ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง DIY กล้องมองหลังครับ  (อ่าน 7450 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ถามเรื่อง DIY กล้องมองหลังครับ
« เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 18:06:27 »
การต่อสายไฟให้ตัวกล้อง ต่อกับสายแดง-เขียว (+) อีกเส้นผมต่อกับสายสีดำ ทดสอบแล้วภาพปกติ แต่มีเสียงดังเหมือนเสียงมอเตอร์เปิดฝาท้าย(ไม่แน่ใจว่าเสียงอะไร)ตอนใส่เกียร์ถอย อยากถามพี่ๆว่ามันคือเสียงอะไร และการต่อสายไฟขั้ว(-) ที่สีดำ ไม่ได้ต่อกับกราวน์รถมีผลเสียอะไรไหมครับ :sd23:
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่อง DIY กล้องมองหลังครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 19:48:10 »
ติดแบบใหนครับ ตามกระทู้พี่อ๊อดหรือเปล่า  (แบบสวิทซ์ตัดต่อ) หรือแบบใหน
ขอข้อมูลอีกนิดหนึ่ง ได้รูปประกอบด้วยยิ่งดีครับ 
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,115.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: ถามเรื่อง DIY กล้องมองหลังครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤศจิกายน 2012, 23:01:38 »
ขอบคุณครับพี่ทศ 
ไม่ใช่แบบกระทู้พี่อ๊อด ติดแบบใส่เกียร์ถอยจอติดครับ ไฟเลี้ยงกล้องต่อจากไฟถอยครับ
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 09:23:50 »
ของผมถ้าบิดกุญแจไปที่ ON แล้วเข้าเกียร์ถอยมันก็มีเสียงเหมือนกันครับ น่าจะปกติ

:)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 10:27:51 »
ของผมถ้าบิดกุญแจไปที่ ON แล้วเข้าเกียร์ถอยมันก็มีเสียงเหมือนกันครับ น่าจะปกติ

:)

ขอบคุณครับ ค่อยอุ่นใจหน่อย :L2753:

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 11:24:38 »

ผมว่าปกตินะครับ เป็นเสียงเกี่ยวกับระบบเกียร์มากกว่า...
ลองดับเครื่องแล้วบิดกุญแจไปที่ ON เหมือนที่กล่าวมา แล้วลองเข้าเกียร์ R ก็จะมีเสียงเหมือนเฟืองเลื่อนนิดนึงครับ...

:L4399:
มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พงศ์_c

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 13:30:22 »
น่าจะเป็นเสียงของปั้มน้ำมันนะครับ มันจะดังไม่นานถ้าจอดรถไว้นานๆ แต่ถ้ารถวิ่งมาใหม่จะไม่ดัง ตอนผมติดกล้องเองยังตกใจเลยครับ นึกว่าต่อสายผิด เสียเวลาต้องรื้อมาตรวจอีกรอบ พอดีตอนที่ติด ผมทำตอนกลางคืนมันเงียบเลยได้ยินชัดเจน
อย่าอวดสูงกว่าป้อ แม่ อย่าอวดแก่กว่าอาจ๋าน

ของกิ๋นลำ อยู่ตี้คนมัก ของฮัก อยู่ตี้คนเปิงใจ๋

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 23:01:07 »

ผมว่าปกตินะครับ เป็นเสียงเกี่ยวกับระบบเกียร์มากกว่า...
ลองดับเครื่องแล้วบิดกุญแจไปที่ ON เหมือนที่กล่าวมา แล้วลองเข้าเกียร์ R ก็จะมีเสียงเหมือนเฟืองเลื่อนนิดนึงครับ...

:L4399:
น่าจะเป็นเสียงของปั้มน้ำมันนะครับ มันจะดังไม่นานถ้าจอดรถไว้นานๆ แต่ถ้ารถวิ่งมาใหม่จะไม่ดัง ตอนผมติดกล้องเองยังตกใจเลยครับ นึกว่าต่อสายผิด เสียเวลาต้องรื้อมาตรวจอีกรอบ พอดีตอนที่ติด ผมทำตอนกลางคืนมันเงียบเลยได้ยินชัดเจน
ขอบคุณครับสำหรับทุกๆคำตอบ
ผมก็ติดตั้งตอนกลางคืนเหมือนกัน

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 15:52:29 »
การต่อสายไฟให้ตัวกล้อง ต่อกับสายแดง-เขียว (+) อีกเส้นผมต่อกับสายสีดำ ทดสอบแล้วภาพปกติ แต่มีเสียงดังเหมือนเสียงมอเตอร์เปิดฝาท้าย(ไม่แน่ใจว่าเสียงอะไร)ตอนใส่เกียร์ถอย อยากถามพี่ๆว่ามันคือเสียงอะไร และการต่อสายไฟขั้ว(-) ที่สีดำ ไม่ได้ต่อกับกราวน์รถมีผลเสียอะไรไหมครับ :sd23:

ถ้าทำได้หาโอกาสแก้ไขให้กราว์ที่ตัวรถดีที่สุดและให้สั้นที่สุด การทำงานของกล้องจะทำงานเต็มที่กว่าครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 18:29:40 »

ถ้าทำได้หาโอกาสแก้ไขให้กราว์ที่ตัวรถดีที่สุดและให้สั้นที่สุด การทำงานของกล้องจะทำงานเต็มที่กว่าครับ

ขอบคุณครับพี่นะ จะหาโอกาสแก้ไขอีกทีครับ  :L2734: