ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขั้นตอนการสมัครสมาชิกบ้านปามาเนีย และสาเหตุที่เราต้องขอบัตรประชาชน***  (อ่าน 32505 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีพี่ๆสมาชิกชาวปามาเนีย และพี่ๆบุคคลทั่วไปทุกท่านครับ

กระทู้นี้ผมขออนุญาติอธิบายขั้นตอนการสมัครเป็นสมาชิกในบ้านปามาเนียเรานะครับ

ขั้นที่ 1 หลังจากตกลงปลงใจอยากเข้ามาพูดคุยกับเรา และอยากมา :L6415: แล้ว ให้พี่ๆเลือกกดปุ่ม "สมัครสมาชิก"

ขั้นที่ 2 จะมี กฎ กติกา มารยาท ข้อแนะนำสำหรับบ้านปามาเนียให้อ่าน....หลังจากพี่ๆอ่านแล้ว ก็กด "ยอมรับ" ที่ปุ่มด้านล่าง

ขั้นที่3 พี่ๆก็จะเข้าสู่หน้าการสร้าง Log In ครับ ก็ให้พี่ๆกรอกข้อมูลลงไปในช่อง และอย่าลืมส่วน Security ที่อยู่ด้านล่างด้วยนะครับ (ส่วนที่ให้เขียนตัวหนังสือตามที่เห็นอะครับ)
*ข้อควรระวัง: กรอก email ให้ถูกต้องนะครับ เพราะจะมี email สำหรับให้พี่ยืนยันส่งไปที่เมล์

ขั้นที่4 พี่ๆจะได้รับแจ้งว่า จะมี email ส่งไปถึงพี่ๆ เพื่อทำการยืนยันนะครับ (ดังนั้นถ้า email ไม่ถูกต้อง พี่ๆก็จะไม่ได้เมล์นี้ครับ)
*ข้อควรระวัง: หากรอซักพักแล้วพี่ยังไม่ได้รับ email จากทีมงานปามาเนีย ให้พี่ๆลองเช็คใน Junk Mail ดูนะครับ เพราะบางครั้งระบบ security ของเมล์พี่จะดัน email ของเราไปอยู่ที่นั่่นครับ

ขั้นที่5 พี่ๆต้องกลับไปที่ email ตัวเองเพื่อค้นหา email ที่ส่งไปจากเราทีมงานปามาเนียครับ และพี่ต้องกด link เพื่อยืนยันตัวพี่เอง กดในส่วนที่ล้อมกรอบสีส้มไว้นะครับ

ขั้นที่6 หลังจากที่พี่ๆ ยืนยันใน email แล้ว....พี่ๆก็สามารถ log in เข้าบ้านปามาเนียเราได้ละครับ พี่ๆสามารถมองเห็นทุกอย่างที่ให้สมาชิกแบบ Full Member มองเห็นครับ.....แต่พี่ๆยังไม่สามารถโพส ตั้งกระทู้ หรือเขียนตอบใดๆได้ในขั้นนี้นะครับ พี่ๆทุกท่านต้องผ่านขั้นตอนที่ 7 ซึ่งเป็นขั้นตอนสุดท้าย เสียก่อนถึงจะทำการโพสกระทู้ได้นะครับ

ขั้นที่7 ขั้นตอนนี้สำคัญมากครับ คือพี่ๆจะต้องส่งรูปที่เห็นหน้าพี่ๆชัดๆนะครับ พร้อมกับส่งสำเนา ID อย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น บัตรประชาชน หรือ Passport มาที่ pajerosportmania@gmail.com ก่อน และเมื่อได้รับการยืนยันจากทีมงานปามาเนีย พี่ๆก็จะสามารถเข้ามาทักทาย พูดคุยกับเราได้ละ

ง่ายๆแค่นี้แหละครับ  :L6425: :L6425: :L6425:

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
"ทำไมต้องขอบัตรประชาชน?" เป็นคำถามที่พวกเราพบบ่อยมากๆครับในช่วงเปิดบ้านปามาเนียมา จึงมาขอเรียนถึงความเป็นมาและสาเหตุที่พวกเราคณะกรรมการมีความจำเป็นต้องขอสำเนาบัตรประชาชนจากพี่ๆที่เข้ามาสมัครสมาชิกกันครับ

จริงๆ สาเหตุก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ....ที่ต้องขอบัตรประชาชน เพราะพวกเราต้องการ SCREEN คนที่จะเข้ามาอยู่ร่วมในบ้านเราเท่านั้นแหละครับ ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยและความสงบสุขของบ้านเราครับ

ไหนๆก็ชี้แจงมาแล้ว เพื่อความชัดเจน ผมขออนุญาติชี้แจงเพิ่มเติมในประเด็นเรื่องคนที่พวกเราต้องการ SCREEN OUT หรือบุคคลที่เราไม่ต้อนรับให้เข้ามาอยู่ในบ้านเรานั่นเองครับ ผมจะขออธิบายแยกเป็นประเภทดังนี้ครับ

1. มนุษย์ SPAM ก็คือ พวก SPAM ที่เป็นคนจริงๆ นั่งสมัครเข้าเว็บต่างๆ โดยเฉพาะเว็บบอร์ดเปิดใหม่ หรือดังๆ คนพวกนี้ส่วนใหญ่จะมาจากต่างประเทศ (ส่วนใหญ่ที่เจอคือมาจากรัสเซีย) เราเคยมีประสบการณ์มาจากบ้านหลังแรก บ้าน society มาแล้ว เมื่อเจอกับกองทัพ Spam พวกนี้ถล่มบอร์ดเข้า สุดท้ายทนการถล่มไม่ไหว ต้องปิดตัวไป.....และด้วยระบบของบ้านปามาเนีย ที่ไม่อนุญาติให้โพสได้ทันทีที่ยืนยันจาก email แต่ต้องส่งหลักฐานมาและให้ทีมงานปามาเนียยืนยันซ้ำให้อีกรอบ ทำให้ SPAM พวกนี้ไม่สามารถเข้ามาโพสได้ หรือในอนาคตถ้าอาจมีเล็ดลอดเข้ามาได้บ้าง ก็อาจไม่มากนัก ทำให้บ้านเรามีความปลอดภัยจาก Spam พวกนี้ในระดับหนึ่ง

2. พ่อค้าแม่ค้าที่เข้ามาขายสินค้าที่ไม่พึงประสงค์ เช่น ชักชวนทำงานบนอินเตอร์เน็ต หารายได้พิเศษ หรือพวก MLM ทั้งหลาย.....ถึงแม้ว่าระบบของเราจะไม่สามารถป้องกันพวกนี้ได้ในครั้งแรกที่พวกเขาสมัครเข้ามา เพราะถ้าเขาส่งหลักฐานเข้ามาครบเราก็ปล่อยให้เขาเข้ามาได้อยู่ดี แต่อย่างน้อยเราก็มีบัตรประชาชนเป็นหลักฐานอ้างอิง สำหรับป้องกันไม่ให้เข้ามาอีก เมื่อถูกแบน ID ออกไปแล้ว......ดังนั้นถึงแม้จะไม่สามารถป้องกันได้ 100% แต่อย่างน้อยก็ช่วยลดไปได้ในระดับหนึ่ง

3. พ่อค้าแม่ค้าที่เข้ามาขายสินค้าในห้องซื้อขายอย่างไม่สุจริต.....กลุ่มบุคคลเหล่านี้สามารถเข้ามาในบ้านเราได้ และเรายินดีต้อนรับถ้าสินค้าที่ขายไม่ผิดกฎหมาย และไม่ใช่สินค้าหรือบริการที่ไม่พึงประสงค์ เราจะรู้ว่าเขาเป็นคนประเภทนี้เมื่อมีการขายแบบทุจริตเท่านั้น.....ดังนั้นการขอบัตรประชาชนจะให้ประโยชน์กับพี่ๆทุกท่านในด้านนี้ด้วยคือ เราจะมีหลักฐานตัวตนของพ่อค้าแม่ค้าเหล่านี้ไว้.....ซึ่งหากมีปัญหาในการซื้อขาย สมาชิกสามารถติดต่อมาเพื่อขอหลักฐานไปใช้เพื่อประโยชน์ทางด้านกฎหมายได้ (ทางทีมงานบ้านปามาเนียไม่รับผิดชอบต่อความเสียหายใดๆที่เกิดจากการซื้อขายในบ้านเรานะครับ แต่เรายินดีช่วยเหลือพี่ๆสมาชิกทุกท่านในแง่ของการให้หลักฐานเพื่อดำเนินการด้านกฎหมาย)....ดังนั้นจึงขอเรียนให้พี่ๆสมาชิกทุกท่านทราบว่า พ่อค้าแม่ค้าที่เข้ามาขายสินค้าในบ้านปามาเนียเรานั้น มีการส่งหลักฐานยืนยันตัวตนส่งมาให้ทีมงานเก็บรักษาไว้เรียบร้อยแล้ว

4. บุคคลที่มีประวัติเคยกระทำพฤติกรรมอันไม่พึงประสงค์สำหรับบ้านปามาเนีย ......สำหรับคนประเภทนี้ ทางทีมงานปามาเนียเราเห็นว่า ไม่มีความจำเป็นต้องให้เข้ามาพิสูจน์อะไรในบ้านของเราอีก พฤติกรรมที่พวกเขาเคยทำในอดีตนั้นเพียงพอที่จะบ่งบอกตัวตนของพวกเขาได้เพียงพอแล้ว.......ดังนั้นไม่จำเป็นต้องให้เข้ามาในบ้านปามาเนียเรา มาก่อความวุ่นวาย มาก่อคดีซะก่อนแล้วค่อยไล่ออกไป......วิธีที่ดีที่สุดสำหรับคนพวกนี้คือ....ปล่อยให้เต้นอยู่ที่นอกบ้านเป็นดีที่สุดครับ.....ขออธิบายสั้นๆ แยกเป็นข้อๆนะครับ
     4.1 พวกที่ชอบผูกเรื่องแต่งเรื่องใส่ร้ายทำลายชื่อเสียงผู้อื่น
     4.2 พวกที่ชอบเอาดีเข้าตัว เอาความชั่วให้คนอื่น.....หรือพวกที่ชอบเอาข้อมูลจากที่อื่นๆของคนอื่นไปลง แล้วไม่เคยให้เครดิต เอาความดีเข้าตัวเองอย่างไร้ยางอาย
     4.3 พวกไร้จรรยาบรรณ ไร้มารยาท ไร้จิตสำนึกที่ดีของการอยู่ร่วมกันในสังคมของคนหมู่มาก.......คนพวกนี้คิดแต่ว่าตัวเองถูก กลุ่มตัวเองถูก.....ไม่เคยมองย้อนพฤติกรรมตัวเองว่าที่ทำไปไปเบียดเบียนผู้อื่นหรือไม่.....พอโดนตักเตือนก็โกรธบ้าง น้อยใจบ้าง คนพวกนี้จะสร้างเรื่องสร้างราวไม่หยุดหย่อน เบียดเบียนคนอื่นๆจนอยู่กันไม่เป็นสุข
     4.4 พวกชอบใช้คำพูดเหน็บแนม เสียดสี ล้อเลียน.......คนพวกนี้ชอบใช้ตัวหนังสือที่พิมพ์ด่าคนอื่นโดยสุภาพ ด้วยสำนวนที่เป็นเชิงเหน็บแนม เสียดสี หรือล้อเลียนอย่างผิดกาลเทศะ
     4.5 พวกชอบเอาคำสอนทางศาสนามาเขียนเพื่อกระทบกระเทียบเปรียบเปรยคนอื่น.....คนพวกนี้ชอบเอาจิตใจอันสกปรกของตนเองไปแปดเปื้อนคำสอนอันบริสุทธิ์

คนทั้ง 4 ประเภทเป็นคนที่ไม่เป็นที่ต้อนรับในบ้านหลังนี้ และการขอบัตรประชาชนก็มีวัตถุประสงค์โดยตรงที่จะกันคนพวกนี้ไม่ให้เข้ามาในบ้านปามาเนียเราครับ ถึงแม้ว่าระบบการขอบัตรประชาชนนี้จะทำให้เกิดความไม่สะดวกบ้าง จนอาจทำให้บ้านปามาเนียของเรามีคนสมัครเข้ามาเป็นสมาชิกไม่มาก แต่เรายึดถือความสุขของสมาชิกในบ้านของเรามากกว่าจำนวนสมาชิกที่มากๆเข้าไว้ครับ

ด้วยเหตุผลดังกล่าวเราจึงมีความจำเป็นต้องขอบัตรประชาชนจากพี่ๆทุกท่านที่จะสมัครสมาชิกเข้ามาในบ้านปามาเนียของเรา ผมในนามของคณะผู้ก่อตั้งบ้านปามาเนียต้องขออภัยในความไม่สะดวกของพี่ๆทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 57

ขอบคุณพี่ตามครับ  จะได้เป็นข้อมูลไว้บอกต่อ ช่วยๆกันแนะนำ ครับ 

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
555 ขอเล่าให้ฟังหน่อยนึงครับว่า…เห็นความไม่ชอบมาพากลมาราวๆตั้งแต่เดือนก.ค.
 ต่อมาถึงเดือนก.ย.แล้วในบ้านหลังโน้น และเห็นพวกท่านมาตั้งเว็บใหม่ก็เลยพอเข้าใจ
เรื่องราวได้ แต่ขอบอกเลยว่าอึดอัดมากที่เห็นพวกท่านคุยกันสนุกสนาน
แต่ไอ่ตัวพ้มเองดันเข้ามาไม่ได้ ต้องรอ รอ รอ จนถึง 11 พ.ย. ที่ผ่านมา …
หนอยยยยยย แน่ะ…กว่าจะได้เป็นสมาชิกยังยากเย็นแสนเข็ญอีก
(หลายขั้นตอนมากกกกก) แต่พอได้อ่านที่คุณตูมตามอธิบายก็เข้าใจได้ถึงหัวอก
ของคนทำเว็บครับ ผมยังเสียดายบ้านหลังแรกอยู่เลย โดนพวก spam กะ virus
กินซะเสียหายหมด

:sd10: :sd24: :sd21: :sd24: :sd23: :sd23: :sd23:

ขอปรบมือ และให้กำลังใจกับทีมงานทุกๆท่านครับ
และขอขอบคุณทีมงานทุกๆท่านด้วยครับที่เสียสละเวลา
ให้เรามีเว็บดีๆอีกครั้งครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
 :L2900:  :L2900:  :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พฤศจิกายน 2012, 06:56:36 โดย Tui_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
ชัดเจนครับ ท่าน ADMIN :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
สวัสดีครับ พี่ Tui_Yindee และ พี่ๆ สมช.ปามาเนียทุกท่าน

ดีใจครับ ที่พี่เข้าใจ และเชื่อว่า พี่ๆ สมช. ปามาเนีย จะเข้าใจในความตั้งใจจริงของพวกเรา ที่นำบทเรียนที่เกิดขึ้น มาประยุกต์ใช้ เพื่อให้สมช.อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข สมดังเจตนารมย์ที่ตั้งขึ้นมา มันอาจจะดูยุ่งยาก แต่พวกเราต้องการป้องกันปัญหาดีกว่าการตามแก้ปัญหา ที่เกิดจากบุคคลเพียงไม่กี่คน ที่ใช้เวทีนี้เป็นสื่อในการกล่าวร้าย โจมตีผู้อื่น อย่างขาดความรับผิดชอบ
หรือการกระทำตามอำเภอใจ ไม่เคารพกติกาที่พวกเรามีอยู่

ขอบคุณครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ชัดเจนในความเป็นตัวตนของบ้านหลังนี้ และพร้อมที่จะปฏิบัติตาม
กฏเกณฑ์ของทางเว็บอย่างจริงใจครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
การเปลี่ยนแปลงที่ได้สิ่งที่ดีกว่า ช่วยๆกันนะครับ :L2734: :L2734: :L2734:
เข้าใจช่วยผู้ดูแลทุกท่านครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้าใจและสนับสนุนแนวความคิดของพวกเราครับ  :L4399: :L4399:

ผมต้องขออนุญาติพี่ๆทุกท่านล็อคกระทู้นี้ไว้ที่หน้านี้....ทั้งนี้เพื่อให้พี่ๆสมาชิกทั่วไป ที่อยากสมัครเข้ามาในบ้านปามาเนียเรามีโอกาสได้อ่านและทำความเข้าใจกับแนวความคิดของพวกเราครับผม  :L4399: :L4399:

เอ้า...ไป :L6415: กันต่อดีกว่าจ้าาาาาาาา  :L2754: :L2754: