ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆท่านใดเคยใช้เชือกลากรถช่วยแนะนำวิธีเลือกซื้อหน่อยครับ  (อ่าน 7264 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAE-เต้

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ว่าจะหาซื้อติดท้ายรถไว้เผื่อฉุกเฉินต้องใช้ลากรถคนอื่นหรือลากรถตัวเอง แต่เห็นว่ามีหลายแบบมากเลยไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี มีใครเคยได้ใช้บ้างมั๊ยครับ อยากได้แบบใช้งานได้จริงครับเห็นแบบถูกมากๆก็ไม่กล้าซื้อใช้กลัวดึงรถยังไม่ขยับก็ขาดซะแล้ว  ขอบคุณล่วงหน้าครับ :L4399:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ว่าจะหาซื้อติดท้ายรถไว้เผื่อฉุกเฉินต้องใช้ลากรถคนอื่นหรือลากรถตัวเอง แต่เห็นว่ามีหลายแบบมากเลยไม่รู้จะเลือกแบบไหนดี มีใครเคยได้ใช้บ้างมั๊ยครับ อยากได้แบบใช้งานได้จริงครับเห็นแบบถูกมากๆก็ไม่กล้าซื้อใช้กลัวดึงรถยังไม่ขยับก็ขาดซะแล้ว  ขอบคุณล่วงหน้าครับ :L4399:

แนะนำตัวที่เป็นสายผ้าใบ  หรือสายเข็มขัดนิรภัยมาทำครับ   ลากได้แน่นอนบนทางราบเพราะแรงเคลื่อนตัวจากจุดหยุดนิ่งเท่านั้นที่ใช้แรงเยอะกว่าปกติ

* กรณีจะลากรถเกียร์ออโต้  แนะนำให้เข้าเกียร์ N  และสตาร์ทเครื่องยนต์เพื่อให้สามารถใช้เบรคได้   หรือประคองใช้เบรคมือแทน  แต่ถ้าไม่สะดวกคงต้องพึ่งรถสไลด์ครับ

* กรณีลากรถขึ้นจากโหล่ดิน  แนะนำให้พันสายลาก2ทบในการลากระยะสั้น   และปลดเป็น 1 ทบในการลากทางเรียบ

* หรือดีกว่านั้น  แนะนำติดตั้ง auto diff lock หลังเพื่อช่วยตัวเองได้ในอุปสรรคบางอย่างเฉพาะหน้าได้ เช่นกัน
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ TAE-เต้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
แนะนำตัวที่เป็นสายผ้าใบ  หรือสายเข็มขัดนิรภัยมาทำครับ   ลากได้แน่นอนบนทางราบเพราะแรงเคลื่อนตัวจากจุดหยุดนิ่งเท่านั้นที่ใช้แรงเยอะกว่าปกติ

* กรณีจะลากรถเกียร์ออโต้  แนะนำให้เข้าเกียร์ N  และสตาร์ทเครื่องยนต์เพื่อให้สามารถใช้เบรคได้   หรือประคองใช้เบรคมือแทน  แต่ถ้าไม่สะดวกคงต้องพึ่งรถสไลด์ครับ

* กรณีลากรถขึ้นจากโหล่ดิน  แนะนำให้พันสายลาก2ทบในการลากระยะสั้น   และปลดเป็น 1 ทบในการลากทางเรียบ

* หรือดีกว่านั้น  แนะนำติดตั้ง auto diff lock หลังเพื่อช่วยตัวเองได้ในอุปสรรคบางอย่างเฉพาะหน้าได้ เช่นกัน

ขอบคุณค้าบ ;D

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  พี่เต้ ถ้าทำเสร็จแล้วยังไง มารีวิว ให้ฟังด้วยน่ะคับ 
    :sd23:   ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยคับ 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย

สายเข็มขัดนิรภัยอีก1เสียงครับ ลากดีผุดๆๆ  อย่างในเชียงกงผมเห็นเขาเอามายกเครื่องสบายๆ :L2900:

ออฟไลน์ Aon Lumlukka (อ้น)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3

อีกหนึ่งเสียงครับ ไช้ดีครับมากครับสายผ้าไบ แต่เวลาเลือกซื้อดูรอยเย็บยึดตะขอไห้ดีนะครับผมเคยเจอมารอยเย็บขาดครับ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ผมก็พกไว้เส้นนึงเหมือนกันครับ
ใช้มาสองรอบล่ะ 
ช่วยเพื่อนร่วมทางนะครับ :sd10: :sd10:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สายนิรภัยครับใช้ง่ายเก็บสะดวก :L2900:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
แบบผ้าใบอีกเสียงครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่ๆที่มีใช้ในรถ  หากสะดวกขอรูปของจริงประกอบจะดีมากเลย  ทั้งสายผ้าใบ  และสายนิรภัย   ส่วนใครใช้เชือกฟางถูกเกลี่ยวใหญ่  ก็เข้าโชว์ได้เช่นกันครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ผมก็พกไว้เส้นนึงเหมือนกันครับ
ใช้มาสองรอบล่ะ 
ช่วยเพื่อนร่วมทางนะครับ :sd10: :sd10:

โดนเค้าลากหรือลากเค้า
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ Mai & tu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
มารออ่าน ครับ

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
ได้เกินโหลด เหลือๆ ครับ ไม่เชื่อถาม พี่แม็ก พัทยา ดูครับ

............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ได้เกินโหลด เหลือๆ ครับ ไม่เชื่อถาม พี่แม็ก พัทยา ดูครับ

ถ้านึกภาพไม่ออก ผมมีภาพเหตุการณ์จริงมาฝากครับ  :sd42:

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
โดนเค้าลากหรือลากเค้า
ลากเค้าครับพี่ :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2758: สำหรับข้อมูลความรู้นี้ครับ
Pamania so good

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
 :L2900: เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ

ออฟไลน์ สุริยะcimbthai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่มีคำแนะนำดีๆ  :L4384:

ออฟไลน์ พี่โย่ง บางพระ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
คิดว่าจะซื้อเหมือนกัน ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ