ผู้เขียน หัวข้อ: Recaro ST RelliArt หลังกระดอง ครับ  (อ่าน 8695 ครั้ง)

ออฟไลน์ เต้ย_pst

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
Recaro ST RelliArt หลังกระดอง ครับ
« เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 22:31:37 »
สวัสดีครับ  จากที่ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับเบาะมาพอสมควร    ผมก็ได้ไปลองซื้อเบาะมาเปลี่ยน  กับ เจ้า  2.4 GLS  ครับ 

ก็ไปได้รุ่น ST  RalliArt  มาครับ 

การนั่งรู้สึกกระชับขึ้นเวลาเข้าโค้ง 

ตอนนี้ผมรู้สึกเริ่มคัน อยากลองรุ่น อื่นๆของ recaro ดูมั่งครับ  อยากได้รุ่นมีปั๊มลม  ไม่ทราบ มีใครมีประสบการณ์มั้ยครับ  ว่ามันใช้ประโยชน์ได้จริงมั้ย ครับ

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
Re: Recaro ST RelliArt หลังกระดอง ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 22:52:15 »
สวยเลยครับพี่เต้ย  :L2734:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: Recaro ST RelliArt หลังกระดอง ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 23:19:21 »
สวัสดีครับพี่เต้ย  :sd23:
ก่อนอื่นผมขอกล่าวยินดีต้อนรับพี่เต้ย สู่บ้านปามาเนียนะครับ และยินดีสำหรับการให้ความไว้วางใจปามาเนียที่โพสกระทู้แรก
ก็มีคำถามมาขอความเห็นสมาชิกพี่ๆ ปามาเนียเลย  :L2736:

ในปามาเนีย เรื่องเบาะ ผมยกให้พ่อมดย่านรัชดา ข้อมูลเรื่องนี้นั้นแน่นมาก เพียงแต่ว่าช่วงนี้พี่เค้างานชุกช่วงปลายปี อดใจรอสักนิดสำหรับข้อมูลของพี่ท่านนี้นะครับ  :L4399:

และระหว่างนี้อย่าลืมไปแนะนำตัวในห้อง Lobby มีสมาชิกพี่ ๆ ปามาเนีย รอต้อนรับพี่เต้ยอยู่เพียบเลยนะครับ  :L2736:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ธันวาคม 2014, 23:29:19 »
รุ่นนี้เป็นชุดแรกที่ผมเปลี่ยนครับ ทั้งถูกทั้งดีครับ ราคาวิ่งอยู่หมื่นต้นถึงหมื่นปลายแล้วแต่สภาพครับ ส่วนรุ่นอื่นที่น่าสนใจพี่เต้ยลองส่องดูในห้องตบแต่งภายในกระทู้เบาะต่างๆดูครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 08:44:30 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 09:04:36 »
ผมก็ใช้อยู่ครับ อยากอัพเกรดเหมือนกันอะ แต่รุ่นนี้ใช้ดีมากนะ เป็นอีกรุ่นสำหรับมือใหม่เลยนะ

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 09:13:25 »
สวัสดีครับพี่เต้ย  :sd23: ยินดีต้อนรับสู่การพักผ่อนสไตล์ปามาเนีย  เบาะสวยมากครับ ลองแวะเข้าไปดูกระทู้เรื่องเบาะตามที่พี่อิฐ แนะนำไว้ จะได้ข้อมูลมากมาย :L2900: เปลี่ยนเป็นรุ่นถัดไปแล้ว ส่งรูปมาดูกันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 09:46:39 »
 :sd23:  สวัสดีคับพี่เต้ย   ยินดีได้รู้จักคับผม
  เรื่องเบาะ บ้านปามาเนีย มีให้คำแนะนำได้เยอะเลยคับ 
พี่ๆเปลี่ยนกันเพียบหลายคันเลยคับ   :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 09:52:14 »
ส่วนผมแนะนำตรงนี้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 11:38:33 »

:sd23:   จบข่าว....  คับ 

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 14:34:13 »
 :L6428:

เบาะชุดนี้ สวยมากๆเลยครับพี่เต้ย

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 14:44:08 »

ตามนั้น :L2904:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 14:47:06 »
เบาะสวยครับพี่เต้ย  :L2900: จะขยับเป็นอันใหม่ แล้วอันเก่าล่ะครับ  :L2761:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ton_2335

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 14:55:39 »
เบาะสวยครับพี่เต้ย  :L2900: จะขยับเป็นอันใหม่ แล้วอันเก่าล่ะครับ  :L2761:
สนใจหรือครับ พี่โต ผมว่าจะปล่อย  ให้สมาชิกท่านอื่นดูแลอยู่ อยากขยับไปรุ่นอื่นบ้างครับ

ออฟไลน์ เอก สันติ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 21:14:48 »
เบาะสวยมากครับพี่เต้ย เป็นเบาะผ้าใช่ไหมครับ น่าจะนั่งสบายนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 ธันวาคม 2014, 22:01:17 »
เบาะสวยมากครับพี่เต้ย เป็นเบาะผ้าใช่ไหมครับ น่าจะนั่งสบายนะครับ
ใช่ครับตรงสีดำน่าจะเป็นกำมะหยี่ ส่วนตรงลายตารางสีม่วงเป็นผ้าครับ

manhorse

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 08:40:40 »
เบาะสวยครับพี่เต้ย  :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 08:47:08 »
สนใจหรือครับ พี่โต ผมว่าจะปล่อย  ให้สมาชิกท่านอื่นดูแลอยู่ อยากขยับไปรุ่นอื่นบ้างครับ
ตั้งกระทู้ เลยไหมคับพี่ต้น   :L2739:  อยากเห็น ด้วยคนคับผม

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 09:51:46 »
อยากเห็นของพี่ต้นเหมือนกัน  :L2759:

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 11:32:19 »
เบาะสวยครับน่าสัมผัสจัง  :L2900:
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ พี่ช้าง ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 ธันวาคม 2014, 19:57:39 »
อยากรู้ตัวเลขจังว่าไหวไหม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 11:37:11 »
สวัสดีครับ  จากที่ผมได้ศึกษาเกี่ยวกับเบาะมาพอสมควร    ผมก็ได้ไปลองซื้อเบาะมาเปลี่ยน  กับ เจ้า  2.4 GLS  ครับ  ก็ไปได้รุ่น ST  RalliArt  มาครับ  การนั่งรู้สึกกระชับขึ้นเวลาเข้าโค้ง 

ตอนนี้ผมรู้สึกเริ่มคัน อยากลองรุ่น อื่นๆของ recaro ดูมั่งครับ  อยากได้รุ่นมีปั๊มลม  ไม่ทราบ มีใครมีประสบการณ์มั้ยครับ  ว่ามันใช้ประโยชน์ได้จริงมั้ย ครับ

สนใจลองตามมาอ่านที่นี่ดู
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,9.0.html

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 11:43:52 »
สวัสดีครับ พี่นะ

ผมชื่อเต้ยครับ ผมใช้ปา 2.4 GLS  เกียร ธรรมดา ครับ  บังเอิญมีปัญหาเรื่องเบาะ ทำให้ปวดขา น่องบน   และก้นกบ จึงศึกษาข้อมูล จาก อินเตอร์เนต  และไปซื้อ Style Trend  Ralliart  มาครับ
หลังจากเอาไปติดตั้ง  เบาะกระชับตัวดีมาก ปัญหาเรื่องปวดก้นกบดีขึ้นครับ  แต่อาการปวดน่องบน และเมื่อยขา ยังไม่หาย  ผมจึงพยายามหาข้อมูล จากรถเพื่อน ที่เป็นตัวเบาะไฟฟ้า  สันนิษฐานว่าเบาะมันเตี้ยเกินไป   โดยเบาะ Recaro ที่ไปติดตังมา วัดจากพื้นถึงหัวเบาะจุดที่รองข้อเข่า ได้ 24 cm  ขณะที่ เบาะไฟฟ้าของเพื่อน ปรับเบาะในจุดที่คิดว่านั่งสบาย คือ 29 -31 cm

ผมจึงไปแก้ไขอีกครั้ง  ปรับความสูงเบาะขึ้นมา เป็น 29 cm    หากแต่เมื่อลองขับไประยอง ก็ยังไม่หายเมื่อย รู้สึกว่าจะเมื่อขากว่าเดิมอีก  บริเวณน่องบน

จากที่ไปทำด้วยตัวเองมาหลายครั้ง  จนรู้สึกท้อ  จึงคิดว่า เราน่าจะปรึกษาผู้มีประสบการณ์ดีกว่า จึงตัดสินใจ เขียนมาปรึกษาพี่ครับ 

โดยเรื่องที่จะปรึกษาพี่นะ มีดังนี้ครับ

1. ปกติเบาะพี่ติดตั้งสูงจากพื้นรถเท่าไหร่ครับ  มีมาตรฐานการความสูงมั้ยครับ

2.ท่านั่งของผมถูกต้องหรือไม่ครับ ?  หรือเบาะมันเล็กเกินไปไม่เหมาะกับผม ค่อนข้างอ้วน สูง 166 หนัก 85  เอว 36

เนื่องในเทศการปีใหม่ ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัย ให้พี่นะมีความสุข ตลอดปีนะครับ   ขอบพระคุณมากครับ 

พอดีเห็นว่าคำถามเป็นคำถามที่น่าสนใจ  ผมขอเอามาโพสที่หน้าบอร์ดอีกครั้งเพื่อเป็นข้อมูลแก่ผู้สนใจอื่นๆนะครับ   บางคำผมขอตัดออกไปเพื่อให้เป็นการแชร์ข้อมูลกลางๆนะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เพื่อเป็นฐานข้อมูลกลางและเพื่อนๆจะได้มาร่วมแชร์มุมมองกันด้วย

คำถามพวกนี้ครั้งหน้าถามหน้าบอร์ดเลยนะครับ   พวกเรายินดีช่วยเหลือทุกข้อสงสัยหากมีข้อมูลและยินดีหาทางช่วยเหลือแก้ไขให้ได้ดีที่สุด    บางคำถามหลายคนเกร็งจนไม่กล้าถามเช่นจอดรถต้องดับเครื่องเลยหรือป่าว  ซึ่งคำถามนี้ดูง่ายๆแต่ในเทคนิคการใช้งานแล้วมีเทคนิคแนะนำมากมายครับ

ขอให้สนุกกับปามเนียและยินดีต้อนรับครับ   แนะนำตัวก่อนในกระทู้ที่เพื่อนๆอาจจะแนะนำให้ก็ได้ ก่อนมาร่วมสนุกด้วยกัน

สำหรับเรื่องเบาะนั้น  เท่าที่ให้ข้อมูลผมมานั้นเป็นพื้นฐานแต่การติดตั้งจริงต้องดูรุ่นเบาะ(เพราะจะทราบเรื่องdesign)  ต้องดูว่าไปใช้ในรถประเภทไหน(เพื่อดูลักษณะฐานเบาะ)   ดีที่สุดต้องเอาคนขับประจำที่มีปัญหามานั่งแล้ววัด(เพราะตำแหน่งที่ทำให้เมื่อยขา เมื่อยตูด เกินจากตำแหน่งยืดขาและข้อศอกรวมถึงไหล่ที่จับพวงมาลัย  ไม่ได้แก้ที่ตูดนั่งครับ) สะรีระของแต่ละคนขาสั้นขายาวไม่เท่ากัน   ช่วงแบนสั้นยาวไม่เท่ากัน  มุมเงยมุมก้มของเบาะจะมีผลมากๆ   รวมไปถึงรุ่นของเบาะท่อนนั่งว่าต้องตั้งจากระนาบหรือเงย   ปัญหาเรื่องประสาทสัมผัสกับการเมื่อยล้าเกิดจากอาการเกร็งของสายตาและช่วงแขนการจับพวงมาลัย  ความเครียดความกังวลส่งผลถึงความไม่ผ่อนคลายในการควบคุมรถ  ความเมื่อยความล้าจะตามมาเอง   

ฉะนั้นการแก้ปัญหาบางอย่างไม่จำเป็นต้องแก้ไขที่จุดที่เกิดปัญหาเสมอไปครับ ขอให้เข้าใจปัญหาแล้วจะเห็นทางออกที่ดีเอง (เช่นเดียวกับอยากให้รถหนึบนุ่มขึ้น ต้องเติมลมแข็ง ไม่ได้ปล่อยลมอ่อน เพื่อให้ระบบโช๊คและสปริงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพกวาย้วยด้วยแก้มยางที่ลมอ่อน)

ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียอีกครั้ง   หากสนใจเรื่องพวกนี้ลองศึกษาในกระทู้แนะนำที่ผมให้ก็ได้   อ่านเยอะๆรับรองว่ารู้มากกว่า 1 คำถามและอาจจะรู้เยอะจนไม่อยากได้คำตอบในคำถามแรกก็ได้    มิตติ้งเบาะมีประจำต้องติดตามหน้าบอร์ดให้ดีครับ

ขอบคุณครับ
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 28 ธันวาคม 2014, 18:30:24 »
พอดีเห็นว่าคำถามเป็นคำถามที่น่าสนใจ  ผมขอเอามาโพสที่หน้าบอร์ดอีกครั้งเพื่อเป็นข้อมูลแก่ผู้สนใจอื่นๆนะครับ   บางคำผมขอตัดออกไปเพื่อให้เป็นการแชร์ข้อมูลกลางๆนะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เพื่อเป็นฐานข้อมูลกลางและเพื่อนๆจะได้มาร่วมแชร์มุมมองกันด้วย

คำถามพวกนี้ครั้งหน้าถามหน้าบอร์ดเลยนะครับ   พวกเรายินดีช่วยเหลือทุกข้อสงสัยหากมีข้อมูลและยินดีหาทางช่วยเหลือแก้ไขให้ได้ดีที่สุด    บางคำถามหลายคนเกร็งจนไม่กล้าถามเช่นจอดรถต้องดับเครื่องเลยหรือป่าว  ซึ่งคำถามนี้ดูง่ายๆแต่ในเทคนิคการใช้งานแล้วมีเทคนิคแนะนำมากมายครับ

ขอให้สนุกกับปามเนียและยินดีต้อนรับครับ   แนะนำตัวก่อนในกระทู้ที่เพื่อนๆอาจจะแนะนำให้ก็ได้ ก่อนมาร่วมสนุกด้วยกัน

สำหรับเรื่องเบาะนั้น  เท่าที่ให้ข้อมูลผมมานั้นเป็นพื้นฐานแต่การติดตั้งจริงต้องดูรุ่นเบาะ(เพราะจะทราบเรื่องdesign)  ต้องดูว่าไปใช้ในรถประเภทไหน(เพื่อดูลักษณะฐานเบาะ)   ดีที่สุดต้องเอาคนขับประจำที่มีปัญหามานั่งแล้ววัด(เพราะตำแหน่งที่ทำให้เมื่อยขา เมื่อยตูด เกินจากตำแหน่งยืดขาและข้อศอกรวมถึงไหล่ที่จับพวงมาลัย  ไม่ได้แก้ที่ตูดนั่งครับ) สะรีระของแต่ละคนขาสั้นขายาวไม่เท่ากัน   ช่วงแบนสั้นยาวไม่เท่ากัน  มุมเงยมุมก้มของเบาะจะมีผลมากๆ   รวมไปถึงรุ่นของเบาะท่อนนั่งว่าต้องตั้งจากระนาบหรือเงย   ปัญหาเรื่องประสาทสัมผัสกับการเมื่อยล้าเกิดจากอาการเกร็งของสายตาและช่วงแขนการจับพวงมาลัย  ความเครียดความกังวลส่งผลถึงความไม่ผ่อนคลายในการควบคุมรถ  ความเมื่อยความล้าจะตามมาเอง   

ฉะนั้นการแก้ปัญหาบางอย่างไม่จำเป็นต้องแก้ไขที่จุดที่เกิดปัญหาเสมอไปครับ ขอให้เข้าใจปัญหาแล้วจะเห็นทางออกที่ดีเอง (เช่นเดียวกับอยากให้รถหนึบนุ่มขึ้น ต้องเติมลมแข็ง ไม่ได้ปล่อยลมอ่อน เพื่อให้ระบบโช๊คและสปริงทำงานได้เต็มประสิทธิภาพกวาย้วยด้วยแก้มยางที่ลมอ่อน)

ยินดีต้อนรับสู่บ้านปามาเนียอีกครั้ง   หากสนใจเรื่องพวกนี้ลองศึกษาในกระทู้แนะนำที่ผมให้ก็ได้   อ่านเยอะๆรับรองว่ารู้มากกว่า 1 คำถามและอาจจะรู้เยอะจนไม่อยากได้คำตอบในคำถามแรกก็ได้    มิตติ้งเบาะมีประจำต้องติดตามหน้าบอร์ดให้ดีครับ

ขอบคุณครับ
 :L2734:

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับพี่นะ