ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเปลี่ยนคัชชี่  (อ่าน 8942 ครั้ง)

ออฟไลน์ แขก Krub

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
เรื่องเปลี่ยนคัชชี่
« เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:15:36 »
เดือนหน้าเจ้าปา จะต้องต่อทะเบียนแล้ว ตามที่รู้กัน รถผมได้เปลี่ยนคัชชีด้วย
คงต้องครวตสภาพก่อนต่อทะเบียน ไปก้มๆดู หายเลขคัชชีใหม่ไม่มี พอไม่อ่านในเอกสาร
ที่ทางมิตซูให้มา อ้าวเป็นคัชชีแบบไม่มีตัวเลข แล้วจะไปแจ้งเปลี่ยนอย่างไงเนี่ย
ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: เรื่องเปลี่ยนคัชชี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:20:52 »
มาเฝ้าเก็บความรู้อีกกระทู้ครับ..เอาใจช่วยพี่แขกครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:30:13 »
เดือนหน้าเจ้าปา จะต้องต่อทะเบียนแล้ว ตามที่รู้กัน รถผมได้เปลี่ยนคัชชีด้วย
คงต้องครวตสภาพก่อนต่อทะเบียน ไปก้มๆดู หายเลขคัชชีใหม่ไม่มี พอไม่อ่านในเอกสาร
ที่ทางมิตซูให้มา อ้าวเป็นคัชชีแบบไม่มีตัวเลข แล้วจะไปแจ้งเปลี่ยนอย่างไงเนี่ย
ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ถ้าในระหว่างนี้ อายุยังไม่ถึง 7 ปี น่าจะพอต่ออายุ อยู่ได้นะครับ (เพราะจริง ๆ เรายังไม่ต้องแจ้งขนส่งก็ได้นี่ครับ ว่าเราเปลี่ยนคัชซีมา)

เพราะใช้แค่สำเนาเล่มรถ

แต่ถ้าอายุรถเกิน 7 ปี แล้ว นี่ คงต้องรีบหาทางออกแล้วล่ะครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:36:07 »
ถ้าในระหว่างนี้ อายุยังไม่ถึง 7 ปี น่าจะพอต่ออายุ อยู่ได้นะครับ (เพราะจริง ๆ เรายังไม่ต้องแจ้งขนส่งก็ได้นี่ครับ ว่าเราเปลี่ยนคัชซีมา)

เพราะใช้แค่สำเนาเล่มรถ

แต่ถ้าอายุรถเกิน 7 ปี แล้ว นี่ คงต้องรีบหาทางออกแล้วล่ะครับ
ตอนแรกก็คิดแบบนั้นพี่เต้ย แต่มากังวลตอนที่หาเลขคัชชีไม่มีนี่สิครับ
ต้องทำอย่างงัย เราต้องไปตอกเลขเองหรือเปล่าหรือที่ขนส่งเขาจัดการให้อ่ะครับ
ความสุขเกิดขึ้นทุกครั้งหลังพวงมาลัยปาเจโร่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:42:41 »
มาเฝ้าเก็บความรู้อีกกระทู้ครับ..เอาใจช่วยพี่แขกครับ
พี่อาท ช่วยคิดด้วยสิครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 09:51:38 »
ไปCOPYมาจากขนส่งจังหวัดนครปฐมครับ
ขั้นตอนการดำเนินการ
1. ให้ไปดำเนินการแจ้งเลิกใช้รถเนื่องจากเปลี่ยนโครงรถ ที่ฝ่ายทะเบียนรถ
2. นำรถเข้ารับการตรวจสภาพ ที่ฝ่ายตรวจสภาพรถ (นำโครงรถเดิมมาแสดงด้วย)
3. ฝ่ายตรวจสภาพรถ จะกำหนดตอกเลขตัวรถให้ใหม่
4. นำเอกสารที่ได้จากฝ่ายตรวจสภาพรถไปดำเนินการจดทะเบียนรถใหม่

เอกสารที่ต้องใช้
1. คู่มือจดทะเบียนรถ
2. หนังสือแจ้งจำหน่ายจากบริษัทรถ
3. หนังสือรับรองความมั่นคงแข็งแรงจากวิศวกร
(ใบวิศวะที่มากับหนังสือแจ้งจำหน่ายเป็นการรับรองโครงรถ ไม่ใช่รับรองความมั่นคงแข็งแรงในการประกอบ เพราะฉะนั้นจึงต้องมีวิศวกรรับรองความมั่นคงแข็งแรงของรถ อีก 1 ชุด)

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 10:01:04 »
ในข้อ 2 บอกว่าต้องนำโครงรถเดิมมาแสดงด้วย. งั้นพี่แขกต้องเอาอันเดิมไปยืนยันหรือเปล่าเนี่ย
หรือใช้เอกสารจากทางศูนย์ที่ซ่อมไปยืนยัน  ;D

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 10:03:08 »
โห ดูยุ่งยากเหมือนกันนะครับพี่แขก

- ต้องหอบเอาซากเดิมไปด้วย

นี่แหละ ประเด็น จะเอาไปยังงัย
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 10:52:34 »
มีเอกสารยืนยันจากบริษัทน่าจะเพียงพอน่ะ ไม่น่าจะเอาของเดิมไปแสดง ถัาเอาไปจริงๆลำบากแย่เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 11:16:35 »
ได้เรื่องอย่างไร จะเอามาบอกพี่ๆครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 13:31:23 »
พี่อาท ช่วยคิดด้วยสิครับ

คิดได้ครับแต่ไม่รู้จะถูกจะผิดทำได้ไม่ได้ แบบว่าไม่มีประสบการณ์ด้านนี้เลยครับพี่แขก  :sd21:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 21:22:54 »
แถวหน้าขนส่งมักจะมีพวกอาชีพรับติดต่อทำเรื่องกับขนส่งวนเวียนอยู่ครับ ลองติดต่อให้พวกนี้ดำเนินการจะช่วยลดความยุ่งยากลงไปได้ ถ้าหาพวกนี้ไม่เจอ ลองถามพวกร้านรับต่อทะเบียนที่อยู่แถวหน้าขนส่งอะครับ ผมเคยให้ลูกน้องไปจัดการเรื่องแบบนี้ให้กับรถบริษัท ตอนหลังไปถามว่าต้องดำเนินการยังงัย น้องมันบอกว่าไปให้พวกนักวิ่งเรื่องแถวหน้าขนส่งจัดการให้ครับ

:L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 21:31:24 »
เงินมาผ้าหลุด
 :L2739:
คนละเรื่องกันหรือป่าว 555

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 21:39:59 »
แถวหน้าขนส่งมักจะมีพวกอาชีพรับติดต่อทำเรื่องกับขนส่งวนเวียนอยู่ครับ ลองติดต่อให้พวกนี้ดำเนินการจะช่วยลดความยุ่งยากลงไปได้ ถ้าหาพวกนี้ไม่เจอ ลองถามพวกร้านรับต่อทะเบียนที่อยู่แถวหน้าขนส่งอะครับ ผมเคยให้ลูกน้องไปจัดการเรื่องแบบนี้ให้กับรถบริษัท ตอนหลังไปถามว่าต้องดำเนินการยังงัย น้องมันบอกว่าไปให้พวกนักวิ่งเรื่องแถวหน้าขนส่งจัดการให้ครับ

:L2736:
จบข่าวเลยคับ    :L2739: 
 พี่ๆหน้าขนส่ง ช่วยให้ความสะดวกในหลายๆเรื่องเลยคับ   :L2734:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 01:40:52 »
เงินมาผ้าหลุด
 :L2739:
คนละเรื่องกันหรือป่าว 555
ถูกต้วมคับ555  เเต่รอเก็บข้อมูลด้วยคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 01:52:29 »
มันเป็นเคสส่วนตัวผมก็สงสัยคับ พอดีมีรถเพื่อนผมประสบอุบัติเหตุบนบูรพาวิถี ค้อนข้างเเรงจนรถต้องเปลี่ยนคัสซีโดยประกันชั้น1 โดยรวมซ่อมเสร็จเพื่อนผมก็รับรถเลยไม่ได้ตรวจสอบรายละเอียดมากนั้ก(ผมก็ยังงงว่าเพื่อนทำไม่ไมตรวจรถงอขนาดน้าน) สรุปใช้รถมาอีก1ปี  พอจะขายโอนไม่ได้คับไม่มีเลขคัสซี ขนส่งให้เราเป็นคนติดต่อบ.ประกันที่เปลี่ยนคัสซีเอง ให้เราเดินเรื่องเองใหม่หมด หากันตั้งเเต่บันทึกประจำวัน ณปีที่เราชนกันเลยที่ เเล้วความยุ่งยากระหว่างโอนขายอีกหลายสิ่งคับ (ปัญหานี้ตัดได้โดยตัวเเทนตามขนส่งคับ  เเต่การตรวจนอกโดยไม่ต้องนำรถไปก็ต้องใช้เลขคัสซีอยู่ดีคับ) สรุปรถคันนี้ก็ยังไม่ไดขายเลย 2ปี เเล้วคุยกับประกันเรื่องเลขคัสซียังไม่จบเลยคับ  ผมละงงเเทน
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 09:04:38 »
มันเป็นเคสส่วนตัวผมก็สงสัยคับ พอดีมีรถเพื่อนผมประสบอุบัติเหตุบนบูรพาวิถี ค้อนข้างเเรงจนรถต้องเปลี่ยนคัสซีโดยประกันชั้น1 โดยรวมซ่อมเสร็จเพื่อนผมก็รับรถเลยไม่ได้ตรวจสอบรายละเอียดมากนั้ก(ผมก็ยังงงว่าเพื่อนทำไม่ไมตรวจรถงอขนาดน้าน) สรุปใช้รถมาอีก1ปี  พอจะขายโอนไม่ได้คับไม่มีเลขคัสซี ขนส่งให้เราเป็นคนติดต่อบ.ประกันที่เปลี่ยนคัสซีเอง ให้เราเดินเรื่องเองใหม่หมด หากันตั้งเเต่บันทึกประจำวัน ณปีที่เราชนกันเลยที่ เเล้วความยุ่งยากระหว่างโอนขายอีกหลายสิ่งคับ (ปัญหานี้ตัดได้โดยตัวเเทนตามขนส่งคับ  เเต่การตรวจนอกโดยไม่ต้องนำรถไปก็ต้องใช้เลขคัสซีอยู่ดีคับ) สรุปรถคันนี้ก็ยังไม่ไดขายเลย 2ปี เเล้วคุยกับประกันเรื่องเลขคัสซียังไม่จบเลยคับ  ผมละงงเเทน
ปกติแล้ว เมื่อดำเนินการซ่อมเสร็จแล้วทางอู้่จะต้องให้เอกสารหลักฐานเกี่ยวกับการเบิกจ่ายคัชชีมาด้วยนะครับ
นี่ผมก็ยังเก็บรักษาอย่างดี รอไปดำเนินการอยู่ครับ สงสัยต้องพึ่ง พี่ๆหน้าขนส่งแล้ว

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 15:07:51 »
เป็นกำลังใจให้ครับพี่แขก ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี

ออฟไลน์ boungblink

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 09:04:48 »
ผมก็เจอมากับตัวเองครับเหตุการณ์นี้ มันชั่งซับซ้อนมากครับ ตอนแรกคิดว่าจะง่ายกับการเปลี่ยนคัสซี แต่พอเอาเข้าจริงต้องเดินเรื่องยุ่งยากมากเลยครับ อูซ่อมเสร็จเค้าก็หมดความรับผิดชอบแล้วครับ แต่เราต้องมาเดินเรื่องอีกหลายอย่างเลยครับ ผมเดินเรื่องมาเกือบจะปีแล้วครับยังไม่จบเลยครับกับการออกเล่มทะเบียนใหม่ให้ผมครับ ตอนนี้ปงดหัวมากเลยครับ :'(

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 23 เมษายน 2015, 13:59:27 »
ผมก็เจอมากับตัวเองครับเหตุการณ์นี้ มันชั่งซับซ้อนมากครับ ตอนแรกคิดว่าจะง่ายกับการเปลี่ยนคัสซี แต่พอเอาเข้าจริงต้องเดินเรื่องยุ่งยากมากเลยครับ อูซ่อมเสร็จเค้าก็หมดความรับผิดชอบแล้วครับ แต่เราต้องมาเดินเรื่องอีกหลายอย่างเลยครับ ผมเดินเรื่องมาเกือบจะปีแล้วครับยังไม่จบเลยครับกับการออกเล่มทะเบียนใหม่ให้ผมครับ ตอนนี้ปงดหัวมากเลยครับ :'(

ผมว่า พี่boungblink  พักผ่อนก่อนก็ได้นะครับ  อย่าไปซีเรีนสจะปวดหัวมากขึ้นอีกจนไม่ได้ดูวิธีการเข้าสู่บ้านปามาเนียเลย

ลองศึกษาวิธีการก่อนนะครับ   จะได้ต้อนรับกันได้เต็มที่

ขอบคุณครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html