ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ  (อ่าน 19970 ครั้ง)

ออฟไลน์ บอย มีนบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • ชาวมีนบุรีครับ
รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ

คือผมจะเดินสำโพงเพิ่มไปที่เบาะแถวสาม เพราะลูกบ่นว่าไม่ได้ยินเสียงการ์ตูน(ตอนที่นั่งไปเต็มคัน เค้านั่งแถวสาม)
ค้นๆหาๆดู ก็เห็น หลายคันติดเครื่องเสียงเต็มที่ ตำแหน่งที่ติดซับ นั่นแหละ ที่ผมเล็งเอาไว้
แต่แค่จะเพิ่มลำโพงอีกซักตัว เชื่อมกับ ลำโพง ประตูหลัง ซ้าย
ลองแกะ กาบพลาสติกตรงเสา กลาง เห็นมีชุดสายไฟ ไปที่ประตู้ เยอะไปหมด
ผมเองก็ไม่อยากถอดแผงประตู กลัวกิ๊บหัก
ก็เลยคิดว่า ถ้ารู้ สีของสายลำโพงทั้งสองขั้ว ก็จะเดินต่อจากจุดนี้ ลอดได้กาปประตู ไปข้างหลังได้เลย
ค้นหา และดูรูปการติดเครื่องเสียงหลายรูป ก็ไม่ชัดแจ้งว่าสีอะไรแน่
จึงอยากรบกวน ผู้รู้ หรือท่านที่เคยเดินสาย เคยถ่ายรูปไว้ พอเป็นวิทยาทานให้ผมหน่อยครับ
ขั้ว บวก สีอะไร ขั้วลบ สีอะไร
ผมและลูก ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
สวัสดี คุณพี่ BrownFish ยินดีต้อนรับครับ รบกวนแก้ไขเรื่องรูปประจำตัว และชื่อมีภาษาไทยกำกับสักนิดหนึ่ง
รบกวนอ่านตรงนี้ก่อนครับ

***ขออธิบายเรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ที่พวกเราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนียครับ*** 

ทางทีมงานต้องการแบบ นายแบบ ด้านล่างครับ

ขอบคุณที่นึกถึงปามาเนีย ขอล็อคกระทู้ก่อน แก้ไขเรียบร้อยจะเข้าสู่โหมดปกติ ครับ
 :L4399:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
รื้อแผงประตูออกมาดูจะชัวร์ที่สุดครับ พี่ๆเราในผามาเนียให้คำแนะนำการรื้อแผงประตูได้

พี่ BrownFish ไม่บอกรุ่นรถอะไรเลย เลยไม่รู้ว่าเป็นเครื่องเสียงตัวไหน

แบบมีแอมป์ใต้เบาะ

แบบไม่มีแอมป์

แต่ดูจาก wiring แล้ว ถ้าตรงที่ขั้วลำโพงหลังซ้ายเลยตรงๆ เป็นสี
GR เทา ขั้ว -
Y เหลือง ขั้ว +

แต่ปัญหาคือ สายที่วิ่งมาตามพื้นรถเป็นคนละสีกับสายที่ขั้วลำโพง นั่นคือ
GR เทา ขั้ว -
W-B ขาว-ดำ ขั้ว +

• Pa Mania
  • *
 :sd23: ขอบคุณมากครับคุณพี่อ็อด Pentium4

ของผมรุ่นขับสอง ตัวท๊อป 2.5 VG Turbo ปลายปี 2013

ไม่ทราบว่าใช้ข้อมูลชุดนี้ได้ปล่าวครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
:sd23: ขอบคุณมากครับคุณพี่อ็อด Pentium4

ของผมรุ่นขับสอง ตัวท๊อป 2.5 VG Turbo ปลายปี 2013

ไม่ทราบว่าใช้ข้อมูลชุดนี้ได้ปล่าวครับ

ของพี่ BrownFish น่าจะไม่มีแอมป์ใต้เบาะ

พี่ BrownFish ลองดูใต้เบาะคนขับว่ามีเจ้ากล่องลักษณะนี้อยู่หรือไม่ครับ

อ้างอิงกระทู้ของพี่อ๊อด นะครับ

Video in ไม่มี ยังไม่เป็นไร
แต่ AUX ไม่มี เอาเสียงเข้าไม่ได้ ก็จบกัน

สงสัยจะให้เอาเสียงเข้าได้แค่ Bluetooth

นึกแล้วปวดตับเช่นกัน  :sd06:
ว่าแต่เจ้ากล่องดำๆนี่ใช่แอมป์ป่าว เดี๋ยวก็เล่นโมเอาเสียงเข้าโดยตรงเลยซะนี่ นอนนิ่งๆใต้เบาะดีนัก :sd42:

สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
สวัสดี คุณพี่ BrownFish ยินดีต้อนรับครับ รบกวนแก้ไขเรื่องรูปประจำตัว และชื่อมีภาษาไทยกำกับสักนิดหนึ่ง
รบกวนอ่านตรงนี้ก่อนครับ

***ขออธิบายเรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ที่พวกเราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนียครับ*** 

ทางทีมงานต้องการแบบ นายแบบ ด้านล่างครับ

ขอบคุณที่นึกถึงปามาเนีย ขอล็อคกระทู้ก่อน แก้ไขเรียบร้อยจะเข้าสู่โหมดปกติ ครับ
 :L4399:

รบกวนพี่แก้ไขอีกครั้งนะครับ  :L2759: รูปภาพไม่สวมใส่แว่นตากันแดด หรือออกสีดำ ชื่อมีภาษาไทยกำกับสักนิด

• Pa Mania
  • *
แก้ไขรูป กะชื่อแล้วครับท่าน
ขอโทษด้วยครับยังใช้ไม่ค่อยเป็น :sd06:

• Pa Mania
  • *
ไปก้มดูแล้ว ไม่มีกล่องแอมป์ ใต้เบาะครับ
เป็นวิทยุ alpine กะ หน้อจอทัชสกรีน ดูหนัง เสียบ USB ได้ รองรับGPS แต่ไม่มีระบบGPS
ข้างหลังมีจอ บนหลังคา ทั้งหมดนี้มาพร้อมกะรถ ไม่เคยไปทำไรเพิ่มเติมเลย
แอร์หลังแถว3 เป็นแบบแถวบนหลังคา ไม่ใช่รุ่นแอร์ข้าง

ของแต่งเพิ่มอย่างเดียวที่ผมมีคือ ปลายท่อเสตนเลส :sd42:

• Pa Mania
  • *
แก้ไขรูป กะชื่อแล้วครับท่าน
ขอโทษด้วยครับยังใช้ไม่ค่อยเป็น :sd06:
ขอบคุณครับ อาจจะยุ่งยากสักนิด ครับ กด  :L6428: แรก ให้พี่บอย มีนบุรี ก่อนสำหรับความร่วมมือ ถ้ายังทำไม่ได้เรียนเชิญมิตติ้งวันที่ 7/2/58 มีพี่ๆมือ DIY ให้คำแนะนำได้นะครับ ว่างๆเรียนเชิญครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
ไปก้มดูแล้ว ไม่มีกล่องแอมป์ ใต้เบาะครับ
เป็นวิทยุ alpine กะ หน้อจอทัชสกรีน ดูหนัง เสียบ USB ได้ รองรับGPS แต่ไม่มีระบบGPS
ข้างหลังมีจอ บนหลังคา ทั้งหมดนี้มาพร้อมกะรถ ไม่เคยไปทำไรเพิ่มเติมเลย
แอร์หลังแถว3 เป็นแบบแถวบนหลังคา ไม่ใช่รุ่นแอร์ข้าง

ของแต่งเพิ่มอย่างเดียวที่ผมมีคือ ปลายท่อเสตนเลส :sd42:

MY13 ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Pa Mania
  • *
MY13 ครับ

หมายถึงอะไรครับ :sd06:

• Pa Mania
  • *
MY13 ครับ

หมายถึงอะไรครับ :sd06:
M = Mitsubishi
Y = Year
13= 2013 ( Anno Domini {A.D.} )

• Pa Mania
  • *
Re: รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 15:18:55 »
ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
เริ่มจากที่เพื่อนให้ลำโพงมา 6 นิ้ว (แต่เสียดายไม่มีฝาครอบมาให้)
ซื้อของ ไม้อัด 5mm 23บาท สติกเกอร์สักราดสีน้ำตาล เพราะไม่มีสีเทา จำไม่ได้ประมาณ 50 บาทมั้ง ที่ B2S
ซื้อขอเกี่ยวล๊อก ไทวัสดุ 15 บาท ขั้นตอนัด เลื่อย ตัด ติดแผ่นสักราช คงไม่ขออธิบาย
สิ่งที่ยากงานนี้คือ การยึดขอเกี่ยวล๊อก ซึ่งผมคิดว่าจะต้องไม่กระทบกระเทือนแผงพลาสติกของเดิม
ก็เลยคิด แล้วทำออกมา ตามรูปครับ โดยใช้ไม้ วัดเจาะรูแผ่นเล็กแทรกตรงกลาง เพื่อบังคับน๊อด ไม่ให้โดนแผงพลาสติกดั้งเดิม
ส่วนเรื่องการเดินสายนั้น สุดท้าย ด้วยข้อมูลที่หลากหลาย และเปิดเสากลางมาไม่เจอสายไฟสีที่ตรงกับข้อมูล ก็เลยต้องยอมช้ำ เปิดแผงประตูพิสูจน์ ปรากฎ่าเป็นสายสี เหลือง แต้มปล้องสีเทา กับขาวแต้มปล้องสีเทา ซึ่งไม่ตรงกับชุดสายไฟตรงเสากลาง ตัดสินใจรื้อสายไฟมาดูดีกว่า ก็เลยเจอปลั๊ก อีกชุด ที่ซ่อนอยู่ในเสา แกะออกดู เทียบตำแหน่งสายไฟที่จับคู่กัน จึงพบว่า มันคือ สีขาวแถบดำ ชนกับสายสี เหลืองแต้มปล้องสีเทา ส่วนอีกเส้นคือ ขาวแต้มปล้องสีเทา ตรงกัน
เอาเลยไม่รอช้า ปาดสาย เชื่อมลำโพง ลองเปิดวิทยุ.....โอ้พระเจ้า มันใช่แล้ว แล้วก็จัดการ เดินสาย พันเทป เก็บความเรียบร้อย เดินสายซ่อนแผงพลาสติกไปออกช่องเก็บแม่แรงด้านหลัง ปิดงานครับ
สรุป ท่านใดอยากเดินลำโพงจากประตูหลัง ไปยังช่องเก็บแม่แรงแถวสาม แบบผม ใช้สูตรสำเร็จ ไม่ต้องเสียกิ๊บหักไปดัวนึงเหมือนผม ไม่ต้องเสียเวลามาก ให้เปิดเสากลาง แค่เงะเพลทประตูหลัง ก็เอาแผงเสากลางออกได้ ตัดต่อสายโดย
ขั้วบวก ต่อเข้ากับสายสี ขาว แถบดำ สายขั้วลบ ต่อเข้ากับ ขาวแต้มปล้องสีเทา จบครับ
ขอขอบคุณรูปภาพทั้งหลายที่เป็นแรงบันดาลใจให้ทำแบบนี้
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ให้ข้อมูลสีของสาย อย่างน้อยก็พอเป็นแนวทางความคิด
ขอบคุณเพื่อนที่ให้ลำโพงมาฟรี(แต่ทำไมไม่มีฝาครอบฟระ555)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: รบกวนสอบถามผู้รู้ สีของสายลำโพงมาตรฐานของรถครับ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 15:25:20 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลรายละเอียดที่นำมาลงให้ดูกันครับพี่บอย  :L2758:

ขอมอบ  :L6428: ให้เลย  :L2736:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 16:44:45 »
ทำเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
เริ่มจากที่เพื่อนให้ลำโพงมา 6 นิ้ว (แต่เสียดายไม่มีฝาครอบมาให้)
ซื้อของ ไม้อัด 5mm 23บาท สติกเกอร์สักราดสีน้ำตาล เพราะไม่มีสีเทา จำไม่ได้ประมาณ 50 บาทมั้ง ที่ B2S
ซื้อขอเกี่ยวล๊อก ไทวัสดุ 15 บาท ขั้นตอนัด เลื่อย ตัด ติดแผ่นสักราช คงไม่ขออธิบาย
สิ่งที่ยากงานนี้คือ การยึดขอเกี่ยวล๊อก ซึ่งผมคิดว่าจะต้องไม่กระทบกระเทือนแผงพลาสติกของเดิม
ก็เลยคิด แล้วทำออกมา ตามรูปครับ โดยใช้ไม้ วัดเจาะรูแผ่นเล็กแทรกตรงกลาง เพื่อบังคับน๊อด ไม่ให้โดนแผงพลาสติกดั้งเดิม
ส่วนเรื่องการเดินสายนั้น สุดท้าย ด้วยข้อมูลที่หลากหลาย และเปิดเสากลางมาไม่เจอสายไฟสีที่ตรงกับข้อมูล ก็เลยต้องยอมช้ำ เปิดแผงประตูพิสูจน์ ปรากฎ่าเป็นสายสี เหลือง แต้มปล้องสีเทา กับขาวแต้มปล้องสีเทา ซึ่งไม่ตรงกับชุดสายไฟตรงเสากลาง ตัดสินใจรื้อสายไฟมาดูดีกว่า ก็เลยเจอปลั๊ก อีกชุด ที่ซ่อนอยู่ในเสา แกะออกดู เทียบตำแหน่งสายไฟที่จับคู่กัน จึงพบว่า มันคือ สีขาวแถบดำ ชนกับสายสี เหลืองแต้มปล้องสีเทา ส่วนอีกเส้นคือ ขาวแต้มปล้องสีเทา ตรงกัน
เอาเลยไม่รอช้า ปาดสาย เชื่อมลำโพง ลองเปิดวิทยุ.....โอ้พระเจ้า มันใช่แล้ว แล้วก็จัดการ เดินสาย พันเทป เก็บความเรียบร้อย เดินสายซ่อนแผงพลาสติกไปออกช่องเก็บแม่แรงด้านหลัง ปิดงานครับ
สรุป ท่านใดอยากเดินลำโพงจากประตูหลัง ไปยังช่องเก็บแม่แรงแถวสาม แบบผม ใช้สูตรสำเร็จ ไม่ต้องเสียกิ๊บหักไปดัวนึงเหมือนผม ไม่ต้องเสียเวลามาก ให้เปิดเสากลาง แค่เงะเพลทประตูหลัง ก็เอาแผงเสากลางออกได้ ตัดต่อสายโดย
ขั้วบวก ต่อเข้ากับสายสี ขาว แถบดำ สายขั้วลบ ต่อเข้ากับ ขาวแต้มปล้องสีเทา จบครับ
ขอขอบคุณรูปภาพทั้งหลายที่เป็นแรงบันดาลใจให้ทำแบบนี้
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ให้ข้อมูลสีของสาย อย่างน้อยก็พอเป็นแนวทางความคิด
ขอบคุณเพื่อนที่ให้ลำโพงมาฟรี(แต่ทำไมไม่มีฝาครอบฟระ555)

ขอกด like@3 ให้พี่บอยเลยครับ  ดูจากฝีมือการแปลงเฉพาะตัวนี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ  แบบนี่แหละนักประดิษฐตัวจริง   :L2900:

จริงแล้วถ้าไม่อยากแกะแผงประตูก็ถอด front ดูหลังปลั๊กก็ได้ครับและดูใน manual front ใน google ทั่วไปจะมีบแกว่า pin ไหนเป็น hipower ch  L-R   +/-

จากภาพต่อพ่วงมาข้างเดียวเหรอครับ  ข้างนี้จะเสียพื้นที่เก็บแม่แรงไปนะ  และลำโพงอยู่ในตำแหน่งอับเสียงเมื่อกางเบาะออก   ลูกๆอาจจะได้ยินเสียงไม่ค่อยถนัดนัก

หากมีโอกาสต่อยอด  ผมขอแนะนำหาซื้อลำโพงแขวนมือสองตามเวปทั่วไปเพียบเลย  เป็นดอกเซทเทิลไลท์ จะให้เสียงกลางถึงย่านสูงในดอกเดียว   ติดเหนือศรีษะจะได้เสียงที่น่าสนใจมากกว่าด้านล่าง  สำหรับการใช้งานทั่วไปเพื่อฟังเสียงจากวิทยุแบบเพลินๆ   (หากไม่รู้แหล่งเดี๋ยวแนะนำให้)

ตัวอย่างประมาณนี้ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 กุมภาพันธ์ 2015, 17:14:22 »
หุ หุ หุ พี่บอยครับ พี่นะมาให้ต่อยอดครับ ลองโทรกลับไปถามเพื่อนของพี่ใหม่ว่ามีลำโพงแบบที่พี่นะแนะนำแจกหรือเปล่า  :L2739: :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2015, 00:45:11 »
ขอบคุณสำหรับ like
แค่อยากต้องการมาแชรข้อมูลการทำ เผื่อให้ท่านอื่นนำไปใช้ได้
เงินทองหายาก อะไรทำได้ไม่ยากนัก ผมก็ชอบทำเอง
ที่สำคัญ ผมคิดว่าในเมื่อมาขอความรู้ ทำเสร็จก็ควรแบ่งปันต่อ ครับ

ตอบคำถามนะครับ
จากภาพต่อพ่วงมาข้างเดียวเหรอครับ  --ต่อข้างเดียวครับ เอาแค่ฟังการ์ตูนรู้เรื่อง แต่เสียงออกมาดีกว่าลำโพงติดรถอีก 555
ข้างนี้จะเสียพื้นที่เก็บแม่แรงไปนะ -- แม่แรงและถุงเครื่องมือยังอยู่เหมือนเดิมครับ
และลำโพงอยู่ในตำแหน่งอับเสียงเมื่อกางเบาะออก---ไม่อับครับ ลองกางเบาะแล้ว มีระยะห่างให้เสียงออก อีกกว้าง

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 กุมภาพันธ์ 2015, 11:02:20 »
ฝากไว้นิดหนึ่งครับ  ไม่ต้องเชื่อและทำตามผมก็ได้ครับ.....
หลักการต่อแบบนี้เรียกว่าการพ่วงลำโพง การที่พ่วงอย่างนี้ยังไงก็ดังครับต่อผิดขั้วก็ยังดังครับ ถ้าไมคิดไรถือว่าเสียงดังใช้งานได้
แต่ถ้าให้มันถูกต้องจริงๆควรคำนึงถึงค่าอิมพีแดนซ์ของโหลดที่นำมาต่อด้วยครับ ภาคขยายของฟร้อนออกแบบมาสำหรับเคื่องเสียงรถยนต์จะอยู่ที่ 4 โอมห์
ถ้าพี่เอามาต่อแบบนี้จะเป็นการต่อแบบขนานซื่งจะทำให้ค่าอิมพีแดนซ์ลดลงเหลือ 2 โอมห์ ผลเสียจะตกอยู่ที่ภาคขยายข้างที่พี่เอาลำโพงมาต่อเพิ่ม ที่ให้การทำงาน
หนักกว่าเดิม แต่ถ้าเปิดเสียงไม่ดังมากก็ไม่ค่อยจะห่วงเท่าไหร่ แต่ถ้าเปิดเกิน 50% ของภาคขยายเสียงก็จะมีผลให้ PA ของฟร้อนจะลาไปก่อนวัยอันควรครับ
 :L2739:

ออฟไลน์ รินทร์ปาขาวมุก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2015, 12:35:41 »
ขอกด like@3 ให้พี่บอยเลยครับ  ดูจากฝีมือการแปลงเฉพาะตัวนี่ไม่ธรรมดาเลยนะครับ  แบบนี่แหละนักประดิษฐตัวจริง   :L2900:

จริงแล้วถ้าไม่อยากแกะแผงประตูก็ถอด front ดูหลังปลั๊กก็ได้ครับและดูใน manual front ใน google ทั่วไปจะมีบแกว่า pin ไหนเป็น hipower ch  L-R   +/-

จากภาพต่อพ่วงมาข้างเดียวเหรอครับ  ข้างนี้จะเสียพื้นที่เก็บแม่แรงไปนะ  และลำโพงอยู่ในตำแหน่งอับเสียงเมื่อกางเบาะออก   ลูกๆอาจจะได้ยินเสียงไม่ค่อยถนัดนัก

หากมีโอกาสต่อยอด  ผมขอแนะนำหาซื้อลำโพงแขวนมือสองตามเวปทั่วไปเพียบเลย  เป็นดอกเซทเทิลไลท์ จะให้เสียงกลางถึงย่านสูงในดอกเดียว   ติดเหนือศรีษะจะได้เสียงที่น่าสนใจมากกว่าด้านล่าง  สำหรับการใช้งานทั่วไปเพื่อฟังเสียงจากวิทยุแบบเพลินๆ   (หากไม่รู้แหล่งเดี๋ยวแนะนำให้)

ตัวอย่างประมาณนี้ครับ

เป็นแนวคิดที่กำลังอยากทำเลยครับพี่นะ รบกวนชี้แหล่งให้หน่อยครับ  :sd23: :sd23: