ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะ DIY ติดไฟ daylight คับพี่ๆปามาเนียพอจะแนะนำได้ป่าวคับ  (อ่าน 14376 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท นิติวุฒิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
อยากจะหาซื้อ ไฟdaylight มาติดเองอะครับ

แต่ไม่ทราบว่าทำยากรึเปล่าคับ

พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยคับว่ามีขั้นตอนอย่างไรบ้างคับ

อยากได้แบบพอเวลาติดเครื่อง daylight ติด แต่ดับตอนเปิดไฟหรี่ ไฟหน้าอะคับ

ผมจะงงตรงเวลาเดินสายไฟเข้ากับตัวรถเนี่ยหละคับ

ขอบคุณมากครับ

:L2758:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่อาทรอสักนิดคับ เดวพี่ๆมาให้คำตอบแน่นอนคับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อยากช่วยนะครับแต่ยังไม่สะดวกเขียนวงจรครับ รอหน่อยนะครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มีนาคม 2015, 12:11:07 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ได้ครับเดี๋ยวรอพี่ๆครับ

:L2900:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
อยากช่วยนะครับแต่ยังไม่สะดวกเขียนวงจรครับ รอหน่อยนะครับผม

มาขอเข้าแถวรอพี่แม็คด้วยคน  :sd23: จร้า...า
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
มารอกัลคับ

ออฟไลน์ แอ๊ด ปาขาวขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
รอพี่แม็คเหมือนกันครับ มีไฟแล้วแต่ไม่กล้าติดได้แต่ถือไปถือมา :L4398:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
อันนี้น่าจะช่วยได้เห็นถามมาหลายวันละ ** แนะนำว่าก่อนถาม และ จะรอ ลองหาข้อมูลก่อนสักนิด ก่อนถาม ก่อนรอ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=924.0

ลองหาดูครับในกลุ่ม DIY มีคำตอบ หรือจะใช้ ค้นหา ก็ช่วยได้นะครับ
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อันนี้น่าจะช่วยได้เห็นถามมาหลายวันละ ** แนะนำว่าก่อนถาม และ จะรอ ลองหาข้อมูลก่อนสักนิด ก่อนถาม ก่อนรอ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=924.0

ลองหาดูครับในกลุ่ม DIY มีคำตอบ หรือจะใช้ ค้นหา ก็ช่วยได้นะครับ

:L6428: ให้พี่โยเลยครับ ผมก็คุ้นๆอยู่แต่ความจำสู้พี่ไม่ได้เลย  :L2900:

พูดตามตรงข้อมูลในปามาเนียเราค่อนข้างครบถ้วนสมบูรณ์ ครอบคลุมแทบทุกคำถามที่จะมีจากผู้ใช้รถทั่วๆไป ส่วนเรื่องความรู้หรือคำตอบสำหรับคำถามเชิงลึกเกี่ยวกับน้องปาก็ไม่น่าจะมีของที่ไหนที่จะแน่นเท่าของที่ปามาเนียแล้วครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
 ;D ;D ;D ช่วงนี้อยู่กทม.ครับยังไม่ได้กลับพัทยา เลยยังไม่สะดวกเลยครับเพราะเครื่องคอมฯผมอยู่โน่นครับ ขอบคุณพี่โยด้วยครับสำหรับกระทู้ของพี่ชิน ข้อมูลสายไฟของพี่อ๊อดก็เพียงพอสำหรับสิ่งที่พี่อาทต้องการแล้วล่ะครับ เพียงแต่ถ้าไม่รู้ว่าจะต่อยังงัย อันนั้นเดี๋ยวผมสะดวกแล้วจะจัดการให้ครับ  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน

รับทราบครับพี่โย..ก็ว่าอยู่ระดับบ้านเรานี่จะไม่มีได้ไง เดี๋ยวคงต้องไล่อ่านไล่ค้รใหม่ไปเรื่อยๆอีกที  :sd23:  :sd01:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
รบกวนพี่ ๆ หน่อยครับ พอดีผม จะต่อไฟ daylight น่ะครับ แบบ มี relay 2 หน้า ผมจะหาตำแหน่งสายไฟ สวิทซ์กุญแจ ON ว่าสายสีอะไร อยู่ตรงตำแหน่งไหนของแผงฟิวส์... และจะให้มันดับเมื่อเปิดไฟหน้า แต่ไม่รู้ว่าไฟหน้า (projector) มันสายสีอะไร ผมเจอแต่สายไฟหรี่ ตอนนี้ต่อที่สาย acc มั่ว ๆ เอาน่ะครับ แต่ เวลาเอารถเข้าศูนย์นาน ตำแหน่งกุญแจจะอยู่ ตำแหน่ง acc แล้วไฟ daylight ที่ผมต่อไว้มันก็เลยติด ผมว่ามันน่ารำคาญคนในศูนย์น่ะครับ ก็เลยอยากจะปรับปรุง เอาแบบว่า เปิดสวิซท์กุญแต่ตำแหน่ง ON ไฟ daylight ถึงติด ในขณะเดียวกัน เปิดไฟหรี่ก็ยังติดอยู่ จะดับก็ต่อเมื่อเปิดไฟหน้า สรุปเลยแล้วกันนะครับ
1. สี และ ตำแหน่ง ของสายไฟสวิทซ์ ON
2. สี และ ตำแหน่ง ของสายไฟหน้า (ตัว projector)

ต่อที่แผงฟิวส์ ห้องผู้โดยสารครับ....  ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ.. ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :sd23:

ตามนี้ครับพี่ชิน ภาพในตำแหน่งแผงฟิวส์ในรถครับ

projector ที่พี่ชินพูดถึง ใช่หมายถึงไฟต่ำหน้ารถใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ตามภาพเลยครับ

ขอนุญาตยกข้อความในกระทู้ของพี่ชินมาถามหน่อยครับ
ในการต่อสายแบบที่พี่ชินต้องการตามข้อความด้านบน
ถ้าเปิดไฟสูงนี่ไฟ Daylight น่าจะกลับมาติดเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นต่อไฟจากไฟต่ำไปให้รีเลย์อย่างเดียว

:L2761: :L2761: :L2761:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่ๆคับพอดีผมติดไฟ daylight แล้วคับ
โดยพยายามอ้างอิงจากคลับ dmax คับ

http://www.newdmax-club.com/index.php?topic=38522.0

ผมเดินสายไฟจาก ไฟ ACC ที่แผงฟิวส์ในรถคับ และมีการติดสวิทส์เพิ่มด้วยครับ
เดินไฟตามรูปด้านล่างเลยคับ

• Pa Mania
  • *
แต่พอบิดกุญแจ acc หรือ on ไฟก็ติดดีนะคับ

พอบิดสตาร์ทเครื่องสังเกตเห็นว่าขณะรถจอดอยู่กับที่ไฟ daylight จะมีอาการกระพริบเล็กน้อย แต่ไม่ถึงขนาดดูออก ต้องมองดูดี

ถึงจะเห็น แต่พอทำการเหยียบคันเร่งรถ หรือ รถเคลื่อนที่ไฟจะนิ่งเลยคับ

พี่ช่วยผมวิเคราะห์หน่อยคับว่าเกิดจากอะไร สามารถแก้ไขอย่างไรได้บ้างคับ

:sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 เมษายน 2015, 00:21:16 โดย อาท นิติวุฒิ »

• Pa Mania
  • *
ดูรูปแล้วผมขอสรุปเอาเองว่าพี่อาทใช้รีเลย์ทั่วไปเพียงตัวเดียวใช่มั้ยครับ เพียงแต่เขียนวงจรเทียบเคียงกับรีเลย์ตัวสีดำ(ตัวใหญ่) ถ้าใช่ ผมอยากให้ลองไม่ต้องสตาร์ทรถครับ แค่บิดกุญแจไปที่ ACC แล้วลองเปิดสวิตช์ไฟเดย์ไลท์ดูว่าติดปรกติหรือไม่ครับ จริงๆไม่แนะนำให้เอาไฟจาก ACC นะครับ ไหนๆก็ทำสวิตช์ไว้แล้ว แนะนำให้เอาจากแบตโดยตรงเลยครับ

• Pa Mania
  • *
ดูรูปแล้วผมขอสรุปเอาเองว่าพี่อาทใช้รีเลย์ทั่วไปเพียงตัวเดียวใช่มั้ยครับ เพียงแต่เขียนวงจรเทียบเคียงกับรีเลย์ตัวสีดำ(ตัวใหญ่) ถ้าใช่ ผมอยากให้ลองไม่ต้องสตาร์ทรถครับ แค่บิดกุญแจไปที่ ACC แล้วลองเปิดสวิตช์ไฟเดย์ไลท์ดูว่าติดปรกติหรือไม่ครับ จริงๆไม่แนะนำให้เอาไฟจาก ACC นะครับ ไหนๆก็ทำสวิตช์ไว้แล้ว แนะนำให้เอาจากแบตโดยตรงเลยครับ

บิดกุญแจ ACC ไฟติดปกตินิ่งดีคับพี่แม็ค

แต่พอสตาร์ทเครื่องแล้วรถจอดนิ่งๆ ไฟมันจะกระพริบนิดนึงอะคับ

แล้วพอขณะรถวิ่งไฟก็จะนิ่งดีครับ

แต่จากการสังเกตดูขณะสตาร์ทเครื่องรถจอดนิ่งไม่เปิดแอร์ไฟจะกระพริบเยอะ

ถ้าเปิดแอร์เมื่อไหร่ไฟดูกระพริบน้อยกว่าครับ

• Pa Mania
  • *
บิดกุญแจ ACC ไฟติดปกตินิ่งดีคับพี่แม็ค

แต่พอสตาร์ทเครื่องแล้วรถจอดนิ่งๆ ไฟมันจะกระพริบนิดนึงอะคับ

แล้วพอขณะรถวิ่งไฟก็จะนิ่งดีครับ

แต่จากการสังเกตดูขณะสตาร์ทเครื่องรถจอดนิ่งไม่เปิดแอร์ไฟจะกระพริบเยอะ

ถ้าเปิดแอร์เมื่อไหร่ไฟดูกระพริบน้อยกว่าครับ

ตอนรถวิ่งพี่อาทดูยังงัยครับ เพราะเข้าใจว่าไฟเดย์ไลท์น่าจะติดอยู่ด้านหน้ารถใช้มั้ยครับ
ยังงัยผมขอดูหน้าตาไฟเดย์ไลท์หน่อยได้มั้ยครับพี่อาท

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ตอนรถวิ่งพี่อาทดูยังงัยครับ เพราะเข้าใจว่าไฟเดย์ไลท์น่าจะติดอยู่ด้านหน้ารถใช้มั้ยครับ
ยังงัยผมขอดูหน้าตาไฟเดย์ไลท์หน่อยได้มั้ยครับพี่อาท
คิดเหมือนกันเลยพี่แม็ค แต่น่าสนอยู่มิใช่น้อย
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

• Pa Mania
  • *

ผมใช้ไฟแบบในรูปครับพี่แม็ค

ตอนรถวิ่งให้เพื่อนช่วยดูจากนอกรถครับ

• Pa Mania
  • *

ผมใช้ไฟแบบในรูปครับพี่แม็ค

ตอนรถวิ่งให้เพื่อนช่วยดูจากนอกรถครับ

งั้นผมว่า ลองเปลี่ยนจากเดิมที่ต่อไฟจาก ACC เป็นต่อตรงจากแบตเลยครับ เพราะไฟทุกดวงในรถผมต่อผ่านแบตโดยตรงหมดครับ ไม่มีปัญหาใดๆ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
งั้นผมว่า ลองเปลี่ยนจากเดิมที่ต่อไฟจาก ACC เป็นต่อตรงจากแบตเลยครับ เพราะไฟทุกดวงในรถผมต่อผ่านแบตโดยตรงหมดครับ ไม่มีปัญหาใดๆ  :L4399:

วิธีต่อจากแบตโดยตรงผมต้องต่อยังไงคับพี่แม็ค

รบกวนหน่อยคับ

• Pa Mania
  • *
วิธีต่อจากแบตโดยตรงผมต้องต่อยังไงคับพี่แม็ค

รบกวนหน่อยคับ

ง่ายๆเลยครับ แค่เปลี่ยนจุดเชื่อมต่อ ACC ไปต่อเข้ากับขั้วบวกของแบตเตอรี่โดยใช้หางปลาร้อยน็อตเพิ่มเข้าไป ส่วนอื่นก็ยังคงไว้เหมือนเดิมครับ  :L2736: