ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport (จบ Phase1)  (อ่าน 38505 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: โครงการใหม่!! ... ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร อิอิอิ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:12:17 »
ถ้าประกอบเข้าไปแล้ว RV Meter จะเข้าไปอยู่ในกรอบด้านบนพอดีเป๊ะๆๆ เรียบร้อยสวยงาม ดูไฮโซซะนี่กระไร  :sd42: :L4384:

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
Re: โครงการใหม่!! ... ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร อิอิอิ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:13:51 »
ว้าว  :L2888: ว้าว  :L2888: สวยอ่ะ  :L2900: สุดๆ สวยมากคับพี่ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:20:16 »
ดูๆไปมันก็น่าใช้เหมือนกันนะเนี่ย  :L4384: :L4384:

เอาละครับทีนี้มาดูกันต่อ เพราะเริ่มเจอปัญหาแล้ว สาเหตุของปัญหาก็คือ ถ้าจะติด RV Meter ให้ดูสวยงามไฮโซอย่างในรูปด้านบน ก็หมายความว่าจะต้องเปลี่ยนที่ครอบจอด้วย จากเดิมที่มีช่องสำหรับหน้าจอเดียว ต้องเปลี่ยนไปใช้เจ้าอันที่มีช่องใส่ RV Meter ด้วย

ไม่รอช้าครับ ลองแกะออกมาดูเลย .... สำหรับน้องปาหนูขาวนั้นหน้าจอไม่ใช่หน้าจอเดิมนะครับ เพราะผมเปลี่ยนเป็น 2Din นานแล้ว พอแกะเจ้าที่ครอบ 2Din ออกมาเท่านั้น ก็เจอปัญหาเลยครับ เห็นแล้วจะเป็นลมเลย  :L4391: :L4391:

คือเจ้า 2Din ของผม มันยึดอยู่กับฝาครอบครับ มันไม่ได้ยึดไว้กับ console รถ พอแกะฝาครอบออกมา เจ้า 2Din ก็จะติดออกมาด้วย (ไม่เหมือนพี่ๆที่ใช้จอเดิมนะคัรบ จอเดิมจะยึดอยุ่กับตัว console รถครับ) ดังนั้นถ้าผมเปลี่ยนฝาครอบจอ ก็หมายถึงเจ้า 2 Din ก็จะไม่มีตัวยึด ...... เห็นมะ งานงอกแล้ว

นอกจากนั้น ผมลองเอาเจ้าฝาครอบของ RV Meter มาใส่ ปรากฏว่าช่องจอด้านล่างดันใหญ่กว่าเจ้า 2Din อีกต่างหาก นั่นหมายความว่า ต่อให้ผมยึดเจ้า 2Din ไว้ได้ ก็ต้องมาหาวิธีอุดรูด้านข้างของจอ 2Din อีก ..... งานที่ 2 งอกอีกแล้วเห็นปะ

เท่านั้นยังไม่พอ .... ผมพยายามหาจุดยึดเจ้า RV Meter ว่ามันยึดยังงัย ปรากฏว่ามันไม่มีที่ยึดครับ คือที่ตัว RV Meter มันมีขายึดยื่นออกมา แต่ที่ตัวรถไม่มีขามารองรับ ......งงละซิทีนี้ ..... งานงอกเป็นชิ้นที่ 3 ติดต่อกัน

:L4386: :L4386:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:30:52 »
ปัญหาบานเลยครับ ..... แต่หนูขาวซะอย่างไม่ยอมง่ายๆครับ ปัญหามีไว้พุ่งชนครับ  :sd42: :sd42:

เริ่มต้นจากการหาข้อมูลก่อน.... สมมติฐานแรกของผมคือ เจ้า RV Meter นี้ออกมาพร้อมกับน้องปา 2014 ถึงจะมีแต่ในตัวส่งออก แต่ตัวที่ขายในไทยอาจมีร่องรอยของขายึดให้เห็นก็เป็นได้ เผลอจะมีขายึดมาลอยๆไว้เลยก็ได้ .... ไม่รอช้าครับ ตรงไปที่ศูนย์บริการที่ใช้บริการประจำ ..... ดอดเข้าไปที่รถ test drive .... จัดการถอดฝาครอบจอออกมาดูโดยไม่มีใครเห็น  :sd42: :sd42: :sd42: .... เหมือนเป็นขโมยเลยหละตอนนั้น ถอดเร็วมาก

ผลปรากฏว่า มันไม่มีร่องรอยของขายึดใดๆไว้ให้เห็นเลย ไม่มีขายึด RV Meter มารอไว้ด้วย .... เอาละซิ งงละซิทีนี้ ..... รีบประกอบฝาครอบกลับ เดี๋ยวใครมาเห็นเข้า  :L2736: :L2736:

ช่วงนี้ไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูนะ .... เพราะแอบเป็นโจรขโมยเครื่องเสียง มัวแต่ถ่ายรูปเดี๋ยวโดนไล่เตะออกมาจากศูนย์  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:46:16 »
งงต่อไปครับ .... ยังไม่รู้จะแก้ปัญหายังงัย ..... งานก็ยุ่งๆไม่มีเวลาคิด .... เลยปล่อยมันกองไว้อย่างงั้นก่อน

จนช่วงก่อนสิ้นปี .... เจ้าเพื่อนที่อยู่ออสเตรเลียกลับมาเยี่ยมบ้าน .... ได้มีโอกาสไปกินข้าวกัน เลยถามมันถึงเรื่องนี้ .... มันก็งงๆ ไม่รู้จะช่วยยังงัย ผมเลยบอกว่าให้มันส่งคนไปถ่ายรูปหน้าจอของรุ่นที่มี RV Meter มาให้หน่อยได้มั๊ย .... มันบอกเดี๋ยวจะลองดูให้

ผ่านไปอีกหลายเพลา .... เจ้าเพื่อนส่งรูปมาให้ดูปรากฏว่าหน้าจอของตัวส่งออกนั้นนั้นมันคนละตัวกับตัวที่ขายในประเทศด้วย ..... เวรละทีนี้ ......คุยรายละเอียดกับมันอีกหลายรอบ จนแน่ใจว่าตัวส่งออกใช้หน้าจออีกรุ่นหนึ่ง สารภาพตามตรงครับ แทบถอดใจ ยังไม่รู้จะแก้ปัญหาอย่างไร

ตอนนั้นถึงขนาดคิดการใหญ่เลยครับ ไหนๆก็ไหนๆแล้ว สั่งจอตัวส่งออกมันมาด้วยซะเลย  :sd42: :sd42: กระเป๋าไม่ใช่แค่แหกแน่ๆทีนี้ กระเป๋าระเบิดกันเลยทีเดียวเพราะเจ้าหน้าจอตัวส่งออกนี่ได้ข่าวมาว่าหลายหมื่นอยู่นะครับ .... แต่ไม่เป็นไรหาข้อมูลไปก่อน

หาข้อมูลไปเรื่อยๆ จนในที่สุดก็ได้ข้อมูลที่ต้องการละครับ ขายึด RV Meter นั้นมันจะมากับจอตัวส่งออก อยู่ในชุดเดียวกัน และเจ้าขานี้เหมือนจะไม่มี part number แยกออกมาด้วย คือมันมาทั้งชุดเลย ผมหาขอยึดชุดนี้ไม่ได้ ได้มาแต่รูปให้เห็นประมาณนี้

ด้วยความอยากรู้ ตอนนั้นพยายามหาซื้อเจ้าหน้าจอตัวส่งออกเลยครับ .... ลองให้เพื่อนติดต่อไปทางออสเตรเลียทางหนึ่ง เช็คกับสมาชิก Pajerosport Owner Community อินโดนีเซียอีกทางหนึ่ง เช็คกับสมาชิก Pajerosport Club ฟิลิปปินส์อีกทางหนึ่ง .... 3 ประเทศครับงานนี้ ......ทั้งลองเช็คราคาจอตัวส่งออก และดูวิธีติดตั้งจอส่งออกด้วยครับ ..... เรื่องราคารู้อยู่ว่ามันแพงแน่ๆ แต่ไม่อยากเสียเงินแล้วติดตั้งไม่ได้อีก มาปวดหัวเพิ่ม เลยพยายามหาข้อมูลเกี่ยวกับการติดตั้งเจ้าจอด้วย .... จนสุดท้ายผมได้รูปนี้มา

หน้าจอตัวส่งออกรุ่นนี้ พอหาซื้อได้ ราคาแรงพอควร แต่ปัญหาคือจุดยึดในรูป มันดันยึดกับขายึดด้านล่าง ซึ่งน้องปาปี 2011 ของผมนั้นไม่มีขายึดด้านล่างแบบนี้ มันจะมีในปาปี 2012 หรือ 2013 ไม่แน่ใจครับ แต่ 2011 ไม่มีแน่ๆ

:sd42: :sd42: หัวเราะทั้งน้ำตา ... เศร้าครับ ..... ทางแก้โดยการสั่งจอมานี่ถ้าทางจะไม่คุ้มแหงๆ .... มาปวดหัวเพิ่มอีกแน่ ...... แต่อย่างน้อยการพยายามหาข้อมูลทั้งหมดก็ทำให้ได้เห็นหน้าตาของจุดยึดว่ามันเป็นยังงัยละ ยังดีกว่าไม่เคยเห็นอะไรเลยละกัน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:57:07 »
เอาละครับ ในเมื่อหนทางให้เงินแก้ปัญหามันไม่จบ ... งั้นต้องหันมาพึ่งภูมิปัญญาไทยกันละ .... เราเชื่อมั่นครับว่า คนไทยถ้าคิดจะทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลก  :sd42: :sd42: :sd42: ยากกว่านี้พี่ไทยยัง copy ได้ แค่นี้ไม่พ้นมือพี่ไทยหรอก

ที่พึ่งแรกที่เล็งคือร้านเครื่องเสียงครับ .... ร้านพวกนี้ต้องเจอกับปัญหาประเภทนี้อยู่เป็นประจำเพราะมีลูกค้าอยากเปลี่ยน front เปลี่ยนจอ ก็ต้องแก้ปัญหาให้กับลูกค้าไป .... แต่งานนี้เป็นแค่งานติดตั้ง ผมไม่ได้ไปซื้อจอจากเค้า แถมต้องมายุ่งวุ่นวายติด RV Meter ให้อีก เลยไม่กล้าเข้าร้านทั่วๆไปครับ ..... ร้านที่ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงมาก็ขี้เกียจไปถามครับ .... เดาคำตอบได้ .... ลูกค้าเขาเยอะ ไม่มาเสียเวลากับงานแบบนี้ให้เราหรอก .....ร้านพี่โกโก้ก็เล็งๆไว้ครับ .... แต่ไม่ได้ไปทำเครื่องเสียงกับพี่เค้า .... ก็เกรงใจไม่ค่อยกล้ารบกวน .... ยังงัยดีละทีนี้

พอดีพอเหมาะพอเจาะกับงานเลี้ยงปีใหม่ที่บริษัทลูกค้า เจอรุ่นน้องที่เคยเปิดร้านเครื่องเสียงอยู่แถวศรีนครินทร์ ปัจจุบันไม่ทำแล้ว หันไปทำรถแข่งรุ่งกว่า .... เลยลองถามเจ้ารุ่นน้องนี้ดู .... พอไปดูที่รถ นั่งคุยกัน .... เจ้ารุ่นน้องบอกว่า งานค่อนข้างยุ่ง และยาก ร้านเครื่องเสียงทั่วๆไปไม่น่าทำให้ เพราะมันเป็นงานที่เสียเวลาเยอะ ได้เงินน้อย (แค่ติดตั้ง) .... ยิ่งทำให้เราไม่กล้าไปแข้าร้านเครื่องเสียงอีก

หาทางแก้ปัญหาไม่ได้ครับ.... ของก็กองไว้หลังรถงั้นแหละ ... จนวันหนึ่งแวะไปหาพี่ทวนที่ TN Auto ได้เจอพี่ปรี ..... เคยคุยกับพี่ปรีเรื่องการทำขายึดเสาว.แดง พี่ปรีเคยบอกว่าอยากได้ยังงัยบอกมาได้เลยเดี๋ยวจัดการให้ ... ผมเลยลองถามพี่ปรีว่าถ้าจะทำขายึดจอ + ขายึด RV Meter แบบนี้ได้หรือเปล่า ...... พี่ปรีบอกว่าได้ครับ แต่ต้องเอารถไปจอด วัด ตัด ทำที่โรงงานพี่ปรีเลย เพราะมันเป็นงานที่ต้องทำไปวัดไป เป็นงาน taylormade ไม่ใช่งานสำเร็จรูป .... เห็นแสงสว่างเลยครับ .... วนหาข้อมูลมาซะทั่วโลก สุดท้ายหนทางแก้ปัญหาคือมาพึ่งพาความรู้ความสามารถของสมาชิกบ้านปามาเนียเรานี่เองครับ

:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ติ หนองแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:59:16 »
รอต่อคิวครับ  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:09:42 »
ฤกษ์งามยามดี วันพุธที่ผ่านมา จึงรีบพาน้องปาหนูขาวเข้าไปหาพี่ปรีที่โรงงาน

ผมมาถึงช่วง 10.30 ทักทายกันนิดหน่อย พี่ปรีก็เริ่มลงมือเลยครับ อันดับแรกต้องวัดที่หน้างานกันก่อน

งานนี้มันไม่ง่ายนะครับ เพราะทุกอย่างต้องพอดีกับกรอบ ที่ว่าพอดีนั้นต้องพอดีทุก dimension คือซ้ายขวานั้นจะเบี้ยวไม่ได้ ต้องอยู่ตรงกลางพอดี .... สูงหรือต่ำไปก็ไม่ได้ เพราะทั้งหมดจะถูกกำหนดโดยฝาครอบ นอกจากนั้น เนื่องจากหน้าจอผมเป็น 2Din ที่หน้าจอเปิดได้ ดังนั้นถ้าสูงหรือต่ำเกินไปจะทำให้หน้าจอไปเบียดกับกรอบทำให้เปิดไม่ได้ .... ยังไม่หมดนะครับ ความลึกตื้นก็ต้องพอดี เพราะจอ 2Din จะมีท้ายยาวกว่าจอปรกติมาก ลึกไปก็ไม่ได้ติดด้านท้ายของจอ ตื้นไปจอก็จะล้นกรอบออกมาอีก ดังนั้นทุกอย่างต้องพอดีมากๆครับ .... condition ทั้งหมดนี้นำความปวดหัวมาให้นายช่างใหญ่จนต้องกางเสื่อมานั่งวางแผนกันเลย

เอาละครับ ทำไปทีละขั้น อันดับแรกยึดจอ 2Din ไว้ให้ได้ก่อน เรื่อง RV Meter เดี๋ยวค่อยว่ากันต่อ .... วางแผนเสร็จแล้วก็เริ่มงานกันเลยครับ นายช่างใหญ่ลงมือเองเลยครับงานนี้

งานชิ้นเล็กๆ จากสติปัญญาของพี่ปรีแห่งบ้านปามาเนียเราครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:15:34 »
หลังจากผ่านไปหลายชั่วโมง กับการปรับแต่ง ปรับปรุง เปลี่ยนแปลงหลายครั้งเพื่อความพอดีที่สุดให้ได้ ในที่สุด ผลงานชิ้นแรกก็เสร็จสิ้นครับ กับขายึด 2 Din ก่อนเลย

หลังจากนั้นเมื่อยึด 2Din ได้ตำแหน่งแล้ว ก็นำเอา RV Meter มาเข้าตำแหน่ง พร้อมทั้งทำการวัดระยะ วางแผนเรื่องจุดยึดว่าจะยึดมันยังงัยดี

ไอเดียจากพี่ปรีอีกครั้งครับ จุดยึด RV Meter ถ้าเป็นของแท้นั้นจะยึดกับข้างเครื่อง 2Din แต่ลองแล้วช่องในการทำงานมันเล็กมาก แคบ และวัดระยะยากมาก รวมถึงการปรับระดับจะทำได้ยากกว่า ..... พี่ปรีเลยออกไอเดียว่าขายึด RV Meter จะฝากไว้กับขายึด 2Din นี่แหละครับ ทำเป็นงานชิ้นเดียวกันไปเลย

ได้ไอเดียแล้ว ต้องไปนั่งวางแผนต่อ ดูท่านายช่างใหญ่คิดหนักครับงานนี้

เอาละครับ ลงมือกันต่อเลย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:18:25 »
หลังจากผ่านไปกว่า 6ชั่วโมงจากตอนเริ่มทำงาน ผ่านการปรับแต่งมากกว่า 10 รอบ ทั้งเจาะผิด เจาะเพิ่ม สไลด์ยาว ตัด ต่อ เชื่อม ในที่สุดก็ออกมาเป็น Prototype สำหรับหนูขาวแล้วครับ ถึงขั้นตอนนี้สามารถยึดจอ 2Din และ RV Meter ไว้ด้วยกัน และอยู่ในระดับที่เหมาะสมตามที่วัดมาแล้วนะครับ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:19:18 »
เอาละครับ ในเมื่อหนทางให้เงินแก้ปัญหามันไม่จบ ... งั้นต้องหันมาพึ่งภูมิปัญญาไทยกันละ .... เราเชื่อมั่นครับว่า คนไทยถ้าคิดจะทำอะไร ไม่แพ้ชาติใดในโลก  :sd42: :sd42: :sd42: ยากกว่านี้พี่ไทยยัง copy ได้ แค่นี้ไม่พ้นมือพี่ไทยหรอก

ที่พึ่งแรกที่เล็งคือร้านเครื่องเสียงครับ .... ร้านพวกนี้ต้องเจอกับปัญหาประเภทนี้อยู่เป็นประจำเพราะมีลูกค้าอยากเปลี่ยน front เปลี่ยนจอ ก็ต้องแก้ปัญหาให้กับลูกค้าไป .... แต่งานนี้เป็นแค่งานติดตั้ง ผมไม่ได้ไปซื้อจอจากเค้า แถมต้องมายุ่งวุ่นวายติด RV Meter ให้อีก เลยไม่กล้าเข้าร้านทั่วๆไปครับ ..... ร้านที่ผมเปลี่ยนเครื่องเสียงมาก็ขี้เกียจไปถามครับ .... เดาคำตอบได้ .... ลูกค้าเขาเยอะ ไม่มาเสียเวลากับงานแบบนี้ให้เราหรอก .....ร้านพี่โกโก้ก็เล็งๆไว้ครับ .... แต่ไม่ได้ไปทำเครื่องเสียงกับพี่เค้า .... ก็เกรงใจไม่ค่อยกล้ารบกวน .... ยังงัยดีละทีนี้

พอดีพอเหมาะพอเจาะกับงานเลี้ยงปีใหม่ที่บริษัทลูกค้า เจอรุ่นน้องที่เคยเปิดร้านเครื่องเสียงอยู่แถวศรีนครินทร์ ปัจจุบันไม่ทำแล้ว หันไปทำรถแข่งรุ่งกว่า .... เลยลองถามเจ้ารุ่นน้องนี้ดู .... พอไปดูที่รถ นั่งคุยกัน .... เจ้ารุ่นน้องบอกว่า งานค่อนข้างยุ่ง และยาก ร้านเครื่องเสียงทั่วๆไปไม่น่าทำให้ เพราะมันเป็นงานที่เสียเวลาเยอะ ได้เงินน้อย (แค่ติดตั้ง) .... ยิ่งทำให้เราไม่กล้าไปแข้าร้านเครื่องเสียงอีก

หาทางแก้ปัญหาไม่ได้ครับ.... ของก็กองไว้หลังรถงั้นแหละ ... จนวันหนึ่งแวะไปหาพี่ทวนที่ TN Auto ได้เจอพี่ปรี ..... เคยคุยกับพี่ปรีเรื่องการทำขายึดเสาว.แดง พี่ปรีเคยบอกว่าอยากได้ยังงัยบอกมาได้เลยเดี๋ยวจัดการให้ ... ผมเลยลองถามพี่ปรีว่าถ้าจะทำขายึดจอ + ขายึด RV Meter แบบนี้ได้หรือเปล่า ...... พี่ปรีบอกว่าได้ครับ แต่ต้องเอารถไปจอด วัด ตัด ทำที่โรงงานพี่ปรีเลย เพราะมันเป็นงานที่ต้องทำไปวัดไป เป็นงาน taylormade ไม่ใช่งานสำเร็จรูป .... เห็นแสงสว่างเลยครับ .... วนหาข้อมูลมาซะทั่วโลก สุดท้ายหนทางแก้ปัญหาคือมาพึ่งพาความรู้ความสามารถของสมาชิกบ้านปามาเนียเรานี่เองครับ

:sd42: :sd42:

ขอบคุณครับ ที่ชื่อผมยังแว๊บเข้าไปในทางเลือก...ขอบคุณครับ :sd23:
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:31:21 »
ทีนี้มาถึงขั้นตอนสุดท้ายครับ คือการใส่ฝาครอบ ซึ่งจะเป็นสิ่งที่บอกเราได้ว่าที่ลงแรงไปทั้งหมดทั้งวันนี้สำเร็จหรือไม่ เพราะถ้าทำทุกอย่างเสร็จแล้ว ใส่ฝาครอบไม่ได้ ทุกอย่างก็จบ  :sd42: :sd42: :sd42:

การใส่ฝาครอบครั้งแรกปรากฏว่าใส่ไม่ได้ครับ ต้องถอดออกมาปรับแต่งกันใหม่ ปรับไปปรับมา ถอดๆใส่ๆกันอยู่อีกหลายรอบกว่าจะเข้าไปได้ แต่ก็ยังไม่พอดี ต้องมีการผ่าด้านในฝาครอบออกไปเล็กน้อย + การติดตั้งนั้นตอนขันน็อตต้องขันให้ได้ระดับกันทุกตัวถึงจะพอดี ใส่ฝาครอบเข้าไป เอาไฟส่องดูภายในว่าติดอะไรบ้างไหม ถอดๆใส่ๆกันอีกหลายรอบเลยครับ

จนสุดท้าย ผลจากความพยายามปลุกปล้ำกันมาหลายชั่วโมงในที่สุดก็สามารถใส่ฝาครอบลงไปได้

แต่ก็ยังไม่พอดี 100% ฝาครอบยังมีอาการโก่งอยู่เล็กน้อย แสดงว่ายังมีอะไรมายันอยู่ด้านในอีก แต่เวลาล่วงเลยมาจนเย็นย่ำค่ำแล้ว จึงพอแค่นี้ก่อน เดี๋ยวที่เหลือผมเอากลับไปปรับต่อเองได้ละ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:32:59 »
ขอบคุณครับ ที่ชื่อผมยังแว๊บเข้าไปในทางเลือก...ขอบคุณครับ :sd23:

ไม่ใช่เป็นแค่ทางเลือกครับพี่โกโก้ พี่เป็นที่พึ่งสุดท้ายของผมเลยหละครับ ถ้างานนี้ไม่สำเร็จถึงมือพี่โกโก้แน่นอนครับ .... แต่เดี๋ยวในขั้นตอนสุดท้ายหลังจากติดตั้งสายสัญญาณแล้ว เรื่องการเก็บให้สวยงามอาจจะต้องรบกวนพี่โกโก้จริงๆละครับ .... ฝากเนื้อฝากตัว ฝากโปรเจคนี้ไว้กับพี่โกโก้ตรงนี้เลยครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:37:22 »
จริงๆแล้วโปรเจคนี้ ผมต้องการทำชิ้นงานขึ้นเป็น Prototype สำหรับพี่ดลที่ได้รับรางวัลในงานปีไปนะครับ รวมถึงในอนาคตโปรเจคนี้อาจจะกลายเป็น Exclusive Project for PaMania Full member only ด้วย .... ขายึดตัวนี้จึงต้องการทำขึ้นมาให้เป็น Prototype แต่เนื่องจากรถผมแตกต่างจากรถทั่วๆไป เพราะผมเปลี่ยนเป็น 2Din แล้ว ดังนั้นตัวยึดของผมถ้าใช้กับจอเดิมจะใช้ไม่ได้ครับ

ดังนั้นผมจึงได้โทรไปเรียนเชิญพี่อีกท่านหนึ่ง ที่มี RV Meter เครื่องที่ 2 ที่มา lot เดียวกับผมอยู่ในครอบครอง พี่ท่านนี้ใช้กับจอเดิมครับ ดังนั้นต้องไปตามตัวท่านพี่มาทำ Prototype ของจริงที่พี่ๆจะได้ไว้ใช้งานกันครับ และพี่ท่านนั้นก็คือท่านนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:42:28 »
พี่ตุ้ยตามมาที่โรงงานพี่ปรีช่วงบ่ายแก่ๆแล้วครับ ตอนนั้นการติดตั้งในรถผมอยู่ในช่วงกำลังปรับขายึดเพื่อให้ฝาครอบใส่ได้ .... พี่ตุ้ยได้มาสังเกตุการณ์ถึงความยากในการทำของขายึดตัวนี้

ด้วย concept เดียวกันกับขายึดที่ทำในรถผม ....มาถึงคราวรถพี่ตุ้ยก็ง่ายขึ้นละครับ .... concept เดียวกัน แต่ระยะต่างๆไม่เหมือนกันเท่านั้น ..... สิริรวมแล้วรถผมใช้เวลาทำไปประมาณ 7 ชั่วโมง .... รถพี่ตุ้ยทำเสร็จในเวลาประมาณ 2 ชั่วโมงกว่าๆ เท่านั้นครับ .... ผมไม่ได้อยู่ดูรถพี่ตุ้ยจนจบ เพราะต้องชิ่งไปรับลูกก่อน เดี๋ยวมีโอกาสจะถ่ายรูปขายึดในรถพี่ตุ้ยมาให้ชมกันนะครับ

Prototype ขายึดสำหรับ RV Meter + จอเดิม เสร็จเรียบร้อยแล้ว ตอนนี้ติดตั้งอยู่ในรถพี่ตุ้ยแล้ว ขั้นต่อไปคือการขอนำเอารถพี่ตุ้ยมาถอดออกอีกครั้งเพื่อทำการ copy ชิ้นงานออกมาใหม่สำหรับใช้ติดตั้งของพี่ดล และทำเผื่อไว้ในกรณีที่มี RV Meter หลุดเข้ามาในตลาดเพิ่มเติมอีกในอนาคตครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:50:10 »
เอาละครับ วันรุ่งขึ้นผมจัดการรื้อการติดตั้งออกมาใหม่ เพื่อปรับตำแหน่งให้พอดีมากยิ่งขึ้น เลยถ่ายรูปแบบชัดๆมาให้ชมกันอีกครั้ง (ตอนอยู่โรงงานพี่ปรี ใช้ iPhone ถ่าย ภาพเลยอาจไม่ค่อยชัดเจนไปบ้าง)

เมื่อถอดฝาครอบออกมาก็จะเห็นเจ้าจอ 2Din และ RV Meter พร้อมขายึดแบบนี้นะครับ

มาดูเจ้าขอยึดกันชัดๆซักนิดนึงครับ ขายึด 2Din นั้นจะยึดไว้กับรูน็อตด้านข้าง (รูน็อตนี้คือรูที่ใช้ยึดจอเดิมนั่นแหละครับ) พี่ปรีทำอลูมิเนียม เจาะรูมาให้พอดีกับรูน็อต พร้อมสไลด์รูหลบเดือยบังคับตำแหน่ง (เดือยพลาสติกสีดำๆ) และพับงอเป็นฉากเข้าไปยึดกับข้างจอ 2Din ส่วนตัวยึด RV Meter คือส่วนที่ต่อขึ้นไปด้านบน และงอไปด้านหลังให้พอดีกับระดับของขอยึดที่ติดอยู่กับตัว RV Meter

ขายึด Prototype1 สำหรับหนูขาว มีร่องรอยของการปรับปรุงแก้ไข ทำใไม่ ตัดใหม่ ต่อใหม่ หลายครั้ง มันเป็นร่องรอยของเรื่องราวครับ ผมจำได้แทบทุกรอยว่ารอยนี้เกิดขึ้นจากอะไร ผิดพลาดตรงไหน แก้ไขอย่างไร พี่ปรีถามผมว่าจะให้ทำใหม่ให้เนียนๆมั๊ย ผมบอกเลยครับว่าไม่ต้อง เก็บไว้ดูให้ระลึกถึงเรื่องราวที่เกิดขึ้นตอนสร้างมันขึ้นมาครับ

ดึงออกมาให้ดูกันชัดๆครับ สำหรับขายึด 2Din และ RV Meter Designed by พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:52:56 »
ตอนสุดท้ายที่อยู่โรงงานพี่ปรีนั้น ฝาครอบสามารถใส่เข้าไปได้แล้ว แต่ยังมีอาการโก่งอยู่อีกนิดหน่อย แสดงว่ามีบางอย่างมายันกับตัวฝาครอบ ผมถอดออกมาเช็คถึงได้เห็นว่าระดับของตัว RV Meter มันไม่สแควร์กันระหว่างซ้ายกับขวา ต้องมีการขยับด้านขวาเข้าไปข้างในอีกนิดหน่อย

งานนี้จัดการได้ไม่ยากครับ จัดการตะไบรูน็อตที่พี่ปรีสไลด์ไว้ให้เพิ่มอีกนิดนึง ก็เป็นอันเรียบร้อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:56:44 »
หลังจากติดตั้งแล้ว ผมเจออีกปัญหานึงครับ คือมันมีเสียงเหมือนอะไรมันสั่นๆกระแทกกันเวลารถวิ่งบนถนนที่ไม่เรียบ เสียงไม่ดังมากแต่พอให้ได้รำคาญ .... ผมจึงถอดออกมาเช็คตำแหน่ง เท่าที่ดูแล้ว คิดว่าน่าจะเป็นตำแหน่งช่วงท้ายของ 2 Din ไปกดกับพลาสติก Console เพราะ 2Din ตูดยาวมาก ฝาครอบบังคับให้ต้องกด 2Din เข้าไปให้ลึกที่สุด ถึงจะสามารถติดตั้ง RV Meter ให้อยู่ในตำแหน่งที่พอดีกับฝาครบอได้

เลยจัดการทำที่ซับเสียงซะหน่อย หาถุงผ้าเหลือใช้มาทำเป็นที่รองช่วงท้ายของ 2 Din เผื่อจะทำให้เสียงเบาลงได้

หลังจากทำเสร็จแล้ว วิ่งทดสอบดู เสียงหายไปเยอะเลยครับ  :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 21:59:27 »
ปัญหาอีกอย่างหนึ่งคือตัวฝาครอบนั้น ด้านในยึดไว้ด้วยน็อตเกลียวปล่อย 4 ตัว หลังจากผ่านการถอดๆใส่ๆมาหลายสิบครั้ง น็อตพวกนี้มีอาการหลวม คลายตัวได้ด้วย ทำให้เวลารถวิ่งแล้วเกิดเสียงดังก็อกๆแก็กๆ ตรงบริเวณฝาครอบ ต้องจัดการเอาออกมาขันให้แน่น .... ฝาครอบของผมปรากฏว่ามีน็อต 2 ตัวเกลียวหวานอีกต่างๆหาก .... ยังนึกไม่ออกว่าจะแก้ยังงัย เพราะเกลียวหวาน เลยทำให้ช่วงที่ยึดฝาครอบ 2 ส่วนไว้ด้วยกันมีอาการหลวมเล็กน้อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 22:04:36 »
เอาละครับ ประกอบกับเข้าไปทั้งหมด อาการโก่งตัวของฝาครอบหายไปแระ แนวระนาบของ RV Meter ดีขึ้นแล้ว

ทีนี้มาทดสอบการเปิดปิดหน้าจอ (ตอนอยู่ที่โรงงานพี่ปรีก็ทดสอบแล้วครับ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้)

หน้าจอผมเปิดโดยมีแขนด้านล่างดันหน้าจอออกมา ทำให้ตอนเริ่มเปิดหน้าจอจะสวิงลงมาด้านล่างนิดนึง ก่อนที่จะถูกดันไปด้านหน้า

ระยะที่ทำมานี้ สามารถเปิดปิดได้ไม่มีปัญหาใดๆครับ

แต่มันทำให้ผมต้องเผื่อพื้นที่ไว้ด้านล่างจอมากขึ้นนิดนึง เวลาจอปิดจะเห็นด้านขอบล่างของจอเป็นช่องห่างจากขอบฝาครอบประมาณ 2มิลฯ เดี๋ยวค่อยแก้ปัญหาอีกทีตอนเก็บงานปิดช่องโหว่ ช่องว่างทั้งหลาย