ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเข้าศูนย์ กับรถติดแก๊ส  (อ่าน 5174 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momo

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เรื่องเข้าศูนย์ กับรถติดแก๊ส
« เมื่อ: 7 มีนาคม 2015, 12:39:17 »
รถผม 2.4 lpg versus ใกล้จะ 30000 กม. จำเป็นไหมครับที่ต้องนำรถเข้าศูนย์ฯ มีคนทักว่าถ้ารถติดแก๊ส ประกันจะหมด หรือมันสิ้นสุดเฉพาะเครื่องยนต์ ถ้าไม่เข้าศูนย์ฯ ตามระยะที่กำหนด จะมีประกันอื่นๆ หมดไปด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: เรื่องเข้าศูนย์ กับรถติดแก๊ส
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 มีนาคม 2015, 10:36:23 »
รถผม 2.4 lpg versus ใกล้จะ 30000 กม. จำเป็นไหมครับที่ต้องนำรถเข้าศูนย์ฯ มีคนทักว่าถ้ารถติดแก๊ส ประกันจะหมด หรือมันสิ้นสุดเฉพาะเครื่องยนต์ ถ้าไม่เข้าศูนย์ฯ ตามระยะที่กำหนด จะมีประกันอื่นๆ หมดไปด้วยไหมครับ

เข้าไปเช็คระยะกับศูนย์บริการ ตามสมุดคู่มือ ที่ให้มาพร้อมตอนซื้อรถครับ เพื่อรักษาสิทธิ การรับประกันที่ยังได้อยู่คือ เกียร์ ช่วงล่าง ตัวถัง เบรค(คำนวนระยะทาง&ระยะเวลาในข้อแม้ด้วยครับ(ถ้างง ก้อโทรมาถามได้ครับ))  เครื่องถูกตัดสิทธิการรับประกัน(ในข้อแม้ที่ดัดแปลงติดตั้งระบบเชื้อเพลิงร่วม)
แยกเป็น 2 กรณีครับ 
1.ในกรณีรถถูกตัดการรับประกันเครื่องยนต์ ท่านเจ้าของรถสามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กับอู่ที่มันใจเชื่อใจ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ดี ราคาสมเหตุ สมผล เสร็จแล้ว   
2.นำรถเข้าเช็คระยะทางศูนย์(บริการแจ้งเปลี่ยน นมค.มาแล้ว)เข้าเช็คระยะตามข้อกำหนดในสมุดจะเขียนไว้ชัดเจน ว่า แต่ละระยะ ศูนย์จะเช็คอะไรบ้าง เพื่อตรวจสอบตาม List ของระยะนั้นๆครับ  ถาพบปัญหา ศูนย์จะแจ้งเจ้าของรถทราบว่าจะต้องเคลม หรือ ซ่อม ตามขั้นตอนครับ

ตามนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 มีนาคม 2015, 10:39:11 โดย พี่นก-99AUTO »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ Momo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: เรื่องเข้าศูนย์ กับรถติดแก๊ส
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 มีนาคม 2015, 11:40:42 »
เข้าไปเช็คระยะกับศูนย์บริการ ตามสมุดคู่มือ ที่ให้มาพร้อมตอนซื้อรถครับ เพื่อรักษาสิทธิ การรับประกันที่ยังได้อยู่คือ เกียร์ ช่วงล่าง ตัวถัง เบรค(คำนวนระยะทาง&ระยะเวลาในข้อแม้ด้วยครับ(ถ้างง ก้อโทรมาถามได้ครับ))  เครื่องถูกตัดสิทธิการรับประกัน(ในข้อแม้ที่ดัดแปลงติดตั้งระบบเชื้อเพลิงร่วม)
แยกเป็น 2 กรณีครับ 
1.ในกรณีรถถูกตัดการรับประกันเครื่องยนต์ ท่านเจ้าของรถสามารถเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง กับอู่ที่มันใจเชื่อใจ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ดี ราคาสมเหตุ สมผล เสร็จแล้ว   
2.นำรถเข้าเช็คระยะทางศูนย์(บริการแจ้งเปลี่ยน นมค.มาแล้ว)เข้าเช็คระยะตามข้อกำหนดในสมุดจะเขียนไว้ชัดเจน ว่า แต่ละระยะ ศูนย์จะเช็คอะไรบ้าง เพื่อตรวจสอบตาม List ของระยะนั้นๆครับ  ถาพบปัญหา ศูนย์จะแจ้งเจ้าของรถทราบว่าจะต้องเคลม หรือ ซ่อม ตามขั้นตอนครับ

ตามนี้ครับ

:sd23: ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 มีนาคม 2015, 12:41:46 »
สวัสดีครับพี่ Momo  :sd23:
ได้คำแนะนำ จากพี่ๆ  แล้ว ผมมีเรื่องขอความร่วมมือนิด รบกวนใช้ชื่อแสดงตัวเป็นภาษาไทยกำกับนิด ทั้งนี้เพื่อป้องกันการอ่านออกเสียงพี่ผิดเพี้ยนเวลาทักทายกัน ไม่ว่าจะในเว็ป หรือเจอกันตัวเป็นๆครับ และยังไงอย่าลืมไปทักทายแนะนำตัวในห้อง lobby มีพี่ๆในปามาเนียรอต้อนรับอยู่เพียบเลยครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 พฤษภาคม 2015, 20:46:47 »
เชื่อพี่อิฐเถอะครับพี่ Momo  แล้วอะไรดีๆจะตามมาอีกโขเลยครับ
ถึงแม้ผมจะยังไม่เคยเจอพวกพี่ๆปามาเนียตัวเป็นก็เถอะ  :L2901:
You'll Never Walk Alone.