ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสะอึก  (อ่าน 10238 ครั้ง)

ออฟไลน์ ป้อม พิจิตร

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เครื่องสะอึก
« เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 11:53:47 »
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่าน เพิ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิก ปามาเนีย อยากจะเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้,ข้อมูลและแชร์ประสบการณ์กันครับ มีเรื่องสอบถามดังนี้ครับ ใช้ปาเจโร่มาได้ 3 หมื่นกว่าโลครับ ตอนนี้พอขับความเร็วเกิน 130 จะเกิดอาการวูบเป็นช่วง เข้าศูนย์ก่อนหน้านี้ช่างเปลี่ยนกรองน้ำมันไปแล้ว เท่าที่หาข้อมูลมา น่าจะเกิดจาก SCV Valve รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: เครื่องสะอึก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 12:41:54 »
อาการวูบนี้เป็นมานานยังครับ
ถ้าอาการวูบเพิ่งเป็นได้ไม่นาน พี่ pom ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ ปัญหาจากคุณภาพน้ำมัน(บางปั๊ม)ก็มีส่วนครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=2966.0

ส่วน SCV ก็เป็นไปได้เลยครับ ถ้าเปลี่ยน SCV แล้วยังไม่หายมาว่ากันต่อครับ  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 15:34:00 »
ขอบคุณมากครับพี่อ็อด ผมว่ากระจ่างเลย อาการเพิ่งมาเริ่มเป็นเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว เนื่องจากมีครั้งนึงผมใช้จนน้ำมันเกือบหมดถัง และปกติจะเติมที่ปั้มใบไม้ตลอด อาาจะเป็นเรื่องคุณภาพน้ำมัน รอบหน้าขอลองปั้มหอยก่อนครับ ถ้าอาการไม่หาย คงเข้าศูนย์หาสาเหตุ ได้ความยังไงจะมาแชร์กันนะครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 15:35:16 »
ยินดีต้อนรับครับพี่ pom
ว่างๆรบกวนพี่ pom เข้าไปตาม link ด้านล่างด้วยนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 15:40:41 »
ขอบคุณมากครับพี่อ็อด ผมว่ากระจ่างเลย อาการเพิ่งมาเริ่มเป็นเมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว เนื่องจากมีครั้งนึงผมใช้จนน้ำมันเกือบหมดถัง และปกติจะเติมที่ปั้มใบไม้ตลอด อาาจะเป็นเรื่องคุณภาพน้ำมัน รอบหน้าขอลองปั้มหอยก่อนครับ ถ้าอาการไม่หาย คงเข้าศูนย์หาสาเหตุ ได้ความยังไงจะมาแชร์กันนะครับ

ตอนแรกถ้ายังไม่เปลี่ยนกรอง ผมก็จะให้เปลี่ยนกรองก่อน
แต่ที่ยังไม่อยากชี้เป้าไปที่ SCV เพราะเห็นว่ายังใช้งานได้ไม่กี่หมื่นโล

แต่ยังไงแล้ว ถ้าเปลี่ยนปั้มแล้วไม่หายก็ต่อด้วย SCV เลยครับ  :)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 22:06:00 »
ยินดีต้อนรับครับพี่ pom
ว่างๆรบกวนพี่ pom เข้าไปตาม link ด้านล่างด้วยนะครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ พี่ pom

และถ้าให้ดี ขอความร่วมมือใส่ชื่อเรียกเป็นภาษาไทยกำกับสักนิด เพื่อกันพี่ ๆ สมาชิกอ่านออกเสียงพี่ผิดเพี้ยนนะครับ
ไม่แน่ใจว่าชื่อพี่ปอม  พี่ป้อม หรือ พี่ป๋อม  ครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 เมษายน 2015, 23:03:08 »
สวัสดีครับพี่pom (คราวหน้าเป็นชื่อไทยจะได้เรียกถูก :sd23:)

อาการนี้ประสบการณ์ตรงมาแชร์เป็นข้อมูลครับ แก้จากน้อยไปหามาก

1. เปลี่ยนกรองดีเซล และเช็คน้ำมันเกียร์ว่าดำมากไหม ถ้ามากเปลี่ยนเลย
2. ถ้าไม่หาย เปลี่ยนscv ครับ
3. ถ้ายังงงๆ ให้ศูนย์reset system หรือเรียกว่า เลินนิ่งเกียร์และระบบมาตรฐานอื่นๆของรถครับ
4. เปลี่ยนปั้มเป็นหอยเท่านั้น. จากเดิมเติมปั้มใบไม้มากว่า1ปี

สำหรับผม ทำ4ข้อเลย วิตกจริต แต่จบครับ :L6425:

ยินดีต้อนรับสู่การพักผ่อนสไตล์ ปามาเนีย. ได้ผลอย่างไรมาเล่าสู่กันฟังนะครับ :L2759:

อ้อ. อย่าลืมเอารูปน้องปา มาชมกันบ้างนะครับพี่ pom :L2897:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 11:59:32 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านสำหรับข้อมูลนะครับ เปลี่ยนชื่อเป็นภาษาไทยแล้ว ผม ป้อมครับ อยู่พิจิตรแต่ป้ายเชียงใหม่ครับ 55 น้องปา 2014 สีเทาครับ เป็นรถครอบครัวที่เหมาะกับตัวเล็กสำหรับความบันเทิงและแม่บ้านสำหรับบรรทุกสัมภาระจริง ๆ ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 12:05:38 »
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านสำหรับข้อมูลนะครับ เปลี่ยนชื่อเป็นภาษาไทยแล้ว ผม ป้อมครับ อยู่พิจิตรแต่ป้ายเชียงใหม่ครับ 55 น้องปา 2014 สีเทาครับ เป็นรถครอบครัวที่เหมาะกับตัวเล็กสำหรับความบันเทิงและแม่บ้านสำหรับบรรทุกสัมภาระจริง ๆ ครับ
ขอบคุณสำหรับความร่วมมือครับพี่ป้อม  :sd23:
และยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ

ปามาเนีย มี พี่ป้อม 2 ท่าน พี่มอดป้อม ปภพ กับพี่ป้อม พิจิตร   :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 12:23:39 »
กด  :L6428: ให้พี่ป้อมครับ สำหรับความร่วมมือ และต้อนรับสู่ปามาเนี่ยครับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 14:01:49 »
 :L2734: ขอบคุณสำหรับความร่วมมือครับพี่ป้อม พิจิตร   :L2734:
                        ..........และยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียครับ เข้ามาพูดคุยบ่อยๆนะครับพี่ป้อม  :sd10:

....และถ้าเป็นไปได้ รบกวนขอซูมรูปใบหน้าอันหล่อเหลาของพี่ป้อมชัดๆใกล้ๆสักนี๊สนะครับ...ที่นี่ผู้สูงวัยแยอะ สายตาไม่ค่อยดีครับ  :sd42:

....ส่วนผม ป้อม_ปภพยังไม่สูงวัยเท่าไหร่ แต่เป็นคนสูงไวครับ... :sd42:

ยินดีต้อนรับอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 15:22:20 »
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่าน เพิ่งสมัครเข้ามาเป็นสมาชิก ปามาเนีย อยากจะเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้,ข้อมูลและแชร์ประสบการณ์กันครับ มีเรื่องสอบถามดังนี้ครับ ใช้ปาเจโร่มาได้ 3 หมื่นกว่าโลครับ ตอนนี้พอขับความเร็วเกิน 130 จะเกิดอาการวูบเป็นช่วง เข้าศูนย์ก่อนหน้านี้ช่างเปลี่ยนกรองน้ำมันไปแล้ว เท่าที่หาข้อมูลมา น่าจะเกิดจาก SCV Valve รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ไม่มีความรู้เรื่องรถมาต้อนรับพี่ป้อม พิจิตรเฉยๆค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  :L2893:
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 16:13:16 »

สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

หลายคำแนะนำที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำไป  ขอความร่วมมือตามนั้นเลยนะครับและสำหรับปัญหาที่เจออยู่นี้  ผมแนะนำดังนี้

1. เรื่อง SCV กับ Pajero sport นั้นติดปัญหานี้ไปก่อนเอาไว้ท่หลังเลยครับ   อ่านเวปยี้ห้ออื่นเยอะแล้วบางทีหลอนมาถึง SCV ในรถตัวเองก็มี   เท่าที่ผ่านมือมาน้อยมากสำหรับปัญหา SCV ขนาดเป็นรอยสีข้างยังไม่มีอาการดังกล่าวให้เห็นเลย

น่าจะจบแล้วครับ
 :L2760:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 16:16:15 »
สวัสดีและยินดีต้อนรับสู่ปามาเนียครับ

ลืมไปเรื่องหนึ่ง  ช่วยทำเพิ่มรายการนี้ไปด้วยเลย  " ล้างแอร์โฟว์ " ทำตามนี้ได้เลย
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,391.0.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 17:18:05 »

ไม่มีความรู้เรื่องรถมาต้อนรับพี่ป้อม พิจิตรเฉยๆค่ะ ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ  :L2893:

พี่พีราน่ารักมากเลยครับ มาต้อนรับสมาชิกใหม่ถึงในกระทู้ จริงๆอยากจะให้สมาชิกใหม่ได้เข้าไปแนะนำตัวกันในห้อง lobby ของปามาเนีย จึงมีการแนะนำในอีเมล์ที่ส่งให้หลังจากได้ปรับสถานะสมาชิกให้ จุดประสงค์ก็เพื่อที่สมาชิกเองจะได้รู้สึกเป็นกันเองและมีความสนิทสนมในเวลาอันรวดเร็ว แต่.......ดูเหมือนสมาชิกใหม่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากนัก รวมถึงไม่สนใจอ่านกฏระเบียบด้วย เข้ามาถึงก็มุ่งแต่สิ่งที่ตัวเองต้องการ..........ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่ช่วยดูแลบ้านเราทุกท่านด้วยครับ  :L4399:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 17:34:25 »

หลายคำแนะนำที่เพื่อนๆสมาชิกแนะนำไป  ขอความร่วมมือตามนั้นเลยนะครับและสำหรับปัญหาที่เจออยู่นี้  ผมแนะนำดังนี้

1. เรื่อง SCV กับ Pajero sport นั้นติดปัญหานี้ไปก่อนเอาไว้ท่หลังเลยครับ   อ่านเวปยี้ห้ออื่นเยอะแล้วบางทีหลอนมาถึง SCV ในรถตัวเองก็มี   เท่าที่ผ่านมือมาน้อยมากสำหรับปัญหา SCV ขนาดเป็นรอยสีข้างยังไม่มีอาการดังกล่าวให้เห็นเลย น่าจะจบแล้วครับ
 :L2760:

ข้อ 4 ของพี่นะนี่ต้องลองเลย ขากลับจากสงขลาสงกรานต์นี้เลยครับจัดด่วน
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 เมษายน 2015, 22:47:40 »
พี่ป้อมมาถูกทางแล้วที่เข้ามาบ้านหลังนี้ ถ้าให้ดีอยากเห็นหน้าพี่ชัดๆ กว่านี่ได้จะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 11 เมษายน 2015, 07:37:31 »
พี่พีราน่ารักมากเลยครับ มาต้อนรับสมาชิกใหม่ถึงในกระทู้ จริงๆอยากจะให้สมาชิกใหม่ได้เข้าไปแนะนำตัวกันในห้อง lobby ของปามาเนีย จึงมีการแนะนำในอีเมล์ที่ส่งให้หลังจากได้ปรับสถานะสมาชิกให้ จุดประสงค์ก็เพื่อที่สมาชิกเองจะได้รู้สึกเป็นกันเองและมีความสนิทสนมในเวลาอันรวดเร็ว แต่.......ดูเหมือนสมาชิกใหม่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยให้ความสำคัญกับเรื่องนี้มากนัก รวมถึงไม่สนใจอ่านกฏระเบียบด้วย เข้ามาถึงก็มุ่งแต่สิ่งที่ตัวเองต้องการ..........ก็ต้องขอขอบคุณพี่ๆที่ช่วยดูแลบ้านเราทุกท่านด้วยครับ  :L4399:

;D  ;D  ;D พี่พีราก็ได้แค่ทักทายเเละคอยต้อนรับเพื่อนใหม่เท่านั้นแหละแอดมินคุยเรื่องเครื่องยนต์ก็ไม่รู้เรื่อง.....
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 เมษายน 2015, 08:28:25 »
       ;D  ;D  ;D พี่พีราก็ได้แค่ทักทายเเละคอยต้อนรับเพื่อนใหม่เท่านั้นแหละแอดมินคุยเรื่องเครื่องยนต์ก็ไม่รู้เรื่อง.....
ชวนคุยเรื่องสุขภาพเลยครับ  รุ่นนี้แล้วอาหารไม่ย่อยหลายราย  พออีกหน่อยจะเริ่มเคี้ยวไม่ละเอียดเพราะฟันฟางคงจะหลุดหมดปาก ตามั่วคงจะมองไม่เห็น และมีริ้วรอยของความลำเค็ญออกมาทางเส้นเอ็นที่ปูดโป  :L2739: :L2739:

งั้นเรียนเชิญเลยนะครับ  มาดูแลสุขภาพและออกกำลังกายกันที่ห้อง  " Health & Fitness "
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,45.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 เมษายน 2015, 10:00:52 »
จริงเท็จ. ไม่ทราบเด่นชัดเรื่อง น้ำมันเชื้อเพลิง
ว่ากันว่า. น้ำมัน Brand นอก เช่น รูปดาว รูปหอยเหลือง รูปวงรี ดีกว่า Brandไทย
จริงไหมครับ.

(ตจว. จะหายี่ห้อไทยได้ง่ายกว่ามาก จึงเป็นที่นิยม
แต่คุณภาพน้ำมัน เมื่อเติมแล้ววิ่งได้น้อยกิโลกว่า ถ้าปรกติประจำวัน)
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html