรึกษาพี่อ็อด ทั้งเรื่อง SCV และหัวฉ๊ด ว่ามันใช่ปัญหาหรือไม่
ผลปรากฎว่า เปลี่ยนกรองดีเซล หายเลยครับ (กรองลูกเดิมเพิ่งใช้มาประม่าณ 6000 โลเอง) อาจจะเป็นที่น้ำมันทำให้กรองสกปรกและตันเร็ว  ;D

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2015, 15:16:50 »
พ่อตาผมก็เปลี่ยนกรองดีเซล แล้วหายครับ ไปเติมปั้มปตท.ทางลงไปใต้แล้ววิ่งไม่ออกครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม