ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. ติดตั้ง Smart Gauge บนเพดาน ---ใจไม่รักไม่ทำนะนี่---  (อ่าน 50803 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Smart Guage ถือเป็นอุปกรณ์มาตราฐานสำหรับรถผมไปแล้ว เนื่องจากประโยชน์ของมันที่มีมากมาย
อีกทั้งผมยังคงต้องติดตั้งประจำรถเพื่อใช้ในการปรับเลือกโหมดของกล่องข้าวน้อย 2

ผมหงุดหงิดมานานแล้วครับที่หาที่วาง Smart Gauge ให้ลงตัวเหมาะๆไม่ได้ซักที
และผมมักจะเห็นมันเป็นส่วนเกินบนหน้าคอนโซลทุกครั้งที่ขับรถ

ก็เลยแปะมันไว้หน้าช่องแอร์แบบนี้แหละครับมาหลายปี

อยากเอามันไปซ่อนไว้ที่อื่น แต่ก็นึกไม่ออกว่าจะทำยังไง
จนเมื่อไม่นานมานี้ ผมไปเจอเจ้าสวิทช์หายากตัวนี้เข้า

มันคือสวิทช์แบบทิศทาง กดขึ้น ลง ซ้าย ขวา กดลงตรงกลาง ในสวิทช์ตัวเล็กๆขนาดไม่ถึง 1 เซนติเมตรเพียงตัวเดียว
ปิ้งไอเดียร์ Smart Gauge ทันทีครับ เลยจัดการสั่งซื้ออย่างด่วน ของบินตรงจากสิงคโปร์ถึงหน้าบ้าน ในราคาเบ็ดเสร็จ 96 บาท ถูกมาก

จากนั้นก็จัดการสั่งซื้อชุดกรอบนาฬิกาแพดาน อีก 200 กว่าบาท

ต่อสายของ Smart Gauge จากขั้ว OBD2 ให้ยาวขึ้นมาถึงบนหลังคา ประกอบทุอย่างเข้าที่

เสร็จแล้ว เย้ๆๆๆ  :sd10:

ทำเสร็จแล้วโครตชอบเลยครับ และขอบอกเลยว่า
ถ้าใจไม่รัก ไม่มั่นใจในตัว Smart Gauge ผมก็ไม่เอามันมาติดสวยๆเป็นส่วนหนึ่งของรถแบบนี้หรอกครับ
แล้วอย่างนี้ยังจะหาว่าผมมีอคติกับ Smart Gauge หาเรื่อง Smart Gauge ให้ขายไม่ออกอีกหรือป่าวครับคุณพี่

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fcGNDWbbJi8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fcGNDWbbJi8</a>

ปล. ถือเป็น DIY ที่ทำยากที่สุดสำหรับผมเลยครับ เพราะใช้เวลาทำอยู่อาทิตย์นึง
ค่อยๆทำวันละนิดวันละหน่อย ไม่ได้ออกแบบหรือวางแผนล่วงหน้า คิดตรงไหนออกก็ลองทำเลย แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปเรื่อย
ตอนแรกยังไม่มั่นใจตัวเองเลยว่าจะทนทำจนเสร็จได้ แต่สุดท้ายพอเสร็จแล้วก็ภูมิใจจริงๆครับกับงานชิ้นนี้
คิดง่าย แต่ทำโครตยากเลย  :sd42:

***ต่อยอดเพิ่มเติม***

ผลที่ได้ เวลาเตือน RPM สีเหลืองส้ม

อันนี้สีแดง เตือน Batt กับความร้อน

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: D.I.Y. ติดตั้ง Smart Guage บนเพดาน ---ใจไม่รักไม่ทำนะนี่---
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:24:28 »
พี่อ๊อดครับ ผมตามแน่ครับพี่ แต่ข้างบนก็มีนาฬิกาแล้ว ผมขอเป็นตำแหน่ง RV meter. ละกันครับ ขอบคุณมากๆเลยสำหรับไอเดียดีๆแบบนี้  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
Re: D.I.Y. ติดตั้ง Smart Guage บนเพดาน ---ใจไม่รักไม่ทำนะนี่---
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:25:16 »
สวยงามครับพี่อ็อด  :L2900:
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:27:19 »
ไอเดียดีและงานเนี๊ยบมากครับพี่อ๊อด :L2900: :L2906: แต่ติดตรงนั้นสำหรับผมคิดว่าคงจะมองยากเหมือนกันนะครับ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:29:08 »
พี่อ๊อดครับ ผมตามแน่ครับพี่ แต่ข้างบนก็มีนาฬิกาแล้ว ผมขอเป็นตำแหน่ง RV meter. ละกันครับ ขอบคุณมากๆเลยสำหรับไอเดียดีๆแบบนี้  :L2734:

พี่แม็คคิดเหมือนผมเลย
ไหนๆก็ไม่ได้ติด RV Meter อยู่แล้ว เอามาใส่แทนตรงนั้นเลยน่าจะดีกว่า
แถมตัววงจรก็มีที่ว่างใส่ได้เหลือๆด้วย
 :L2734: :L2734: :L2734:

ประมาณนี้ใช่ไหมพี่แม็ค

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:37:11 โดย Jojo (โจ้) »
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:44:15 »
พี่แม็คคิดเหมือนผมเลย
ไหนๆก็ไม่ได้ติด RV Meter อยู่แล้ว เอามาใส่แทนตรงนั้นเลยน่าจะดีกว่า
แถมตัววงจรก็มีที่ว่างใส่ได้เหลือๆด้วย

ประมาณนี้ใช่ไหมพี่แม็ค

ใช่เลยครับพี่โจ้ แต่ต้องเล่นกับเรซิ่นและไฟเบอร์กลาวบ้างเพืาอให้เนียนครับ แต่ก็มีอีกตำแหน่งนึงสำรองไว้คือ แถวๆแผงฟิวส์ใต้พวงมาลัยครับ ส่วนปุ่มควบคุมเอาไว้ใกล้มือตอนจับพวงก็ดีเหมือนกัน  :L6419:

ปูลาย......พี่โจ้ไวมากอ่ะ มีภาพประกอบอย่างไวเลย  :L6428: #122 ให้เลยคับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:48:09 »
ใช่เลยครับพี่โจ้ แต่ต้องเล่นกับเรซิ่นและไฟเบอร์กลาวบ้างเพืาอให้เนียนครับ แต่ก็มีอีกตำแหน่งนึงสำรองไว้คือ แถวๆแผงฟิวส์ใต้พวงมาลัยครับ ส่วนปุ่มควบคุมเอาไว้ใกล้มือตอนจับพวงก็ดีเหมือนกัน  :L6419:

ปูลาย......พี่โจ้ไวมากอ่ะ มีภาพประกอบอย่างไวเลย  :L6428: #122 ให้เลยคับ

ก็พอเห็นของพี่อ็อดโพสปุ๊บ
หัวมันคิดถึงตำแหน่งนี้ทันทีเลยน่ะครับ
 :L2754: :L2754: :L2754:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:49:57 »
Smart Guage ถือเป็นอุปกรณ์มาตราฐานสำหรับรถผมไปแล้ว เนื่องจากประโยชน์ของมันที่มีมากมาย
อีกทั้งผมยังคงต้องติดตั้งประจำรถเพื่อใช้ในการปรับเลือกโหมดของกล่องข้าวน้อย 2

ผมหงุดหงิดมานานแล้วครับที่หาที่วาง Smart Gauge ให้ลงตัวเหมาะๆไม่ได้ซักที
และผมมักจะเห็นมันเป็นส่วนเกินบนหน้าคอนโซลทุกครั้งที่ขับรถ

ก็เลยแปะมันไว้หน้าช่องแอร์แบบนี้แหละครับมาหลายปี

อยากเอามันไปซ่อนไว้ที่อื่น แต่ก็นึกไม่ออกว่าจะทำยังไง
จนเมื่อไม่นานมานี้ ผมไปเจอเจ้าสวิทช์หายากตัวนี้เข้า

มันคือสวิทช์แบบทิศทาง กดขึ้น ลง ซ้าย ขวา กดลงตรงกลาง ในสวิทช์ตัวเล็กๆขนาดไม่ถึง 1 เซนติเมตรเพียงตัวเดียว
ปิ้งไอเดียร์ Smart Gauge ทันทีครับ เลยจัดการสั่งซื้ออย่างด่วน ของบินตรงจากสิงคโปร์ถึงหน้าบ้าน ในราคาเบ็ดเสร็จ 96 บาท ถูกมาก

จากนั้นก็จัดการสั่งซื้อชุดกรอบนาฬิกาแพดาน อีก 200 กว่าบาท
ต่อสายของ Smart Gauge จากขั้ว OBD2 ให้ยาวขึ้นมาถึงบนหลังคา ประกอบทุอย่างเข้าที่

เสร็จแล้ว เย้ๆๆๆ  :sd10:

ทำเสร็จแล้วโครตชอบเลยครับ และขอบอกเลยว่า
ถ้าใจไม่รัก ไม่มั่นใจในตัว Smart Gauge ผมก็ไม่เอามันมาติดสวยๆเป็นส่วนหนึ่งของรถแบบนี้หรอกครับ
แล้วอย่างนี้ยังจะหาว่าผมมีอคติกับ Smart Gauge หาเรื่อง Smart Gauge ให้ขายไม่ออกอีกหรือป่าวครับคุณพี่

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=fcGNDWbbJi8" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=fcGNDWbbJi8</a>

ปล. ถือเป็น DIY ที่ทำยากที่สุดสำหรับผมเลยครับ เพราะใช้เวลาทำอยู่อาทิตย์นึง
ค่อยๆทำวันละนิดวันละหน่อย ไม่ได้ออกแบบหรือวางแผนล่วงหน้า คิดตรงไหนออกก็ลองทำเลย แก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปเรื่อย
ตอนแรกยังไม่มั่นใจตัวเองเลยว่าจะทนทำจนเสร็จได้ แต่สุดท้ายพอเสร็จแล้วก็ภูมิใจจริงๆครับกับงานชิ้นนี้
คิดง่าย แต่ทำโครตยากเลย  :sd42:

มัน แจ่ม ม๊าก ครับ พี่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:51:14 »
ก็พอเห็นของพี่อ็อดโพสปุ๊บ
หัวมันคิดถึงตำแหน่งนี้ทันทีเลยน่ะครับ
 :L2754: :L2754: :L2754:

พี่โจ้ๆๆๆๆๆๆๆ
เอากรอบแท้ของ RV มาใส่ display ของ smg. ให้หน่อยจิ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 22:59:17 »
พี่โจ้ๆๆๆๆๆๆๆ
เอากรอบแท้ของ RV มาใส่ display ของ smg. ให้หน่อยจิ

ถ้าเอากรอบแท้ของ RV มาใส่ ถ้ามันใส่ได้พอดีมันจะเนียนมากเลยครับ
ขออนุญาตเอารูปของพี่โยมาปรับแต่งนะครับ

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:09:46 »
สุดยอดเลยครับพี่อ็อด  :L2900:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:14:54 »
ถ้าเอากรอบแท้ของ RV มาใส่ ถ้ามันใส่ได้พอดีมันจะเนียนมากเลยครับ
ขออนุญาตเอารูปของพี่โยมาปรับแต่งนะครับ

มีทติ้งวันไหนที่ไหนครับ +1  :L6428:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:25:47 »
แจ่มมากเลยพี่อ็อด ซ้ำแล้วกำลังมีคนจะต่อยอดด้วย

:L2900:  :L2900:  :L2900:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:35:38 »
เดี๋ยวเราจะมี RV คนยากกันแว้ว 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:38:46 »
มีทติ้งวันไหนที่ไหนครับ +1  :L6428:

ดูจาก พท. ด้านหลังของกรอบ rv. น่าจะยัดทั้ง smg. ลงไปได้นะ
เดี๋ยวรอวันมิตติ้ง RV. ต้องลองเอา smg. ลองยัดดูล่ะ 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:43:08 »
เดี๋ยวเราจะมี RV คนยากกันแว้ว 555

:L2739: เพิ่งเปลี่ยนจากกรอบGT เป็นกรอบ V6 ฝุ่นยังไม่ทันจับเลยอ่ะ  :sd42: สงสัยจะมีเวอร์ชั่น3  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:43:39 »
ดูจาก พท. ด้านหลังของกรอบ rv. น่าจะยัดทั้ง smg. ลงไปได้นะ
เดี๋ยวรอวันมิตติ้ง RV. ต้องลองเอา smg. ลองยัดดูล่ะ 555

จัดไปพี่ไซ ขอให้พอดีเถิดด  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:45:06 »
:L2739: เพิ่งเปลี่ยนจากกรอบGT เป็นกรอบ V6 ฝุ่นยังไม่ทันจับเลยอ่ะ  :sd42: สงสัยจะมีเวอร์ชั่น3  :sd42:

กรอบผมเขี้ยวหลุดว่าจะซื้อใหม่ งั้นผมซื้อตัวกรอบrv ไว้รอเลยนะ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:45:22 »

ว่าแต่ ยังไม่ได้หาตำแหน่งติดตั้งสวิตซ์ของพี่อ็อดกันเลยนะ
 :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 กุมภาพันธ์ 2015, 23:45:55 »
กรอบผมเขี้ยวหลุดว่าจะซื้อใหม่ งั้นผมซื้อตัวกรอบrv ไว้รอเลยนะ  :L2739:

จัดไปเลย พี่นุก
ยังไงมันก็หาทางยัดเข้าไปได้อยู่แล้วล่ะครับ