ผู้เขียน หัวข้อ: สรุปขั้นตอนการแจ้งเปลียนคัชชี  (อ่าน 13895 ครั้ง)

ออฟไลน์ แขก Krub

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
สรุปขั้นตอนการแจ้งเปลียนคัชชี
« เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 09:04:52 »
ขั้นตอนการดำเนินการ
1. ให้ไปดำเนินการแจ้งเลิกใช้รถเนื่องจากเปลี่ยนโครงรถ ที่ฝ่ายทะเบียนรถ
    ต้องนำทะเบียนรถไปแจ้งเลิกใช้ถาวร นำป้ายทะเบียนไปคืนด้วย
2. นำรถเข้ารับการตรวจสภาพ ที่ฝ่ายตรวจสภาพรถ (นำโครงรถเดิมมาแสดงด้วย)
    นำเอกสาทั้งหมดดังนี้
     2.1 ใบเคลมประกัน (ใบแจ้งความถ้ามี)
     2.2 รูปถ่ายรถที่เปลี่ยนคัชชี ทั้งก่อนและหลังเปลี่ยน รูประหว่างการเปลี่ยนด้วย
     2.3 ใบขอซื้อคัชชีและใบเสร็จรับเงิน สำคัญมาก ถ้าซื้อจากศูนย์ฯ จะออกเอกสารดังกล่าวให้
     2.4 ใบเสร็จราคาหรือใบเสร็จค่าอุปกรณ์รวมทั้งค่าจ้างด้วย
     2.5 หนังสือรับรองความมั่นคงแข็งแรงจากวิศวกร(หาได้จากร้านติดตั้งแก๊ส)
     2.6 ตัดตัวคัชชีที่มีตัวเลขตัวถังไปแสดงด้วย
     2.7 หลักฐานการยกเลิกการแจ้งใช้รถ (เพื่อความแน่นอน ควรเอาหลักฐานข้อ 2.1-2.6 ไปให้ส่วนตรวจรับรองก่อนตอกเลขคัชชีใหม่ตรวจสอบก่อน ถ้าครบถ้วน ค่อยไปดำเนิการในข้อ 1

3. ฝ่ายตรวจสภาพรถ จะกำหนดตอกเลขตัวรถให้ใหม่
    3.1 เมื่อดำเนินการ ตามข้อ 1และ 2 เสร็จแล้ว ทางฝ่ายตรวจสอบก็จะตอกหมายเลขใหม่ให้เลย โดยจะตอกเป็นตัวเลข แค่ 8 หลักเท่านั้น ไม่มีอักษรเข้ามาเกี่ยวข้องเลย เช่น 01-0073-58
4. นำเอกสารที่ได้จากฝ่ายตรวจสภาพรถไปดำเนินการจดทะเบียนรถใหม่
    4.1 เสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็นำหลักฐานทั้งหมดไปขอจดทะเบียนรถใหม่ได้เลย (ทั้งหมดนี้เสร็จในวันเดียว เน้น เอกสารต้องครบนะครับ)
      กรณีต้องการอยากได้ทะเบียนเดิม ในขั้นตอน ข้อ 1 ให้แจ้งทางเจ้าหน้าที่ไว้ว่าเราขอสงวนสิทธิ์ใช้เลขทะเบียนเดิมด้วย แต่เมื่อจบขั้นนตอน 1-3 แล้ว ในกรณีนี้ ต้องรอการอนุมัติ ให้ใช้เลยทะเบียนเดิมประมาณ 2 อาทิตย์ แต่ถ้าไม่อนุมัติ ก็ต้องขอเลขทะเบียนใหม่ครับ (ผมก้รอลุ้นอยู่ครับว่าจะได้เลขเดิมหมวดเดิมหรือไม่)

*** อันนี้สำคัญมากเกือบลืมหากรถคันดังกล่าวไม่ได้เป็นชื่อเรา เป็นชื่อภรรยา ต้องหอบหิ้วแม่นางไปด้วยนะครับ เพราะต้องไปเซนต์ชื่อในเอกสารการให้ถ้อยคำ ถึงการเปลี่ยนคัชชีและต้องถ่ายรูปคู่กับรถด้วย แต่ส่วนงานอื่นๆ รับมอบอำนาจได้( เพื่อกันความยุ่งยากถ้าเป็นไปได้ โอนเป็นชื่อเราซะ 555555)
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สรุปขั้นตอนการแจ้งเปลียนคัชชี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 09:06:01 »
ขอขอบคุณข้อมูลที่เป็นแนวทางที่ดีครับพี่แขก
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
Re: สรุปขั้นตอนการแจ้งเปลียนคัชชี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 09:30:03 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่แขก  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 09:37:38 »
 :sd23: ขอบคุณครับพี่แขก ในข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆ  :L2900:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 12:18:25 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ พี่แขก  ;D

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 มีนาคม 2015, 23:41:26 »
 :L2753: รับแซ่บข้อมูลความรู้อีกเรื่อง  :L2900: ขอบคุณครับพี่แขก
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 มีนาคม 2015, 20:44:47 »
  :sd23: พี่แขกและพี่ทุกคน รถผมก็ยุ่งยากมากเหมือนกันครับกับการเปลี่ยนคัชซี ปรึกษาใครก็ไม่มีใครรู้เรื่องซักเท่าไหร่ ผมต้องเสียเวลากับการไปหาเอกสารจากการเคลมรถหลักฐานการสั่งซื้อคัชซีทาง0ก็บอกว่าเอาเอกสารตัวนี้ไปยื่นกับขนส่งได้เลย แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้นยังมีเอกสารอีกหลายอย่าง ก็ต้องวิ่งรถเข้าอุดรตั้งหลายครั้งเสียเวลาก็มาก(ทำไมมันทำยากจังวะ) จนผมใจออกแล้ว แต่เมื่อหาเอกสารครบหมดแล้วเอามาที่ขนส่งแล้วคงจะเสร็จซักที แต่มันก็ยังไม่ง่ายขนาดนั้น ทางขนส่งให้ผมเข้าก.ท.ม.เพื่อที่จะไปตัดบัญชีเลขคัชซีเก่า แล้วค่อยเอาใบตัดบัญชีมาให้ขนส่งน.ค. มาจดทะเบียนใหม่ ถึงจะได้ เอาอีกแล้วทำให้เสียเวลาอีกแล้วผมเลยจัดการใส่ซอง ช่วยค่าน้ำชาไป พี่เขาก็เลยบอกว่าพรุ่งนีบ่ายๆมารับได้เลย พอได้ยินแบบนี้ โอ้ยค่อยหายเหนื่อยหน่อย  :L2904:  :L4398:

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 มีนาคม 2015, 21:50:21 »
ขอบคุณพี่แขกมากครับ. แต่ก็ไม่อยากเปลี่ยนถ้าเลือกได้ขอให้มันคงอยู่ในสภาพเดิมตลอดไปเถิด :L2901:
..........".........

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 มีนาคม 2015, 08:48:49 »
  :sd23: พี่แขกและพี่ทุกคน รถผมก็ยุ่งยากมากเหมือนกันครับกับการเปลี่ยนคัชซี ปรึกษาใครก็ไม่มีใครรู้เรื่องซักเท่าไหร่ ผมต้องเสียเวลากับการไปหาเอกสารจากการเคลมรถหลักฐานการสั่งซื้อคัชซีทาง0ก็บอกว่าเอาเอกสารตัวนี้ไปยื่นกับขนส่งได้เลย แต่มันไม่ง่ายขนาดนั้นยังมีเอกสารอีกหลายอย่าง ก็ต้องวิ่งรถเข้าอุดรตั้งหลายครั้งเสียเวลาก็มาก(ทำไมมันทำยากจังวะ) จนผมใจออกแล้ว แต่เมื่อหาเอกสารครบหมดแล้วเอามาที่ขนส่งแล้วคงจะเสร็จซักที แต่มันก็ยังไม่ง่ายขนาดนั้น ทางขนส่งให้ผมเข้าก.ท.ม.เพื่อที่จะไปตัดบัญชีเลขคัชซีเก่า แล้วค่อยเอาใบตัดบัญชีมาให้ขนส่งน.ค. มาจดทะเบียนใหม่ ถึงจะได้ เอาอีกแล้วทำให้เสียเวลาอีกแล้วผมเลยจัดการใส่ซอง ช่วยค่าน้ำชาไป พี่เขาก็เลยบอกว่าพรุ่งนีบ่ายๆมารับได้เลย พอได้ยินแบบนี้ โอ้ยค่อยหายเหนื่อยหน่อย  :L2904:  :L4398:
ทำดีมันยากครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 มีนาคม 2015, 10:25:49 »
 :sd23: ขอบคุณในข้อมูลความรู้ครับพี่แขก  :L2734: :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 16:43:52 »
สรุปว่า ยังยื่นจดไม่ได้

ขนส่งยังต้องการเอกสารเพิ่มเติมอีก  4  รายการ

1. ใบแจ้งความการเกิดอุบัติเหตุ (ไม่มีคู่กรณีแล้วมันจะแจ้งอย่างงัย)
      2. หนังสือชี้แจ้งจากเจ้าของรถว่าเกิดอุบัติเหตุจริง( แม่งทั้งใบเคลมทั้งรูปรถพังขนาดนั้นมันให้ชี้แจง)
      3.รูปถ่ายเจ้าของรถกับรถตอนนำไปตอกเลขคัชชีใหม่ที่ขนส่ง (มันก็ถ่ายเองตอกเองแล้วจะเอารูปจากไหนว่ะ)
       4. สำเนากรมธรรม์รถ (ดีนะเก็บสำเนาไว้)

ข้อสังเกต ในข้ออื่นๆ พอหาได้หมด แต่ ข้อ 1 จะไปแจ้งย้อนหลังอย่างไง  เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าพี่มีรถไหม เขาตอบว่ามี เลยถามต่อ แล้วกรณีพี่ขับรถแล้วไปชนประตูรั้วบ้าน ต้องแจ้งความไหม (มันทำหน้า งง ไม่ตอบ แล้วก็ตอบมาว่าคุณไปหามาก็แล้วกัน เอ เอากับมันสิ)

แล้วจะอย่างัยดีพี่น้อง

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 17:07:20 »
ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆครับพี่แขก :sd23:
ของผมคืนซากไปแล้ว
  พี่แขก ไม่มีคู่กรณีก็ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันย้อนหลังได้ครับ ผมก็ไม่มีคู่กรณี  :L4386:
อาจจะโดนค่าปรับขับรถประมาทครับ ไม่เกินพันบาท ผมยังไม่ได้ไปจ่ายเลย
  แจ้งร้อยเวรเค้าว่าเมื่อวัน...ได้เกิดอุบัติเหตุ ขับรถหักหลบเงาเสาไฟฟ้า เป็นเหตุให้รถล้ม อะไรก็ว่าไป
ของผมก็ประมาณนี้ครับพี่แขก แต่พอดีผมมีผูโดยสารที่ได้รับบาดเจ็บ ตกใจจนถึงทุกวันนี้ เลยต้องมีลงบันทึกประจำวัน เพราะต้องใช้เป็นเอกสารในการเบิกพรบ.ประกัน.,และอีกหลายๆเรื่อง :L4387:
  แนะนำนะครับพี่แขก เมื่อแจ้งความเรียบร้อยแล้ว ให้ถ่ายเอกสารบันทึกประจำวันไว้แยอะๆ10ใบขึ้น
แล้วนำไปให้ร้อยเวร เซ็นกำกับทุกใบนะครับ เหลือดีกว่าขาด ไม่งั้นต้องกลับมาหาร้อยเวรอีก เพื่อถ่ายเอกสารแล้วขอให้เซ็นใหม่  :L2736:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 เมษายน 2015, 23:37:10 »
ปัญหามีไว้แก้ครับ  บางทีอาจไม่ใช่ปัญหาเลยครับ สู้ๆๆครับพี่แขก  :sd27: :sd23:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 08:56:53 »
เป็นกำลังใจให้พี่แขก ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดีน่ะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 09:12:54 »
ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆครับพี่แขก :sd23:
ของผมคืนซากไปแล้ว
  พี่แขก ไม่มีคู่กรณีก็ไปแจ้งความลงบันทึกประจำวันย้อนหลังได้ครับ ผมก็ไม่มีคู่กรณี  :L4386:
อาจจะโดนค่าปรับขับรถประมาทครับ ไม่เกินพันบาท ผมยังไม่ได้ไปจ่ายเลย
  แจ้งร้อยเวรเค้าว่าเมื่อวัน...ได้เกิดอุบัติเหตุ ขับรถหักหลบเงาเสาไฟฟ้า เป็นเหตุให้รถล้ม อะไรก็ว่าไป
ของผมก็ประมาณนี้ครับพี่แขก แต่พอดีผมมีผูโดยสารที่ได้รับบาดเจ็บ ตกใจจนถึงทุกวันนี้ เลยต้องมีลงบันทึกประจำวัน เพราะต้องใช้เป็นเอกสารในการเบิกพรบ.ประกัน.,และอีกหลายๆเรื่อง :L4387:
  แนะนำนะครับพี่แขก เมื่อแจ้งความเรียบร้อยแล้ว ให้ถ่ายเอกสารบันทึกประจำวันไว้แยอะๆ10ใบขึ้น
แล้วนำไปให้ร้อยเวร เซ็นกำกับทุกใบนะครับ เหลือดีกว่าขาด ไม่งั้นต้องกลับมาหาร้อยเวรอีก เพื่อถ่ายเอกสารแล้วขอให้เซ็นใหม่  :L2736:
:sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 13:06:21 »
 :sd23: :sd23: ขอบคุณสำหรับข้อมูล เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ พี่แขกเหนื่อยหน่อยแต่จบก็โอครับ  :L2734: :L2734: 

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 เมษายน 2015, 13:13:02 »

ขนส่งยังต้องการเอกสารเพิ่มเติมอีก  4  รายการ

1. ใบแจ้งความการเกิดอุบัติเหตุ (ไม่มีคู่กรณีแล้วมันจะแจ้งอย่างงัย)
      2. หนังสือชี้แจ้งจากเจ้าของรถว่าเกิดอุบัติเหตุจริง( แม่งทั้งใบเคลมทั้งรูปรถพังขนาดนั้นมันให้ชี้แจง)
      3.รูปถ่ายเจ้าของรถกับรถตอนนำไปตอกเลขคัชชีใหม่ที่ขนส่ง (มันก็ถ่ายเองตอกเองแล้วจะเอารูปจากไหนว่ะ)
       4. สำเนากรมธรรม์รถ (ดีนะเก็บสำเนาไว้)

ข้อสังเกต ในข้ออื่นๆ พอหาได้หมด แต่ ข้อ 1 จะไปแจ้งย้อนหลังอย่างไง  เลยถามเจ้าหน้าที่ว่าพี่มีรถไหม เขาตอบว่ามี เลยถามต่อ แล้วกรณีพี่ขับรถแล้วไปชนประตูรั้วบ้าน ต้องแจ้งความไหม (มันทำหน้า งง ไม่ตอบ แล้วก็ตอบมาว่าคุณไปหามาก็แล้วกัน เอ เอากับมันสิ)

อีกนิดครับพี่แขก ใกล้จบแล้ว เป็นกำลังใจให้ครับ :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 09:41:01 »
หลังจากนำเอกสารทั้ง 4 ข้อไปให้แล้ว นึกว่าจะจบ
เปล่า ต้องเอาไปยื่นที่สรรพสามิตอีก ขนส่งบอกว่าเพื่อตรวจสอบว่า
รถมีการดัดแปลงหรือเปล่า กูจะบ้าแล้ว
รอต่อไปอีก

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:44:38 »
หลังจากนำเอกสารทั้ง 4 ข้อไปให้แล้ว นึกว่าจะจบ
เปล่า ต้องเอาไปยื่นที่สรรพสามิตอีก ขนส่งบอกว่าเพื่อตรวจสอบว่า
รถมีการดัดแปลงหรือเปล่า กูจะบ้าแล้ว
รอต่อไปอีก

เป็นกำลังใจให้พี่แขกครับ เหนื่อยมานานแล้วอีกนิดขอให้จบ :L2756: :L2756:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 11:48:17 »
ขอเป็นกำลังใจให้ครับพี่แขก อีกนิดเดียว

ออฟไลน์ ไม้ โยธา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 12:00:58 »
เรียน พี่แขก
        กรณีของพี่แขกถือว่ายังดีกว่ากระผมนะครับ ของผมเปลียนแคชซีตอนยังไม่ได้ป้ายขาว(ป้ายแดง) ผมใช้เวลาหลังได้รถ
     คืน ประมาณ 3 เดือนในการดำเนินการ ขอหมายเลขแคซซีใหม่ ขอป้ายขาว.......มันเป็นอะไรที่บีบคั้นฟิลลิ่งมาก
        เพราะนั้น ตอนนี้ของพี่แขกอยู่ในขั้นตอนยื่นสรรพสามิตร เป็นขั้นตอนรองสุดท้ายแล้ว อีกอึดใจเดียว อีกอึดใจเดียวจริงๆ ครับ พี่แขก
     สู้ครับ เป็นกำลังใจ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 มิถุนายน 2015, 12:03:24 โดย ไม้ โยธา »
"ม้าดีมีพยศ แต่ไม่ทิ้งฝูง"

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 23 มิถุนายน 2015, 22:16:51 »

:L2904:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2015, 09:08:59 »
โล่งอกแล้วครับ จดทะเบียนเป็นที่เรียบร้อย สมุดเล่มใหม่เอี่ยม

สิ่งที่ได้จากกาดำเนินการครั้งนี้
    1. เข้าให้ถูกช่อง แล้วจะรวดเร็ว
     2. ความใจเย็น อย่ากลัว ในเมื่อเราทำถูกต้องตามกฎหมาย
     3. ไม่ต้องเสียเงิน อันนี้สำคัญ
     4. เสียเวลาหน่อย แต่สบายใจครับ
[/color][/size][/b]

สุดท้ายใครยังมีปัญหาสอบถามได้เลยครับ ผมจบหลักสูตรแล้ว 55555

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2015, 09:46:35 »
ขอบคุณพี่แขกฯ มากครับ
ปัญหาและแนวทางแก้ไขครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2015, 10:02:26 »
 :L2734: :L2734: ยินดีกับพี่แขกด้วยครับ

ออฟไลน์ ดุ่ย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 69
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2015, 13:03:41 »
 :L2736: :L2736: :L2736: ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 3 กรกฎาคม 2015, 13:28:48 »
โล่งอกแล้วครับ จดทะเบียนเป็นที่เรียบร้อย สมุดเล่มใหม่เอี่ยม

สิ่งที่ได้จากกาดำเนินการครั้งนี้
    1. เข้าให้ถูกช่อง แล้วจะรวดเร็ว
     2. ความใจเย็น อย่ากลัว ในเมื่อเราทำถูกต้องตามกฎหมาย
     3. ไม่ต้องเสียเงิน อันนี้สำคัญ
     4. เสียเวลาหน่อย แต่สบายใจครับ
[/color][/size][/b]

สุดท้ายใครยังมีปัญหาสอบถามได้เลยครับ ผมจบหลักสูตรแล้ว 55555

ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ  จะได้เข้าสู่อารมณ์พักผ่อนกับปามาเนียกันได้เต็มที่ต่อไป(ถ้ามีโอกาศ)  :L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html