ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. วิธีทำให้ font น้องปา 2014 เล่น DVD จอหน้าขณะรถวิ่งอยู่ (ภาระกิจสำเร็จ)  (อ่าน 24482 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
2014ทำให้พี่เต้ยจี๊ดๆๆแบบนี้เอง :o
Pamania so good

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อยากจะร้องไห้ กับ MMTh  :L4386:

ลืมเรื่องจอทัชสกรีน แล้วเล่นแบบผมไปเลยดีกว่าครับพี่เต้ย ชัดฝุดๆ มีอินพุตตั้ง 4 แบบแน่ะ HDMI, VGA, AV1 และ AV2 ของผมใช้แค่ช่อง HDMI ช่องเดียว ต่อทั้ง DVD จากฟร้อนท์ Media Player TV Digital เพียงใช้แค่ HDMI selector ตัวเดียว เลือกได้ตั้ง 5 HDMI input งบประมาณทั้งหมดแค่.....จิบๆ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
ช่องด้านหลัง ตรงปลั๊กที่ไปออกจอกลาง ถ้าเป็นไปตามมาตราฐาน clarion ก็จะมี pinout ตามนี้

tod

• บุคคลทั่วไป
ต้องให้พี่เต้ยมาตอบเอง ทุกอย่างได้ลองหมดแล้ว
 :L4386:

• Pa Mania
  • *
ต้องให้พี่เต้ยมาตอบเอง ทุกอย่างได้ลองหมดแล้ว
 :L4386:

อ่าว  ลองกันหมดแล้วหรือครับ ขออภัย  555   ;D

พอดีเมื่อเช้าพี่โจ้ jojo แกโทรมาหา บอกว่าวิธีใช้ช่องต่อกล้องมองหลัง น่าจะนำมาใช้กับรีเลย์ช่วยสลับสัญญาณได้
ผมก็เลยออกแบบคร่าวๆมาให้ดังนี้

สงสัยต้องเปลี่ยน front ใหม่จริงๆ  :)

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
เบื้องต้นได้ลองต่อสัญญาณ AV เข้า PIN ตามลายแทงแล้ว ไม่มีผลอะไรครับ

เนื่องจากหน้าจอเองก็ไม่ได้มีเมนูให้เลือก สัญญาณ av / aux ด้วยครับ

เลยสอบถามไปยัง MMTh ก็ รับว่า จะปรึกษาหาทางอัพเกรด firmware ดูว่ามีทางเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด

เพราะนอกจากเรื่อง av / aux in แล้ว ปัญหาของ เครื่องยี่ห้อนี้คือ MAP ที่ไม่ได้อัพเดท ซึ่งติดต่อทาง clarion เพื่อ ขอเสียเงินอัพเดทเอง ก็ไม่สามารถทำได้ เพราะเป็นเครื่องที่ผลิตให้กับทาง MMTh ต้องให้ MMTh ติดต่อโดยตรง

ซึ่งก็ได้ แจ้งไปแล้วเช่นกันครับ

ก็รอดูว่า ทาง MMTh จะสามารถดำเนินการเช่นไรได้บ้าง
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
เบื้องต้นได้ลองต่อสัญญาณ AV เข้า PIN ตามลายแทงแล้ว ไม่มีผลอะไรครับ

เนื่องจากหน้าจอเองก็ไม่ได้มีเมนูให้เลือก สัญญาณ av / aux ด้วยครับ

เลยสอบถามไปยัง MMTh ก็ รับว่า จะปรึกษาหาทางอัพเกรด firmware ดูว่ามีทางเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด

เพราะนอกจากเรื่อง av / aux in แล้ว ปัญหาของ เครื่องยี่ห้อนี้คือ MAP ที่ไม่ได้อัพเดท ซึ่งติดต่อทาง clarion เพื่อ ขอเสียเงินอัพเดทเอง ก็ไม่สามารถทำได้ เพราะเป็นเครื่องที่ผลิตให้กับทาง MMTh ต้องให้ MMTh ติดต่อโดยตรง

ซึ่งก็ได้ แจ้งไปแล้วเช่นกันครับ

ก็รอดูว่า ทาง MMTh จะสามารถดำเนินการเช่นไรได้บ้าง

สรุปว่าตัว Hardware รองรับแต่ติดที่ตัว Software ไม่รองรับใช่ไหมครับ
เพราะผมเห็นว่ามันมีปุ่ม AV อยู่ด้วย แสดงว่าตัว Hardware มันก็น่าจะรองรับอยู่นะครับ
เท่ากับว่าพี่เต้ยนี่เป็นตัวแทนของปา 2014 ทั้งประเทศเลยนะครับเนี่ย
 :L2734: :L2734: :L2734:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169

ปวดตับ  :sd06:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
สรุปว่าตัว Hardware รองรับแต่ติดที่ตัว Software ไม่รองรับใช่ไหมครับ
เพราะผมเห็นว่ามันมีปุ่ม AV อยู่ด้วย แสดงว่าตัว Hardware มันก็น่าจะรองรับอยู่นะครับ
เท่ากับว่าพี่เต้ยนี่เป็นตัวแทนของปา 2014 ทั้งประเทศเลยนะครับเนี่ย
 :L2734: :L2734: :L2734:

HW มี PIN อยู่ครับ แต่เป็น PIN ว่าง ๆ เท่าที่พี่อ๊อด พี่ทศ พี่วันชัย ช่วยส่งข้อมูลมาให้นั้น ก็ เดาว่า ไอ้เจ้า PIN ว่าง ๆ นี่แหละ คือเป้าหมาย

แต่ ที่หน้าจอ ไม่มี เมนู ให้เลือกครับ

สำหรับปุ่ม AV ด้านซ้าย เป็นปุ่ม เพื่อไว้เลือก DVD / FM / USB / BT / SD Card ครับ

ซึ่งในเมนู นี้ แหละ มันควรจะมี AV IN หรือ AUX มาให้ด้วย แต่ไม่มีครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

• Pa Mania
  • *
Video in ไม่มี ยังไม่เป็นไร
แต่ AUX ไม่มี เอาเสียงเข้าไม่ได้ ก็จบกัน

สงสัยจะให้เอาเสียงเข้าได้แค่ Bluetooth

นึกแล้วปวดตับเช่นกัน  :sd06:
ว่าแต่เจ้ากล่องดำๆนี่ใช่แอมป์ป่าว เดี๋ยวก็เล่นโมเอาเสียงเข้าโดยตรงเลยซะนี่ นอนนิ่งๆใต้เบาะดีนัก :sd42:

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
มาให้กำลังใจพี่เต้ยผู้บุกเบิก กับเจ้าปาฯปี 2014 ผมก็รอลุ้นอยู่ เช่นเเดียวกับพี่เต้ยครับ   :sd21:
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ โต้ง บ้านหมี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ดับฝันผมกลางอากาศจริง ๆ ครับ สำหรับ เครื่องเล่นชุดนี้ เนื่องจาก USB นั้น ต่างจาก MY013 เพราะอ่านได้แต่ เพลงเท่านั้น

:sd21: :sd21: :sd21:

ใช่ครับของผมปี 2014 เสียบ USB ฟังเพลงได้อย่างเดียว
จะดูหนังต้องใส่แผ่นอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
พี่เต้ย แม่กลอง มีอะไร update ไหมครับพี่ หรือพี่เต้ย แม่กลอง มีอะไรให้ช่วยเหลือหรือติดตามบ้างไหมครับ ผมก็เบื่อจริงๆๆ เลยอยากจะดูเพียง TV Digital เองนะก็ทำไม่ได้ เออ.... :L4386: :L4386: :L4386: