ผู้เขียน หัวข้อ: โครงการนำร่อง .... RV Meter in Pajerosport (จบ Phase1)  (อ่าน 38561 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 78
Re: โครงการใหม่!! ... ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร อิอิอิ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:04:29 »
.

ไม่กล้าเดา รอแหกอย่างเดียว ...
.

ออฟไลน์ ณัฐจิรพัส(kong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: โครงการใหม่!! ... ยังไม่บอกว่าเป็นอะไร อิอิอิ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:11:13 »
.

ไม่กล้าเดา รอแหกอย่างเดียว ...
.

หมายเลข 1 น่าสนใจ
หมายเลข 2 ?
หมายเลข 3 คงไม่ใช่มังครับ  :L4396:
คิดจนนอนไม่หลับ  ลงชื่อเลยละกันครับ 1.เอ วัชรพล :D
พี่ตามครับ คิดตามพี่ๆ แล้ว งง งง งง จังครับ
ขอ + อีก 1 ด้วยคนนะครับ
ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:29:54 »
แล้วงานนี้  RV Meter จะเพียงพอสำหรับมวลมหาปามาเฟียเหรอครับเนี่ย โอ๊วววว  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:37:13 »
 :L4365: เขาทำอะไรกันเอ๋ย  8) 8) 8)

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:46:44 »
ติดตามตอนต่อไป
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:50:54 »
ดูจาก link ของรูปภาพต้นฉบับแล้ว คงเดาไม่ยากมั่งครับ

ต้นฉบับรูปของพี่ตาม http://i1094.photobucket.com/albums/i446/tazz1211/RV%20Meter/A1_zps895162f8.jpg  :L2739:  :L2739:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 13:55:42 »
 :L4365: หรือที่ปลายเสา A สีดำ ซึงน่าจะเป็นไมล์โครโฟน มั้ย แต่ยังไงรอเฉลย ดีกว่า :L2739:
Sipa-Boon

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 14:43:27 »
ได้ทั้ง(กระเป๋า)แหก ได้ทั้ง ลุ้น ...

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 15:17:47 »
ติดปีกเพิ่มป่าวคับ  :sd21:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 15:19:37 »
RV  ถ้าราคาไม่แรงก็ น่าสนใจครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 17:50:58 »
ตามมาดู  :L4365:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 18:05:21 »
ขอเดาพี่ตามจะทำซันรูฟชัวร์ รอชมนะครับพี่  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 19:15:28 »
 :sd10:  พี่ตามชอบ DIY  ไฟหน้า,ไฟหลัง,ไฟทับทิม,ไฟหลังคา  ผมว่าน่าจะเกี่ยวกับไฟน่ะคับ 
 :L2739:  หรือ DIY ที่เก็บแว่นตาหรือเปล่าคับ    :L2739:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 19:42:57 »
ขอบคุณพี่ๆที่มาร่วมสนุกทายโครงการต่อไปนะครับ  :sd23: :sd23:

แต่ไม่มีรางวัลให้ ... ไว้คราวหน้าจะหารางวัลมาแจกซักหน่อย

เดี๋ยวมาเฉลยนะครับ .... ไว้นานเดี๋ยวจะเบื่อกันซะก่อนเนอะ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 19:45:28 »
โครงการใหม่ที่น้องปาหนูขาวเข้าห้องทดลองกันอีกครั้งคราวนี้คือเจ้านี่ครับ

เจ้าตัวที่อยู่ด้านบนจอ 2 Din ที่เห็นในรูปนั่นแหละครับ เจ้านี่คือ RV Meter นั่นเอง ขยายให้ดูกันชัดๆ หน้าตามันเป็นอย่างนี้ครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 19:51:02 »
มาว่ากันในรายละเอียดดีกว่าครับ ออกตัวก่อนนะครับโปรเจคนี้ยังไม่เสร็จสิ้น เพราะมันมีขั้นตอนและปัญหาพอสมควร ต้องเสียเวลาหาข้อมูล และหาทางแก้อยู่นาน จนในที่สุดตอนนี้โปรเจคคืบหน้าไปบ้างแล้ว เลยขอเอามา review เล็กๆ ให้ชมกันก่อนนะครับ

ใน review ครั้งนี้ รูปที่ใช้อาจมีลายน้ำให้เห็นเป็นที่รกหูรกตาซักนิด ต้องขออภัยเป็นอย่างสูงครับ ปกติพวกลายน้ำพวกนี้ผมจะเอาไว้มุมๆภาพเพื่อไม่ให้เกะกะสายตาเป็นที่เสียอารมย์ในการรับชม (ใครที่เคยผ่านตา review ผมจะสังเกตุได้นะครับว่ารูปที่ผมใช้จะมีลายน้ำหรือลายเซ็นอยู่ด้านล่าง) แต่รูปที่ใช้ในการ review ครั้งนี้จำเป็นต้องทำลายน้ำไว้ในตำแหน่งที่สำคัญของภาพ เนื่องจากในสังคมนอกบ้านปามาเนียแห่งนี้ยังมีมนุษย์ที่นอกจากจะขโมยไอเดีย แนวความคิดของพวกเราไปใช้โดยไม่ให้เครดิต บางทียังขโมยรูปเราไปใช้ด้วยอีกต่างหาก เพื่อเป็นการปกป้องทรัพย์สินทางปัญญาของบ้านปามาเนียเราผมจึงจำเป็นต้องทำลายน้ำไว้ในตำแหน่งสำคัญของภาพ อาจเป็นที่รกหูรกตาบ้าง ทำให้เสียอรรถรสในการรับชมไปบ้าง ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 19:53:13 »
:L2739: ผมนี่.....แจก  :L6428: ให้พี่เอเลย  :L2754: :L2754: :L2754:
ผมนี่....5556เลย

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:05:21 »
ตุ๊กตาสติส นำเข้าขึ้นเรือมาจากแดนไกล
สไตร์ปามาเนีย ..   :sd42: :sd42: :sd42:

5555  ยังสังเกตุได้อีกคับพี่ติงลี่ ผมมานั่งดูสติสแล้ว ฮิม จริงด้วย 555

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:08:14 »
มาเริ่มกันเลยครับ ขอเล่าที่มาที่ไปซักหน่อยก่อนนะครับ

RV Meter นี้จริงๆ มีการพูดถึงกันบ้างไม่มากนักในช่วงหลังๆ หลังจากที่ช่วงหนึ่งในเว็บเดิมพี่อ๊อดและพี่นะได้ร่วมกัน DIY โปรเจค RV Meter นี้ไปให้กับน้องปาหลายคัน (บางส่วนในจำนวนนั้นคือพวกที่ ณ ปัจจุบันก็ยังมาด่าพวกเราอยู่ทุกครั้งที่มีโอกาส) ในช่วงหลังๆ มานี้ตัว RV Meter นั้นหาค่อนข้างยาก และพี่อ๊อดเองก็ไม่ว่างในการมาทำการติดตั้ง โปรเจคนี้จึงห่างหายไปจากวงการ จนกระทั่งเมื่องานครบรอบ 2 ปีที่ผ่านมา พอดีกับเป็นช่วงที่ RV Meter ออกรุ่นใหม่มา ซึ่งสามารถติดตั้งได้สวยงาม และมีฟังชั่นที่น่าสนใจ ประจวบกับมีของหลุดเข้ามาในตลาด พี่นะจึงจัดการงาบมาเพื่อเป็นของรางวัลใหญ่ในงาน ก่อนจะประกาศเป็นรางวัลได้มีการปรึกษาหารือกับพี่อ๊อดถึงการติดตั้ง ซึ่งพี่อ๊อดได้ตรวจสอบแล้วมั่นใจว่าในการเดินสายไฟทั้งหมดนั้นไม่น่าจะมีปัญหา พี่นะจึงได้ประกาศว่าเป็นรางวัลใหญ่ประจำงานครบรอบ 2 ปี และพี่ดลคือผู้โชคดีที่ได้รางวัลนี้ไปกอดไว้

ระหว่างงานครบรอบ 2 ปี ผมได้มีโอกาสได้คุยกับพี่อ๊อดเกี่ยวกับเรื่อง RV Meter นี้ สารภาพตามตรงคือส่วนตัวผมเองไม่เคยสนใจในการติดตั้ง RV Meter มาก่อน พี่อ๊อดเล่าให้ฟังว่าสำหรับการเดินสายไฟและสายสัญญาณทั้งหมดนั้นไม่น่าจะมีปัญหา แต่ปัญหาน่าจะอยู่ที่จะติดตั้งเจ้าตัว RV Meter นี้อย่างไร เพราะมันมาพร้อมกับฝาครอบด้วย ณ ขณะนั้นผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกครับว่ามันเป็นยังงัย เจ้าตัว RV Meter เป็นๆนี่ผมก็เห็นแค่แว๊บๆ ตอนขึ้นไปทำหน้าที่ช่วยหยิบของรางวัลบนเวทีแค่นั้น และก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร

หลังจากพี่ดลได้รับรางวัลไปแล้ว พี่อ๊อดก็ได้บอกผมมาว่าถ้าพี่ดลจะติดตั้งเมื่อไหร่ก็ให้นัดเป็น meeting ย่อยไปเลย เพราะคงใช้เวลาพอสมควร จะได้มีเพื่อนๆมาเฮฮาด้วยกันแก้เหงา ผมก็ถามพี่อ๊อดว่าจะให้จัดเมื่อไหร่ พี่อ๊อดบอกกลับมาว่าไว้ให้พี่ดลติดตั้งเจ้าตัวเครื่องให้เรียบร้อยก่อนแล้วค่อยนัด (คือพี่อ๊อดอยากให้ติดตั้งตัวเครื่องให้เรียบร้อยสวยงามซะก่อน แล้วค่อยมาเดินสายสัญญาณ และสายไฟกันทีหลัง) ผมจะโอเคกับพี่อ๊อดไปโดยไม่ได้คิดอะไร

หลังจากนั้นผมก็ได้คุยกับพี่ดลบ้างเกี่ยวกับรถ แต่ก็ไม่ได้คุยรายละเอียดเกี่ยวกับการติดตั้ง RV Meter เพราะช่วงนั้นพี่ดลยังง่วนอยู่กับการปรับปรุงน้องปาด้านอื่นๆอยู่ ผมก็ไม่ได้คิดอะไรจนจะลืมเจ้า RV Meter นี้ไปแล้ว แล้วอยู่ๆวันหนึ่ง สายข่าวก็ลอยข้อความมาว่าจะมี RV Meter เข้ามาอีก 2 ชุด ผมสนใจหรือไม่ ผมก็ยังงงๆอยู่ครับ ไม่รู้จะเอาหรือเปล่า ส่วนตัวไม่ได้พิสมัยอะไรกับมันมากนัก หรือจะเก็บไว้ให้พี่ๆที่อยากได้ก็ยังไม่แน่ใจว่าจะมีใครเอาหรือเปล่า พอดีกับได้คุยกับพี่ดลและได้รับแจ้งว่ายังหาวิธีติดตั้งไม่ได้ ด้วยความไม่รู้เรื่องก็เลยไม่รู้จะช่วยพี่ดลยังงัย

ด้วยเหตุนี้จึงแจ้งสายข่าวไปว่าขอให้ผม 1 ชุดละกัน ส่วนอีกชุดเก็บไว้ให้ก่อนเดี๋ยวจะเช็คให้ว่ามีใครอยากได้เพิ่มหรือไม่ เจ้า 1 ชุดที่เอามานั้นเพราะอยากรู้ว่าปัญหามันเป็นยังงัย มันติดตั้งไม่ได้เพราะอะไร ด้วยความอยากรู้ล้วนๆ เลยจัดการกระเป๋าแหกมาซะ 1 ชุด ถือเป็นค่าครูในการเรียนรู้ครั้งนี้ก็แล้วกัน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 13 มกราคม 2015, 20:11:18 »
เอาละครับ มาดูที่เจ้า RV Meter กันนะครับ ในชุด RV Meter นั้นจะมีอุปกรณ์เกี่ยวเนื่องมาให้ 2-3 อย่างนะครับ อย่างแรกคือเจ้า RV Meter หน้าตาเป็นแบบนี้

ตัวต่อมาคือฝาครอบที่จะติดกันระหว่างครอบจอด้านล่าง กับครอบ RV Meter ด้านบน เจ้าครอบจอ 2 อันนี้แยกออกจากกันไม่ได้นะครับ มันอัดกาว ยึดเกลียวไว้แน่นหนาทีเดียว หน้าตาประมาณนี้นะครับ

และยังมีตัวเซ็นเซอร์อีกแต่ตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่ามันคืออะไร ไว้เดี๋ยวตอนติดตั้งสายสัญญาณค่อยมาว่ากันกับตัวเซ็นเซอร์อีกทีนะครับ