ผู้เขียน หัวข้อ: รวบรวมแร็คหลังคาที่เหมาะกับปามาเนียครับ  (อ่าน 61739 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ผมไม่แน่ใจว่ามีกระทู้สำหรับรวบรวมแร็คหลังคา หรือยัง
ขอเปิดกระทู้ให้ก่อนนะครับ แต่ถ้ามีแล้วรบกวนแอดมิน ลบได้เลยนะครับ
เอาไว้เป็ทางเลือกให้สมาชิกนะครับ
โดยพี่ๆท่านใดมีขอมูล หรือใส่แร็คชนิดไหนอยู่ผมลบกวน ถ่ายรูปแล้วลงรายละเอียดให้หน่อยนะครับ
เพื่อเป็นแนวทางให้กับสมาชิกนะครับ ..
เริ่มที่ผมก่อน ..

แร็คเป็นของ Westland นะครับ ร้านอยู่ที่ กาญจฯ
ราคาอยู่ที่ 8,000 บาทครับ
ขอดี เป็นแร็คที่มีทรงไม่สูงมากๆ แข็งแรง ใส่แล้วดูเนียนๆ ไม่เกะกะตา
ขอเสีย .. เวลารถวิ่งเร็ว เสียงดัง แต่ไม่มาก ..  และเวลาติดตั้ง อาจจะยากสักนิด

มองจากด้านหน้าครับ

ชัดๆ เต็มๆ .. หลังคา .

พี่ๆ ท่านไหนใส่แร็ค ของค่ายไหน ถ่ายรูปมาอวดหน่อยครับ ..
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
Re: รวบรวมแร็คหลังคาที่เหมาะกับปามาเนียครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 07:54:16 »

แร็ค เวอร์ชั่นพี่ปรี ..
รบกวนใครมีรูปลงให้หน่อยครับ ...

ตัวนี้เป็นแร็คของพี่ ตุ้ย เทพ นะครับ
ผลงานสร้างสรรค์ของพี่ปรี

ส่วนตัวนี้ไม่แน่ใจรถใคร แต่ผลงานพี่ปรีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน 2015, 05:20:55 โดย ติงลี่.. »
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
Re: รวบรวมแร็คหลังคาที่เหมาะกับปามาเนียครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 07:54:24 »
รถพี่จ่า Jatot ครับ

KSC 4X4 จากบ้านโป่ง  2,700.- บาท

ของ พี่หนึ่ง 111
จาก KSC บ้านโป่ง ที่เดียวกับพี่จ่า ขนาดใหญ่ 100 X 150 CM. ราคา 2,800 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน 2015, 05:20:26 โดย ติงลี่.. »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 07:54:34 »
ของ พี่ตู่ Black PJM

คือ จุดประสงค์ของแรคที่ผมติดก็คือ
1.ไม่ได้ติดประจำ จะติดก็ต่อเมื่อจะใช้เท่านั้น โดยจะทำการประกอบสำเร็จไว้ก่อนเลย จะใช้ก็แค่มาขันน๊อตยึดติดกับคานรถเท่านั้น (การติดตั้งหรือถอดออกก็ไม่ลำบากยากเย็นมากนักครับ สามารถทำคนเดียวได้ แต่ต้องมีเก้าอี้แบบขั้นบันไดช่วย)
2.เมื่อติดแล้วต้องไม่สูงจากเดิมมากนัก เพราะกลัวจะติดเพดานลานจอดรถตามศูนย์การค้าต่างๆ
3.ไม่ต้องแพงมาก
สรุปก็เลยได้ออกมาอย่างที่เห็นครับ ใช้ชุดคานขวางยาวของแครี่บอย ขนาด 120 cm. 3 ชุด (6 ท่อน 2,000 บ. แต่มาตัดออกอีก 16 cm. เพื่อไม่ให้มันยื่นออกมาเกะกะข้างรถมากนัก)   มาประกอบกัน + ตาข่าย 90x110 cm. ราคา 700 บ.
รูปออกมาตามนี้ครับ

ล่าสุดใช้แร็คชุดนี้กับกระเป๋าติดแร็คที่ซื้อมาจากพี่ทศโดยไม่ต้องใช้ตาข่าย ก็ใช้งานได้ดี แต่ต้องมีโหลดใส่ในกระเป๋าด้วย เพราะถ้าวิ่งแบบติดกระเป๋าเปล่าๆไม่มีของใส่ข้างใน กระเป๋ามันจะกระพือเวลาวิ่งเร็วๆครับ ซึ่งถ้าตอนไม่มีโหลดอาจจะต้องใช้ตาข่ายช่วยไปก่อนก็น่าจะได้ พอมีโหลดแล้วค่อยปลดตะข่ายออกเก็บครับผม  :L2736:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน 2015, 05:20:05 โดย ติงลี่.. »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 08:02:32 »
ฝากพี่ๆ ที่มีแร็ค ถ่ายรูปด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง และบน มาฝากหน่อยนะครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 19:32:18 »
 :L2734:  รอชมด้วยคนคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 19:42:57 »
 :sd10: :sd10: :sd10:
รอชมเวอร์ชั่นปามาเนีย ครับ

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 19:59:19 »
ฝากไว้ในอ้อมอก อ้อมใจ ผลงานของพี่ปรีทำเองครับ

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 20:53:46 »
ฝากพี่ๆ ที่มีแร็ค ถ่ายรูปด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง และบน มาฝากหน่อยนะครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

พอดียังอยู่พม่าก็เลยมีรูปแบบลูกผสมนะครับ อย่างงละกัน  :L4396:

คือ จุดประสงค์ของแรคที่ผมติดก็คือ
1.ไม่ได้ติดประจำ จะติดก็ต่อเมื่อจะใช้เท่านั้น โดยจะทำการประกอบสำเร็จไว้ก่อนเลย จะใช้ก็แค่มาขันน๊อตยึดติดกับคานรถเท่านั้น (การติดตั้งหรือถอดออกก็ไม่ลำบากยากเย็นมากนักครับ สามารถทำคนเดียวได้ แต่ต้องมีเก้าอี้แบบขั้นบันไดช่วย)
2.เมื่อติดแล้วต้องไม่สูงจากเดิมมากนัก เพราะกลัวจะติดเพดานลานจอดรถตามศูนย์การค้าต่างๆ
สรุปก็เลยได้ออกมาอย่างที่เห็นครับ ใช้ชุดคานขวางยาวของแครี่บอย ขนาด 120 cm. 3 ชุด (6 ท่อน 2,000 บ. แต่มาตัดออกอีก 16 cm. เพื่อไม่ให้มันยื่นออกมาเกะกะข้างรถมากนัก)   มาประกอบกัน + ตาข่าย 90x110 cm. ราคา 700 บ.

ล่าสุดใช้แร็คชุดนี้กับกระเป๋าติดแร็คที่ซื้อมาจากพี่ทศโดยไม่ต้องใช้ตาข่าย ก็ใช้งานได้ดี แต่ต้องมีโหลดใส่ในกระเป๋าด้วย เพราะถ้าวิ่งแบบติดกระเป๋าเปล่าๆไม่มีของใส่ข้างใน กระเป๋ามันจะกระพือเวลาวิ่งเร็วๆครับ ซึ่งถ้าตอนไม่มีโหลดอาจจะต้องใช้ตาข่ายช่วยไปก่อนก็น่าจะได้ พอมีโหลดแล้วค่อยปลดตะข่ายออกเก็บครับผม  :L2736:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 21:02:23 »
พอดียังอยู่พม่าก็เลยมีรูปแบบลูกผสมนะครับ อย่างงละกัน  :L4396:

1.ไม่ได้ติดประจำ จะติดก็ต่อเมื่อจะใช้เท่านั้น โดยจะทำการประกอบสำเร็จไว้ก่อนเลย จะใช้ก็แค่มาขันน๊อตยึดติดกับคานรถเท่านั้น (การติดตั้งหรือถอดออกก็ไม่ลำบากยากเย็นมากนักครับ สามารถทำคนเดียวได้)

ยังไม่ทันได้อ่านเนื้อหา ขอสวัสดีปีใหม่พี่ตู่ก่อนเลย  เดี๋ยวหายตัวลงทะเลอีก 55555

ขออ่านก่อนนะครับ  ;)
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 21:05:04 »

1.ไม่ได้ติดประจำ จะติดก็ต่อเมื่อจะใช้เท่านั้น โดยจะทำการประกอบสำเร็จไว้ก่อนเลย จะใช้ก็แค่มาขันน๊อตยึดติดกับคานรถเท่านั้น (การติดตั้งหรือถอดออกก็ไม่ลำบากยากเย็นมากนักครับ สามารถทำคนเดียวได้)

จุดประสงค์น่าสนใจ  ความสูงถูกใจ  กำลังมองเพื่อต่อยอดครับ  เข้าท่าในไอเดีย  :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 21:11:52 »
ยังไม่ทันได้อ่านเนื้อหา ขอสวัสดีปีใหม่พี่ตู่ก่อนเลย  เดี๋ยวหายตัวลงทะเลอีก 55555

ขออ่านก่อนนะครับ  ;)

สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับพี่นะ ช่วยต่อยอดให้จ๊าบๆเลยครับ จะได้กระเป๋าแหกกันอีกครับ  :sd42:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 10 มกราคม 2015, 22:01:49 »

เห็นแบบของพี่ตู่แล้ว เลยมาคิดต่อว่าถ้าเอาแบบของแครี่บอยมาทำให้มันเตี้ยลงจะได้ไหมหว่าา
โดยหาวิธีแทนที่จะวางไว้บนแร็คหลังคา ให้ยึดคานไว้ใต้แร็คหลังคาแทนน่าจะเตี้ยลงได้เยอะเลย
เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองปีนไปดูก่อนว่าจะทำแบบไหนได้บ้าง
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มกราคม 2015, 19:06:39 »
แบบพี่ตุ๋ เข้าท่าเลยคับ ไม่สูง เข้าห้างได้ง่ายคับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 08:10:43 »
กำลังดูๆอยู่เลยครับพี่...อยู่ในลิสต์ความอยากอีกหนึ่งรายการเกือบโดนตอนทริปปีใหม่แล้วของ overland แต่โปรเจ็คไม่ผ่านการอนุมัติจาก ผบ.

เดี๋ยวต้องหาข้อมูลใหม่เพื่อเขียนเสนอท่านอีกสักครั้ง....55555555  :sd42:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 09:36:25 »
กำลังดูๆอยู่เลยครับพี่...อยู่ในลิสต์ความอยากอีกหนึ่งรายการเกือบโดนตอนทริปปีใหม่แล้วของ overland แต่โปรเจ็คไม่ผ่านการอนุมัติจาก ผบ.

เดี๋ยวต้องหาข้อมูลใหม่เพื่อเขียนเสนอท่านอีกสักครั้ง....55555555  :sd42:

ครั้งนี้ ขอให้ผ่านฉลุยครับ พี่อาท  :L2759: :L2753: :L2756:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 11:41:42 »
เรื่องแร็คหลังคา สำหรับผมมันยังไม่ลงตัวซะที

แรกเริ่มต้องการ Roof box ของ TRULE ไปสอบถามราคาช่วงงาน motor show ที่ผ่านมา ราคาตัวกล่อง+คานยึด เบ็ดเสร็จแล้วราคา 4 หมื่นหน่อยๆ ผบ.ไม่อนุมัติงบทันที

ช่วงสิ้นปีขับรถลงใต้ ขาไปก็ 5 คน ผญ. 3 เด็กโต 1 เด็กเล็กอีก 1 พับเบาะแถว 3 เพื่อขนสัมภาระ เพราะมีเสื้อผ้าที่ต้องเอาไปบริจาคอีก 2 ถุงใหญ่ๆ

แต่ขาขึ้นมากทม.นี้ซิ น้องสาวผบ.ที่ลงมาที่หลัง กลับกทม.มาด้วยกัน คร่าวนี้ก็ต้องยกเบาะแถว 3 มาหนึ่งที่ พื้นที่ที่เหลือก็เป็นที่เก็บสัมภาระล้วนๆ แบบว่าล้นทะลักกันเลยที่เดียว ไหนจะข้าวของที่พ่อตาจัดการให้ขนขึ้นไปด้วย ของฝากต่างๆ อีก (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย ถ้าเห็นภาพนี้ แร็คหลังคาก็พุดขึ้นมาให้หัวทันทีเลย)

ผมอยากได้แร็คที่ไม่สูงมากนัก ประมาณว่าสูงจากคานหลังคาไม่เกิน 5cm แบบของพี่ติงลี่ก็น่าสนใจดีครับ คงต้องหารายละเอียดเพิ่มเติมซะแล้วเรา
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ เอก-ยองฮิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 11:53:05 »
ถ้าไม่สูงจากหลังคามากก็อยู่ในแผน  :L6415: เหมือนกันครับ เพราะออกต่างจังหวัดต้องพับเบาะแถว3ตลอด และห้างแถวระยองก็จำกัดความสูงที่ 190CM ช่วงล่าง SET5+ ยังแอบแขม่วท้องน้อยช่วยครับ  :D
รัฐภูมิ อุตตมากร
 7/12   ถนน ทางไผ่4   ตำบล เชิงเนิน
อำเภอ เมือง จ.ระยอง 21000
TEL.0819859099

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 12:16:36 »
เรื่องแร็คหลังคา สำหรับผมมันยังไม่ลงตัวซะที

แรกเริ่มต้องการ Roof box ของ TRULE ไปสอบถามราคาช่วงงาน motor show ที่ผ่านมา ราคาตัวกล่อง+คานยึด เบ็ดเสร็จแล้วราคา 4 หมื่นหน่อยๆ ผบ.ไม่อนุมัติงบทันที

ช่วงสิ้นปีขับรถลงใต้ ขาไปก็ 5 คน ผญ. 3 เด็กโต 1 เด็กเล็กอีก 1 พับเบาะแถว 3 เพื่อขนสัมภาระ เพราะมีเสื้อผ้าที่ต้องเอาไปบริจาคอีก 2 ถุงใหญ่ๆ

แต่ขาขึ้นมากทม.นี้ซิ น้องสาวผบ.ที่ลงมาที่หลัง กลับกทม.มาด้วยกัน คร่าวนี้ก็ต้องยกเบาะแถว 3 มาหนึ่งที่ พื้นที่ที่เหลือก็เป็นที่เก็บสัมภาระล้วนๆ แบบว่าล้นทะลักกันเลยที่เดียว ไหนจะข้าวของที่พ่อตาจัดการให้ขนขึ้นไปด้วย ของฝากต่างๆ อีก (ไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลย ถ้าเห็นภาพนี้ แร็คหลังคาก็พุดขึ้นมาให้หัวทันทีเลย)

ผมอยากได้แร็คที่ไม่สูงมากนัก ประมาณว่าสูงจากคานหลังคาไม่เกิน 5cm แบบของพี่ติงลี่ก็น่าสนใจดีครับ คงต้องหารายละเอียดเพิ่มเติมซะแล้วเรา
แร็คที่ผมใส่ ค่อนข้างลงตัวครับ
กว้าง แข็งแรง และเตี้ย .. เหมาะกับรถที่ต้องจำกัดความสูง ..
แต่ ... สั่งรอนานมาก ผมสั่งรอกัน 2 เดือนครับ ..
ถ้าให้ดี ..ติดต่อพี่ปรี เลยครับ .. ถูก ประหยัด แข็งแรง .. และ เท่ ..  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 12 มกราคม 2015, 17:08:57 »
ครั้งนี้ ขอให้ผ่านฉลุยครับ พี่อาท  :L2759: :L2753: :L2756:

สา..ธุ สมพรปากตามที่ตุ้ยว่าแล้วกัน  :L2758:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.