ผู้เขียน หัวข้อ: ปีใหม่ กับที่เที่ยวที่ใหม่ ขุนสถาน ดอยเสมอดาว ดอยภูคา เลยไปขุนน่าน ชิวๆ  (อ่าน 12321 ครั้ง)

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอนำประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้ไปเที่ยว จ.น่าน จ.บ้านเกิดผมเอง  ;D ตั้งแต่จากมาก็ไม่ได้กลับไปเลย จนกระทั่งปีใหม่ที่ผ่านมาสดๆร้อนๆนี่เอง
จุดมุ่งหมายแรกคือ ดอยเสมอดาว โดยออกเดินทางจากลำปาง ตี2ครึ่ง ใช้เส้นทางลำปาง แพร่ ผ่านขุนสถานมีรถจอดรอเข้าอุทยานเพียบเลย ทางค่อนข้างแคบสวนไปมา ขับต่อไปอีกประมาณ 35 โล ถึงแยกนาน้อย ขับตรงต่อไปอีกไม่ไกลครับ ก็ถึงดอยเสมอดาว ผมไปถึงตอนตี 5 ครึ่ง เจ้าหน้าที่ยังไม่อนุญาตให้นำรถเข้าไปข้างในได้เนื่องจากไม่มีที่จอดรถ ผมจึงต้องจอดรถไว้ข้างนอกแล้วหิ้วเต๊นท์ไปกางไว้ก่อน หลังจากนั้น 10.30 น. จึงได้เริ่มนำรถไปเข้าคิว เพื่อนำสัมภาระเข้าไปยังจุดกางเต๊นท์ซึ่งเป็นจุดสูงสุดบนดอย โดยจุดนี้เข้าคิวอยู่นานร่วมสองชั่วโมง หลังจากนั้นจึงนำรถลงมาจอดข้างล่าง เสร็จแล้วก็นอนพักเอาแรงเลยครับ ตื่นมาอีกทีตอนบ่ายสองโมง ก็ไม่รู้จะทำอะไรครับ อากาศข้างนอกนี่ร้อนใช้ได้เลยครับ แต่พอเข้าไปอยู่ในเต๊นท์นี่ ลมพัดเย็นสบายมั่กๆ เลยเผลอหลับไปอีกรอบ ตื่นมาอีกทีก็ได้เวลาหุงหาอาหารกัน โดยมื้อนี้เราเตรียมหมูกระทะไปกัน (มองไปรอบๆ หลายๆเต๊นท์ก็หมูกระทะเหมือนกัน) ขอบอกว่าเย็นๆนี่ ลมพัดแรงมากครับ จากที่อากาศกำลังเย็นสบาย กลายเป็นหนาวสุดๆไปเลยครับ นอนไม่ค่อยหลับเลยครับคืนนั้นเนื่องจากเสียงลมปะทะเต๊นท์ดังมากๆ ตื่นเช้ามา เต๊นท์ข้างๆลอยไปตามลมเลยครับ แบบว่าไม่ได้ตอกสมอบกไว้  :L4396:

บรรยากาศที่ถ่ายได้ไม่รู้เป็นงัยครับ ท้องฟ้าเป็นสีฟ้าออกน้ำเงินเข้มตลอดเลย ทำให้ภาพที่ถ่ายได้ส่วนใหญ่ติดสีฟ้าเกือบทุกภาพครับ

จะเห็นว่าพี้นที่ทุกตารางเมตรถูกปิดทับด้วยเต๊นท์นักท่องเที่ยวทั้งนั้นเลยครับ

พระอาทิตย์กำลังจะลับฟ้า

กับวิวแนวเทือกเขาสลับซับซ้อน

จากนั้นพระอาทิตย์ก็ลับขอบฟ้าไป ทำให้ได้เห็นแสงสีสวยๆ

เดินกลับไปที่เต๊นท์เห็นดาวเต็มท้องฟ้าเลยรีบถ่ายมาได้ภาพนึงเพราะคนเดินไปเดินมาเยอะมาก

ตอนกลางวันบ้าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 มกราคม 2015, 09:30:25 โดย แม็ค พัทยา MrMacSayHi »
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
เช้ามาก็หุงหาอาหารกันอีกครั้ง เสร็จแล้วก็เก็บของ กว่าจะเรียบร้อยก็เที่ยงกว่าๆ จึงได้ออกเดินทาง โดยจุดหมายต่อไปคือ ดอยภูคา ที่ซึ่งมีดอกชมพูภูคา ดอกไม้ซึ่งพบครั้งแรกที่ประเทศจีน แต่ในปัจจุบัน มีเพียงที่นี่ที่เดียวแล้ว คือดอยภูคา จ.น่าน

ทางขึ้นดอยภูคาค่อนข้างสบายๆ มีโค้งหักศอกบ้างประปราย ถนนแคบสวนทางกัน ขับไปเรื่อยๆไม่นานนักก็ถึงจุดกางเต๊นท์ที่ 2 ซึ่งที่กางเต๊นท์ด้านบนได้เต็มหมดแล้ว เราจึงรีบกางเต๊นท์ให้เรียบร้อยก่อนที่จะมืด เช่นเคยครับ หลังจากกางเต๊นท์เสร็จ ผมก็รีบสะพายกล้องไปเก็บแสงอีกตามเคย

ได้มาแค่นี้ครับ

รุ่งเช้าแม่ครัวมีข้าวต้มซี่โครงหมู และต้มยำปีกไก่ ซดร้อนๆ อากาศหนาวๆ ฟินเฟ่อร์อ่ะ  ;D

ตบด้วยไข่ดาวไร้มัน (ไม่ใช้น้ำมัน) ขอบอก......อาหย่อยมาก  :-*

เต๊นท์ของพวกเราครับ

ก่อนออกเดินทางขอไปเก็บภาพวิวกลางวันบ้าง

นำน้องปาขาวอวบมาเตรียมเก็บสัมภาระเพื่อออกเดินทางต่อไป

แล้วก็มาถึงจุดที่เป็นทางขึ้นไปกางเต๊นท์บนยอดดอยที่เมื่อคืนไม่สามารถรองรับนักท่องเที่ยวได้ทั้งหมด

จากนั้นก็จะมีจุดแวะพักอีก 2 จุดเพื่อให้ได้พักรถและดื่มกาแฟ ถ่ายรูปกะจุดชมวิว
เสียดายที่ช่วงนี้ดอกพญาเสีือโคร่งยังไม่บาน ไม่งั้นนะ ฮึ่ม.....

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ขอปิดทริปนี้ด้วยภาพวิวล้วนๆครับ  ;D

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
ผมไปมาวันที่2เหมือนกันคับพี่แม็ค ชอบวิวทิวเขาตามแนวทางขุนสถาน
สวยมากคับ  :L2900: :L2900: :L2900:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ยอดเยี่ยมไข่ดาว :L2879: :L2906: +1like :L6428:
Pamania so good

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
เป็นที่ท่องเที่ยวที่ผมเล็งไว้นานแล้ว แต่ต้องรอลูกน้อย 2ขวบก่อน ตอนนี้ยังอยู่ในท้อง ผบ.อยู่เลย   :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: เลยพี่แม็ค ผมชอบเที่ยวแนวนี้เหมือนกัน ได้สัมผัสธรรมชาติ วิวสวยครับ อากาสก็แจ่ม ว่าแต่พี่แม็ค โด๊บไข่คนเดียว 3 ฟองเลยหรือ  :sd42:  ;D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
 :L2900: สวยงามมากครับ  ผมขึ้นเหนือมาก็หลายครั้ง ผบ. ก็คนเหนือ แต่ยังไม่เคยไปน่านเลยสักหน เป็นจังหวัดเดียวในภาคเหนือที่ยังไม่เคยไปเลย  ;D ส่งสัยคราวหน้าต้องตามรอยล้อ พี่แม็คบ้างแล้ว :sd42:
..........".........

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
สวยงามครับพี่แม็ก ผมชอบรูปพระอาทิตย์แฉกของพี่แม็กจัง 
ต้องใช้ฟิวเตอร์ไหม  อยากได้รูปแบบนี้จัง

• Pa Mania
  • *
ผมไปมาวันที่2เหมือนกันคับพี่แม็ค ชอบวิวทิวเขาตามแนวทางขุนสถาน
สวยมากคับ  :L2900: :L2900: :L2900:

ตอนผ่านขุนสถานยังมืดอยู่เลยครับ เลยไม่เห็นวิวข้างทางเลย ดูแต่ถนนอย่างเดียวเลย ดีนะที่รถไม่เยอะเพราะดึกแล้ว ทีแรกว่าจะกลับทางเดิมแวะดูไร่สตรอเบอรี่ แต่ก็ไปทางอื่นแทน พี่แมวมีภาพบนขุนสถานบ้างมั้ยครับ ผมไม่มีเลย  ;D

:L2900: เลยพี่แม็ค ผมชอบเที่ยวแนวนี้เหมือนกัน ได้สัมผัสธรรมชาติ วิวสวยครับ อากาสก็แจ่ม ว่าแต่พี่แม็ค โด๊บไข่คนเดียว 3 ฟองเลยหรือ  :sd42:  ;D

บรรยากาศดีครับพี่ดล ฉีกแนวจากที่เคยเที่ยวแต่เชียงใหม่ เชียงราย แม่ฮ่องสอน ต่อไปผมจะเบี่ยงไปเที่ยวแถวๆพะเยา แพร่ อุตรดิตถ์ ฝั่งโน้นแทนครับ เรื่องไข่น่ะ ปรกติผมกินเยอะอยู่แล้วครับ วันละประมาณ 6-8 ฟองครับพี่ดล  :sd42: :sd42: :sd42:

เป็นที่ท่องเที่ยวที่ผมเล็งไว้นานแล้ว แต่ต้องรอลูกน้อย 2ขวบก่อน ตอนนี้ยังอยู่ในท้อง ผบ.อยู่เลย   :sd42:  :sd42:

งั้นพี่นฤพนธ์ต้องไม่พลาดครับ ยิ่งถ้าจะไปชมดอกชมพูภูคา ต้องไปเดือนกุมภาพันธ์นะครับ ช่วงนั้นดอกจะบานเต็มที่ครับ  :L2734:

ยอดเยี่ยมไข่ดาว :L2879: :L2906: +1like :L6428:

ขอบคุณค้าบพี่เปี่ยม  :L2753: :L2753: :L2753:

:L2900: สวยงามมากครับ  ผมขึ้นเหนือมาก็หลายครั้ง ผบ. ก็คนเหนือ แต่ยังไม่เคยไปน่านเลยสักหน เป็นจังหวัดเดียวในภาคเหนือที่ยังไม่เคยไปเลย  ;D ส่งสัยคราวหน้าต้องตามรอยล้อ พี่แม็คบ้างแล้ว :sd42:

จัดเลยครับพี่โก้ ให้เวลากับจังหวัดนี้สัก 3 วันเต็มๆ กำลังดีครับ  :L2734:

• Pa Mania
  • *
สวยงามครับพี่แม็ก ผมชอบรูปพระอาทิตย์แฉกของพี่แม็กจัง 
ต้องใช้ฟิวเตอร์ไหม  อยากได้รูปแบบนี้จัง

ขอบคุณครับพี่ปรี ถ้าเป็นไปได้พยายามเลี่ยงถ่ายรูปโดยการหันเลนส์ไปหาพระอาทิตย์ตรงๆนะครับ มันจะทำให้ตัวรับภาพในกล้องไหม้ได้ครับ ยิ่งถ้าเปิดรูรับแสงนานๆ แต่ถ้าเป้นช่วงพระอาทิตย์ขึ้นและพระอาทิตย์ตกไม่เท่าไหร่ครับ เที่ยงวันแดดเปรี้ยงๆต้องเลี่ยงให้พระอาทิตย์อยู่ขอบๆภาพนะครับ
วิธีคือ.....ไม่ได้ใช้ฟิลเตอร์ใดๆครับ
เปิดรูรับแสงแคบๆ ยิ่งแคบแฉกยิ่งชัดครับ ISO ต่ำสุดเท่าที่ทำได้ ส่วนสปีดชัตเตอร์ไม่น่ามีปัญหาสำหรับกลางวันเปรี้ยงๆครับคงได้สูงพอที่จะไม่ทำให้ภาพเบลอครับ วิธีวัดแสง...... อย่าวัดแสงจากดวงอาทิตย์โดยตรงนะครับ ให้วัดแสงจากส่วนอื่นๆ แล้วปรับให้อันเดอร์สัก 1 สตอป แล้วค่อยใช้คอมพิวเตอร์ดึงแสงส่วนที่ต้องการกลับมาครับ อ้อ....ถ้าเป็นไปได้ ให้ถ่าย RAW นะครับ จะปรับระดับแสงได้ถึง 2 สตอปเลยทีเดียว  :L4399:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
สวยจังพี่แม๊ค :L4384: ขอบคุณที่นำความสุขมาแบ่งปันกันครับ

ผมชอบครัวพี่แม๊คจัง..... :sd01:  น่าหร่อยมว๊ากกก :L6428: :L6428: :L6428:

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
อยากไปๆ ปีใหม่หน้า 2016 เจอกัน..สวยงามๆที่น่าน

ปีนี้ได้แค่ภูทับเบิกไปก่อน

Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ขอบคุณพี่แม๊ค.....ที่มาจุดไฟให้อยาก  :L6428: เลย #117
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
บรรยากาศสุดยอดเลยครับพี่แม็ค เห็นแล้วอยาก  :L4398:
Win Win

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
เห็นคนนั้นคนนี้ได้ไปเที่ยวกันแล้วอิจฉาจัง
ปีหน้าต้องหาโอกาสไปให้ได้มั่งละ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ขอบคุณพี่แม๊ค ภาพบรรยากาศสวยงาม แต่คนเยอะจริงๆ เป็นโปรเจคเที่ยวของผมต่อไป  :L2897::L6428: ให้เลยครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ น้ากะหลบ พัทยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ขอนำประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้ไปเที่ยว จ.น่าน จ.บ้านเกิดผมเอง  ;D ตั้งแต่จากมาก็ไม่ได้กลับไปเลย จนกระทั่งปีใหม่ที่ผ่านมาสดๆร้อนๆนี่เอง
จุดมุ่งหมายแรกคือ ดอยเสมอดาว โดยออกเดินทางจากลำปาง ตี2ครึ่ง ใช้เส้นทางลำปาง แพร่ ผ่านขุนสถานมีรถจอดรอเข้าอุทยานเพียบเลย ทางค่อนข้างแคบสวนไปมา ขับต่อไปอีกประมาณ 35 โล ถึงแยกนาน้อย ขับตรงต่อไปอีกไม่ไกลครับ ก็ถึงดอยเสมอดาว ผมไปถึงตอนตี 5 ครึ่ง เจ้าหน้าที่ยังไม่อนุญาตให้นำรถเข้าไปข้างในได้เนื่องจากไม่มีที่จอดรถ ผมจึงต้องจอดรถไว้ข้างนอกแล้วหิ้วเต๊นท์ไปกางไว้ก่อน หลังจากนั้น 10.30 น. จึงได้เริ่มนำรถไปเข้าคิว เพื่อนำสัมภาระเข้าไปยังจุดกางเต๊นท์ซึ่งเป็นจุดสูงสุดบนดอย โดยจุดนี้เข้าคิวอยู่นานร่วมสองชั่วโมง หลังจากนั้นจึงนำรถลงมาจอดข้างล่าง เสร็จแล้วก็นอนพักเอาแรงเลยครับ ตื่นมาอีกทีตอนบ่ายสองโมง ก็ไม่รู้จะทำอะไรครับ อากาศข้างนอกนี่ร้อนใช้ได้เลยครับ แต่พอเข้าไปอยู่ในเต๊นท์นี่ ลมพัดเย็นสบายมั่กๆ เลยเผลอหลับไปอีกรอบ ตื่นมาอีกทีก็ได้เวลาหุงหาอาหารกัน โดยมื้อนี้เราเตรียมหมูกระทะไปกัน (มองไปรอบๆ หลายๆเต๊นท์ก็หมูกระทะเหมือนกัน) ขอบอกว่าเย็นๆนี่ ลมพัดแรงมากครับ จากที่อากาศกำลังเย็นสบาย กลายเป็นหนาวสุดๆไปเลยครับ นอนไม่ค่อยหลับเลยครับคืนนั้นเนื่องจากเสียงลมปะทะเต๊นท์ดังมากๆ ตื่นเช้ามา เต๊นท์ข้างๆลอยไปตามลมเลยครับ แบบว่าไม่ได้ตอกสมอบกไว้  :L4396:

บรรยากาศที่ถ่ายได้ไม่รู้เป็นงัยครับ ท้องฟ้าเป็นสีฟ้าออกน้ำเงินเข้มตลอดเลย ทำให้ภาพที่ถ่ายได้ส่วนใหญ่ติดสีฟ้าเกือบทุกภาพครับ

จะเห็นว่าพี้นที่ทุกตารางเมตรถูกปิดทับด้วยเต๊นท์นักท่องเที่ยวทั้งนั้นเลยครับ

พระอาทิตย์กำลังจะลับฟ้า

กับวิวแนวเทือกเขาสลับซับซ้อน

จากนั้นพระอาทิตย์ก็ลับขอบฟ้าไป ทำให้ได้เห็นแสงสีสวยๆ

เดินกลับไปที่เต๊นท์เห็นดาวเต็มท้องฟ้าเลยรีบถ่ายมาได้ภาพนึงเพราะคนเดินไปเดินมาเยอะมาก

ตอนกลางวันบ้าง

ภาพสวยๆคำบรรยายภาพดีๆ มาอีกแล้วครับท่านสุดยอดเลยพี่แม็ค แต่ผมไปได้ที่กางเต้นท์ที่ผาชู้ใกล้กัน ชื่อนี้ผมชอบๆๆ

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่แม็คสำหรับภาพสวยๆยังไม่เคยไปซักทีจังหวัดนี้  :sd23:

ออฟไลน์ พี่น้ำ H 2 O

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ขับขี่ปลอดภัย
สวยงามมากค่ะ อยู่ใกล้บ้าน :L4398: ต้องไป.
ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
สวยงามมากครับพี่แม็ค ฝีมือถ่ายภาพสุดยอดเลยครับภาพออกมาสวยงามมาก  :L4384:  :L2900: เห็นแล้วอยากไปบ้างเลยครับ  :L2888:  :L2734:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
...ฟ้องด้วยภาพ...เข้าใจความหมายก้อวันนี้...บรรยากาศจากภาพสวยงาม จับตา สีของภาพสดใสเหมือนได้สัมผัสกับความเย็นและวิวรอบๆ ไปด้วย คงต้องหาโอกาสไปบ้างล่ะ

:L2734:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ขอบคุณ พี่แม็ค สำหรับภาพสวยๆครับ  :L4384: :L4399:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับพี่แม็ก สงสัยผมต้องหาโอกาสไปบ้างแล้ว  :L2900:

ออฟไลน์ กอบ บางพลัด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
สวยมากครับพี่แม็ค ขอบคุณครับ :L2900:

• Pa Mania
  • *
สวยจังพี่แม๊ค :L4384: ขอบคุณที่นำความสุขมาแบ่งปันกันครับ

ผมชอบครัวพี่แม๊คจัง..... :sd01:  น่าหร่อยมว๊ากกก :L6428: :L6428: :L6428:

อร่อยจริงครับพี่เอ  :L2734:

สวยมากครับพี่แม็ค ขอบคุณครับ :L2900:

ขอบคุณครับพี่กอบ  :sd23:

ภาพสวยๆทั้งนั้นเลย ขอบคุณครับพี่แม็ก สงสัยผมต้องหาโอกาสไปบ้างแล้ว  :L2900:

ถ้ามีโอกาส ไม่ควรพลาดนะครับพี่ที ไม่ไกลจากตัวเมืองด้วยนะครับ  :L2736:

ขอบคุณ พี่แม็ค สำหรับภาพสวยๆครับ  :L4384: :L4399:

ครับพี่ต้อม ภาพสวยเพราะท้องฟ้าน่ะครับ  :L4399:

...ฟ้องด้วยภาพ...เข้าใจความหมายก้อวันนี้...บรรยากาศจากภาพสวยงาม จับตา สีของภาพสดใสเหมือนได้สัมผัสกับความเย็นและวิวรอบๆ ไปด้วย คงต้องหาโอกาสไปบ้างล่ะ

:L2734:
แหมพี่ปุ๊บรรยายซะ  :L2754: ช่วงนี้มีโอกาสรีบจัดเลยครับ ช่วงนี้มีพายุลูกเห็บด้วยนะครับ อากาศจะเย็นลง 3-4 องศาเลยนะ  :L2734:

สวยงามมากครับพี่แม็ค ฝีมือถ่ายภาพสุดยอดเลยครับภาพออกมาสวยงามมาก  :L4384:  :L2900: เห็นแล้วอยากไปบ้างเลยครับ  :L2888:  :L2734:

ขอบคุณครับพี่ชรินทร์ ภาพมีแต่งบ้างเหมือนกันครับ  :L2748:

สวยงามมากค่ะ อยู่ใกล้บ้าน :L4398: ต้องไป.
ขอบคุณค่ะ

พี่น้ำอยู่แถวไหนครับ ลองจัดดูนะครับ ไม่ผิดหวัง  :L2734:

ขอบคุณครับพี่แม็คสำหรับภาพสวยๆยังไม่เคยไปซักทีจังหวัดนี้  :sd23:

มีโอกาสลองขึ้นเหนือดูบ้างครับพี่บังมะ  :L2736:

อยากไปอีกเหมือนกัน

พี่จ่าไม่เคยไปจริงอ่ะ  :L2761: ไม่น่าพลาดนะ

ภาพสวยๆคำบรรยายภาพดีๆ มาอีกแล้วครับท่านสุดยอดเลยพี่แม็ค แต่ผมไปได้ที่กางเต้นท์ที่ผาชู้ใกล้กัน ชื่อนี้ผมชอบๆๆ

เอาบรรยากาศมาแชร์กันหน่อยครับพี่กบ  :sd10: :sd10: :sd10: แหมเสียดายไม่เจอกัน  ;D

น่าน อยากไปมาก

จากชัยภูมิขึ้นเหนือไปอีกนิดเดียวครับพี่หนึ่ง  :L2736:

ขอบคุณพี่แม๊ค ภาพบรรยากาศสวยงาม แต่คนเยอะจริงๆ เป็นโปรเจคเที่ยวของผมต่อไป  :L2897::L6428: ให้เลยครับ

ไปให้ได้นะครับพี่โบ๊ท  :L2734:

เห็นคนนั้นคนนี้ได้ไปเที่ยวกันแล้วอิจฉาจัง
ปีหน้าต้องหาโอกาสไปให้ได้มั่งละ
 :L2736: :L2736: :L2736:

ผมก็อิจฉาคนที่ไม่ต้องไปเจอรถติดเหมือนกันนะ  :L2754: :L2754: :L2754:

บรรยากาศสุดยอดเลยครับพี่แม็ค เห็นแล้วอยาก  :L4398:

ครับพี่ติ๊กตั๊ก ไปให้ได้นะครับ  :L2734: :L2734: :L2734:

ขอบคุณพี่แม๊ค.....ที่มาจุดไฟให้อยาก  :L6428: เลย #117

ขอบคุณครับพี่อาท  :L2753: ภูทับเบิกผมก็ชอบครับ อากาศดีโดยไม่ต้องรอหน้าหนาวครับ  :L2734:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ขอบคุณสำหรับภาพสวย บรรยากาศน่าไปเที่ยวครับ  ;D

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48

ตกคำว่า "ยัง"

ยังอยากไปอีกเหมือนกัน
คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
 :L2888:   :L2734: คงต้องหาโอกาศนอนใต้ผ้าร่มบางแล้ว
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
:L2888:   :L2734: คงต้องหาโอกาศนอนใต้ผ้าร่มบางแล้ว
อ่านครั้งแรก ผมอ่านเป็น ใต้ร่มผ้า  :sd42:
น่าน ผมเคยไปมา 2 ครั้ง เห็นแล้วยังอยากกลับไปเยือนอีกเลยครับพี่แม็ค  :L4398:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
อ่านครั้งแรก ผมอ่านเป็น ใต้ร่มผ้า  :sd42:
น่าน ผมเคยไปมา 2 ครั้ง เห็นแล้วยังอยากกลับไปเยือนอีกเลยครับพี่แม็ค  :L4398:
:sd42: ผมก็อ่านแบบนั้นเหมือนกันครับพี่อิฐ

น่าน ผมเคยไปมา 1 ครั้ง เห็นแล้วยังอยากกลับไปเยือนอีกเช่นกันครับ  :sd10: