ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังมาจากประตู  (อ่าน 18075 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
Re: เสียงดังมาจากประตู
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 2 กันยายน 2017, 13:39:50 »
พี่ ลีโจ ครับ ยางที่ติดขอบนั้นซื้อที่ไหนครับ แล้วยางที่ติดนั้นกันเสียงลมด้วยหรือเปล่าครับ :sd23:
ยางกันเสียงอาจจะดีกว่าก็ได้นะครับแต่มันแพงผมเลยไม่เอามาใช้ครับ ซื้อได้ที่ร้านไดโซครับเป็นยางติดประตูครับพี่ดล
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 2 กันยายน 2017, 15:52:25 »
พี่ดลต้องรอคำตอบพี่ลีโจร่วม4ปี  :L4396: :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 2 กันยายน 2017, 17:34:57 »
พี่ดลต้องรอคำตอบพี่ลีโจร่วม4ปี  :L4396: :L4396: :L4396:

อ้าวผมไม่ได้ดูวันเลย  :L4387: 
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 22:15:46 »
พี่ ลีโจ ครับ ยางที่ติดขอบนั้นซื้อที่ไหนครับ แล้วยางที่ติดนั้นกันเสียงลมด้วยหรือเปล่าครับ :sd23:
ยางกันเสียงอาจจะดีกว่าก็ได้นะครับแต่มันแพงผมเลยไม่เอามาใช้ครับ ซื้อได้ที่ร้านไดโซครับเป็นยางติดประตูครับพี่ดล

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:   4 ปีจริงๆ   ถามปี13   ตอบปี17 

:sd42: :sd42: :sd42: :sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 22:18:30 »
ผมลืมไปแล้วนะเนี่ยว่าเคยถามคำถามนี้ไว้ แต่ก็ขอขอบคุณคำแนะนำทุกๆคำแนะนำด้วยนะครับ :sd42:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 22:30:12 »
ผมลืมไปแล้วนะเนี่ยว่าเคยถามคำถามนี้ไว้ แต่ก็ขอขอบคุณคำแนะนำทุกๆคำแนะนำด้วยนะครับ :sd42:

ถามตั้งแต่ยังไม่มีลูกป่าว  ;D
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เก่ง KKJ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 3 กันยายน 2017, 22:58:15 »
ถามตั้งแต่ยังไม่มีลูกป่าว  ;D
ช่ายเลยครับพี่นะ ถามตอนเพิ่งออกรถมาปีนึงครับ ตอนนี้ลูกเพิ่ง3เดือน :sd42:
"ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด"

ออฟไลน์ มัฆ-มัฆวาฬ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2018, 15:12:41 »
มีวิธีแกะแผงประตูมั้ยครับ ของผมดังแบบเซอร์ราว(รอบทิศทาง)แล้ว

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 กุมภาพันธ์ 2018, 15:21:22 »
มีวิธีแกะแผงประตูมั้ยครับ ของผมดังแบบเซอร์ราว(รอบทิศทาง)แล้ว

แงะพลาสติกเล็กที่กลอนประตูออก มีสรู 1 ตัว ตรงร่องเปิดประตูมีสกรู 1 ตัว ขอบประตูฝั่งใกล้เสาบี มีสกรูอีก 1 ตัว ปลดครบ 3 ตัวก็ดึงฝาครอบประตูจากมุมล่างฝั่งใกล้เสาเอ เลาะออกทวนเข็มนาฬิกาจนรอบ เสร็จแล้วปลดหลอดไฟตรงมุมล่างออก อาจจะปลดสายสลิง 2 เส้นด้วยก็ได้ เสร็จแล้วบีบปลั๊กไฟแล้วดึงออก เป็นอันเสร็จสิ้นการถอดครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2018, 08:35:32 »
  :L2894: ของผมดังด้านซ้ายเวลาวิ่งกับถนนไม่เรียบถอดแผงประตูหลังเจอไม้เสียบลูกชิ้น แต่ก็ยังไม่หายถอดแผงหน้า ก็ไม่หายตอนนี้เจอจำเลยไหมแล้ว ต้องไปสั่งอะไหล่ก่อน ประตูหน้าขวาบุชประตูสึกประตูคลอนได้เวลาตกหลุมสั่น 

ออฟไลน์ มัฆ-มัฆวาฬ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 กุมภาพันธ์ 2018, 13:44:58 »
 :L2734:
แงะพลาสติกเล็กที่กลอนประตูออก มีสรู 1 ตัว ตรงร่องเปิดประตูมีสกรู 1 ตัว ขอบประตูฝั่งใกล้เสาบี มีสกรูอีก 1 ตัว ปลดครบ 3 ตัวก็ดึงฝาครอบประตูจากมุมล่างฝั่งใกล้เสาเอ เลาะออกทวนเข็มนาฬิกาจนรอบ เสร็จแล้วปลดหลอดไฟตรงมุมล่างออก อาจจะปลดสายสลิง 2 เส้นด้วยก็ได้ เสร็จแล้วบีบปลั๊กไฟแล้วดึงออก เป็นอันเสร็จสิ้นการถอดครับ

ขอบคุณครับพี่แม็ค
แล้วคู่หลังแกะยังไง ตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจเลยว่ามันดังมาจากบานไหน น่าจะมากกว่า2แน่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 กุมภาพันธ์ 2018, 09:13:55 »
แล้วคู่หลังแกะยังไง ตอนนี้ผมยังไม่แน่ใจเลยว่ามันดังมาจากบานไหน น่าจะมากกว่า2แน่

ลองเปิดประตูออกและเคาะๆดูครับ  หรือเอามือดึงชายล่างประตูออกเพื่อให้อะไรที่ค้างๆอยู่ร่วงลงมา
มีอีกกรณีที่เจอคือน็อตตัวเมียที่ขันยึดรางกระจกไฟฟ้าร่วงอยู่ในช่องประตู  ลองเขย่าดูก่อนครับ   บางทีอาจจะเป็น
แกนกลไกของกระจกไฟฟ้า  แกว่งไปโดนเหล็กเนื่องจากน็อตหรือบูชหลุด (เดาเอานะครับ)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2018, 14:10:48 »

ถ้าแกะบานหน้าออกได้ บานหลังก็ไม่ต่างกันครับ คอนเซปท์เดียวกัน

ขอเล่าเรื่องขำๆนิดนึง เห็นว่าเกี่ยวกับเรื่องเสียงที่ประตู

พอดีผมได้รถมือสองมาจากพี่ท่านนึงในคลับเรานี่แหละครับ รถสภาพแจ่มครับ ภายในแจ่มมาก แต่เวลาปิดประตูทุกครั้งจะได้ยินเสียงดังกึกทุกครั้งเลย จนวันนึงผมว่างจัด เลยลองเปิดฝาประตูออกดู ปรากฏว่า สิ่งที่สร้างเสียงแปลกปลอมก็คือ Cross Over Network ของลำโพงที่เอามาติดไว้ในแผงประตูครับ แถมไม่มีการยึดเข้ากับประตูแต่อย่างใด ปล่อยห้อยอยู่แบบนั้น แต่....ผมก็ยังไม่ได้แก้ไขอะไร ประกอบเข้าไปแบบเดิม ไว้สะดวกเมื่อไหร่ค่อยจัดทีเดียว อย่างน้อยก็รู้ละว่าไม่มีชิ้นส่วนของกลไกกระจกไฟฟ้าเสียหายหรือชำรุดจนเป็นสาเหตุของเสียงแปลกปลอมนั้น

;D ;D ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ