ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนลูกยางกันโคลง งบ 40 บาทถ้วนๆ  (อ่าน 28586 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อำนาจ (ต่อ)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Re: เปลี่ยนลูกยางกันโคลง งบ 40 บาทถ้วนๆ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2015, 08:35:54 »
พี่นุ๊ก ครับ ซื้อมาจากร้านใหนในวรจักรครับ

ออฟไลน์ neng เหน่ง พระรามเก้า45

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • มือใหม่หัดขับ 4 WD
Re: เปลี่ยนลูกยางกันโคลง งบ 40 บาทถ้วนๆ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 8 กุมภาพันธ์ 2016, 19:28:59 »
ผมไปซื้ออะไหร่ที่วรจักรมา ชุดละ 171 บาทถ้วนครับ ให้น้องที่ทำงานจัดการเปลี่ยนให้ แอบเจ้านายทำ 5555+ชุดนี้ผมไปซื้อมาพร้อมสายพานหน้าเครื่อง 3เส้น รวมเสียหาย 800 นิดๆคับ

แกนละ @ 171 บาท ใช้กี่ชุดนะครับ
Love in Pajero Sport 3.2 4WD
รถกระบะคันแรกของผม

New Pajero GT 2.4 4WD Y2018
รถป้ายแดงคันแรกของผม

ออฟไลน์ OhPajero (โอ๋)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 54
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 27 มีนาคม 2016, 06:36:01 »
จัดตามเรียบร้อยแต่เปลี่ยนทั้งชุดก้านเลยครับ

:L2900:
สุดยอดครับ เปลี่ยนทั้งแกนเลย ไม่แพงด้วย

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 28 มีนาคม 2016, 21:31:57 »
 :L2900: ขอบคุณสำหรับ d.i.y

ออฟไลน์ คุณชายเดียว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 09:18:08 »
พอดีว่ารูปที่พี่จ่าลงไว้มันดูไม่ได้แล้วครับ ขออนุญาตถามเป็นความรู้หน่อยครับ ลูกยางบู๊ตโช๊คมันจะมีความหนากว่าเล็กน้อยรึป่าวครับ
ผบ.ทบ. ขับรถตามหลัง ทันใดนั้น... ท่านก็รีบโทรศัพท์มาบ่นให้ฟังโดยทันทีว่า "บรึ๊มมมม!@$$@!@%#@@#.... รถบ้าอะไรวะ ทำไมควันดำจัง แกไปแต่งอะไรมาอีก? รถก็ยังใหม่ๆ อยู่ ทำไมควันดำจัง" ^^!

ออฟไลน์ ฟิช ปัตตานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
  • ปามาเนีย
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2016, 20:33:35 »
พอดีว่ารูปที่พี่จ่าลงไว้มันดูไม่ได้แล้วครับ ขออนุญาตถามเป็นความรู้หน่อยครับ ลูกยางบู๊ตโช๊คมันจะมีความหนากว่าเล็กน้อยรึป่าวครับ

ขอมารอคำตอบด้วยคนครับ

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 26 กุมภาพันธ์ 2018, 08:58:20 »
เนื่องจากรูปของพี่จ่า มันดูไม่ได้แล้ว ขออนุญาติโพสรูปต่อนะครับ

ยางหูโช้คแบบเสริมใยผ้า หาซื้อในราคาตัวละ 15 บาท ใช้ทั้งหมด 8 ตัวครับ (2 ข้าง ข้างละ 4 ตัว)

อุปกรณ์ที่ใช้ครับ ประแจเบอร์ 14

เริ่มที่ฝั่งคนขับครับ

จะมีน๊อตเบอร์ 14 จำนวน 2 ตัว ติดกันให้ขันออกทวนเข็มนาฬิกาครับ เอาอันบนออกก่อนครับ

ตัวแรกออกแล้ว

แล้วก็เอาอีกตัวออกตามครับ

ตอนใส่ก็ให้เรียงแหวนรองให้ถูกด้านด้วยนะครับ

ยางตัวใหม่ ขนาดจะโตกว่ายางเดิมที่ติดรถครับ แต่ใส่ได้ครับ พอขันอัดลงไปมันก็จะบีบลงมา ก็จะเท่ากันครับ

ตอนเรียงใส่ครบหมดแล้ว หัวน๊อตมันจะไม่โพล่ออกมาครับ เพราะยางที่ใส่มันใหญ่กว่าเดิม แก้ไขโดยการใช้ประแจใหญ่ๆ งัดข้างล่างขึ้นมาครับ ยางมันจะบีบตัวลงครับ แล้วก็ใส่น๊อตตัวแม่เบอร์ 14 ลงไปครับ

เอาตัวเดียวก่อนนะครับ แล้วก็ย้ายไปอีกด้าน ฝั่งคนนั่ง

ฝั่งคนนั่งครับ

ถ้ามันขันไม่ออก ให้ฉีดน้ำยาหล่อลื่นช่วยครับ

ถอดออกมาครับ แต่ตอนใส่ ให้ใส่แหวนให้ถูกด้านนะครับ อย่าลืมใส่ท่อด้วยนะครับ

ประกอบ แล้วก็ใส่น๊อตเบอร์ 14 ลงไปครับ

ขันอัดให้พอ ตึงๆมือครับ แล้วก็ใส่น๊อตเบอร์ 14 ให้ครบ 2 ตัวครับ

แล้วก็กลับมาขันอัดน๊อตเบอร์ 14 ฝั่งด้านคนขับให้ตึงๆ มือ แล้วก็ใส่น๊อตเบอร์ 14 ที่เหลืออีกตัวให้ครบครับ

จบแล้วครับ งบประมาณ 120 บาท
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2018, 17:19:15 »
 :L6428: :L6428: :L6428:

ขอบคุณพี่ติ่งต่างมากครับสำหรับขั้นตอนและภาพประกอบ

:L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ ยา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • GT-PREMIUM 4WD
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 28 กุมภาพันธ์ 2018, 20:56:29 »
ของผมก็ บี้ๆ แบบนี้เลยครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ยูรีเทน มันจะดีขึ้นไหมครับ หรือจะ บี้ๆ แบบนี้
ALL NEW:GT-PREMIUM 4WD

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 1 มีนาคม 2018, 15:52:50 »
ขอบคุณพี่ติ่งต่างครับ

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่สมาชิกน่าจะลอง DIY ครับ ทำเองได้ในงบประมาณที่ประหยัด
อย่างไรก็ตาม รบกวนพี่ติ่งต่างใช้แล้ว 3 - 6 เดือน update ผลการใช้ด้วยนะครับ

ปล. ผมเปลี่ยนเป้น ยูรีเทน มาสองชุดแล้ว ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ติ่งต่าง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 6 มีนาคม 2018, 08:07:24 »
:L6428: :L6428: :L6428:

ขอบคุณพี่ติ่งต่างมากครับสำหรับขั้นตอนและภาพประกอบ

:L2758: :L2758: :L2758:

ขอบคุณครับพี่กิต
ต้องขอบคุณบ้านหลังนี้ครับ ทำให้ผมได้แรงบันดาลใจในการ DIY  :sd10:

ของผมก็ บี้ๆ แบบนี้เลยครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น ยูรีเทน มันจะดีขึ้นไหมครับ หรือจะ บี้ๆ แบบนี้

พี่ยาครับ ผมเคยเห็นในเวปนะครับ
แบบ ยูรีเทน ทั้งชุด 8 ตัว ราคาอยู่ที่ประมาณ 450 บาท
ใส่แล้วก็จะบี้ๆ เหมือนกันครับ (รูปหาใน Google มาครับ)  :L4399:

ขอบคุณพี่ติ่งต่างครับ

เป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่สมาชิกน่าจะลอง DIY ครับ ทำเองได้ในงบประมาณที่ประหยัด
อย่างไรก็ตาม รบกวนพี่ติ่งต่างใช้แล้ว 3 - 6 เดือน update ผลการใช้ด้วยนะครับ

ปล. ผมเปลี่ยนเป้น ยูรีเทน มาสองชุดแล้ว ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ

ได้ครับพี่สุภัทร เดี๋ยวซัก 3-6 เดือน จะมาอัพเดทนะครับ

ปล. แบบยูรีเทน อายุการใช้งานประมาณกี่ปี กี่เดือนครับ แล้วความแตกต่างระหว่างของเดิมติดรถกับ แบบยูริเทน อันไหนดีกว่ากันครับพี่สุภัทร ขอบคุณครับ  :sd23:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 6 มีนาคม 2018, 16:35:44 »
ขอบคุณครับพี่กิต
ต้องขอบคุณบ้านหลังนี้ครับ ทำให้ผมได้แรงบันดาลใจในการ DIY  :sd10:

พี่ยาครับ ผมเคยเห็นในเวปนะครับ
แบบ ยูรีเทน ทั้งชุด 8 ตัว ราคาอยู่ที่ประมาณ 450 บาท
ใส่แล้วก็จะบี้ๆ เหมือนกันครับ (รูปหาใน Google มาครับ)  :L4399:

ได้ครับพี่สุภัทร เดี๋ยวซัก 3-6 เดือน จะมาอัพเดทนะครับ

ปล. แบบยูรีเทน อายุการใช้งานประมาณกี่ปี กี่เดือนครับ แล้วความแตกต่างระหว่างของเดิมติดรถกับ แบบยูริเทน อันไหนดีกว่ากันครับพี่สุภัทร ขอบคุณครับ  :sd23:

ผมเปลี่ยนพร้อมเปลี่ยนโช๊คและสปริง ใช้ประมาณ 2 ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนอีกครั้ง
ความรู้สึก ก่อนกับหลังเปลี่ยน หนึบดีขึ้น แต่หลังจากเปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง เริ่มตึงตังเหมือนเดิมครับ :L4386: :L4386: :L4386:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 8 มีนาคม 2018, 18:28:39 »
ขอผมเปลี่ยนยูริเทรนมาตั้งแต่ตอนออกรถยาวมา เกิน 5 ปีละ  ตอนนี้ก็บี้นะแต่เคยเจอคนนำเข้าProduct Superpro เขาบอกให้ไปที่ร้านที่ทำมาเพราะรับประกันตลอดชีพสำหรับสินค้าตัวนี้
แต่แปลกจังไม่เคยมีใครบอก555   ช่างมันเถอะราคาแค่ 400 บาทใช้มาขนาดนี้ก็คุ้มแล้ว   ว่าจะลองเปลี่ยนใหม่อีกชุดอยากได้ที่ดีกว่ายูรีเทรนเอามากลึงใส่ดู
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html