ผู้เขียน หัวข้อ: *** ด่วนมาก *** ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"  (อ่าน 62792 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L2732: ติดตามรอครับ :L2732:
Pamania so good

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ของผมเข้าข่ายติดๆดับๆครับ ถ้ามีการเรียกอัพเฟิร์ม ขอเช็คให้ผมสักตัว  :L2758:

ออฟไลน์ ชาติ โรงเหล็ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เพิ่ง เข้ามาเจอ .... ของผมรุ่นนี้เลย.... ไม่รู้ว่าปัญหาแปลกๆ ที่เจอ  มีผลจากตัวนี้ หรือปล่าว.... แต่ถอดปลั๊กไว้ก่อนดีกว่า  :L4387:  วันก่อนตอนที่ ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง เพื่อ Reset ECU พอเสียบขั้วแบต เข้าไป ค่ามันขึ้น 0 หมดเลย....กดปลุกสักพักก็ดับ .... ดับเครื่อง ถอดปลั๊กสมาร์เกจ แล้วเสียบใหม่ พอสตาร์ตใหม่ ก็เหมือนเดิม .... มาปรกติ ตอน เครื่องยังติดอยู่ แล้วถอดเสียบใหม่ ถึงขึ้นปรกติ  :sd06:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
เพิ่ง เข้ามาเจอ .... ของผมรุ่นนี้เลย.... ไม่รู้ว่าปัญหาแปลกๆ ที่เจอ  มีผลจากตัวนี้ หรือปล่าว.... แต่ถอดปลั๊กไว้ก่อนดีกว่า  :L4387:  วันก่อนตอนที่ ถอดขั้วแบตทิ้งไว้ครึ่งชั่วโมง เพื่อ Reset ECU พอเสียบขั้วแบต เข้าไป ค่ามันขึ้น 0 หมดเลย....กดปลุกสักพักก็ดับ .... ดับเครื่อง ถอดปลั๊กสมาร์เกจ แล้วเสียบใหม่ พอสตาร์ตใหม่ ก็เหมือนเดิม .... มาปรกติ ตอน เครื่องยังติดอยู่ แล้วถอดเสียบใหม่ ถึงขึ้นปรกติ  :sd06:

ขอพี่ชาติเข้าข่ายหัวปลั๊กมีปัญหาด้วยครับ รอแจ้งข่าวเพื่อทำการส่งกลับมาแก้ไขครับ

ออฟไลน์ ชาติ โรงเหล็ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอพี่ชาติเข้าข่ายหัวปลั๊กมีปัญหาด้วยครับ รอแจ้งข่าวเพื่อทำการส่งกลับมาแก้ไขครับ

:sd23: ขอบคุณ พี่อ็อด Pentium4 และพี่ๆ ทีมงานทุกท่าน ครับ ....  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Update : ข้อสรุป  06.03.58

RECALL SMG:ประกาศเรียกคืนสมาทร์เกจ รุ่นที่มีauto clear DTCเพื่อปรับปรุงคุณภาพ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4568.msg183222/topicseen.html#msg183222
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ของผม ต้อง แก้ไหมครับ รุ่นแรก   :L4399:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
ในส่วนของค่าความร้อนน้ำหล่อเย็น ในรถของพี่ๆที่ Smart Gauge มีการแสดงค่าต่ำกว่าปกติ
หรือมีการสวิงขึ้นลงผิดปกติ เบื้องต้นผมขอให้พี่ๆได้ทำความสะอาดขั้วของ Coolant temperature sensor

ตำแหน่ง Sensor อยู่ตามรูปครับ

มองหาปลั๊กที่มีสาย 2 เส้น ซึ่งจะอยู่คู่กับปลั๊กที่มีสายสีเขียว 1 เส้น

ปลั๊กที่มีสาย 2 เส้นให้ทำความสะอาดเบื้องต้นด้วยการถอดออกโดยการกดตัวล็อคแล้วดึงออกมาตรงๆ
เสียบเข้าเสียบออกหลายๆรอบ หากมีสเปรย์ล้างหน้า contact ก็ให้ฉีดร่วมด้วย
หน้าที่ของปลั๊กตัวนี้คือส่งค่าความร้อนให้ ECU แล้ว Smart Gauge  ก็ไปอ่านค่าจาก ECU มาแสดงให้เราอีกที

อีกปลั๊กที่มีสายสีเขียวเส้นเดียว ตรงนี้ไม่เกี่ยวกับค่าที่โชว์บน Smart Gauge
แต่เป็น sensor ของเข็มวัดความร้อนบนหน้าปัดรถเรา
จะทำความสะอาดด้วยก็ได้

อ้างจาก: ข้อความพี่นะ

เคสพี่ปุ๊  ไปทำตามคำแนะนำและมา update ด้วยนะครับ

เรียน พี่นะและพี่อ็อด   

ปุ๊ได้ลองทำตามคำแนะนำแล้ว....แต่ว่า...กดล็อคปลั๊กไม่ออกอ่ะครัช พยายามกดและดึงออกมาตรงๆ แล้วก้อไม่ออก (โยกซ้ายขวาก้อแล้ว) เลยไม่กล้าทำต่อกลัวจะหัก

หรือสายหลุด เลยอยากขอคำแนะนำหรือรูปภาพเพิ่มเติม(ถ้าไม่เป็นการรบกวน)  ว่ากดล็อคตรงจุดไหนแล้วดึงออกมาแล้วหน้าตาเป็นอย่างไร แล้วให้ฉีดสเปรย์ตรงหัวปลั๊กจุดไหน

:L2759:  :L2759: 

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อ้างจาก: ข้อความพี่นะ

เคสพี่ปุ๊  ไปทำตามคำแนะนำและมา update ด้วยนะครับ

เรียน พี่นะและพี่อ็อด   

ปุ๊ได้ลองทำตามคำแนะนำแล้ว....แต่ว่า...กดล็อคปลั๊กไม่ออกอ่ะครัช พยายามกดและดึงออกมาตรงๆ แล้วก้อไม่ออก (โยกซ้ายขวาก้อแล้ว) เลยไม่กล้าทำต่อกลัวจะหัก

หรือสายหลุด เลยอยากขอคำแนะนำหรือรูปภาพเพิ่มเติม(ถ้าไม่เป็นการรบกวน)  ว่ากดล็อคตรงจุดไหนแล้วดึงออกมาแล้วหน้าตาเป็นอย่างไร แล้วให้ฉีดสเปรย์ตรงหัวปลั๊กจุดไหน

:L2759:  :L2759:

ไม่อยากบอกเลยว่าผมก็ดึงมันไม่ออกเหมือนกันครับ แต่พอดีได้จังหวะแวะหาพี่นก พี่แกเลยจัดการให้เมื่อไหร่ก็ไม่รู้ เลยไม่ได้ดูเหมือนกันว่าต้องกดปลดล็อกอะไรตรงไหนหรือเปล่า  :L4387: ผู้รู้ช่วยมาบอกกล่าวหน่อยครับ  :L2759:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
รุ่นมีปัญหาที่พูดถึง ถ้ากดดูจะมี "AUTO DTC CLR" ดังรูปครับ

ของผมหน้าตาแบบนี้เต็ม ๆ เลย ต้องรีบส่งด่วนเลย
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
และจากที่ได้ลองยืม SMG จากพี่ๆที่ใช้แล้วมีปัญหา มา 2 ตัว ทดลองใช้มาเป็นเวลากว่า 1 เดือน

ผมขอสรุปให้เลยครับว่า ปัญหามาจาก คุณภาพหัวปลั๊ก
ไม่ได้เกิดจาก Firmware หรือ การออกแบบวงจรเลย

และเพราะคุณภาพหัวปลั๊ก จึงทำให้เกิดปัญหาตามที่ว่ามาทั้งหมด
หัวปลั๊กที่มีปัญหานี้ เรื่มมีมาตั้งแต่ SMG รุ่นจอ OLED ที่ไม่มี Function "AUTO DTC CLR" ซะด้วย
บางคันโชคดีจะเสียบแล้วไม่ออกอาการใดๆ บางคันโชคร้ายก็ออกอาการ

อาการจากน้อยไปมากดังนี้

- เสียบสุดใช้งานไม่ได้ ต้องดึงออกมานิดนึงถึงใช้ได้ ค่าไม่ค้าง แต่รถกระเทือนหน่อยค่าค้าง ปัญหาลากเกียร์ไม่เจอ
- เสียบทีเดียวใช้งานได้ ค่าต่างๆแสดงปกติ แต่จะได้เจอปัญหาลากเกียร์แบบนานๆเป็น
- เสียบทีเดียวใช้งานได้ ค่าต่างๆเริ่มเพี้ยนมีอาการค่าสวิง จะได้เจอปัญหาลากเกียร์บ่อบขึ้น
- ต้องพยายามเสียบเข้าออกอยู่หลายครั้งกว่าจะใช้งานได้ ถ้าใช้งานได้ก็แล้วแต่ดวงว่าปลั๊กจะสนิทแค่ไหน ถ้าสนิทดีก็ไม่เจอปัญหา
- ต้องพยายามเสียบเข้าออกอยู่หลายครั้งกว่าจะใช้งานได้ ถึงใช้งานได้ค่าก็สวิง แถมเจอปัญหาลากเกียร์บ่อยขึ้น

พี่ๆที่ใช้ SMG รุ่นไหนก็แล้วแต่ แล้วไม่เจออาการจากหัวปลั๊ก ก็ถือว่าโชคดีไป แสดงว่าปลั๊กเสียบได้สนิทดี
อาการจากคุณภาพหัวปลั๊กจะไม่เกิดกับปลั๊กใน SMG รุ่นที่ผลิตมานานแล้ว
เพราะเท่าที่ผมสังเกต ปลั๊กรุ่นเก่าจะมีขนาด pin ที่อ้วนหนากว่าทั้งหมด

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ขอบคุณพี่อ๊อด ที่เอามาแชร์กันครับ   :sd23:
ดูเหมือนว่า ขอบเขตของปัญหากว้างกว่าที่คาดคิดไว้ไว้ซะแล้ว 
ช่วงนี้ผมเลย ถอดเจ้าตัว สมาร์ทเกตออกไว้ก่อน... 
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณพี่อ๊อด ที่เอามาแชร์กันครับ   :sd23:
ดูเหมือนว่า ขอบเขตของปัญหากว้างกว่าที่คาดคิดไว้ไว้ซะแล้ว 
ช่วงนี้ผมเลย ถอดเจ้าตัว สมาร์ทเกตออกไว้ก่อน...
เขาแก้ไขกันจบไปแล้วครับ พี่บูรณ์ 

ที่นี่เลย http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4568.0.html
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html