ผู้เขียน หัวข้อ: เซียน มือ2  (อ่าน 23713 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: เซียน มือ2
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 22:24:25 »
ผมแนะนำให้ไปแต่ตัวกับเงิน 1 กำมือในชุดเริ่มต้น  ด้วยเงื่อนไขดังนี้

-  เงิน 1 กำมือ ( ตั้งแต่ 5x,xxx ขึ้นไป )
-  แนวเพลงและประเภทเพลงที่ชอบและอยากจะฟัง อยากจะมี
-  จอดรถได้ 1 สัปดาห์  (ส่งรถเสาร์นี้  รับกลับเสาร์หน้า)
-  มั่นใจว่าอยากได้เสียงที่ยิน  มากกว่าของที่ได้เห็น
-  ให้มั่นใจได้ว่า  ค่าแรงและอุปกรณ์ติดตั้งและการจูนที่ดี มีค่าใช้จ่ายพอสมควร

**ดังนั้น    สินค้า + กระบวนการติดตั้ง + เวลา  =  ผลของคุณภาพที่ได้รับ

รับทราบครับพี่นะ  :sd23: เดี๋ยวหาเวลาว่างชวนพี่แมวแว๊ปไปเที่ยวชมกันก่อนสักทริปนะครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2015, 22:31:29 »

อิตาเลี่ยน ล๊อบสเตอร์
ต้องโทรเช็คก่อนล่วงหน้าน่ะครับ

มีไม๊
ถ้ามี มีเลือดสีน้ำเงินไม๊
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 05:46:48 »
รับทราบครับพี่นะ  :sd23: เดี๋ยวหาเวลาว่างชวนพี่แมวแว๊ปไปเที่ยวชมกันก่อนสักทริปนะครับ
ไปกับผมเสาร์นี้เลยมั๊ยครับพี่อาท แบบวัยรุ่นใจร้อน  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 07:10:31 »
มิตติ้งครั้งหน้า...ขอสัมผัสด้วยนะครับพี่อิฐ

:L4384: :L4384: :L4384:
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 07:46:03 »
 :L2736:สุดยอดไปเลยครับ.. แอบอิจฉานะเนี่ย555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 10:34:44 »
เนื่องจากคันนี้ ไม่มีโปรเซสเซอร์
ฟร้อนก็ไม่มี active cross over จึงจำเป็นต้องใช้ passive cross over เพื่อควบคุมความถี่เสียง จากแอมป์ไปสู่ลำโพงอย่างเหมาะสม
แอมป์ตัวเดียว2ชแนล ขับลำโพงทั้ง3ทาง (ข้างละ3ดอก)

สุดยอดความรู้ใหม่ เอาไว้ถามเวลาเจอตัวดีกว่าว่าทำได้อย่างไรเอาแอม์ 2ch  ขับลำโพง 6 ดอก  :L2900:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 11:24:38 »
ลำโพงทุกดอก ควบคุมโดยพาสสีพครอสโอเวอร์ ครับ

ส่งข่าว เสียงแหลมที่ติดมากับเสาเอ ไม่ดังครับ
แต่เห็นมีเสียงแหลมเหลืออีกดอก ผมจับใส่แทน (อย่าคิดว่าง่ายน่ะครับ เอาคนละยี่ห้อ คนละขนาดไปใส่ ต้องรื้อเสามาโมอีกรอบครับ เหมือนเริ่มต้นการติดตั้งเสาเอ ใหม่อีกรอบ)...นี่คือข้อดีของการจอดรถหลายวัน ลองคิดดูถ้าเอาแบบวันเดียวเสร็จ จะทำงัย...ปล่อยรถไปแบบไม่ดัง หรือเอาอันอื่นยัดใส่ไปแค่เสร็จ

-พอเสียงไม่ดี งานไม่เรียบร้อย เจ้าของรถ ด่าร้านอีก (ในพันทิพ ไม่เคยมีเจ้าของรถด่าตัวเองว่าเวลาน้อย งบน้อย)
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 11:28:21 »

คำพูดผมอาจจะฟังไม่เข้าหูใครหลายคน
เพราะในสังคมอินเตอร์เน็ต มีแค่มุมมองเดียวคือเจ้าของรถคุยกัน ในมุมของตัวเอง
ไม่เคยมองมุมช่าง ผู้ปฎิบัติงาน
-----------------------------------------
พอผมออกมาพูดในอีกมุม จึงรับกันไม่ค่อยได้ (ยกเว้นคนที่เข้าใจแล้ว)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 12:14:19 »
ลุ้นกับพี่อิฐครับ เพลงแรกที่ขอนะครับ คือเพลง อะไรนะ ขอเบอร์โทรแรกใจ (ผิดมั้ง )
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 12:30:15 »
ลำโพงทุกดอก ควบคุมโดยพาสสีพครอสโอเวอร์ ครับ

ส่งข่าว เสียงแหลมที่ติดมากับเสาเอ ไม่ดังครับ
แต่เห็นมีเสียงแหลมเหลืออีกดอก ผมจับใส่แทน (อย่าคิดว่าง่ายน่ะครับ เอาคนละยี่ห้อ คนละขนาดไปใส่ ต้องรื้อเสามาโมอีกรอบครับ เหมือนเริ่มต้นการติดตั้งเสาเอ ใหม่อีกรอบ)...นี่คือข้อดีของการจอดรถหลายวัน ลองคิดดูถ้าเอาแบบวันเดียวเสร็จ จะทำงัย...ปล่อยรถไปแบบไม่ดัง หรือเอาอันอื่นยัดใส่ไปแค่เสร็จ

-พอเสียงไม่ดี งานไม่เรียบร้อย เจ้าของรถ ด่าร้านอีก (ในพันทิพ ไม่เคยมีเจ้าของรถด่าตัวเองว่าเวลาน้อย งบน้อย)
นี่ล่ะครับ ถึงเป็นที่มาว่าทำไม ผมถึงยอมไปไกลอีกนิด ไม่ผิดหวัง  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 13:07:49 »
ทั่วไปเค้าติด bass box ใช้เวลากันแค่ประมาณ 1 ช.ม.
แต่ผมใช้เวลา 1วันเต็ม

ตัดไม้ประมาณ 10 ชิ้น
มีขบวนการประมาณ 10ขั้นตอน กว่าจะได้ดีๆออกมา 1ผลงาน

เริ่มจากไม้รองใต้ล่างที่มองไม่เห็น

:L2755: จำหน้าตา Bass Box ของตัวเองไม่ได้ อีกทั้งตำแหน่งการติดตั้งก็ไม่เหมือนกัน สงสัยต้องหาโอกาสลองฟังให้ได้ว่าต่างจากตอนอยู่ในรถผมยังไงบ้างแล้ว  :L2900:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 13:21:35 »

ขออภัยพี่อิฐด้วยครับ ไม่ทราบจริงๆว่าเสียงแหลมมีปัญหาไม่ดัง ส่วนแหลมอีกคู่ที่พี่โก้เจอเป็นชุดเดียวกันกับลำโพงที่ติดอยู่ที่แผงประตู ซึ่งเป็นคนละยี่ห้อกับลำโพงในเสาAครับ งานนี้คงต้องพึ่งประสบการณ์และความเชี่ยวชาญของพี่โก้ล้วนๆ ขออภัยพี่โก้ด้วยที่ไปเพิ่มความยุ่งยากและค่าใช้จ่ายในการแก้ไขติดตั้งครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 20:43:46 »

เสร็จเรียบร้อย
ล้างรถรอเลยครับ

ผลลัพธ์ที่ออกมา ฟังแผ่นแท้เสียงดีผ่านมาตรฐาน แต่ฟังmp3 แสบหูมากครับ

(เด่วทยอยลงรูปที่เหลือ
ครับ...พยายามจะไม่ให้เกิน5รูปต่อวัน เอิ๊กๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 20:50:13 »
ขออภัยพี่อิฐด้วยครับ ไม่ทราบจริงๆว่าเสียงแหลมมีปัญหาไม่ดัง ส่วนแหลมอีกคู่ที่พี่โก้เจอเป็นชุดเดียวกันกับลำโพงที่ติดอยู่ที่แผงประตู ซึ่งเป็นคนละยี่ห้อกับลำโพงในเสาAครับ งานนี้คงต้องพึ่งประสบการณ์และความเชี่ยวชาญของพี่โก้ล้วนๆ ขออภัยพี่โก้ด้วยที่ไปเพิ่มความยุ่งยากและค่าใช้จ่ายในการแก้ไขติดตั้งครับ  :sd23:

เรื่องเสียงแหลมที่เสาเอมีปัญหานั้น
เป็นเรื่องที่ยากจะรู้ได้สำหรับคนใช้รถทั่วไป ที่ยังไม่ได้เทิร์นโปร
เหตุผลเพราะว่าเสียงกลาง3นิ้ว มันก็เปล่งเสียงแหลมออกมาด้วย ทำให้แยกแยะยาก

เช้านี้ผมจูนเสียง ผมฟังว่ามันแปลกๆ ผมเรียกลูกน้องผมมา ให้เอาหูไปแนบที่เสา ว่าเสียงแหลมดังไม๊...ลูกน้องผมบอกว่าดังครับ
-ผมจูนต่ออีกนิด ผมเรียกลูกน้องมาอีกรอบ ฟังใหม่ซิ ดังแน่ป่าว///ลูกน้องชักไม่แน่ใจ
ผมสั่งให้รื้อเสา แยกทวิตเตอร์ฟัง สรุปว่าทวิตเตอร์มีปัญหา แต่เสียงแหลมที่ดังนั้น ดังมาจากเสียงกลาง3นิ้ว ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 20:55:12 »

เปลี่ยนทวิตเตอร์ใหม่ (ของเก่า) เข้าไปแทนที่ ดีขึ้นมาอีกมากครับ
พี่กิตฟังแล้ว อาจจะขอซื้อกลับคืน 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 21:39:48 »
 ว้าววว .... ผมนี่อยากไปรับรถซะตอนนี้เลยครับ  :L2739:
ว่าแต่ผมไม่คืนพี่กิตแล้วนะครับชุดนี้ พี่โก้ยืนยันว่าเสียงดีตามมาตรฐานแล้ว  :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 21:46:11 »

ถ้าขายคืน บวกกำไรนิดหน่อยก็พอครับ
พรรคพวกกัน ไม่ต้องเอากำไรเย๊อะ  :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 22:59:15 »
อยากลองฟังเสียงเจ้างูเขียวแล้วแฮะ
 :sd01: :sd01: :sd01:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2015, 23:16:40 »
ไปกับผมเสาร์นี้เลยมั๊ยครับพี่อาท แบบวัยรุ่นใจร้อน  ;D

ไปกี่โมงล่ะครับพี่อิฐ ก็อยากไปอยู่นะ...ขัยรถชมวิวเพลินๆ  :L6425:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2015, 05:34:33 »
ไปกี่โมงล่ะครับพี่อิฐ ก็อยากไปอยู่นะ...ขัยรถชมวิวเพลินๆ  :L6425:
ไปแต่เช้าเลยครับ นี่ถ้าไม่ติดทำงานไปแต่เมื่อคืนวานแล้วครับ   ;)
ผบ. เริ่มท้วงแล้ว รถไปจอดไหนหลายวันจัง  :sd42: