ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท  (อ่าน 56543 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: D.I.Y.เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 13:17:22 »
ขอลอกการบ้านเลย
รู้สึกเหมือนกันว่ามันค่อนข้างเบามาก
ส่วนนึงคงเพราะลำโพงมันไม่ได้หันเข้าหูคนฟังด้วยล่ะครับ
ต้องขอไปลงก่อนครับ
 :L2736: :L2736:

การบ้านเก่าๆเสร็จยังครับพี่โจ้  ;D

เสียงดังขึ้นจริงครับพี่โจ้ ลองดู ผมเองไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียงเลย ก็ลองทำแบบที่คนอื่นเค้าให้ลอง
บางคนก็ว่าลองหา C แพงดีๆมาเปลี่ยน เสียงจะละเอียดขึ้นอีก แต่ผมไม่มีความรู้เลย

ส่วนลำโพงไม่ได้หันเข้าหู ก็จริงอยู่ครับ แต่พอดีว่าเดิมๆมันเบาอยู่แล้ว หันเข้าหูก็คงไม่ได้ช่วยอะไรมาก
หรือจะลองฟังเสียงที่ดีๆของรถเดิมๆ พี่โจ้ลองเอาหัวไปไว้ใต้กระจกมองหลังซิครับ
ตรงนั้นผมว่าเสียงมันดีมากๆเลยนะสำหรับเครื่องเสียงเดิมๆ
ถ้าเอาหัวไปไว้ตรงนั้นแล้วฟังดีขึ้น การจับลำโพงหันเข้าหูก็ย่อมดีขึ้นแน่ๆ(ความเห็นส่วนตัว)

• Pa Mania
  • *
Re: D.I.Y. เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 13:20:41 »
นี้แหละที่ต้องการ ขอบคุณมากครับ

เหมือนเคยเห็นพี่หมีหรือป่าวครับที่ถามไว้ว่าเสียงทวีตเตอร์มันเบา
ผมว่า DIY นี้น่าจะตรงใจ

หากพี่ๆที่มีความรู้การต่อ C การเลือกใช้ C ก็แนะนำเพิ่มเติมมาได้นะครับ
ผมว่าพี่ๆที่เป็น original รวมทั้งผมจะได้ต่อและเลือกใช้อย่างถูกต้อง  :)

• Pa Mania
  • *
Re: D.I.Y. เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 13:21:18 »
:L2900:

นั่นแน่... พี่น้อยก็ยัง original อยู่ด้วยล่ะซิครับ  :)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 13:28:14 »
พี่อ๊อดครับ ...... นับถือในความเป็นนักวิทยาศาสตร์ของพี่มั่กๆ  :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณครับพี่แม็ค แต่คงไม่ขนาดนั้น ผมแค่ชอบลอง ชอบหาคำตอบ เอาแค่พอรู้ แต่ไม่ถึงกับเชี่ยวชาญครับ
เดี๋ยวจะปวดหัว  :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 13:31:46 »
:L2900: :L2900: :L2900:

ขอลอกการบ้านครับพี่อ็อด :sd23: :sd23: :sd23:

เจ้าพ่อ DIY จริงๆครับพี่อ๊อด คาราวะ 1 จอก  :sd23:

:L2900: เลยครับพี่อ็อด เป็นการ D.I.Y. ทียอดเยี่มมากครับ แถมใช้ งป.น้อยอีกต่างหาก กระแทก  :L6428: ให้กับไอเดียพี่อ็อดเลยครับ

กด  :L6428:  ให้พี่อ๊อด เลยครับ  :L2900: D.I.Y

สุดยอดเลยครับพี่อ๊อด  :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:

โอ้ว... อย่าบอกนะว่าพี่ๆก็ original ทั้งนั้นเลย
ก็แค่ DIY ที่ผมก็ลองตามๆเค้ามาแหละครับ ไม่มีอะไรมาก
แค่ลงทุนไม่กี่บาท พี่ๆอย่าคาดหวังกับมันเยอะนะครับ แต่ก็ลองทำๆเล่นดูครับ เผื่อว่าจะถูกใจ  :)

ออฟไลน์ หมี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 มีนาคม 2015, 22:10:55 »
ไม่รู้นะผมว่าของไทรทัน ปี 2007 ที่ผมเคยใช้ เครื่อง Sony ทวีตเตอร์ไม่มีมาให้ ต้องให้ร้านใส่ให้ถูกๆ ถึงถูกมาก แค่ 200 บาท ทั้งค่าของและติดตั้ง เสียงแหลมจะออกดีกว่าด้วยซ้ำไป ยกเว้นท่านพี่ทั้งหลายที่หูเทพๆ นะครับ

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 28 มีนาคม 2015, 10:35:40 »
กด  :L6428: ให้ครับ พี่อ็อดทดสอบและทดลองวัดความแตกต่างก่อน-หลัง เห็นภาพชัดเจน :L2900:

ขออนุญาติลอกการบ้านตามบ้างครับ   :sd23:
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 28 มีนาคม 2015, 14:04:46 »
ไม่รู้นะผมว่าของไทรทัน ปี 2007 ที่ผมเคยใช้ เครื่อง Sony ทวีตเตอร์ไม่มีมาให้ ต้องให้ร้านใส่ให้ถูกๆ ถึงถูกมาก แค่ 200 บาท ทั้งค่าของและติดตั้ง เสียงแหลมจะออกดีกว่าด้วยซ้ำไป ยกเว้นท่านพี่ทั้งหลายที่หูเทพๆ นะครับ

ครับผมเองก็ว่าลำโพงทวีตเตอร์ของรถทั่วๆไป หรือแม้แต่ลำโพงทวีตเตอร์ราคาถูกๆ เสียงก็ดังกว่าของปาปี 2010 ที่เครื่องเสียงเดิมๆของเราเยอะเลย

ผมมีข้อสังเกตอย่างนี้ครับ
ในลำโพงทวีตเตอร์ของปาเราเดิม น่าจะมีค่า Impedance ของลำโพงอยู่ที่ 4 Ohms
และมี capacitor สีดำๆแบบไม่มีขั้ว ซึ่งน่าจะเป็นขนาด 1uF 50V

หากเอามาเทียบตามตาราง (ซึ่งคงพอจะเทียบใช้ได้บ้างคร่าวๆ อาจไม่ถึงกับแม่นยำ)

จะเห็นว่าด้วยค่า C ที่น้อย บวกกับลำโพงทวีตเตอร์เดิมๆเรา มันจะถูก C cut ความถี่ที่น่าจะไม่ต่ำกว่า 12000 Hz หรือ 12 kHz ลงไปทิ้ง
และยอมให้ความถี่ที่ไม่ต่ำกว่า 12000 Hz หรือ 12 kHz ขึ้นไปยอมผ่านมาออกที่ลำโพงทวีตเตอร์

ด้วยความที่ราคาของลำโพงทวีตเตอร์ที่ราคาถูกๆ spec ก็คงไม่สามารถที่จะเปล่งเสียงย่าน 12 kHz ขึ้นไปออกมาได้ดี หรือให้เสียงดังๆ
บวกกับความแก่ชราของหูผม ทำให้ผมรับรู้เสียงย่านสูงๆ ได้เบากว่าปกติ
มันจึงทำให้ผมรู้สึกได้ว่า เสียงลำโพงทวีตเตอร์เดิมๆของรถ มันเบามาก

DIY นี้ผมจึงจัดการเพิ่มค่า C เพื่อให้เสียงที่ย่านความถี่ต่ำกว่านั้นยอมผ่านมาที่ลำโพงทวีตเตอร์ได้บ้าง
ตามที่ผมได้ใส่เพิ่มเข้าไปคือ 3.3uF ซึ่งบวกกับของเดิมอีก 1uF(ซึ่งผมไม่ได้เอาออก) ก็น่าจะรวมกันได้ประมาณ 4.3uF
ซึ่งพอไปดูตามตารางข้างบน จะเห็นว่า ค่า C ประมาณ 4.3uF มันยอมให้ความถี่ย่านประมาณ 9000Hz ขึ้นไป ผ่านมาที่ทวีตเตอร์ได้
เราจึงได้ยินเสียงมันดังขึ้น แต่ก็ตามที่ผมบอก มันไม่ได้ให้เสียงที่ใสกิ้ง(ย่านแหลมสูง)เพิ่มขึ้น
แต่มันให้เสียงช่วงกลางสูง หรือต้นแหลม ผ่านเข้ามาที่ทวีตเตอร์ได้บ้าง
นี่แหละครับด้วยเหตุนี้ มันเลยดังขึ้นหลังจาก DIY  :)

แม้เสียงจะดังขึ้น แต่ก็ใช่ว่ามันจะให้เสียงเครื่องดนตรีที่คมชัด เสียงละเอียดไปด้วยนะครับ
ทวีตเตอร์เดิมๆแบบนี้ผมเลยไม่หวังอะไรมาก แต่พอมันดังขึ้น บวกกับเสียงลำโพงตัวอื่นๆ
และบวกกับการช่วยปรับจูนเสียงให้มัน ก็ทำให้ผมรู้สึกได้ว่าการที่ทวีตเตอร์เสียงดังขึ้น ก็ยังดีกว่าที่เดิมๆมันไม่ค่อยดังเลย  ;D

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
Re: D.I.Y.เพิ่มความดังให้ลำโพงทวีตเตอร์ ด้วยงบ 10 บาท
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 28 มีนาคม 2015, 14:32:00 »
ฟังเพลงแนวเดียวกัน แต่อาจจะชอบแนวเสียงคนละแนวกันก็ได้ครับ
เหมือนชอบกินข้าวกระเพราหมูเหมือนกัน แต่พี่เติ๊กอาจจะชอบปรุงเผ็ดจี๊ดๆ แต่ผมชอบปรุงหวานๆ  ;D

แหมพี่อ๊อดครับ รู้ด้วยว่าผมชอบผัดกะเพราเผ็ดๆ  :L2900: วันนี้มีโอกาศได้กลับพิดโลก มาแวะซื้อ caps ซะหน่อย ขออนุญาตลอกการบ้านหน่อยนะครับพี่ ผมไม่ค่อยชอบเบสเท่าไหร่ มันบังเสียงร้อง  :sd42:
The Black Pearl

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 28 มีนาคม 2015, 14:38:16 »
ใครมีงบมากหน่อยก็ซื้อ C แบบไม่มีขั้วนะครับคุณภาพจะออกมาดีกว่านะครับตามทฤษฎี แต่บางทีก็แยกเสียงกันไม่ออกเพราะฟังแล้วหูเราจะรับเสียงได้พอๆกัน
 :sd42:
ราคาจะแพงกว่านิดหนึ่ง เอาค่าไฟสัก 50 หรือ 100 โวลท์ขึ้นไปนะครับ
หน้าตาประมาณนี้  ส่วนค่า C ก็ยึดตามพี่อ๊อดไป อาจจะหายากสักหน่อยนะครับเพราะบางร้านอาจไม่มีขาย

ยึดค่าตามตารางพี่อ๊อด ช่อง 4 โอมห์  ค่าที่น่าจะเล่นก็อยู่ที่ 3.3 -4.7 uF

:L2900:

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 29 มีนาคม 2015, 19:46:33 »
 :L4373: ผมไปซื้อของมาแล้วครับ..เป็นแบบไม่มีขั้วเหมือนที่...พี่ทศ..แนะนำ(ตัวละ 25 บาท)
พอบอกทางร้านจะเอาไปต่อลำโพ..งทางร้านบอกเอาตัว 2.2 ไมโครดีกว่าเสียงละเอียดกว่า
เจ้าของร้านสาว...ว่าอย่างนั้นครับ..แต่ผมก็ซื้อตัว 3.3 ไมโคร มาครับ...
 :L4373:...มีคำถามครับ..ทางร้านบอกว่า..ให้เอาตัวเก่าออกเลย...
********* และให้เอาตัวใหม่ต่ออนุกรม เข้าไปแทน....
ประเด็นคือ มันสามารถ มันต่ออนุกรมได้รึเปล่าครับ....รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับผม  :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 29 มีนาคม 2015, 19:56:10 »
สุดยอดเลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 มีนาคม 2015, 21:41:12 »
:L4373: ผมไปซื้อของมาแล้วครับ..เป็นแบบไม่มีขั้วเหมือนที่...พี่ทศ..แนะนำ(ตัวละ 25 บาท)
พอบอกทางร้านจะเอาไปต่อลำโพ..งทางร้านบอกเอาตัว 2.2 ไมโครดีกว่าเสียงละเอียดกว่า
เจ้าของร้านสาว...ว่าอย่างนั้นครับ..แต่ผมก็ซื้อตัว 3.3 ไมโคร มาครับ...
 :L4373:...มีคำถามครับ..ทางร้านบอกว่า..ให้เอาตัวเก่าออกเลย...
********* และให้เอาตัวใหม่ต่ออนุกรม เข้าไปแทน....
ประเด็นคือ มันสามารถ มันต่ออนุกรมได้รึเปล่าครับ....รบกวนพี่ๆช่วยแนะนำด้วยครับผม  :L4399: :L4399: :L4399:

ตัวเก่ามันก็ต่ออนุกรมกันอยู่ครับพี่ดินทร์
ส่วนจะเอาตัวเก่าออกหรือไม่เอาออก ก็ขึ้นอยู่กับต้องการเสียงประมาณไหน
ถ้าค่า C มาก เสียงกลางก็จะผ่านเข้ามาได้มากขึ้น เสียงแหลมมันก็จะไม่ค่อยละเอียดครับ ถูกเสียงกลางกลบหมด
ถ้าค่า C น้อย เสียงก็จะดังกว่าเดิมไม่มากครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ

แต่ใส่ C มากไป เสียงดังก็จริง ถ้าฟังเพลงร็อค พวกที่ชอบตีฉาบรัวๆ โซโล่กีต้าร์ไฟฟ้าเสียงสูงๆ อาจจะบาดหูจี๊ดเกินไปจนฟังไม่เพราะครับ

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=8tYO4FyaGTY" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=8tYO4FyaGTY</a>

ออฟไลน์ DiN บดินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • ..รัฐศาสตร์การไฟฟ้า..
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 02:13:24 »
ตัวเก่ามันก็ต่ออนุกรมกันอยู่ครับพี่ดินทร์
ส่วนจะเอาตัวเก่าออกหรือไม่เอาออก ก็ขึ้นอยู่กับต้องการเสียงประมาณไหน
ถ้าค่า C มาก เสียงกลางก็จะผ่านเข้ามาได้มากขึ้น เสียงแหลมมันก็จะไม่ค่อยละเอียดครับ ถูกเสียงกลางกลบหมด
ถ้าค่า C น้อย เสียงก็จะดังกว่าเดิมไม่มากครับ อันนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจ

แต่ใส่ C มากไป เสียงดังก็จริง ถ้าฟังเพลงร็อค พวกที่ชอบตีฉาบรัวๆ โซโล่กีต้าร์ไฟฟ้าเสียงสูงๆ อาจจะบาดหูจี๊ดเกินไปจนฟังไม่เพราะครับ

:L4373: ขอบคุณครับพี่อ็อด... :L4399: :L4399: :L4399:

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=vkUpfw4Hf3w" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=vkUpfw4Hf3w</a>

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=rj4J6i_vw0w" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=rj4J6i_vw0w</a>

ออฟไลน์ เติ๊ก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 09:46:24 »
ส่งการบ้านครับ  :sd01:

สิ่งที่ได้ : ผมชอบฟังเพลงแนว POP , ROCK อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยบ้าเสียงเบส การ DIY ครั้งนี้ตามที่จารย์อ๊อดแนะนำ สำหรับตัวผม ผมคิดว่าเหมือนเป็นการดึงศักยภาพลำโพงทวิสเตอร์(ของเดิม)ให้มันทำงานได้ตรงจุด ผมใช้ค่า 3.3 uF ตามที่แนะนำ เพราะที่บ้านไม่มีของให้ลอง  :sd42: และปรับย่านความถี่เสียงอีกเล็กน้อย สรุปสั้นๆสำหรับผมคือ ตัวละ 28 บาท 2 ตัว รวม 56 บาท เป็นการลงทุนที่คุ้มมากครับ

เพิ่มเติม ถ้าได้หูช้างที่หันทวิสเตอร์เข้าหาคนฟังมากกว่านี้น่าจะแหล่มกว่านี้   :L6415:
The Black Pearl

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 13:34:31 »
:L4373: ขอบคุณครับพี่อ็อด... :L4399: :L4399: :L4399:

โห... ระดับตำนาน
พี่ดินทร์นี่คงชอบดูพวกเล่น concert เล่นสด โซโลสด ทั้งฟังทั้งดู เพลินไปเลย อย่างนี้น่าให้ไปจัดชุดเวทีเสียงซะเลย   :sd10:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 มีนาคม 2015, 13:44:14 »
ส่งการบ้านครับ  :sd01:

สิ่งที่ได้ : ผมชอบฟังเพลงแนว POP , ROCK อยู่แล้ว แต่ไม่ค่อยบ้าเสียงเบส การ DIY ครั้งนี้ตามที่จารย์อ๊อดแนะนำ สำหรับตัวผม ผมคิดว่าเหมือนเป็นการดึงศักยภาพลำโพงทวิสเตอร์(ของเดิม)ให้มันทำงานได้ตรงจุด ผมใช้ค่า 3.3 uF ตามที่แนะนำ เพราะที่บ้านไม่มีของให้ลอง  :sd42: และปรับย่านความถี่เสียงอีกเล็กน้อย สรุปสั้นๆสำหรับผมคือ ตัวละ 28 บาท 2 ตัว รวม 56 บาท เป็นการลงทุนที่คุ้มมากครับ

เพิ่มเติม ถ้าได้หูช้างที่หันทวิสเตอร์เข้าหาคนฟังมากกว่านี้น่าจะแหล่มกว่านี้   :L6415:

:L2900:  :sd10:

หูช้างแบบหันเข้าผมเห็นมีขายทั่วไป ตามบ้านหม้อก็มีครับ ไม่รู้ว่ากี่บาท
หรือจะเป็นแบบเปิดหน้า มีวงแหวนสีเงินๆเหมือนในปาปี 2014 ก็ดูสวยดีครับ ข้างละประมาณ 85 บาท  :)

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 8 เมษายน 2015, 11:39:19 »
ส่งการบ้านครับ ใช้รถมาจะ6ปีพึ่งจะได้ยินทวีดเตอร์เปล่งเสียงก็วันนี้แหละ. ถอดCตัวเก่าออกเอา3.3ไมโคฟารัดใส่แทนครับ ขอบคุณพี่อ็อดครับ
.   เสียงเพราะขึ้นอีกนิดหนึ่ง. 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 เมษายน 2015, 11:45:35 โดย น้อย..romberry »

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 8 เมษายน 2015, 11:52:12 »
ส่งการบ้านครับ ใช้รถมาจะ6ปีพึ่งจะได้ยินทวีดเตอร์เปล่งเสียงก็วันนี้แหละ. ถอดCตัวเก่าออกเอา3.3ไมโคฟารัดใส่แทนครับ ขอบคุณพี่อ็อดครับ
.   เสียงเพราะขึ้นอีกนิดหนึ่ง.
จัด :L6428: ให้พี่น้อยเลยครับ :L2734:
Pamania so good

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 8 เมษายน 2015, 11:58:46 »
แล้วถ้า ตัว C แบบโพลี่ ล่ะครับพี่ทศ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี