ผู้เขียน หัวข้อ: 14 เคล็ดลับสำหรับ “คนใช้รถ” สุดเจ๋งที่คุณไม่ลองไม่ได้แล้ว!!  (อ่าน 8284 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ไปเจอมาเลยมาบอกต่อครับ ..น่าสนใจเชียว ..
เครดิตที่มาครับ

http://chaoprayanews.com

สำหรับคนที่มีรถ หรือ “คนใช้รถ” ทุกคนนั้น คุณขับมันทุกวัน ไปกับมันทุกที่ มันคงดีไม่น้อย ที่จะมีเคล็ดลับเจ๋งๆ มาบอกคุณเพื่อให้ประสบการณ์ในการใช้รถของคุณสุดยอดกว่าเดิม เรามาดูกันเลยว่า 14 ข้อนี้มีอะไรบ้าง!

1. ใช้ “ยาสีฟัน” ทำความสะอาดไฟหน้าของคุณ

ใช้รถไปนานๆ แน่นอนว่าไฟหน้าของคุณอาจจะขุ่นมัวได้ เพียงแค่ใช้ของใช้ในบ้านคุณ อย่างยาสีฟัน นำมาบีบลงในเศษผ้า แล้วขัด แค่นี้ก็เงาวับเหมือนใหม่แล้วล่ะ

2. ให้รถเย็นลงจากการตากแดดร้อนๆ โดยไม่ต้องเปิดแอร์

จอดรถตากแดดนานๆ โดยที่ไม่มีร่มบัง อาจทำให้เวลาเข้ามานั่งแล้วร้อนมากๆ ราวกับเตาอบได้ และวิธีที่เราทำกันก็คือเร่งแอร์แรงๆ แต่จริงๆ วิธีแก้ง่ายนิดเดียวคือ การเปิดหน้าต่างหนึ่งบาน และเปิดปิดประตูบานตรงข้ามหน้าต่างบานนั้น 5-6 ครั้ง จะสามารถไล่ความร้อนออกไปได้ง่ายๆ เลยล่ะ!

3. ใช้หนังยางมารัดมือถือคุณให้ตั้งได้แบบนี้

อยากตั้งไว้เวลาใช้แผนที่ สามารถทำได้ง่ายๆ เพียงแค่สอดยางไว้กับช่องแอร์และรัดมือถือคุณไว้แบบนี้

4.วางรีโมทไว้ที่คาง เพื่อเพิ่มสัญญาณของรีโมทไปยังรถ เวลาหารถไม่เจอ

อาจดูซับซ้อนนิด แต่มีประโยชน์มากๆ เวลาคุณหารถไม่เจอว่าจอดตรงไหน กดรีโมท ก็ไม่ดังเพราะรถอยู่ห่างเกินไป ลองเอารีโมทไว้ที่ระดับคาง เพราะของเหลวในศีรษะของเราจะทำให้รีโมทนำไฟฟ้าได้ดีขึ้น!

5.ถ้ากระจกหน้ามีรอยร้าว ใช้น้ำยาทาเล็บทา!

ถ้ากระจกหน้ารถของคุณร้าว และคุณยังไม่ได้ไปซ่อม ช่วงที่รอ สามารถใช้น้ำยาทาเล็บทาทั้งสองด้านของรอยแตก เพื่อไม่ให้มันร้าวไปมากกว่าเดิมได้

6.ดูที่เข็มน้ำมันของคุณ..แล้วจะรู้ว่า ฝาน้ำมันอยู่ข้างไหน

สำหรับคนที่พึ่งได้รถมาใหม่ แล้วไม่รู้ เพียงแค่คุณดูที่ลูกศรตรงเข็มน้ำมัน คุณจะรู้ทันทีว่าต้องเติมน้ำมันที่ฝั่งไหน จะได้จอดรถได้ถูกนั่นเอง

7.ถ่ายรูปสถานที่ที่คุณจอดรถ

แทนที่จะต้องมานั่งจำที่จอดรถ หากคุณเป็นคนขี้ลืม วิธีนี้ดูจะง่ายสุดแล้วล่ะ และที่สำคัญทุกคนคงมีมือถือที่ถ่ายรูปได้ใช่มั้ยล่ะ มันจึงง่ายนิดเดียว!

8.ใส่ที่ใส่รองเท้าด้านหลังของเบาะที่นั่ง

แล้วของต่างๆ ในรถคุณ ก็จะถูกจัดเก็บอย่างเป็นระเบียบในที่สุดยังไงล่ะ

9.ใช้ที่ดูดในส้วม หรือไดร์เป่าผม มารักษารอยบุบของรถได้

สำหรับรอยบุบที่ไม่ใหญ่มากนัก สามารถใช้ที่ดูดส้วม มาดูดรอยบุบขึ้นมาได้ หรือไม่ก็ไดร์เป่าผมร้อน เป่าส่วนที่บุบจนร้อน แล้วดันด้านในออกมา รับรอง มีประโยชน์มาก

10.ขัดรถคุณให้เงาวับด้วยครีมนวด

ลองใช้ครีมนวดมาขัดเงารถของคุณสิ รถจะเงา และน้ำไม่เกาะรถอีกด้วย!

11.ใช้ที่กรองกาแฟมาขัดรถด้านใน

นำที่กรองกาแฟ มาโรยด้วยน้ำมันมะกอกนิดหน่อย หรือถ้าคุณไม่อยากใช้น้ำมันมะกอก คุณสามารถใช้น้ำยาทำความสะอาดอื่นๆ ได้ แต่รับรอง กระดาษกรองกาแฟทำความสะอาดได้ดีมาก

12.ไม่ให้อาหารเย็นก่อนถึงบ้าน ด้วยเบาะทำความร้อน

หากคุณต้องซื้อของกินกลับบ้าน และไม่อยากให้มันหายร้อนก่อนถึงบ้าน ลองหาเบาะทำความร้อนมาวางในรถ แล้วเอาอาหารวางไว้ข้างบนสิ

13.แขวนลูกเทนนิสเอาไว้ เพื่อจะได้รู้ว่าต้องหยุดรถตอนจอด จะได้ไม่ชน

หากรถคุณไม่มีเซนเซอร์หลัง หรือมีแต่ก็ทำให้คุณเสียวเวลาจอดรถในบ้านคุณทุกที ลองแขวนลูกเทนนิสไว้แบบนี้ แล้วคุณจะรู้ทันทีว่าเมื่อไหร่ควรหยุดรถ ก่อนจะชนผนังด้านหลัง

14.ใช้กล่องใส่ซีเรียลเป็นถังขยะในรถ

ประหยัดเงินง่ายๆ โดยที่ไม่ต้องซื้อถังขยะไว้ในรถด้วยการนำที่ใส่ซีเรียลมาทำถังขยะในรถแทน!
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
สาระรอบดึก  :L2734: หลายอย่างได้ลองแล้วได้ผล หลายอย่างยังไม่เคยลอง ขอบคุณพี่ติงลี่ด้วยครับสำหรับสาระดีๆที่นำมาฝากกัน  :sd23:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
มีประโยชน์มากครับขอบคุณครับพี่ติงลี่  :sd23:

ออฟไลน์ หนู [นินจา]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
มีหลายอย่างที่คาดไม่ถึง...ขอบคุณครับพี่
"เราทุกคน สามารถมอบความสุข...ให้กับตนเองและผู้อื่นได้...
ขอแค่เรา...เลือกที่จะเป็นผู้ให้ โดยไร้เงื่อนไข แม้แต่คำว่า ขอบคุณ ".......

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
work มาก ขอบคุณครับ พี่ติงลึ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
 :sd23: ขอบคุณคับ กับข้อมูลดีๆ  :L2900: :L2900:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ขอบคุณพี่ติ่งลี่มากครับที่นำสาระดีๆ มาให้อ่านกัน

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
โอ้ว ขอบคุณครับพี่ติง นานาสาระและความรู้  :L2736:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
บางอย่างคาดไม่ถึง แต่ใช้งานได้จริงๆ  :L2734:

ออฟไลน์ P (พี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณครับ :L4373:

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
 :L2736: :L2900: บางอย่างไม่รู้จริงๆ

ออฟไลน์ สุริยะcimbthai

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่ติงลี่   :L2734:

• Pa Mania
  • *
ผมนี่เล็งครีมนวดผมเลยเนี้ย  :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณพี่ติงลี่ :sd23:

ชอบจังจะไปลอง รีโมทแตะคาง ให้คลื่นผ่านสมอง สยิวดี :sd01:

ออฟไลน์ นันทวิทย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
หลายเรื่องต้องขอเอาไปใช้บ้างแล้วครับ ขอบคุณครับ  :L6428:

ออฟไลน์ หนุ่ม ปา2.4(C06)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2734: เยี่ยมเลยครับพี่ติงลี่  :L2758:  :sd23:
แตกต่างทางความคิด แต่ไม่คิดแตกแยกครับ
           Pajero Sport Mania

ออฟไลน์ เอก สันติ

• Pa Mania
  • *
ต้องขอลองครีมนวดผมดูซะแล้ว  :L2736: ขอบคุณสำหรับทริกที่มีประโยชน์ครับ

ออฟไลน์ ตรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :sd23: ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากเลย บางข้อถึงกับอึ้ง...... :sd23:

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
มีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 30
ได้สาระจากพี่ติงลี่ว่าครีมนวดก้อทำให้รถเงาได้ แหล่มเลยคับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
สงสัยต้องมีมิตติ้งคลีมนวดผมสักวัน 555

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ต้องลองดูบ้างซะแล้วพี่ติง  :sd23: นะครับ  :L2900:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
เยี่ยเลยครับพี่ติงลี่
หลายข้อ อ่านแล้วก็อึ้งไปกับความรู้ใหม่เลยครับ
ขอบคุณมากครับพี่  :L6428:
JayNoppadol

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำ เชียงราย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 32
สงสัยต้องมีมิตติ้งคลีมนวดผมสักวัน 555

ต้องมาช่วยกันวิเคราะห์ซะแล้วครับ
ว่าครีมนวดยี่ห้อไหนดีที่สุดสำหรับรถเรา  :L2904:
JayNoppadol

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอบคุณพี่ติงลี่ที่แบ่งปันสิ่งดีๆมีประโยชน์ครับ  :L2734:
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
ขอบคุณพี่ติงลี่ สำหรับสาระรอบดึก :L2900:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
 :sd23: บางข้อก็ทึ่งนะ ช่างคิดจริงงะ.. :L6428:

ออฟไลน์ เหน่ง อ่อนนุช ปาดำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณสำหรับเคล็ดลับดีๆครับต้องลองๆ