ผู้เขียน หัวข้อ: รถสาว จากสุพรรณบุรี  (อ่าน 13131 ครั้ง)

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: รถสาว จากสุพรรณบุรี
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 11:09:45 »

อันที่จริง คันนี้แม่ต้องการแค่แด๊มป์และติดซีลกันเสียง เพื่อต้องการให้ลดเสียงจากภายนอก
(ครอบครัวนี้ผมทำรถไป4คันแล้วครับ คันนี้คันที่5)

แม่ต้องการแค่ลดเสียงรถกวนจากภายนอก 20,000-25,000
คุณลูกจัดเครื่องเสียงอีกซ่ะ 70,000 รวมยอดแล้วยังไม่ถึงแสน เค้าบอกใส่อะไรเข้าไปก็ได้ให้พอดีแสนถ้วน
ผมเลยเปลี่ยนแบต/สายกลาวด์ ครบพอดีตามสั่ง
*99%คนที่เคยใช้บริการกับผมแล้ว จะเชื่อใจไว้ใจให้ผมทำตามสูตรของผม* เน้นผลลัพธ์มากกว่าปริมาณ
----------------------

50,000 ก็เสียงดีแล้วครับ สำหรับท่านสมาชิกที่เริ่มเล่นเครื่องเสียง

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:11:44 »

ตู้ซับ ไม่ใช่ตู้กับข้าว
ตู้ซับ ไม่ใช่ตู้เก็บของ
ตู้ซับ ไม่ใช่กล่องใส่ของ

แต่ตู้ซับคือตัวกำหนดความถี่ ตัวกำหนดแรงอัด ตัวกำหนดการทำงานของดอกซับเบส ที่จะส่งผลลัพธ์ในเรื่องของความถี่เสียง ที่หุเราจะได้ยิน...เพราะฉนั้นตู้ซับจึงมีความสำคัญมากครับ /// ดอกลำโพงซับเบสมีความสำคัญแค่ไหน ตู้ซับมีความสำคัญเท่ากันครับ

ตู้ซับ กับ ดอกซับเบส เทียบเคียงได้กับช่วงล่างรถยนต์ นั่นคือโช้คและสปริง/แหนบ ที่ต้องทำงานสัมพันธ์กันเป็นอย่างดี
ผลลัพธ์ถึงจะออกมาดีครับ

แต่คนส่วนใหญ่ให้ความสำคัญกันแต่ดอกลำโพงซับ โดยที่มองข้าม ละเลยตู้ซับ

ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:20:36 »
ติดตามผลงานอย่างต่อเนื่องคับ พี่โกโก้
สวัสดีครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:28:05 »
ผมเรียงลำดับความสำคัญดังนี้ครับ
1.คุณภาพเสียง
2.เรียบร้อย (ผมให้ความสำคัญมากกว่าความสวยครับ)
3.สวย
-----------

แต่คนส่วนใหญ่ที่ไม่เข้าใจระบบเสียง จะเรียงลำดับแตกต่างไปเช่น
1.ราคาถูก
2.ขนาดเล็ก
3.สวย

*แต่อยากได้เสียงดี* :sd42: เงื่อนไขตรงข้ามกับคุณภาพ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:39:38 »
เก็บตังค์ๆๆๆหยอดกระปุกๆๆๆ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:43:33 »
ต้องวิ่งไปเปลี่ยนแบตเป็นสายกะเขาบ้างล่ะ  :L2749: :L2750: :L2748:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 15 มกราคม 2015, 21:53:42 »
หรือจะเอาแบบนี้ เตรียมตัวเล่นสงกรานต์

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=ISL11wg6x9g" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=ISL11wg6x9g</a>

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 00:31:05 »

มีหลายคนถามว่า การติดตั้งเครื่องเสียง ตรงไหนจุดไหนสำคัญที่สุด

ผมขอตอบว่าสำคัญทุกอย่างครับ (คล้ายรถยนต์ 1คัน อุปกรณ์ชิ้นส่วทุกอย่างสำคัญหมด) ยางรั่วเส้นเดียว รถทั้งคันก็เป๋ ไปหมดครับ / แบตหมด สตาร์ทไม่ติด ไปไหนไม่ได้
--------------------------------------
เครื่องเสียงก็เช่นกัน ลำโพงกลางแหลมในบางระบบต้องมีพาสสีพครอสโอเว่อร์ที่ดี ที่ช่วยครัดกรองความถี่เสียงจากเพาเวอร์แอมป์ ก่อนส่งไปยังลำโพงทั้งเสียงกลาง และเสียงแหลม

ตัวเชื่อมของทุกอย่างคือสายไฟ สายลำโพง สำคัญในการส่งผ่านความถี่เสียง ครับ
สรุปว่าสำคัญทุกอย่าง

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 18 มกราคม 2015, 09:58:43 »
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับ  :L2900: