ผู้เขียน หัวข้อ: ระวังอีกหน่อยเราจะตามพม่าไม่ทันนะครับ  (อ่าน 4169 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 103
เหมือนกับลาวที่ตอนนี้เค๊าไป 4G แล้ว ....
เรื่องของเรื่องก็คือ วันนี้ไปเดินเล่นศุนย์การค้า ซึ่งก็ไม่ใหญ่โตเท่าของเราหรอกครับ แต่บังเอิญเค๊ามีโรงหนังและฉายหนังการ์ตูน 3D เรื่อง BRAVE ก็เลยแวะเข้าไปดูสักหน่อย ค่าตั๋วก็พอๆกับบ้านเราครับ แต่ที่ทึ่งก็คือ เค๊าดูหนังเสียงในฟิล์มกันนะครับ แล้วเนื่องจากหนังเป็น 3D ก็เลยไม่มี subtitle คนที่ดูก็ประมาณวัยรุ่นเป็นส่วนใหญ่ แต่เด้กๆก็มีพอสมควร เค๊าก็ดูกันได้สนุกเฮฮา แถมมารู้ทีหลังอีกว่า ถ้าเป็นหนังปกติ subtitle เค๊าก็เป็นภาษาอังกฤษอีกต่างหาก ในขณะที่บ้านเรา subtitle เป็นภาษาไทย แถมต่างจังหวัดนี่พากษ์ไทยอีกต่างหาก ถ้าเค๊าเปิดตลาดอาเซี่ยนเราท่าจะตามเรื่องภาษาเค๊าไม่ทันนะครับเนี่ย

เมื่อวานผ่านไปเห็นศิลปข้างกำแพงรั้วเด็ดๆเลยเก็บภาพมาให้ดู เป็นฝีมือเพ้นท์ด้วยสีสเปร์ยกระป๋องประมาณที่เด็ก rap เค๊าชอบเพ้นทืกันน่ะ แต่อันนี้เค๊าทำเป็นเรื่องเป็นราว คือ ในช่วงที่ประธานาธิบดีโอบามามาเยี่ยมพม่าเมื่อเร็วๆที่ผ่านมานี้ เด้กวัยรุ่นไม่รู้ว่าคนเดียวหรือเป็นกลุ่มได้สร้างผลงานชิ้นนี้ขึ้นมาเพื่อต้อนรับ ได้ข่าวว่าดังไปเลย และโอบามาเองก็น่าจะได้เห็นผลงานชิ้นนี้ด้วย วันนี้ผ่านไปอีกทีก็เห็นฝรั่งนักท่องเที่ยวมาถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันเลยครับ ก็อยากให้เด็กบ้านเราสร้างผลงานที่สร้างสรรค์เหมือนกับเค๊าบ้างเช่นกันครับ

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
Re: ระวังอีกหน่อยเราจะตามพม่าไม่ทันนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 22:49:34 »
หวัดดีคับพี่ตู่ เห็นด้วยกับพี่ตู่คับ
ในกลุ่มประเทศอาเซียน ผมว่าคนไทยเสียเปรียบมากๆ เรื่องภาษา
เมื่ออาเซียนเปิด ภาษาคือต่อสู้ยกแรกๆ ของการแข่งขัน
ห่วงลูกๆ หลานๆ ที่จะต้องต่อสู้กับโลกใบใหญ่คับ

"เราจะแก้ที่เด็ก หรือแก้ที่ผู้ใหญ่ เราจะแก้ที่ใคร เราจะแก้ที่ใคร" ของ คาราบาวคับพี่ตู่
ดูแลสุขภาพด้วยนะคับพี่ตู่
 :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2012, 22:52:53 โดย เจมส์ ศจ. »

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: ระวังอีกหน่อยเราจะตามพม่าไม่ทันนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 22:51:40 »
แค่สองเรื่องที่พี่ตู่เล่ามา เราก็อยู่ข้างหลังเขาแล้วครับ :L4386: :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 23:18:28 »
หวัดดีคับพี่ตู่ เห็นด้วยกับพี่ตู่คับ
ในกลุ่มประเทศอาเซียน ผมว่าคนไทยเสียเปรียบมากๆ เรื่องภาษา
เมื่ออาเซียนเปิด ภาษาคือต่อสู้ยกแรกๆ ของการแข่งขัน
ห่วงลูกๆ หลานๆ ที่จะต้องต่อสู้กับโลกใบใหญ่คับ

"เราจะแก้ที่เด็ก หรือแก้ที่ผู้ใหญ่ เราจะแก้ที่ใคร เราจะแก้ที่ใคร" ของ คาราบาวคับพี่ตู่
แก้เด็กซิคร๊าบ :L2888: รุ่นเราแก้ไม่ทันแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2012, 23:21:19 โดย พี่จ่า jatot »
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 23:21:35 »
  เรื่องภาษาไทยเราตามหลังเค้าจริงๆ   :L4387:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 23:34:15 »

ตอบพี่เจมส์ เป็นผมผมชอบแก้ผู้ใหญ่ครับ

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 00:11:24 »

แก้เด็กซิคร๊าบ :L2888: รุ่นเราแก้ไม่ทันแล้ว

ตอบพี่เจมส์ เป็นผมผมชอบแก้ผู้ใหญ่ครับ

:sd42:  :sd42:  :sd42:
แหมๆๆๆ พี่จ่าขอแก้ที่ผู้เด็ก / พี่อ้วนขอแก้ที่ผู้ใหญ่ ง้านก็เอามารวมกันเลยแล้วกัน  :L2904:
ป๋มว่าแก้ที่ผู้ใหญ่ แล้วไปแก้ที่ผู้เด็ก ช่วยๆ กัน อย่างน้อยก็ตามหลังเพื่อนบ้านไม่ไกลแน่ๆ
ไม่เกิน xx ปีหรอก ตามแบบเห็นฝุ่น ดีกว่าตามแบบไม่เห็นฝุ่นเนอะ...
 :L2756:  :L2756:  :L2756:

ออฟไลน์ พ.ต.ท ประสิทธิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 12:23:35 »
เหมือนกับลาวที่ตอนนี้เค๊าไป 4G แล้ว ....
เรื่องของเรื่องก็คือ วันนี้ไปเดินเล่นศุนย์การค้า ซึ่งก็ไม่ใหญ่โตเท่าของเราหรอกครับ แต่บังเอิญเค๊ามีโรงหนังและฉายหนังการ์ตูน 3D เรื่อง BRAVE ก็เลยแวะเข้าไปดูสักหน่อย ค่าตั๋วก็พอๆกับบ้านเราครับ แต่ที่ทึ่งก็คือ เค๊าดูหนังเสียงในฟิล์มกันนะครับ แล้วเนื่องจากหนังเป็น 3D ก็เลยไม่มี subtitle คนที่ดูก็ประมาณวัยรุ่นเป็นส่วนใหญ่ แต่เด้กๆก็มีพอสมควร เค๊าก็ดูกันได้สนุกเฮฮา แถมมารู้ทีหลังอีกว่า ถ้าเป็นหนังปกติ subtitle เค๊าก็เป็นภาษาอังกฤษอีกต่างหาก ในขณะที่บ้านเรา subtitle เป็นภาษาไทย แถมต่างจังหวัดนี่พากษ์ไทยอีกต่างหาก ถ้าเค๊าเปิดตลาดอาเซี่ยนเราท่าจะตามเรื่องภาษาเค๊าไม่ทันนะครับเนี่ย

เมื่อวานผ่านไปเห็นศิลปข้างกำแพงรั้วเด็ดๆเลยเก็บภาพมาให้ดู เป็นฝีมือเพ้นท์ด้วยสีสเปร์ยกระป๋องประมาณที่เด็ก rap เค๊าชอบเพ้นทืกันน่ะ แต่อันนี้เค๊าทำเป็นเรื่องเป็นราว คือ ในช่วงที่ประธานาธิบดีโอบามามาเยี่ยมพม่าเมื่อเร็วๆที่ผ่านมานี้ เด้กวัยรุ่นไม่รู้ว่าคนเดียวหรือเป็นกลุ่มได้สร้างผลงานชิ้นนี้ขึ้นมาเพื่อต้อนรับ ได้ข่าวว่าดังไปเลย และโอบามาเองก็น่าจะได้เห็นผลงานชิ้นนี้ด้วย วันนี้ผ่านไปอีกทีก็เห็นฝรั่งนักท่องเที่ยวมาถ่ายรูปเป็นที่ระลึกกันเลยครับ ก็อยากให้เด็กบ้านเราสร้างผลงานที่สร้างสรรค์เหมือนกับเค๊าบ้างเช่นกันครับ

แก้ที่เด็กไม่ได้หรอกครับพี่ตู่ :L2739:เพราะแบบอย่างของเราก็อย่างที่เห็นคนแก่ทะเลาะกันอยู่ข้างถนน :L4386:
หมื่นลี้ที่ก้าวไปด้วยใจหวังยังก้าวหน้า แม้ถดถอยเพียงหนึ่งก้าวหมื่นลี้ที่ก้าวไปก็ไร้ค่า