ผู้เขียน หัวข้อ: *** ด่วนมาก *** ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"  (อ่าน 62862 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ขอบคุณครับพี่อ็อด  :sd23:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับพี่อ็อด ของผมเคยมีปัญหา ไฟ RPM ที่เครื่อง SMG โชว์ขึ้นทั้งๆที่รอบเครื่องยังไม่ถึง 3500 ที่ตั้งไว้ ผมได้ทำการถอดแบต แล้วเสียบใหม่ เหมือนจะไม่มีปัญหาแล้ว แต่สังเกตุว่า ถ้ารอบเกิน 3000 จะมีไฟเหลืองขึ้น  ไม่รู้ว่าปกติมั้ยครับ วันนี้จะดึงออกวิ่งดูครับ ขอบคุณพี่อ็อดมากๆครับ  :L6428:  :L4399:  :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 06:17:13 »
แม้จะยังไม่มีไฟเครื่องโชว์ แต่หากเป็นรุ่นนี้ที่มีปัญหาจากปลั๊ก แนะนำก่อนเลยว่าอย่าเสียบทิ้งไว้เวลาใช้รถ ให้ถอดออกและเอามาเสียบใช้ตอนที่ต้องการเท่านั้น

ในระยะเกือบ 2 เดือนที่ผ่านมารถผมมีอาการสะดุดช่วงเปลี่ยนเกียร์โดยเฉพาะระหว่างเกียร์ 1 ไป 2 ปัจจุบันก็ยังไม่หายสนิท ผมใช้วิธีถอดขั้วแบตออก 2 ครั้งก็ยังไม่หายสนิท ซึ่งอาการนี้เคยเป็นและหายมาก่อนแต่กว่าจะหายก็ต้องใชเวลานานเป็นเดือนเหมือนกันครับ ตามที่พี่อ๊อดบอกมาผมสันนิษฐานว่าน่าสาเหตุอาจจะเกิดจาก SMG ในกรณีนี้ก็ได้ครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
หลังจากผวาที่พี่อ๊อดเตือน เช้านี้เลยถอดออกเลยครับ
ขับรถไปส่งลูกที่โรงเรียนตอนเช้านี้ รู็สึกได้เลยถึงความลื่นต่อเนื่องของเกียร์

ผมขับรถไปวังน้ำเขียวสัปดาห์ที่แล้ว ยังสงสัยอยู่เลยว่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์ 3 ไป 4 ทำไมมันไม่ลื่น  ต้องยกเท้าแล้วกดย้ำคันเร่งถึงเกียร์จะเปลี่ยน แถมควันดำก็มากด้วย
ไฟเอนจิ้น หรือ โค๊ด error ใดๆ ไม่มี  ยังประหลาดใจว่า รถก็เปลี่ยนหัวฉีดมาแล้ว กล่องกับคันเร่งก็ตั้งโหมดยิกยิกยิก มันน่าจะลื่นปรื๊ดๆ

ถึงบางอ้อละทีนี้ ถอดเก็บไว้ในรถ รอเสียบเคลียร์โค้ดแทน ไม่เสียบถาวรแล้ว

กำลังเล็งๆ ตัว monster guage อยู่ ไม่รู้ดีป่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 08:00:01 โดย สจ๊วต (stewart) »

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ขอบคุณครับพี่อ็อด ของผมเคยมีปัญหา ไฟ RPM ที่เครื่อง SMG โชว์ขึ้นทั้งๆที่รอบเครื่องยังไม่ถึง 3500 ที่ตั้งไว้ ผมได้ทำการถอดแบต แล้วเสียบใหม่ เหมือนจะไม่มีปัญหาแล้ว แต่สังเกตุว่า ถ้ารอบเกิน 3000 จะมีไฟเหลืองขึ้น  ไม่รู้ว่าปกติมั้ยครับ วันนี้จะดึงออกวิ่งดูครับ ขอบคุณพี่อ็อดมากๆครับ  :L6428:  :L4399:  :sd23:

ตัว RPM ตั้งค่าไว้ เท่าไหร่ครับพี่นุ๊ก

ถ้าตั้งไว้ที่ 3000 จะมีแค่ไฟเหลืองโชว์ นั่นถือว่าปกติ ครับ

ยังงัยพี่นุ๊กเข้าไปดูใน smg ว่า ตั้งค่าไว้ที่เท่าไหร่ครับ 3000 หรือ 3500 ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ขอบคุณครับ

สาวกกล่องข้าวน้อย 1 ตั้งแต่ติดตั้งมา ถอดแค่สองครั้งเองครับ ปัญหาเกียร์สะดุดไม่ได้สังเกต คิดว่าส่วนใหญ่เกิดจากอารมณ์ตอนนัั้นครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
ขอบคุณครับ

สาวกกล่องข้าวน้อย 1 ตั้งแต่ติดตั้งมา ถอดแค่สองครั้งเองครับ ปัญหาเกียร์สะดุดไม่ได้สังเกต คิดว่าส่วนใหญ่เกิดจากอารมณ์ตอนนัั้นครับ ;) ;) ;)

ผมสาวก ก่องข้าวน้อย2 กล่องคันเร่งสูตรผีบอก อาการเบื้องต้นที่พี่อ๊อดแจ้งมาไม่เคยเกิดขึ้นเลยครับ  :sd10: ;D
เกียรสะดุดก็ไม่เคยเจอ เกีย3ไป4ก็ลื่นปรื๊ดๆ  โค๊ดอะไรต่างๆ รูปเครื่องก็ไม่เคยโชว์  เคยมีแต่ปัญหาเรื่อง SCV ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว (ไม่น่าเกียวกับ SMG)
โหมด STD ECO 1,2,3 ยังใช้ได้ดีเสมอ ถึงแม้ว่าจะก้าวเข้าสู่ปีที่3 แล้วก็ตาม  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่อ๊อด จริงๆครับ  :sd23: ของผมรุ่นไหนยังดูไม่ออกเลย  :sd06:  แต่ถ้าสั่งปลั๊กมาเปลี่ยนผมก็เอาด้วยครับ  :L4399:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณพี่อ๊อดมากครับที่มาให้ข้อมูล  ของผมใช้มาก็ยังไม่เจอปัญหาครับ แต่จะลอง ๆ สังเกตุดูอีกทีครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
ขอบคุณครับพี่อ็อด  :sd23:
ต้องกลับไปถอดออกแล้วทดลองดูสักหน่อยว่าเกียร์ยังกระตุกอยู่ไหม

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
 :L2734: :L2734: :L2734:

รับทราบ,ขอบคุณครับ พี่อ็อด

:L2904: :L2897: :L2901:

ถึงแม้จะขัดใจพ่อค้าแต่เตือนเพื่อความปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่าครับพี่
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ แดง-ขอนแก่น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 37
  • Family Man Khonkaen.
ของผมมันรุ่นไหนหว่า ดูไม่เป็นพี่ๆบอกผมที :sd23:
อยู่ จ.ขอนเเกน เบอร์โทรติดต่อ 086-8628355 นายจีระวัฒน์ เวียงวงค์ บ้านกุดกว้าง 106 ม.3 ถ.มิตรภาพ ต.เมืองเก่า อ.เมือง จ.ขอนเเก่น 40000

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เอาอีกแล้วไม่เข็ด 5555  เห็นนะตัวเหลืองๆข้างล่าง
 :L2739:
ปล. ผมก็ใช้อยู่ 3 ตัว(เป็นรุ่นเก่า) ของเขาก็ใช้ดี แต่รุ่นล่าสุดนี่เป็นไงก็ไม่รู้..............
อยากได้ตัวคุณภาพดีๆ ที่ใช้อยู่เวลาเข้าศูนย์บริการ จะเลินนิ้งที่ไร error ทุกที ต้องเสียบกับ OBD ตรงๆเลยอะ

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
SMG ของปุ๊ตัววัดค่าความร้อนหม้อน้ำ ECT เลขวัดค่าก้อขึ้นลงตลอดบางทีขึ้นค่า 78 ละก้อกระเด้งเป็น 85 ละก้อลดมาเป็น 83 ขึ้นลงๆ อย่างนี้ตลอด ปุ๊ก้อได้ลองถอดปลั๊กที่ตัว OBD แล้ว

ก้อยังเป็นอีก  วันนี้เลขก้อค่อยๆ ไล่ไต่ระดับมาพอถึง 83 ก้อกระเด้งเป็น 85 และขึ้นเป็น 88 และก้อกลับมาที่ 86 จนจอดรถ รวมถึงตัววัดค่า RPM ก้อแปลกๆ รถจอดอยู่ตัวเลขก้อวิ่งสูงวิ่งต่ำ

ไม่ทราบว่าเป็นที่ตัวเครื่อง หรือปลั๊กหรือเปล่าคะ พยายามถอดปลั๊กเพื่อ reset หลายครั้งละก้อยังเป็นแนะนำน้องที    :L2761: และถ้าหากเป็นที่ตัวปลั๊กไม่มีคุณภาพทางบริษัทหรือตัวแทน

จำหน่ายจะให้เคลมหรือปรับแก้ให้สมบูรณ์หรือไม่คะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 10:32:09 โดย ปุ๊...kbo »

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอขอบคุณพี่อ็อด ครับที่มีเรื่องมาให้เสียว... เดี๋ยวผมไปถอดสายออกก่อนเลยครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
ขอให้พี่ๆที่มี Smart Gauge
รุ่นที่มี Function "Auto Clear DTC" (หรือลบ code อัตโนมัติ)
ให้ทำการถอดออกอย่าเพิ่งนำมาเสียบใช้งานค้างไว้ตลอดเวลา

เนื่องจากปัญหาของตัว Smart Gauge รุ่นนี้ที่ไม่มีคุณภาพ
เป็นผลให้การแสดงค่าบนตัว Smart Gauge ไม่ตรงตามความเป็นจริง(ค่าสวิงขึ้นลงตลอดเวลาวิต่อวิ หรือต่ำกว่าความเป็นจริง)
เป็นผลให้เกิดไฟ engine โชว์ จากการไปรบกวนการสื่อสารของระบบ
เป็นผลให้เกิด error code ประหลาดๆบางตัว
เป็นผลให้เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน เกิดการลากเกียร์ เช่น เกียร์ 2 ไป 3 ไม่ยอมเปลี่ยน ต้องยกเท้าจากคันเร่งนิดนึง ถึงเปลี่ยนให้

ถึงแม้พี่ๆหลายๆท่านจะยังไม่พบเจออาการที่ว่ามา แต่หากเป็น Smart Gauge รุ่นนี้ ผมขอแนะนำให้ถอดเก็บไว้ก่อน
จะหยิบมาเสียบใช้ได้เป็นครั้งคราวเฉพาะเมื่อจำเป็น แต่ไม่แนะนำให้เสียบค้างไว้ตลอดเวลาที่ใช้รถ

ผมได้ตั้งข้อสังเกตไว้แล้วกับสาเหตุของปัญหาจากตัว Smart Gauge รวมทั้งได้ฟังได้อ่านข้อมูลจากพี่ๆหลายๆท่าน
จนตอนนี้มั่นใจแล้วว่าสาเหตุหนึ่งเกิดจากหัวปลั๊ก OBD2(โอบีดีทู) ที่ไม่มีคุณภาพ

ปลั๊ก OBD2 ต้นเหตุของปัญหา หน้าตาคล้ายๆแบบนี้

หากเราทำการแก้ไขกันเอง ก็เพียงสั่งหัวปลั๊กที่มีคุณภาพกว่ามาเปลี่ยนใส่
หรือจะติดต่อประสานงานกับผู้ผลิต ผมก็ฝากพี่ๆไปดำเนินการกันต่อนะครับ

ปล.ผมเองเคยมีส่วนในการแนะนำ Smart Gauge ให้พี่ๆได้ใช้ไปมากมายเยอะแยะนับไม่ถ้วน
เพราะเป็นผลิตภัณท์ที่ดีตัวนึงที่น่ามีติดรถ แต่ไม่คิดว่าพอเป็นรุ่นใหม่แล้วจะเกิดปัญหา

กระทู้นี้โพสจึงขึ้นมาเพียงเพื่อต้องการเตือนให้สมาชิกปามาเนียเราได้รับรู้
และผมไม่ได้มีอคติหรือต้องการกีดกันการขายของใดๆของพ่อค้าทั้งสิ้น

แกว่งเท้าหาเสี้ยนอีกแล้วผม

ถอดแล้วครับพี่อ็อด ขอผมไม่คล้ายเลยครับ แต่มันคือในรูปเลยครับ  :L2905: :L2905: :L2905:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
ของพี่ปุ๊ อาการคล้ายๆผมครับ เรื่องความร้อน แต่รอบเครื่องยนต์ขึ้นๆลงของผมไม่เป็นครับ มันก็ปรับตามรอบการตัดของแอร์ อย่างมากขยับ650 ขึ้นไป700 ในรอบเดินเบาแป็บเดียว ของผมเป็นรุ่นปลั้ก ขายาว ไม่มีออโต้ดีลีทโค้ดครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ขอบคุณ พี่อ๊อด จริงๆครับ  :sd23: ของผมรุ่นไหนยังดูไม่ออกเลย  :sd06:  แต่ถ้าสั่งปลั๊กมาเปลี่ยนผมก็เอาด้วยครับ  :L4399:

รุ่นมีปัญหาที่พูดถึง ถ้ากดดูจะมี "AUTO DTC CLR" ดังรูปครับ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 11:19:11 »
ในระยะเกือบ 2 เดือนที่ผ่านมารถผมมีอาการสะดุดช่วงเปลี่ยนเกียร์โดยเฉพาะระหว่างเกียร์ 1 ไป 2 ปัจจุบันก็ยังไม่หายสนิท ผมใช้วิธีถอดขั้วแบตออก 2 ครั้งก็ยังไม่หายสนิท ซึ่งอาการนี้เคยเป็นและหายมาก่อนแต่กว่าจะหายก็ต้องใชเวลานานเป็นเดือนเหมือนกันครับ ตามที่พี่อ๊อดบอกมาผมสันนิษฐานว่าน่าสาเหตุอาจจะเกิดจาก SMG ในกรณีนี้ก็ได้ครับ

อาการนี้ไม่ใช่สาเหตุจากตัว SMG ครับ