ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามพี่ๆแนะนำเรื่องติดดิจิตอลทีวีหรือจานดาวเทียม แนะนำข้อดีข้อเสียหน่อยครับผม  (อ่าน 12107 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย พัทยา

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 30
อยากถามพี่ๆแนะนำเรื่องติดดิจิตอลทีวีหรือจานดาวเทียม แนะนำข้อดีข้อเสียหน่อยครับผม ถ้าส่วนใหญ่อยู่พัทยา ชลบุรี เข้ากทม บ้างเป็นบางครั้ง พี่ๆท่านใดมีประสบการณ์ที่ติดตั้งทั้ง 2 อย่างที่กล่าวมาช่วยแชร์รายละเอียดสักหน่อยครับ ผมได้ลองสอบถามพี่อ็อดเรื่อง DTV ก้อต้องติดขั้นต่ำ 2 TUNER ราคาประมาณ 7500-9500 ส่วนจานดาวเมียม 13,000 ช่วยชี้แนะด้วยคร๊าบ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ดาวเทียมไปเลยพี่บอย..ไม่มีข้อมูลไม่มีความรู้ เดาเอาล้วนๆ  :L2905: :L2905: :L2905:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
ดาวเทียมไปเลยพี่บอย..ไม่มีข้อมูลไม่มีความรู้ เดาเอาล้วนๆ  :L2905: :L2905: :L2905:
ขอบคุณคับพี่อาท แล้วพี่อาทได้ติดอะไรไว้ดูไหมคับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ขอบคุณคับพี่อาท แล้วพี่อาทได้ติดอะไรไว้ดูไหมคับ

ไม่มีเลยครับพี่บอย ผบ. บอกจะอยู่บ้านหรือจะอยู่ในรถ ไม่กลัวนะแต่ขี้เกียจเถียงด้วย...จบเลยสำหรับโปรเจ็คนี้  :L6419:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
มารอฟังเป็นเพื่อนพี่บอยด้วยคนคับ อยากติดไว้ดูมวย7สี :L2904: :L2904:
สวัสดีครับ

• Pa Mania
  • *
มารอฟังเป็นเพื่อนพี่บอยด้วยคนคับ อยากติดไว้ดูมวย7สี :L2904: :L2904:
[/quot]ผมก้อรอคำชี้แนะอย่างใจจดจ่อคับ :L4399:

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
เชียร์ ระบบทีวีดิจิตอล ทีวีครับ

พี่บอยอยู๋โซนพัทยามีเสาสัญญาณ รับทีวีดิจิตอลได้แน่นอนครับ

ข้อดีของระบบทีวีดิจิตอลคือ รับสัญญาณจากเสาส่งภาคพื้นดิน ฝนกตก ฟ้าร้อง ขับรถผ่านใต้ต้นไม้ หรืออยู่สะพานลอย เข้าที่จอดรถตึกสูง รับสัญญาณได้ ดูได้
ถ้าเป็นจานดาวเทียม วิ่งใต้สะพานลอย ใต้ทางด่วน ในอาคารที่จอดรถบนตึกชั้นสูงๆ รับสัญญาณไม่ได้ และเนื่องจากเป็นจานระบบ ku band ฝนตก ฟ้าร้อง จบเห่ทันที
ส่วนข้อดีของระบบจานถ้าเป็นสมาชิกทรู คือ มีช่องให้ดูมากกว่า ทีวีระบบดิจิตอลแบบฟรี แค่นั้นครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
ต้องอยู่ที่จุดการรับชมครับ
คนเมืองได้เปรียบกับการรับชมทีวีดิจิตอลมากกว่าครับ
ข้อเปรียบเทียบ
-จอดที่โรงรถ ลานจอดรถบนดิน/ใต้ดิน ริมถนน // ทีวีดิจิตอลได้เปรียบมากกว่า (จานดาวเทียมเสียงกับมุมหรือทิศการรับโดนบังเพราะการรับจะเป็นแนวตรง)
-วิ่งบนถนนในเมือง // ทีวีดิจิตอลได้เปรียบมากกว่า (จานดาวเทียมเสี่ยงกับการที่ตึกสูงๆมาบังทิศทางการรับ)
-ใช้งานวิ่งต่างจังหวัดบ่อย ดาวเทียมจะได้เปรียบกว่า (ทีวีดิจิตอลสัญญาณยังไม่ครอบคลุมทั่วประเทศ)
-ใช้งานในพื้นที่ตามหัวเมืองหลัก ตามด้านล่างนี้  ทีวีดิจิตอลจะได้เปรียบกว่าเพราะมีการส่งสัญญาณที่ครอบคลุมแล้ว
1.กรุงเทพฯ ปริมณฑล และจังหวัดข้างเคียง
2. ขอนแก่น มหาสารคาม กาฬสิน
3. เชียงใหม่ ลำพูน
4. นครราชสีมา ชัยภูมิ
5. สงขลา พัทลุง
6. ระยอง จันทบุรี ชลบุรี
7. สุราษฏร์ธานี
8. อุบลราชธานี อำนาจเจริญ
9. สิงห์บุรี ชัยนาท ลพบุรี อ่างทอง สุพรรณบุรี
10. สุโขทัย พิษณุโลก กำแพงเพรช
11. อุดรธานี หนองคาย
12. เชียงราย
13. สระแก้ว ปราจีนบุรี
14. ร้อยเอ็ด
15. นครสวรรค์พิจิตร
16. ราชบุรี
17. นครนายก
18. ภูเก็ต นครศรีธรรมราช ตรัง
19. สุรินทร์

เป็นข้อมูลในการพิจารณาครับ
 :L2904:
ปล. ทีวีดิจิตอลต่างกับทีวีอานาล็อก ฉนั้นอย่าถามว่าชัดหรือไม่ชัด  ผลการรับจะเป็นแบบเดียวกับดาวเทียมครับ
คือรับได้กับรับไม่ได้ ถ้ารับได้สัญญาณชัดแน่นอน ถ้ารับไม่ได้ก็คือรับไม่ได้เลยจะมีอาการจอมืดกระตุกแล้วหลุดไปเลย

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
คนเมืองได้เปรียบกับการรับชมทีวีดิจิตอลมากกว่าครับ
-จอดที่โรงรถ ลานจอดรถบนดิน/ใต้ดิน ริมถนน // ทีวีดิจิตอลได้เปรียบมากกว่า (จานดาวเทียมเสียงกับมุมหรือทิศการรับโดนบังเพราะการรับจะเป็นแนวตรง)
-วิ่งบนถนนในเมือง // ทีวีดิจิตอลได้เปรียบมากกว่า (จานดาวเทียมเสี่ยงกับการที่ตึกสูงๆมาบังทิศทางการรับ)
-ใช้งานวิ่งต่างจังหวัดบ่อย ดาวเทียมจะได้เปรียบกว่า (ทีวีดิจิตอลสัญญาณยังไม่ครอบคลุมทั่วประเทศ)
-ใช้งานในพื้นที่ตามหัวเมืองหลัก ตามด้านล่างนี้  ทีวีดิจิตอลจะได้เปรียบกว่าเพราะมีการส่งสัญญาณที่ครอบคลุมแล้ว
1.กรุงเทพฯ ปริมณฑล และจังหวัดข้างเคียง
9. สิงห์บุรี ชัยนาท ลพบุรี อ่างทอง สุพรรณบุรี
10. สุโขทัย พิษณุโลก กำแพงเพรช
16. ราชบุรี
17. นครนายก

ปล. ทีวีดิจิตอลต่างกับทีวีอานาล็อก ฉนั้นอย่าถามว่าชัดหรือไม่ชัด  ผลการรับจะเป็นแบบเดียวกับดาวเทียมครับ
คือรับได้กับรับไม่ได้ ถ้ารับได้สัญญาณชัดแน่นอน ถ้ารับไม่ได้ก็คือรับไม่ได้เลยจะมีอาการจอมืดกระตุกแล้วหลุดไปเลย
+like ให้กับพี่ทศเลยครับ
ป.ล.จะเจ้าตรุษจีน  พี่ทศจักเปลี่ยนรูปจำตัวบ้างมั้ย จะได้เฮงเฮงเฮง :L2732: :L2734:
Pamania so good

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ถ้าเป็นผมนะครับ หากมีงบพอ ผมติดทั้งสองอันเลยครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า บางทีอยากดูรายการโปรด แล้วถ้าดิจิตอลทีวีไม่มีให้ดูหรือดูไม่ได้ ก็สลับไปใช้ดาวเทียม ในทางตรงกันข้าม ถ้าอยู่ในจุดที่สัญญาณทีวีดิจิตอลแรงพอหรือวิ่งในเมือง ผมก็จะสลับไปใช้ทีวีดิจิตอลครับ แต่หากเลือกอย่างใดอย่างนึง ตอนนี้ผมอยากติดจานดาวเทียมมากกว่าครับ ด้วยเหตุผลที่ว่า ฃ่องรายการที่ผมจะดูแทบทั้งหมดอยู่ใน Truevisions Platinum Package ทั้งนั้นเลยครับ แต่ที่ตอนนี้ยังไม่ติด ก็เนื่องด้วยราคาที่คาดว่าอีกไม่นานน่าจะหล่นลงมาเยอะพอสมควรครับ พูดง่ายๆว่า ตอนนี้ผมไม่รีบครับ  :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
16. ราชบุรี
17. นครนายก

:L6428: :L6428: พี่ยศ ผมเลือกทีวีดิจิตอลครับ อยู่ระยองอาจจะยังไม่ดีเท่าไหร่แต่ก็พอใจในระดัยนึงครับ  :sd10: :sd10:

tod

ข้อมูลเพิ่มเติม
ในการรับชมที่วีดิจิตอลในรถยนต์ควรมีระห่างประมาณ 20-25 กม.จากเครื่องส่ง ถ้าเกินมากกว่านี้ก็ควรหาเครื่องรับและเสาอากาศที่มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น

• Pa Mania
  • *
ข้อมูลเพิ่มเติม
ในการรับชมที่วีดิจิตอลในรถยนต์ควรมีระห่างประมาณ 20-25 กม.จากเครื่องส่ง ถ้าเกินมากกว่านี้ก็ควรหาเครื่องรับและเสาอากาศที่มีประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น

ขอ  :L6428: ให้พี่ทศสำหรับข้อมูลคับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ทศสำหรับข้อมูลดีๆคับ และพี่แม็คและพี่สจ๊วต ได้ให้คำแนะนำคับ ส่วนตัวอยูในชลบุรีเป็นหลัก ผมทำงานที่แหลมฉบัง บ้านอยู่พัทยา เดินทางเข้ากทม นานๆสักครั้ง ผบ ก้อให้งบจำกัดอยากติดทั้้ง 2 ระบบแหละคับ แต่ต้องใช้งบไม่ต่ำกว่า 20,000 มันก้อคงสูงไป ผมสอบถามร้านขายจานดาวเทียมหลายๆร้านเค้าก้อบอกว่า DTV มาแรง คนในกทมติดเยอะ จานดาวเทียมอีก 2-3 ปีก้อคงลำบาก ส่วนตัวคิดว่าน่าจะติดจานแหละคับ ลองติดต่อร้านได้ satview st-888 ราคา 10,500 ติดตั้ง 1,000 นึง สัญญานของ PSI คับ แต่คนขายบอกกับผมว่าไว้ดิจิตอลทีวีขยายสัญญานอีก 2-3 ปี ค่อยเปลี่ยนไปติดก้อได้พี่ หรือพี่ๆท่านใดมีข้อมูลดีๆก้อแชร์กันได้ครับผม ยินดีมากๆคับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ทศสำหรับข้อมูลดีๆคับ และพี่แม็คและพี่สจ๊วต ได้ให้คำแนะนำคับ ส่วนตัวอยูในชลบุรีเป็นหลัก ผมทำงานที่แหลมฉบัง บ้านอยู่พัทยา เดินทางเข้ากทม นานๆสักครั้ง ผบ ก้อให้งบจำกัดอยากติดทั้้ง 2 ระบบแหละคับ แต่ต้องใช้งบไม่ต่ำกว่า 20,000 มันก้อคงสูงไป ผมสอบถามร้านขายจานดาวเทียมหลายๆร้านเค้าก้อบอกว่า DTV มาแรง คนในกทมติดเยอะ จานดาวเทียมอีก 2-3 ปีก้อคงลำบาก ส่วนตัวคิดว่าน่าจะติดจานแหละคับ ลองติดต่อร้านได้ satview st-888 ราคา 10,500 ติดตั้ง 1,000 นึง สัญญานของ PSI คับ แต่คนขายบอกกับผมว่าไว้ดิจิตอลทีวีขยายสัญญานอีก 2-3 ปี ค่อยเปลี่ยนไปติดก้อได้พี่ หรือพี่ๆท่านใดมีข้อมูลดีๆก้อแชร์กันได้ครับผม ยินดีมากๆคับ

ติดเสร็จแล้วขับมาลองหน่อยนะครับ ทดสอบรอบๆตั้งแต่สัตหีบยันศรีราชาไปเลย  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
น่าสนใจแต่ตอนนี้รอไปก่อน

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • หาความสุขในปาเจโร
ผมว่าถ้า(เงิน)ไม่ใช่ปัญหา  :L6425: ชอบแบบไหนจัดไปคับ
ถือว่ามีก่อนได้ดูก่อน  :L2736: เพราะว่าวันข้างเราไม่รู้จะเป็นไง
อยากได้ ทำให้อนาคตเป็นปัจุบันเรยคับๆๆ :L2904: :L2904: :L6415:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ใช้เครื่องมือนี้ให้ได้ประโยชน์สูงสุดดู. พี่อ็อด อธิบายละเอียดยิบ ครับ

• Pa Mania
  • *
หลังจากงานยุ่งมาหลายวัน วันนี้มีรายละเอียดอยากบอกพี่ๆปามาเนียครับ ผมติดต้งมาแล้วครับจานดาวเทียม SATVIEW SAT-888 ผมอยากบอกรายละเอียดไว้เป็นข้อมูลนะครับ ไม่ได้เชียร์หรือแนะนำประการใดครับผม เนื่องจากข้อมูลทางพัทยา แหลมฉบัง สัญญานจาก DTV ค่อนข้างน้อย ผมก็เลยตัดสินใจติดจานดาวเที่ยม ตัวนี้มาครับ กล่องรับสัญญานเป็นของ PSI TRUE กล่อง 12 VDC. จากข้อมูลที่ได้มาเรื่องจานดาวเทียม สัญญานต้องรับในที่โล่งๆห้ามมีต้นไม้ อาคารบัง หรือลอดใต้สะพาน ก่อนการติดไม่ได้คาดหวังไว้มากครับว่าสัญญานจะต้องดีเยี่ยม ถ้ามีช่วงไหนที่รับไม่ได้ก็ไม่ว่ากัน คิดซะว่าพื้นที่ที่ผมอยู่ส่วนใหญ่อยู่ต่างจังหวัด ผมซื้อมาในราคา 10,500 บาทครับ ค่าติดตั้ง 1,000 บาท หลังติดตั้งก็ลองวิ่งทดสอบดูว่าที่เราได้ข้อมูลมาจริงๆแล้วเป็นอย่างไร จุดที่ผมทดสอบจากพัทยา เส้นทางสุขุมวิท ไปถึง เซ็นทรัลชลบุรี ก็เลี้ยวกลับพัทยา ผลที่ได้มาถ้า เต็ม 10 ก็ 7-8 แล้วกันครับ สัญญานขาดบ้างถ้าตึกสูงๆ ต้นไม้สูงๆก็ขาดหายบ้าง สัญญานจะตัดไวและต่อไวครับ ไม่เกิน 2-5 วินาที แต่ถ้าเป็นที่โล่งสบายครับ ไม่สะดุด ต้องยอมรับครับ ถ้าอยู่ต่างจังหวัด จานดาวเทียมก็เป็นทางเลือกนึงที่ใช้ได้ครับ เพราะมันเป็นที่โล่งส่วนใหญ่ แต่ถ้ากทมส่วนใหญ่ ผมว่า DTV เป็นทางเลือกที่ดีกว่า รายละเอียดทั้งหมดนี้เผื่อไว้ให้พี่ๆที่อยากดูทีวีในรถเป็นข้อมูลครับ ผมตัดสินใจอยู่นาน เพราะข้อดีข้อเสียของแต่ละอย่างก็มี แต่ต้องเลือกให้เหมาะสมกับสภาพแวดล้อม และความคุ้มกับเงินที่เสียไปครับ ขอขอบคุณครับ :sd23:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

• Pa Mania
  • *
 :L2734: :L2734: :L2734: เยี่ยมเลยครับพี่บอย สมใจอยากละทีนี้  :L2754: :L2754: :L2754:  :L2900:

• Pa Mania
  • *
:L2734: :L2734: :L2734: เยี่ยมเลยครับพี่บอย สมใจอยากละทีนี้  :L2754: :L2754: :L2754:  :L2900:
ไว้เป็นอีกทางเลือกสำหรับคนบ้านนอกแบบเราครับพี่แม็ค  :sd42:

manhorse

:L4365: เก็บความรู้ไว้วันข้างหน้า  :L2904:

• Pa Mania
  • *
เพิ่มเติมสักนิดนึงคับ ถ้าอยู่ต่างจังหวัดส่วนใหญ่ แล้วอยากดูที่วีในรถติดจานดาวเทียมไม่ผิดหวังหรอกคับ แต่ถ้าในเมืองเป็นหลักดิจิตอลทีวีดีกว่า เหมือนที่พี่ทศแนะนำครับผม  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Love me love my dog

• Pa Mania
  • *
ตกลง ช่อง 9 ดูได้รึยังครับ :L2761:
ดูไม่ได้คับพี่ชัย ช่อง9 สัญญานที่เข้าจาน satview ไม่แรงพอเพราะมันเป็น hd แต่ถ้าเอากล่อง psi true ไปใส่จานบ้านดูได้คับ ผมเองก้อไม่ค่อยได้ดูช่อง 9 ก้อเลยไม่ค่อยซีเรียสคับพี่ชัย ส่วนใหญ่ก้อดูข่าวเช้า เย็น ผบ.ก้อดูละคร 3 กะ 7 คับผม

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม