ผู้เขียน หัวข้อ: *** ด่วนมาก *** ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"  (อ่าน 62789 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ขอให้พี่ๆที่มี Smart Gauge
รุ่นที่มี Function "Auto Clear DTC" (หรือลบ code อัตโนมัติ)
ให้ทำการถอดออกอย่าเพิ่งนำมาเสียบใช้งานค้างไว้ตลอดเวลา

เนื่องจากปัญหาของตัว Smart Gauge รุ่นนี้ที่ไม่มีคุณภาพ
เป็นผลให้การแสดงค่าบนตัว Smart Gauge ไม่ตรงตามความเป็นจริง(ค่าสวิงขึ้นลงตลอดเวลาวิต่อวิ หรือต่ำกว่าความเป็นจริง)
เป็นผลให้เกิดไฟ engine โชว์ จากการไปรบกวนการสื่อสารของระบบ
เป็นผลให้เกิด error code ประหลาดๆบางตัว
เป็นผลให้เกียร์ไม่ยอมเปลี่ยน เกิดการลากเกียร์ เช่น เกียร์ 2 ไป 3 ไม่ยอมเปลี่ยน ต้องยกเท้าจากคันเร่งนิดนึง ถึงเปลี่ยนให้

ถึงแม้พี่ๆหลายๆท่านจะยังไม่พบเจออาการที่ว่ามา แต่หากเป็น Smart Gauge รุ่นนี้ ผมขอแนะนำให้ถอดเก็บไว้ก่อน
จะหยิบมาเสียบใช้ได้เป็นครั้งคราวเฉพาะเมื่อจำเป็น แต่ไม่แนะนำให้เสียบค้างไว้ตลอดเวลาที่ใช้รถ

ผมได้ตั้งข้อสังเกตไว้แล้วกับสาเหตุของปัญหาจากตัว Smart Gauge รวมทั้งได้ฟังได้อ่านข้อมูลจากพี่ๆหลายๆท่าน
จนตอนนี้มั่นใจแล้วว่าสาเหตุหนึ่งเกิดจากหัวปลั๊ก OBD2(โอบีดีทู) ที่ไม่มีคุณภาพ

ปลั๊ก OBD2 ต้นเหตุของปัญหา หน้าตาคล้ายๆแบบนี้

หากเราทำการแก้ไขกันเอง ก็เพียงสั่งหัวปลั๊กที่มีคุณภาพกว่ามาเปลี่ยนใส่
หรือจะติดต่อประสานงานกับผู้ผลิต ผมก็ฝากพี่ๆไปดำเนินการกันต่อนะครับ

ปล.ผมเองเคยมีส่วนในการแนะนำ Smart Gauge ให้พี่ๆได้ใช้ไปมากมายเยอะแยะนับไม่ถ้วน
เพราะเป็นผลิตภัณท์ที่ดีตัวนึงที่น่ามีติดรถ แต่ไม่คิดว่าพอเป็นรุ่นใหม่แล้วจะเกิดปัญหา

กระทู้นี้โพสจึงขึ้นมาเพียงเพื่อต้องการเตือนให้สมาชิกปามาเนียเราได้รับรู้
และผมไม่ได้มีอคติหรือต้องการกีดกันการขายของใดๆของพ่อค้าทั้งสิ้น

------------------------------------------------------
*** UPDATE ***
และจากที่ได้ลองยืม SMG จากพี่ๆที่ใช้แล้วมีปัญหา มา 2 ตัว ทดลองใช้มาเป็นเวลากว่า 1 เดือน

ผมขอสรุปให้เลยครับว่า ปัญหามาจาก คุณภาพหัวปลั๊ก
ไม่ได้เกิดจาก Firmware หรือ การออกแบบวงจรเลย

และเพราะคุณภาพหัวปลั๊ก จึงทำให้เกิดปัญหาตามที่ว่ามาทั้งหมด
หัวปลั๊กที่มีปัญหานี้ เรื่มมีมาตั้งแต่ SMG รุ่นจอ OLED ที่ไม่มี Function "AUTO DTC CLR" ซะด้วย
บางคันโชคดีจะเสียบแล้วไม่ออกอาการใดๆ บางคันโชคร้ายก็ออกอาการ

อาการจากน้อยไปมากดังนี้

- เสียบสุดใช้งานไม่ได้ ต้องดึงออกมานิดนึงถึงใช้ได้ ค่าไม่ค้าง แต่รถกระเทือนหน่อยค่าค้าง ปัญหาลากเกียร์ไม่เจอ
- เสียบทีเดียวใช้งานได้ ค่าต่างๆแสดงปกติ แต่จะได้เจอปัญหาลากเกียร์แบบนานๆเป็น
- เสียบทีเดียวใช้งานได้ ค่าต่างๆเริ่มเพี้ยนมีอาการค่าสวิง จะได้เจอปัญหาลากเกียร์บ่อบขึ้น
- ต้องพยายามเสียบเข้าออกอยู่หลายครั้งกว่าจะใช้งานได้ ถ้าใช้งานได้ก็แล้วแต่ดวงว่าปลั๊กจะสนิทแค่ไหน ถ้าสนิทดีก็ไม่เจอปัญหา
- ต้องพยายามเสียบเข้าออกอยู่หลายครั้งกว่าจะใช้งานได้ ถึงใช้งานได้ค่าก็สวิง แถมเจอปัญหาลากเกียร์บ่อยขึ้น

พี่ๆที่ใช้ SMG รุ่นไหนก็แล้วแต่ แล้วไม่เจออาการจากหัวปลั๊ก ก็ถือว่าโชคดีไป แสดงว่าปลั๊กเสียบได้สนิทดี
อาการจากคุณภาพหัวปลั๊กจะไม่เกิดกับปลั๊กใน SMG รุ่นที่ผลิตมานานแล้ว
เพราะเท่าที่ผมสังเกต ปลั๊กรุ่นเก่าจะมีขนาด pin ที่อ้วนหนากว่าทั้งหมด

tod

• บุคคลทั่วไป
เอาอีกแล้วไม่เข็ด 5555  เห็นนะตัวเหลืองๆข้างล่าง
 :L2739:
ปล. ผมก็ใช้อยู่ 3 ตัว(เป็นรุ่นเก่า) ของเขาก็ใช้ดี แต่รุ่นล่าสุดนี่เป็นไงก็ไม่รู้..............

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
นานาจิตตังเนาะพี่ทศ คนคิดดีก็เข้าใจ แล้วช่วยกันหาวิธีแก้ไข คนคิดอคติ ก็มองแต่แง่ไม่ดี  ขอบคุณพี่อ้อดครับ พร้อม มอบ :L6428:  ให้อีก หนึ่งครับ ที่แนะนำข้อมูลนี้มาบอกแก่เพื้อนสมาชิกครับ

ออฟไลน์ บอย-Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
 :L2739: :L2739: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ อ๊อด.............
ก่อนทำรถต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนเสียดายเงินค๊าบบบบบบ

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่อ็อดเดี๋ยวต้องกลับไปดูหน่อยว่ามันตรงกันมั้ย  :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ผมรุ่น กล่องข้าวน้อย 2 ไม่มีปัญหาครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ   :L4399:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
 :L2736: ขอบคุณครับพี่อ๊อด

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
รุ่นใหม่ จอฟ้า OLED เข้าข่ายด้วยป่าวครับพี่อ๊อด

เพิ่มเติม  โดนเต็มๆ ครับ รุ่นนี้ ตั้งแต่ใส่ครั้งแรกแล้วรู้สึกได้เลยว่าปลั๊กมันเหมือนไม่แน่น ขยับหรือแตะโดนนิดหน่อยก็ error

รอพี่ๆ นัดเปลี่ยนปลั๊กกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 20:27:50 โดย สจ๊วต (stewart) »

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
มิตติ้งร้านคุณปอนด์ครั้งล่าสุด น่าจะเป็นรุ่นนี้ทั้งหมดครับ รุ่นขาสั้นครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
งั้นเดี๋ยวไปตามหาปลั๊กคุณภาพดีๆก่อนดีกว่า  :L2754: :L6425: :L6419: :L6415:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 21:16:19 »
รุ่นใหม่ จอฟ้า OLED เข้าข่ายด้วยป่าวครับพี่อ๊อด

เพิ่มเติม  โดนเต็มๆ ครับ รุ่นนี้ ตั้งแต่ใส่ครั้งแรกแล้วรู้สึกได้เลยว่าปลั๊กมันเหมือนไม่แน่น ขยับหรือแตะโดนนิดหน่อยก็ error

รอพี่ๆ นัดเปลี่ยนปลั๊กกันครับ

ตอนพี่สจ๊วตใส่ให้ผมที่ ifrit มันก็มีปัญหาที่ ปลั๊ค พี่ยังบอกเลยว่ามันไม่ค่อยแน่น แต่หลังจากนั้นถอดใส่ใหม่อีกครั้ง ก็ยังเป็นๆ หาย ๆ นานๆครั้งต้องขยับจึงติด ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า แต่ไฟเครื่องยังไม่เคยโชว์ นะครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ วุฒิ Pla2

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ขอบคุณข้อมูลดีๆ ครับพี่อ๊อด.. :L4399:

tod

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวลองหาดูให้ครับ ถ้าเป็นที่ปลั๊กอย่างเดียวไม่น่ายาก
 :L2736:
ของใครมีปัญหาลองติดต่อตัวแทนดูครับ  ถ้าหมดประกันแล้วหรือไม่อยากติดต่อลองส่งมาให้ผมเปลี่ยนปลั๊กใหม่ดูครับ
ผมมีปลั๊กรุ่นเก่าเหลืออยู่ครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
มิตติ้งร้านคุณปอนด์ครั้งล่าสุด น่าจะเป็นรุ่นนี้ทั้งหมดครับ รุ่นขาสั้นครับ
น่าจะเป็นเฉพาะบางท่านน่ะคับ   :sd06: 
 ถ้าเป็นแค่ส่วนของปลั๊กเปลี่ยนเเค่ปลั๊กใช่ไหมคับ   :L2734:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
เมื่อตอนหัวค่ำพอทราบเรื่องจากพี่อ๊อดผมก็รีบไปตรวจสอบ SMG ดู...ได้เรื่องเลยครับ!! กลายเป็นว่าตัวแสดงค่าอุณหภูมิบอกค่าเพี้ยนจากเดิมไปเยอะเลยครับ เช่น ขับกลับมาถึงบ้านตามธรรมดา TEMP จะต้องอยู่ที่ 85-86 นี่ ECT อยู่ที่ 35  :sd06: :L4386:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ของชิ้นนี้ผมไม่มีกะเค้า เฮ้อ.....อดร่วมสนุกเลย  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ฝากเตือนพี่ๆทุกคนที่ใช้ Smart Gauge รุ่นที่มี "Auto Clear DTC"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 23:48:05 »
ตอนพี่สจ๊วตใส่ให้ผมที่ ifrit มันก็มีปัญหาที่ ปลั๊ค พี่ยังบอกเลยว่ามันไม่ค่อยแน่น แต่หลังจากนั้นถอดใส่ใหม่อีกครั้ง ก็ยังเป็นๆ หาย ๆ นานๆครั้งต้องขยับจึงติด ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า แต่ไฟเครื่องยังไม่เคยโชว์ นะครับ

แม้จะยังไม่มีไฟเครื่องโชว์ แต่หากเป็นรุ่นนี้ที่มีปัญหาจากปลั๊ก แนะนำก่อนเลยว่าอย่าเสียบทิ้งไว้เวลาใช้รถ ให้ถอดออกและเอามาเสียบใช้ตอนที่ต้องการเท่านั้น

• Pa Mania
  • *
น่าจะเป็นเฉพาะบางท่านน่ะคับ   :sd06: 
 ถ้าเป็นแค่ส่วนของปลั๊กเปลี่ยนเเค่ปลั๊กใช่ไหมคับ   :L2734:

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณมากคับพี่อ็อดที่ให้ข้อมูล ผมยังใช้กล่องข้าวน้อย smg รุ่น1อยู่เลยคับผม ณตอนนี้ยังไม่ประสบปัญหาอะไรคับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลเเละการเเจ้งเตือนคับพี่  :sd23:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป