ผู้เขียน หัวข้อ: มาต่อยอดกันด้วย ทวีสเตอร์ รุ่น ล็อบสเตอร์  (อ่าน 17970 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
 :L2732:
ความเดิมจากกระทู้ติดตั้งเครื่องเสียงจากชัยนาทซาวด์ของเจ้าแมวป่าผมที่กระทู้นี้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,2402.0.html

:L2754:
จากวันนั้นถึงวันนี้เป็นระยะเวลามากกว่า 1 ปี  งานติดตั้งที่ผ่านมือชัยนาทซาวด์นั้นยังไม่มีงานแก้ไขใดๆเลยทั้งสิ้นยกเว้นแต่การ Tune ปรับเสียงเพิ่มเติมตามที่ต้องการของเพลงที่ชอบทุกครั้งที่พี่โก้มาจัดมิตติ้งที่กรุงเทพ  ฉะนั้นคำว่า " ทำร้านใกล้บ้านที่สะดวกดีกว่า  เวลามีปัญหาจะได้ไม่ต้องไปไกล   หากไปทำที่ชัยนาท  เวลามีปัญหาก็ต้องวิ่งงงงงงไปถึงชัยนาท " อิ  อิ

ถึงวันนี้ผมมานั่งนึกว่า จริงแล้วหากเจอร้านที่ทำมาดี,ฝีมือการติดตั้งที่ดี สินค้าที่มีคุณภาพ, งานติดตั้งปรับจูนที่ตรงกับที่เราต้องการและการรับประกันที่มีให้    เราน่าจะคิดถึงจุดนี้มากกว่าว่าทำแล้วต้องเสีย,เสียแล้วต้องวิ่งไปวิ่งมา,เพราะหากทำดีแล้ว โอกาสที่จะวิ่งมาแก้คงน้อยลงไป   แต่ทั้งนี้ราคาก็ตามเหตุผลของเสียงที่เราต้องการนะครับ   ขอย้ำอีกครั้งว่าจะทำเครื่องเสียงเพื่ออยากฟังเสียง  อย่าไปดูหรือพิจารณามันเลย ว่ามีอะไรบ้าง  ลำโพงใหญ่แค่ไหน   ยี้ห้ออะไร  เคยลงหนังสือเล่มไหน   เพราะสุดท้ายเราต้องการเสียงที่ได้ยินมากกว่าของที่ได้เห็น.......มีบางท่านพิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า  ของที่ดีกับร้านที่ใหญ่โต  สุดท้ายเข้าไม่ถึงอุปกรณ์ก็ดึงศักยภาพออกมาใช้ไม่ได้  และผมเพิ่งเห็นกะตานะว่า  อุปกรณ์ที่ดีๆเช่น Alpine Processor H-800 มีร้านใหญ่บางร้านเอามาใส่ให้ลูกค้าและติดตั้งทั้งระบบแต่ทำให้เสียงที่ได้ของระบบเหมือนไม่มี processor เลย 

จากที่ผมได้ติดตั้งระบบลำโพง 2 ทางในงบหลักหมื่นปลาย  กับแนวเสียงแบบ Perfectly natural ของ Proac จนชินหูมา 1 ปีเสียงที่ได้ออกแนวเสียงร้องชัดกังวาลกว้างใหญ่ เนื้อเสียงเยอะ  ตัวโน๊ตชัด  ฟังจนเข้าใจคำว่า  เด่นที่ต้นแหลม กับเด่นที่ปลายแหลม  และเด่นทั้งต้นและปลายทอดยาว   เลยเป็นที่มาของการต่อยอดเสียงแหลมให้มันมีเสียงกรุ้งกริ้งยาวอีกนิด    แต่ด้วยการต่อยอดที่ใช้งบน้อยหน่อยอาจจะต้องยอมเสียแนวเสียงของต้นแหลมที่ให้หัวโน๊ตชัดๆลงไปบ้าง  เพื่อเฉลี่ยเสียงมาที่ปลายแหลมที่มีหางยาว  ติ้งหน่อง ติ้งหน่อง  กรุ่งกริ้ง  กรุ่งๆ  กุ้งๆ กันบ้าง (เพราะหากเลือกทั้งต้นแหลมและปลายแหลมแล้วจะเจ็บตัวเยอะไปหน่อย  55555)

มีงานมิตติ้งที่บางนาคืนนนั้น  ผมเลยได้เจอและคุยปรึกษากับพี่โก้ ถึงความเป็นไปได้ในการต่อยอด  และเป็นโอกาสที่ดีที่มีรถที่พี่โก้กำลังจำทำแข่งขันนั้นมีลำโพงที่ให้แนวเสียงที่ผมต้องการติดตั้งอยู่ ดังนั้นพี่โก้เริ่มการทดสอบให้แบบสนองความอยากของผมทันทีก่อนที่จะรื้อระบบคันนั้นออกแบบเตรียมทำระบบใหม่แข่งขันอีกครั้ง  ผมเลยได้โอกาสหาคำตอบพอดีเลย

บังเอิญอย่างมากที่มิตติ้ง RV meter วันที่ 7 /2 /58 มีการเลื่อน  ประกอบกับพี่โยแกก็หอบเอาหน้ากาก RV และตัว RV ไปที่ชัยนาทก่อนเพื่อไปทำการติดตั้งจอใหม่ของ Alpine เข้ากับหน้ากากของ RV และทำการเสริมแบตในห้องโดยสารตรงที่วางแขนอีกลูกหนึ่ง  เพื่อระบบเครื่องเสียงของแก    ผมเลยถือโอกาสนี้มุ่งหน้าชัยนาทเพื่อหาแนวเสียงที่ตัวเองต้องการต่อยอดในทันที เช่นกัน  Let Go......ออกจากบ้านกัน 6.00 น. มาถึงร้าน 8.30 น.    ( เพราะพี่โก้บอกว่า  ถ้าจะให้ดีต้องเอารถมาทดสอบฟังเองเลยว่าระบบที่มีอยู่ มันรองรับได้แค่ไหน )

มาแล้วก็เริ่มเลยเพราะรอกลับ   พี่โก้เตรียมไว้แล้ว

ช่างเริ่มเปลี่ยนลำโพงแล้ว  เพื่อทดสอบให้หายคล่องใจ

ช่วงนี้เราก็มานั่งรอกันในห้องแอร์หลังร้าน  มีนางแบบชุดแดงนอนโพสท่ารออยู่ด้วย  น่ารักเชียว (ยั่วยวนมาก  ยั่วให้......)

วันนี้เรามีแขกมาเยื่อนด้วย   เพราะหลายท่านขอVesa meeting มาแล้วแต่ไม่มีที่ลง 5555

เรียบร้อยได้สิ่งที่ถูกใจแล้วจบเร็วจังยังไม่เที่ยงเลย  ต้องเปิดburnทิ้งไว้สักพักก่อนTune   คราวนี้มาถึงเรื่องราคาค่าตัวเรื่องง่ายๆกลับเป็นเรื่องยากทันที........พี่โก้ไม่คิดราคา!  แต่ให้หาอาหารมาแลก 1 มื้อ     โดยให้ฟังจากเสียงที่ได้ว่ามีกรุ่งกริ้งมากอย่างที่ได้หรือยัง  ฟังแล้วได้อรรถรสร่อยมากไหม  และอยากได้ file tune แบบเชฟหรือแบบพ่อค้าอาหารตามสั่ง    พอใจแบบไหนก็หาของแบบนั้นมาแลกเลย  1มื้อ   งานยากทันที

:L2750: :L2744: :L2752: :L4388: :L2749: :L2735: :sd15: :L2750: :L2761:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: มาต่อยอดกันด้วย ทวีสเตอร์ รุ่น ล็อบสเตอร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 10:08:54 »
 :L4373:  ผมคิดออกแล้ว     เสียงแหลม กรุ่งกริ้ง  กุ้งๆ   มันดีแบบนี้เลย

ไกลอีกนิดไม่ผิดหวัง Concept ของร้าน  งั้นไปกันอีก 23 กม.   ไปหาเชฟร้านนี้กัน   อิ  อิ ( ต้องการอรรถรส  อร่อยแบบเชฟ)

วันนี้น่าจะอยู่ที่ร้าน

เราเจอตัวเชฟแล้ว  เพื่อปรุงอาหารในวันนี้ให้ได้รสชาดตามอรรถรสที่ผมต้องการจากพี่โก้

ครบตามองค์ประกอบแล้ว   ผมขอแลกลำโพงเลยนะครับพี่โก้

พี่โก้ ตอบตกลงทันที  ส่งมอบกันก่อนเดี๋ยวไปว่ากันที่ร้านต่อ   ตอนนี้มาชิมรสชาดอาหารให้สบายใจก่อนกลับไปจูนอีกครั้ง

เรียบร้อยแล้วเจ้าล็อบเตอร์ตัวนี้  ขอบน้ำใจเจ้ามาก   ไหนลองจับพวงมาลัยดิ  แต่อย่าหนีบนะเดี๋ยวหนังขาด 5555

ประทับใจบริการจริงๆ   ลำโพงแลกอาหาร   โปรวันนี้ ...... ชัยนาทซาวด์ทำให้ได้ 5555

พี่โยขอชชื่นชมก่อน ลงหม้อเพื่อทำอาหารในวันนี้

เสร็จล่ะ.........ลาบปากของโยธิน  555555

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
Re: มาต่อยอดกันด้วย ทวีสเตอร์ รุ่น ล็อบสเตอร์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 10:32:28 »
ก่อนกินมาเดินชมร้านกันก่อนดีกว่า   " พิซ่าเรีย แอนด์ ชบาลากูน "  ไม่แน่ใจว่าอ่านถูกไหม

เชิญด้านในครับ

ร้านสวยมากๆ

ไปชมด้านในกัน

เดินไกลไปหน่อย พี่โยเริ่มบ่น  ไกลจังเลยช่วยแบกไป

ห้องน้ำเท่มาก

มาถึงครัวอิตาเลี่ยนแล้ว

ส่องเชฟหน่อย  กำลังจัดการกับล็อบเตอร์อยู่

ภายในครัวอิตาเลี่ยน

เรานั่งกันอยู่ด้านนอก

รอเชฟทำอาหารอยู่
 :L4363:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 10:44:33 »
 :L4363: :L4363: :L4363: :L4363: :L4363: :L4363: :L4363:  มาแล้ว   จานแรกสเต็กเนื้อของโปรด  อร่อบแบบไม่ตองซอสเลย  อร่อยมาก

ลองหั่นแล้วมันนุ่มมาก

มาแล้วสลัดสดกรุ่งกริ้ง.........อันนี้ชอบเลย  รสเด็ดจริงๆ

ช่วยหาผ้าเช็ดน้ำลายไว้นะ  จะหั่นแล้ว

เอาล่ะนะ จิ้มแล้วนะ

อื่มมมม  อื้ออออออ   หอมมากกกกกก   น้ำลายไหลลลลลล

มาอีกแล้ว

โอเคไหมครับพี่โก้  ......... พี่โก้ confirm

มาอีกแล้ว

โอ้ยยยยยหอยเส้นดำอีก.......น้ำลายไหล

ไม่ไหวแล้วครับ   ขอกินก่อนเดี๋ยวมาต่อใหม่  :L2901: :L2901: :L2901: :L2901:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 11:06:13 »
กลับมาที่ร้านอีกครั้ง   หลังจากหายไปตามหาเชฟกัน   มาถึงก็มาชมรถพี่โย   เสร็จแล้วเนียนมาก

เนื่องจากจอพี่โยเปลี่ยนเป็นของ alpine แต่ใส่กับหน้ากากไม่ได้ทางพี่โก้เลยจัดการให้พร้อมติด RV ให้เลย  เหลือแค่กลับไปให้พี่อ๊อดเดินสายมาเข้าหลังปลั๊กแค่นั้น

อารมณ์ดี  มาซ้อมปั่นอยู่ตรงหน้าร้านนี่เอง 555

ส่วนลำโพงเดิมของผมถอดออกแล้ว  แต่ผมอยากได้เสื้อตัวเดิม Proac แต่ใส้โมใหม่ 

พี่โก้เลยจัดให้อีกครั้ง  ใส่เสื้อตัวเดิม  " Pro-ac "

จนเรียบร้อย   เบื้องต้นฟังแล้วชอบมากเสียงที่ได้  อรรถรสที่ได้  เปรียบเทียบได้กลับคุณภาพของกุ้งและการปรุงอาหารจากเชฟอิตาเลี่ยนมื้อกลางวันเลย    มันอร่อยติดลิ้น   มันพริ้วติดหู    มันได้เสียงอย่างที่ต้องการ     หลังจากนี้อีกสัก 10 วันจะมาเล่าให้ฟังใหม่เพราะสินค้าเปิดกล่องใหม่และใส่กลับเลยพร้อมการTuneล่วงหน้ามาให้ พร้อมทั้งสอน Tune ไว้ด้วย  วันหยุดเสาร์ที่ 7 กุมภาพันธ์ 58  นี้      ไกลอีกนิดไม่ผิดหวังจริงๆครับ

ขอขอบคุณพี่โก้อีกครั้งสำหรับการบริการ

:sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01: :sd01:

...
Note : ฝากถึงพี่อิฐ   ตามที่แจ้งไปผมได้คุยกับพี่โก้ให้แล้ว   หากอยากเอาชุดเครื่องเสียงที่ซื้อจากพี่กิตในราคาวางเบ็ดของพี่กิต 555555    เพื่อมาจบที่ชัยนาทนั้น   ตามที่บอกนะครับ    2 เท่าของราคาที่ซื้อคือการติดตั้งปรับจูนและใส่ใจ  กับเวลา 1 สัปดาห์    ,  แต่หากติดตั้งให้เสร็จทั่วไปเปิดฟังเสียงดังได้   ก็ไม่กี่พันบาทเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ แมวLCB

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 11:07:42 »
รายการ พี่นะและพี่โย ตะลุยครัวๆๆๆมายั่วน้ำลาย :L2906: :L2906: :L2906: :L2900:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 11:44:21 »
เมื่อวานนั่งคุยกับพี่อ๊อดพี่ใหม่เรื่องกุ้งตัวใหญ่ๆ ไม่รู้ว่าตัวนี้ใหญ่พอสำหรับพี่ใหม่มั้ย  :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 13:05:36 »
อุ๊ย.... มีข้อความฝากถึงผมซะด้วย  :L2754:
กำลังหาคิวลงกับเรื่อง  :( เอารถไปจอดชัยนาทอยู่ครับ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 13:49:31 »
เคยฟังเสียงเพลง จากรถพี่นะแล้ว ชอบมาก มีโอกาสต้องขอนั่งลองฟัง อีกสักครั้งครับ ฟังครั้งแรกทำให้ผมต้องไปเปลี่ยนคู่หน้ารถผมใหม่เลยครับ 555

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 19:36:08 »
ทวีสเตอร์น่ากินมากครับ อยากลองฟังรถพี่นะบ้าง จะมีโอกาสไหมน้อ

ออฟไลน์ แขก 1911

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 21:34:23 »
ผมอ่านรีวิวเครื่องเสียงของพี่นะแล้วอยากทราบว่า......Steak ชิ้นใหญ่หนานุ่มชุ่มฉ่ำกับ Lobster ก้ามโตตัวใหญ่รสชาดเป็นไงมั่ง และพิกัดร้านด้วยครับ :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2015, 22:25:54 »

ทวีสเตอร์ รุ่น ล็อบสเตอร์  ใหญ่ สวย คับ  ถ้าได้ไปสัมผัสลูบๆนิสๆ น่าจะดี  :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 00:02:37 »
บรรยายกาศร้านดีมากๆเลยครับ  :L4384:

ส่วนรสชาดอาหารแค่เห็นจากรูปก็รู้ได้เลยว่าไม่ธรรมดาแน่นอน  :L4369:

ต้องหาโอกาสไปร้านพี่โก้ เฮ้ย ไปร้านอาหารนี้ให้ได้  :sd42:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 07:32:41 »
ไปชัยนาทได้ทั้งอิ่มได้ทั้งเสียง  :sd10:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:05:12 »
ดูชมแล้วเพลินไปด้วยเลยครับ  :sd23: มากๆครับ เห็นแล้วกิเลสเกิดมุ่งหน้ายอดกระปุกต่อไปก่อน  :L2756:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ น้อย..romberry

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:10:08 »
บรรยายกาศร้านดีมากๆเลยครับ  :L4384:

ส่วนรสชาดอาหารแค่เห็นจากรูปก็รู้ได้เลยว่าไม่ธรรมดาแน่นอน  :L4369:

ต้องหาโอกาสไปร้านพี่โก้ เฮ้ย ไปร้านอาหารนี้ให้ได้  :sd42:
พี่กิต อย่าลืมเน็บไวน์ดีๆสักขวด  ด้วยครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 08:13:39 โดย น้อย..romberry »

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 12:19:15 »
พี่นะ...ชวนมาชิม อ่ะไม่ใช่...ชวนมาฟัง... :sd10: รีวิวได้อรรถรสมากๆ เลยครัช...ดูไปก้อ  :sd13: ยั่วยวนสุดๆ ทั้งรีวิวอาหารและรีวิวทวีสเตอร์

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 20:44:32 »
***ยุ่งแล้วครับพี่ นะ

ลูกค้าผม / เพื่อนผม / คนรู้จัก โทรถามกันใหญ่ว่าชัยนาทมีร้านแบบนี้ด้วยเหรอ กุ้งร้านไหน ราคาเท่าไร วันนั้นกินกี่คน หมดไปเท่าไร ฯลฯ

รีวิวได้อร่อยจริงๆ
-----------------
เด่วทำลิ้งค์ให้เชฟ อ่านซ่ะหน่อย
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 21:30:04 »
เปิดรายการ ครัวคุณ  นะ  เลยดีกว่าครับพี่นะ  อาหารน่ากินครับพี่ อยู่แถวไหนหรอครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 22:17:57 »
:L2732:

อู้ยยยย แบบนี้นี่เองต้นตูม ปลายแหลมม  :-* :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 9 กุมภาพันธ์ 2015, 22:19:33 โดย นุก (ปทุมธานี) »