ผู้เขียน หัวข้อ: Review ติดตั้งและทดสอบ Laser Fog Light  (อ่าน 7007 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันทวิทย์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
Review ติดตั้งและทดสอบ Laser Fog Light
« เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 09:50:55 »
อ้างอิงจากกระทู้เก่าเรื่อง ไฟตัดหมอกหลัง LASER ที่เช้านี้ได้โพสท์ขั้นตอนการติดตั้งและทดสอบไว้ในหน้าที่ 3 ในห้อง Exterior & Interior Accessories & Car Cares แต่เพื่อให้กระทู้อยู่ตรงกับห้องเลยขออนุญาตนำมาลงเพิ่มเติมที่ห้อง D.I.Y. ครับ

นับจากที่ได้รับของมาจาก eBay จนถึงวันนี้ก็ผ่านไปเดือนนิดๅ เพิ่งได้ฤกษ์ติดตั้งครับ วิธีการติดตั้งก็เป็นไปตามที่วางแผนไว้ก่อนหน้านี้ครับ ใช้เวลาติดตั้งที่บ้านรวมๆแล้วก็ร่วม 3 ชั่วโมงกันทีเดียวเลยครับ ส่วนขั้นตอนแต่ละขั้นตอนรวมถึงการทดสอบผมเขียนไว้ที่รูปภาพทั้งหมดแล้วครับ ส่วนถ้าเปิดใช้งานในตอนกลางคืนนั้น ลำแสงไม่กระทบต่อสายตามของรถคันที่ขับตามมาแต่อย่างใดเลยครับ ขอเชิญรับชมครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: Review ติดตั้งและทดสอบ Laser Fog Light
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 10:08:58 »
:L2900: ครับพี่นันทวิทย์ รับ :L6428: #1 แทนคำขอบคุณสำหรับรีวิวละเอียดครับ :sd23:

ดูจากระยะของแสงไฟที่ตกกระทบบนถนนแล้วไม่น่าจะต่ำกว่า 5-7 เมตร ผมคิดว่าเปิดวิ่งในเมืองคงไม่มีอรรถประโยชน์สักเท่าไหร่ แนวโน้มรถคันหลังจะด่าเอาหรือเปล่าเพราะถึงจะไม่แยงตาแต่มันขัดตาอยู่นะครับ :L4387: และที่สำคัญระวังพี่ๆตำรวจจะถามหาเอาด้วย คิดว่าน่าจะเหมาะกับรถวิ่งทางไกลหรือออกตจว.กลางคืนบ่อยๆ คหสต.นะครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: Review ติดตั้งและทดสอบ Laser Fog Light
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 10:16:23 »
ดูจากจุดที่ไฟตกแล้วถ้าช่วงรถติดไฟแดง หรือรถติดๆแบบใน กทม
จุดตกของไฟหน้าจะไปอยู่บนหน้ารถคันหลังนะครับ
ไม่แน่ใจว่ามันจะแยงเข้าตาด้วยหรือเปล่า ถ้าขณะวิ่งไม่น่าจะมีปัญหา
จะมีปัญหาในช่วงรถติดๆแบบใน กทม อย่างที่พี่หยกว่าน่ะครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 10:50:41 »
:L2900: ครับพี่นันทวิทย์ รับ :L6428: #1 แทนคำขอบคุณสำหรับรีวิวละเอียดครับ :sd23:

ดูจากระยะของแสงไฟที่ตกกระทบบนถนนแล้วไม่น่าจะต่ำกว่า 5-7 เมตร ผมคิดว่าเปิดวิ่งในเมืองคงไม่มีอรรถประโยชน์สักเท่าไหร่ แนวโน้มรถคันหลังจะด่าเอาหรือเปล่าเพราะถึงจะไม่แยงตาแต่มันขัดตาอยู่นะครับ :L4387: และที่สำคัญระวังพี่ๆตำรวจจะถามหาเอาด้วย คิดว่าน่าจะเหมาะกับรถวิ่งทางไกลหรือออกตจว.กลางคืนบ่อยๆ คหสต.นะครับ :L4399:
ระยะแสงตกกระทบพื้นที่ผมตั้งเอาไว้อยู่ที่ 3 เมตรครับ ที่สำคัญคงไม่กล้าเปิดตอนวิ่งในเมืองด้วยครับ ด้วยเหตุผลอย่างที่พี่หยก วาฬน้ำเงินติงมาครับ หลักๆที่ติดตั้งก็มีอยู่ 2 ประเด็นครับ คือ ติดเพราะเห็นเป็นนวัตกรรมใหม่ๆของโลกยานยนต์ (ที่ราคาถูกด้วย) กับ ติดไว้ตอนที่วิ่งมอเตอร์เวย์ในช่วงที่ฝนตกหนักๆเพื่อให้รถคันหลังเห็นรถเราในระยะพอสมควรเพราะผมจะวิ่งเส้นนี้เป็นประจำครับ (ใช้แทนไฟตัดหมอกหลังที่รุ่นนี้ไม่มี)

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 11:42:38 »
สวยดีคับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 11:51:48 »
สวยดีครับ ใช้แทนไฟตัดหมอกหลัง เข้าท่าดี แต่อย่าลืมปิด เวลาไม่มีหมอกหรือฝนตกหนักนะครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 14:05:29 »
(ใช้แทนไฟตัดหมอกหลังที่รุ่นนี้ไม่มี)

น่าจะต่อพ่วงไฟตัดหมอกหลังชุดนี้เข้ากับชุดไฟตัดหมอกหน้าด้วยเลยนะครับ จะได้สะดวก เวลาเปิดก็มีสัญญลักษ์เตือนที่หน้าปัดด้วย จะได้ไม่ลืมปิด(ใช้สวิทช์เดียวกันสะดวกอีกต่างหาก)เวลาเลิกใช้ครับ (รถผมทำแบบที่บอกครับ)

- เปิดไฟหรี่

-- ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก

- ไฟหรี่,ไฟตัดหมอก กับไฟเบรค (ไฟเบรคจะมี 3 ดวงตามปกติ)-->แต่ปัจจุบัน ไฟเบรคปาเข้าไป 6 ดวงแล้ว หุๆๆ  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 14:54:22 »
 :L2897:
ระยะแสงตกกระทบพื้นที่ผมตั้งเอาไว้อยู่ที่ 3 เมตรครับ ที่สำคัญคงไม่กล้าเปิดตอนวิ่งในเมืองด้วยครับ ด้วยเหตุผลอย่างที่พี่หยก วาฬน้ำเงินติงมาครับ หลักๆที่ติดตั้งก็มีอยู่ 2 ประเด็นครับ คือ ติดเพราะเห็นเป็นนวัตกรรมใหม่ๆของโลกยานยนต์ (ที่ราคาถูกด้วย) กับ ติดไว้ตอนที่วิ่งมอเตอร์เวย์ในช่วงที่ฝนตกหนักๆเพื่อให้รถคันหลังเห็นรถเราในระยะพอสมควรเพราะผมจะวิ่งเส้นนี้เป็นประจำครับ (ใช้แทนไฟตัดหมอกหลังที่รุ่นนี้ไม่มี)

ขอบคุณพี่นันทวิทย์ครับ ที่นำรีวิวมาให้ชมกัน :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 15:33:46 »
น่าจะต่อพ่วงไฟตัดหมอกหลังชุดนี้เข้ากับชุดไฟตัดหมอกหน้าด้วยเลยนะครับ จะได้สะดวก เวลาเปิดก็มีสัญญลักษ์เตือนที่หน้าปัดด้วย จะได้ไม่ลืมปิด(ใช้สวิทช์เดียวกันสะดวกอีกต่างหาก)เวลาเลิกใช้ครับ (รถผมทำแบบที่บอกครับ)

- เปิดไฟหรี่

-- ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก

- ไฟหรี่,ไฟตัดหมอก กับไฟเบรค (ไฟเบรคจะมี 3 ดวงตามปกติ)-->แต่ปัจจุบัน ไฟเบรคปาเข้าไป 6 ดวงแล้ว หุๆๆ  :L2736:

ไอเดียนี้ขอ copy นะครับ ขอบคุณครับ  :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 16:10:23 »
ไอเดียนี้ขอ copy นะครับ ขอบคุณครับ  :L6428:

ด้วยความยินดีครับ มีอะไรก็ช่วยๆต่อยอดกันไปให้ดีที่สุดครับ  :L2736:
(ผมจั๊มสายจากไฟตัดหมอกหน้าลากมาต่อกับไฟด้านหลังเลยครับ แต่ให้ช่างเค๊าทำให้ครับ ไม่ได้ทำเอง แหะๆๆ)

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 มีนาคม 2015, 21:23:40 »
:L2900:  ขอบคุณสำหรับไอเดียใหม่ๆคับ   พี่วิทย์คับ  ไฮเทคมากเลยคับ 
  :L2900:   :L2900:    :L2900:
ถ้าเป็นแสงเลเซอร์ ของพี่จะยิงกระทบลงบนพื้นเพื่อให้เห็น ลำแสงเลเซอร์ บนถนนถูกต้องไหมคับ
ถ้าเลเซอร์ไม่มีความร้อนสูงมากๆ ผมคิดว่าไม่น่าจะยิงลำแสงผ่านละอองฝน หรือ กรณี ฝนตกหนักๆได้คับ
คิดว่าลำแสงไม่น่าจะตกกระทบถึงพื้นน่ะคับพี่ 
ลองทดสอบดูคับ เช่นพี่เอาน้ำฉีดผ่าน ลำแสงดูในเวลากลางคืนดูคับ ว่าลำแสงยังตกกระทบถึงพื้นไหมคับ
ถ้ายังเห็นชัดแจ๋วอยู่นี่  ลุยฝน สบายเลยคับพี่   เวลาเปิดแล้วดูเท่ห์แปลกตาดีคับ 
  :L2900:    :L2900:    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 6 มีนาคม 2015, 10:08:57 »
สวยมากๆเลยคับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 6 มีนาคม 2015, 11:07:17 »
:L2900:  ขอบคุณสำหรับไอเดียใหม่ๆคับ   พี่วิทย์คับ  ไฮเทคมากเลยคับ 
  :L2900:   :L2900:    :L2900:
ถ้าเป็นแสงเลเซอร์ ของพี่จะยิงกระทบลงบนพื้นเพื่อให้เห็น ลำแสงเลเซอร์ บนถนนถูกต้องไหมคับ
ถ้าเลเซอร์ไม่มีความร้อนสูงมากๆ ผมคิดว่าไม่น่าจะยิงลำแสงผ่านละอองฝน หรือ กรณี ฝนตกหนักๆได้คับ
คิดว่าลำแสงไม่น่าจะตกกระทบถึงพื้นน่ะคับพี่ 
ลองทดสอบดูคับ เช่นพี่เอาน้ำฉีดผ่าน ลำแสงดูในเวลากลางคืนดูคับ ว่าลำแสงยังตกกระทบถึงพื้นไหมคับ
ถ้ายังเห็นชัดแจ๋วอยู่นี่  ลุยฝน สบายเลยคับพี่   เวลาเปิดแล้วดูเท่ห์แปลกตาดีคับ 
  :L2900:    :L2900:    :L2900:

ขอบคุณข้อเสนอแนะพี่อั๋นมากครับ มีโอกาสจะทดลองดูครับ แต่ถ้าผลออกแล้วลำแสงไม่สามารถตกกระทบพื้นได้ ตัวเลเซอร์นี้ก็แทบจะหมดประโยชน์เลยครับ เพราะโซนกทม-ชลบุรีคงหาโอกาสเปิดตอนมีหมอกได้ยากมากเลยครับ คงเก็บไว้เปิดตอนเจอไอ้พวกเปิดไฟสูงใส่ หรือ จี้ติดตูดเรามากๆ แม้ลำแสงจะไม่เข้าตาพวกเค้าแต่อย่างน้อยก็เปิดๆปิดๆก็น่าจะช่วยเตือนกันได้

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 6 มีนาคม 2015, 12:42:31 »
ฝากพี่ๆ ที่จะเจาะ ตรงนี้ .. เจาะแล้วอย่าลืมแต้มสีด้วยนะครับ .. เดี๋ยวน้องหนิมจะถามหา   :sd10: :L2753:

รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 6 มีนาคม 2015, 20:19:45 »
Laser Fog Lamp

จากภาพด้านบน (อาจจะเล็กไปหน่อย) การทำงานของเลเซอร์น่าจะเป็นดังนี้คือ
- ถ้าไม่มีหมอกหรือฝนตก มันก็จะฉายแสงมาที่พื้นถนน ตามระยะที่เราตั้งไว้ ซึ่งความหมายก็คือ อย่าเข้ามาใกล้ในรัศมีฉันนะ หรือ คุณเข้ามาใกล้เกินไปแล้ว ซึ่งถ้าคนที่ได้เคยเข้าอบรม defensive driving เค๊าจะสอนว่า รถคันหลังจะต้องมีระยะห่างกับรถคันหน้าที่ระยะพอสมควร เพราะถ้ายิ่งขับไวก็ต้องมีระยะห่างที่เพิ่มมากขึ้นตามไปด้วย เพื่อที่เราจะได้มีระยะที่ปลอดภัยในการเบรคไม่ให้ไปชนรถคันหน้าได้ (รูปกลาง)
- ส่วนถ้าเวลามีหมอกหรือมีฝนแสงมันก็จะแผ่กระจายให้รถคันหลังมองเห็นมากขึ้นเมื่อมันกระทบกับหมอกหรือฝนไปด้วยน่ะครับ (รูป ริม ซ้าย-ขวา)

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 30
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 7 มีนาคม 2015, 14:54:35 »
สวยงามมากคับ