ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องแอร์ครับ  (อ่าน 5695 ครั้ง)

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
สอบถามเรื่องแอร์ครับ
« เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 22:22:23 »
  :sd23: สวัสดีพี่ๆสมช.ทุกคน วันนี้ผมมีเรื่องอยากจะสอบถามเรื่องแอร์รถครับ รถผมเป็นรถปี 2012 รุ่น 2.5 vg  ว่าแอร์รถเวลาเปิดใช้งานอุณหภูมิที่25 ขับไปได้ระยะนึงเย็นพอประมาณและซักพักเป็นแอร์อุ่นได้แป็บเดียวก้กลับมาเย็นอีกแต่เย็นไม่ช่ำครับ  ไปให้ช่างข้างนอกตรวจเช็คดู น้ำยาแอร์มีไม่เยอะ วันถัดมาผมก็เข้าไปที่0 ให้ช่างเติมน้ำยาแอร์ให้ เสร็จเรียบร้อยก็ขับกลับผมก็ตั้งที่25 องศาเหมือนเดิมแอร์รถมันก็เย็นกว่าเดิมไม่เท่าไหร่ก็เลยไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร แอร์รถผมมันเย็นไม่มากอยากรบกวนผู้รู้ช่วยหาวิธีแก้ใขไห้หน่อยครับ ขอบคุณร่วงหน้าครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
Re: สอบถามเรื่องแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 22:29:38 »
ถามเพิ่มเพื่อเป็นข้อมูลให้พีี่ๆท่านอื่นๆมาช่วยวิเคราะห์

รถพี่หมู หนองคาย อาการแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง

1. เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ

2. เคยล้างแอร์บ้างรึยังครับ

3. ติดเซนเซอร์แอร์บนคอนโซลไปรึยังครับ

4. แต่ถ้าน้ำยาแอร์ ต้องเติมเพิ่มเนี่ย ผมแนะนำว่าไปร้านแอร์ ให้ตรวจสอบการรั่วที่ตู้ใต้คอนโซลครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 00:13:04 »
อย่าลืมเช็ครีเลย์พะดลมไฟฟ้า และหน้าคลัทคอมแอร์ด้วยครับ ว่าห่างหรือเปล่า สามารถปรับตั่งได้ครับ

ออฟไลน์ มิ้ม ฅนหนองกระโห้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 10:30:48 »
เนื่องจากช่วงนี้อากาศเย็น

แอร์ออโต้ มันปรับเป็นฮิตเตอร์ให้รึเปล่าครับ เลยไม่ค่อยฉ่ำ

ฅนหนองกระโห้
IE RMUTL TAK

ออฟไลน์ ติ หนองแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 11:38:00 »
มาเก็บข้อมูลครับ :L2901:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 15:40:36 »

แอร์ออโต้ มันปรับเป็นฮิตเตอร์ให้รึเปล่าครับ เลยไม่ค่อยฉ่ำ

หากอากาศเย็นกว่าที่ตั้งค่าอยู่ก็ไม่แน่นะ  :L2761:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 21:52:35 »
ถามเพิ่มเพื่อเป็นข้อมูลให้พีี่ๆท่านอื่นๆมาช่วยวิเคราะห์

รถพี่หมู หนองคาย อาการแอร์เย็นบ้างไม่เย็นบ้าง

1. เพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ

2. เคยล้างแอร์บ้างรึยังครับ

3. ติดเซนเซอร์แอร์บนคอนโซลไปรึยังครับ

4. แต่ถ้าน้ำยาแอร์ ต้องเติมเพิ่มเนี่ย ผมแนะนำว่าไปร้านแอร์ ให้ตรวจสอบการรั่วที่ตู้ใต้คอนโซลครับ
สวัสดีครับพี่ชัย ก่อนหน้านี้ออกรถมาใหม่ๆแอร์ก็เย็นดีอยู่ครับเปิดที่ประมาณ 27องศา พอหลังจากนั้นรถผมเกิดอุบัติเหตุ จอดซ่อม ตั้ง18เดือนที่0 ผมพึ่งใช้รถไปได้ประมาณ6เดือนนี่ละครับ พอมาหลังปีใหม่รู้สึกว่าแอร์ไม่ค่อยเย็นเท่าไหร่  ผมไม่แน่ใจว่าน้ำยาแอร์มีน้อยหรือเปล่า ก็เข้า0ให้ช่างเขาเช็คอีกทีนึง ช่างก็บอกว่าน้ำยามีน้อย น้ำยาแอร์ไม่ได้รั่ว งั้นแสดงว่าตอนที่ช่าง0ประกอบแอร์รถนั้น น้ำยาแอร์เขาเติมไม่พอ แต่หลังที่ให้ช่างเติมน้ำยาแอร์ให้แล้ว ผมขับกลับบ้าน ก็มีความรู้สึกว่ามันเย็นไม่ฉ่ำเท่าไหร่ครับ ก็ไม่รู้ว่าระบบมันทำงานยังไง ได้ยินแต่ว่ารถปี12 หน้ารถมันจะมีเซนเซอร์จับอุณหภูมิอยู่ แต่ถามช่างที่0 ช่างก็อธิบายให้ไม่ได้ว่าระบบแอร์ทำงานแบบใหนมั่ง ผมก็เลยสอบถามพี่ๆนี่ละครับ
 1รถผมเพิ่งเป็นหลังปีใหม่ครับ
 2แอร์รถผมยังไม่เคยล้างครับ รถผมใช้มาได้ 6เดือนเองครับหลังจากจอดซ่อมถึง18เดือน
 3เซนเซอร์บนคอลโซลยังไม่ได้ติด
 4ก่อนที่ผมจะเติมน้ำยาที่0 ก็ให้เพื่อนเช็คดูทีนึงแล้วครับ เพื่อนเลยบอกให้เข้า0ให้ช่างเติมน้ำยาแอร์ให้
 :L2753:  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 21:54:52 »
หากอากาศเย็นกว่าที่ตั้งค่าอยู่ก็ไม่แน่นะ  :L2761:
  :sd23: ส่วนมากตอนเปิดแอร์ก็ไม่ได้เปิดแบบออโต้ครับ

ออฟไลน์ บุญเลิศ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 22:08:32 »

ของผมเป็นเหมือนกันเวลาอากาศข้างนอกเย็นมากหน่อยแอร์ปรับมั่วเลย

น่าจะเป็นแบบที่ พี่มิ้ม บอก อากาศข้างนอกมันเย็น
พี่หมู ใช้รถอยู่ที่หนองคายหรือเปล่า  ช่วงนี้เย็นไหมครับ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 22:12:30 »
  :sd23: ส่วนมากตอนเปิดแอร์ก็ไม่ได้เปิดแบบออโต้ครับ

ปกติ พี่หมูใช้วิธีแมนวล ระดับความแรง ใช่มั๊ยครับ ผมก้อใช้ถ้าต้องการให้เย็นเร็วขึ้น ในบางครั้งครับ

ถามเพิ่ม ได้ใส่กรองแอร์ที่อยู่ใต้เกะด้านคนนั่งมั๊ยครับ ถ้าใส่ เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 22:28:14 »
ของผมเป็นเหมือนกันเวลาอากาศข้างนอกเย็นมากหน่อยแอร์ปรับมั่วเลย

น่าจะเป็นแบบที่ พี่มิ้ม บอก อากาศข้างนอกมันเย็น
พี่หมู ใช้รถอยู่ที่หนองคายหรือเปล่า  ช่วงนี้เย็นไหมครับ
สวัสดีครับพี่บุญเลิศ ผมใช้รถที่เขตหนองคายครับ อากาศช่วงนี้เย็นมากครับ 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มกราคม 2015, 22:30:54 »
ปกติ พี่หมูใช้วิธีแมนวล ระดับความแรง ใช่มั๊ยครับ ผมก้อใช้ถ้าต้องการให้เย็นเร็วขึ้น ในบางครั้งครับ

ถามเพิ่ม ได้ใส่กรองแอร์ที่อยู่ใต้เกะด้านคนนั่งมั๊ยครับ ถ้าใส่ เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไหร่ครับ
ใส้กรองแอร์ผมก็พึ่งไปใส่มาประมาณ2เดือนนี่ละครับ อาทิตย์ที่แล้วพึ่งถอดมาเป่าไล่ฝุ่น ก็ไม่สกปรกเท่าไหร่ครับ  :L2901: