ผู้เขียน หัวข้อ: พาชมวิวสวยๆที่พม่า เจดีย์ชเวงดากอง ตลาดสก๊อต เจดีย์โบตะตอง  (อ่าน 31195 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
Re: พาชมวิวสวยๆจากที่ทำงานในพม่าครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 11:48:17 »
สุดยอดเลย พี่ตู่ เข้าใจครับว่า การเดินทางเพื่อไปทำงาน หรือ ประชุม ไม่เหมือนไปเที่ยวแน่นอน

ที่ผ่านๆมา ผมเดินทางไปประชุม ก็จะไปลักษณะแบบนี้ ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

ว่างๆถ่ายอาหารการกินมาด้วยนะครับ ไปทะเล มีปู กุ้ง ตัวใหญ่ๆไหม น่าจะมีนะ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
Re: พาชมวิวสวยๆจากที่ทำงานในพม่าครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 12:17:30 »
ขอบคุณครับพี่ตู่ ที่นำประสบการณ์ดีๆ มาแชร์ได้รับรู้  :L2900:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 14:16:53 »
อย่างงี้ท่าจะมีกะตังค์เหลือ...กลับมาปิด "RESORT" เลี้ยงน้องๆเลยใช่ปะคร้าาาาาบพี่  :L2734: :L2734: :L4384: :L4384: :L4384: :L6428: :L6428: :L6428:

แวะมาให้เลี้ยงที่บ้านอีต่องละกันจร้า  :L4398:

อะอะอะ....สัญญาแล้วนะพี่ตู่  :L2732: :L2732: :L2732:.....เดี๋ยวขอหาช่องว่างก่อนนะขอรับ.....จะจัดไปซักทริบนึง....บ้านอีต่อง ปีล็อก เขาช้างเผือก  :L4384: :L4384: :L4384:

ไปไหนไปด้วย ช่วยสองบาท :L2904: :L2906: :L2897: :L2901:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 14:18:57 »
ไ้ดทำงานที่ใจรักมีความสุข ได้ถ่ายภาพเก็บไว้มาอวดและเก็บไว้ในดูยามเหงาๆ
ได้แบ่งปันให้กับเพื่อนสมาชิกรับชม  ฝีมือการถ่ายภาพที่สวยงามไม่ธรรมดา :sd10:

ขอบคุณมากๆ ครับ :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 14:19:57 »
สุดยอดเลย พี่ตู่ เข้าใจครับว่า การเดินทางเพื่อไปทำงาน หรือ ประชุม ไม่เหมือนไปเที่ยวแน่นอน

ที่ผ่านๆมา ผมเดินทางไปประชุม ก็จะไปลักษณะแบบนี้ ได้เห็นสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน

ว่างๆถ่ายอาหารการกินมาด้วยนะครับ ไปทะเล มีปู กุ้ง ตัวใหญ่ๆไหม น่าจะมีนะ

งั้นทริปหน้าของพี่โต้งก็อย่าลืม อย่าลืมนะครับ รีวิวประกอบเพลงหน่อย คิดถึงสาวญี่ปุ่นคร้าบบบบ :L4384: :L4384: :L4384:

ออฟไลน์ พี่ตู่ Black PJM

• Pa Mania
  • *
  • Like: 103
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 20:43:07 »
ไ้ดทำงานที่ใจรักมีความสุข ได้ถ่ายภาพเก็บไว้มาอวดและเก็บไว้ในดูยามเหงาๆ
ได้แบ่งปันให้กับเพื่อนสมาชิกรับชม  ฝีมือการถ่ายภาพที่สวยงามไม่ธรรมดา :sd10:

เคยชอบถ่ายรูปครับ แต่พอมีลูกก็เลยหยุดไปพักใหญ่ๆ และไม่ได้มีกล้องดีๆอีกเลย Nikon 501 ก็เก็บเข้ากรุไปแล้ว ตอนนี้มีแต่ Canon ปัญญาอ่อน กะ Iphone4 ครับ Iphone5 เพิ่งถอยมาเหมือนกันแต่ยังอยู่ในกล่องอยู่เลยครับ แหะๆๆ เดี๋ยวต้องเอามาลองซักกะหน่อยแย้วกระมัง  ;D

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 21:09:33 »

เคยชอบถ่ายรูปครับ แต่พอมีลูกก็เลยหยุดไปพักใหญ่ๆ และไม่ได้มีกล้องดีๆอีกเลย Nikon 501 ก็เก็บเข้ากรุไปแล้ว ตอนนี้มีแต่ Canon ปัญญาอ่อน กะ Iphone4 ครับ Iphone5 เพิ่งถอยมาเหมือนกันแต่ยังอยู่ในกล่องอยู่เลยครับ แหะๆๆ เดี๋ยวต้องเอามาลองซักกะหน่อยแย้วกระมัง  ;D

โอ้ว พี่ตู่นี่ in trend จังเลยนะครับ ได้ iPhone 5 มาแล้ว ไปตอแถวเข้าคิวตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 22:22:09 »
วันนี้เดินทางกลับเข้า office ที่ย่างกุ้งแล้วครับ

คราวนี้ก็รีบเลือกนั่งเครื่องตรงริมหน้าต่างเลย จะได้มีวิวสวยๆมาฝาก แต่เวรกรรมดันไปนั่งตรงใบพัดเข้าพอดีเสียอีก รูปก็เลยจะมีใบพัดแถมมาให้ด้วยนะครับ ทนๆดูหน่อยละกัน  :L4396: แถมได้เสียวเล่นๆอีกต่างหากกัวใบพัดมันหลุดพุ่งเข้ามาง่ะ  :L4365:

เอาเมฆมาฝากด้วย  ;D

แม่น้ำเหมือนเจ้าพระยาเลยแต่กว้างมากเลย

เข้าย่านชุมชนใกล้จะ landing  และ

เห็นเจดีย์ชเวงดากองเป็นสีทองอร่ามอยู่ เดี๋ยววันเสาร์ว่าจะไปเยี่ยมเยียนซะหน่อย (เผืื่อฟลุ๊คๆจะมีเศษทองตกๆอยู่ให้เก็บมาขายได้มั่ง  ; D) เพราะอยู่ไม่ไกลจาก รร ที่จะไปพัก เห็นเค๊าว่า เดินไปก้ได้

เครื่องจอดและ แต่จะมาจอดฝั่ง domestic ในส่วนของ Inter จะเห็นอยู่ไกลๆ

มาเที่ยวนี้ได้อนิสงค์มีคนกลับเมืองไทย เราก็เลยได้สวมรอยซะเลย ได้ รร ระดับ 5 ดาวซะด้วย (คิดเอาเอง  :sd42:) ชื่อ รร Chatrium คืนละแค่ 185$ เอง นี่ขนาดเหมาแบบ long stay แล้วนะ  :-X

แต่ห้องพักนี่ถ้าเทียบกับเมืองไทยให้แค่ 3 ดาวครึ่งพอ แหงะๆๆ

มาเช็คอินก็บ่ายเข้าไปแล้ว พอดีตอนรถเลี้ยวเข้า รร เห็นมีร้านอาหารไทยอยู่ข้างหน้าพอดีเลยไปลองซะหน่อย

ถามเด็กเสริฟ (เป็นผู้ชายทั้งร้าน) เป็นคนพม่า แต่ก็พูดไทยได้บ้าง สรุปก็คือ คุยแบบอังกฤษปนไทย  :sd42: เค๊าบอกว่าเจ้าของเป็นคนไทย
เมนูอาหารมากมายจิงๆ

ดูไปดูมา สั่งผัดซีอิ๊วกุ้ง  :sd42:
ก็มีซุปเห็ดแถมมาด้วย และก็แถมขนมหวานมาอีก เป็นสาคูเปียก+ข้าวโพด ก็หร่อยดี กุ้งก็สดนับได้ 7 ตัว น้ำเย็นฟรี มื้อนี้หมดไป 2,875 ก็ถือว่าไม่แพง เพราะมีมาให้ครบถ้วนทั้งคาว หวาน สงสัยมื้อต่อๆไปคงจะมาฝากท้องที่นี่แหละดวกดี

เมื่ออิ่มแล้วก็จบการผจญภัยของวันนี้แค่นี้ก่อนหละครับ
ขอบคุณครับ  :L2901:

4790 รวมกระทู้เด็ด พี่ตู่ Black PJM
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4790

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: พาชมวิวสวยๆ กลับมาย่างกุ้ง แล้วครับ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 22:44:05 »
ดูแล้ว เป็นประเทศที่ธรรมชาติยังสมบูรณ์อยู่มาก...ทั้งป่า ทั้งแม่น้ำ ทั้งชายหาด.....เมื่อเปิดประเทศเต็มรูปแบบ...ธรรมชาติเหล่านี้คงถูกทำลายไปหมดด้วยน้ำมือมนุษย์  :L4386: :L4386: :L4387: :L4387:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 23:03:38 »
โอ้ว พี่ตู่นี่ in trend จังเลยนะครับ ได้ iPhone 5 มาแล้ว ไปตอแถวเข้าคิวตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย :L2900:

พอดีช่วงก่อนจะมาพม่า Iphone5 มาบ้านเราพอดี ก็เลยฝากๆเค๊าช่วยๆจองให้น่ะครับ ปกติชอบสีดำ แค่เห็นเค๊าบอกมีแต่สีขาว ก็บอกว่าไม่เป็นไร มาอ่านดูเค๊าวิจารว่าสีดำมันลอกง่ายด้วย แต่วันไปรับของดันได้มาเป็นสีดำ เลยจับใส่เคสซะเลย แล้วยังเก็บใส่กล่องติดมาพม่าด้วย ยังไม่ได้เอาออกมาใช้เลย กะว่ารอให้ตัว jailbreak ออกมาก่อนค่อยจัดการแล้วไปเปลี่ยนซิมทีเดียวเลยน่ะครับ

ดูแล้ว เป็นประเทศที่ธรรมชาติยังสมบูรณ์อยู่มาก...ทั้งป่า ทั้งแม่น้ำ ทั้งชายหาด.....เมื่อเปิดประเทศเต็มรูปแบบ...ธรรมชาติเหล่านี้คงถูกทำลายไปหมดด้วยน้ำมือมนุษย์  :L4386: :L4386: :L4387: :L4387:

ขึ้นอยู่กับการควบคุมของรัฐบาลครับ ถ้าไม่มีการโกงกิน เค๊าก็จะรักษาได้อีกนานครับ
อ้อ อีกอย่างนึงก็คือ เรื่องป่าไม้เค๊ามี 2 หน่วยงานช่วยดูแลอยู่ครับ คือป่าไม้และภาคเอกชนคล้ายๆ NGO เข้มมากทั้งคู่ครับ งานเดินท่อก็ยังประสบปัญหาเรื่องตอนที่ต้องผ่านป่าเช่นกันเลยครับ

• Pa Mania
  • *
Re: พาชมวิวสวยๆ กลับมาย่างกุ้ง แล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 12:42:55 »
เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยกันเลยครับพี่ตู่ :L2758:

ชอบรูป bird eye view ของแม่นํ้ามากครับ  :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 14:36:34 »

จากรูป และตัวหนังสือที่พี่ตู่บรรยาย
เหมือนได้เดินทางไปก๊ะพี่ตู่เลยนะเนี่ย ฮ่าฮ่า

คิดว่าธรรมชาติ น้ำตก ทะเล ป่าไม้ของเค้ายังอยู่ในสภาพ 100%
แล้ววิถีชีวิต ของคนเมืองกับชนบท เค้าแตกต่างกับบ้านเรามากมั๊ยคับพี่ตู่

พี่ตู่ดูแลสุขภาพนะคับ แล้วจะรออ่านต่อ มันส์ดีเจงๆ
 :L6428:  :L6428:  :L6428:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 14:46:48 »
จากรูป และตัวหนังสือที่พี่ตู่บรรยาย
เหมือนได้เดินทางไปก๊ะพี่ตู่เลยนะเนี่ย ฮ่าฮ่า

คิดว่าธรรมชาติ น้ำตก ทะเล ป่าไม้ของเค้ายังอยู่ในสภาพ 100%
แล้ววิถีชีวิต ของคนเมืองกับชนบท เค้าแตกต่างกับบ้านเรามากมั๊ยคับพี่ตู่

พี่ตู่ดูแลสุขภาพนะคับ แล้วจะรออ่านต่อ มันส์ดีเจงๆ

ในย่างกุ้งก็มีความเจริญพอสมควรครับ มีรถติดเหมือนกัน แต่ยังดีที่ไม่มีแมงกะไซค์
ส่วนชนบทจะเหมือนกับบ้านนอกของเราเมื่อ 4-50 ปีที่แล้วครับ มีความเจริญเข้าไปบ้างแต่ก็ยังไม่ไปเปลี่ยนวัฒนธรรมการเป็นอยู่มากนักครับ
ก็น่าอยู่ครับ สำหรับคนที่ชอบความสงบไม่วุ่นวายครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 15:09:08 »

ในย่างกุ้งก็มีความเจริญพอสมควรครับ มีรถติดเหมือนกัน แต่ยังดีที่ไม่มีแมงกะไซค์
ส่วนชนบทจะเหมือนกับบ้านนอกของเราเมื่อ 4-50 ปีที่แล้วครับ มีความเจริญเข้าไปบ้างแต่ก็ยังไม่ไปเปลี่ยนวัฒนธรรมการเป็นอยู่มากนักครับ
ก็น่าอยู่ครับ สำหรับคนที่ชอบความสงบไม่วุ่นวายครับ

พี่ตู่คับ ผมไม่รู้ว่าพี่ตู่ได้คุยกับคนพม่าจิงๆ บ้างหรือเป่า
แต่หากได้คุยรบกวนพี่ตู่ถามเค้าทีได้มั๊ยคับว่า...
เค้ามองประเทศไทยยังงัยสำหรับเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา
อย่างของเรามีตำราไว้เป็นรูปแบบการเรียนการสอนไว้ว่า...(ตามตำราที่เขียนให้เรียนอ่าน)
แค่อยากรู้อ่ะคับว่าประวัติศาสตร์บ้านเค้ากับบ้านเรามันมีความแตกต่างกันมากขนาดใหน
ของเค้าเป็นยังงัย ? ถ้าหากมันเครียด หรือลำบากในการสื่อสารก็ไม่เป็นไรนะคับ

ขอบคุณคับพี่ตู่ ให้มีความสุข สนุกกับการทำงานนะคับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 23 พฤศจิกายน 2012, 15:43:33 »
พี่ตู่คับ ผมไม่รู้ว่าพี่ตู่ได้คุยกับคนพม่าจิงๆ บ้างหรือเป่า
แต่หากได้คุยรบกวนพี่ตู่ถามเค้าทีได้มั๊ยคับว่า...
เค้ามองประเทศไทยยังงัยสำหรับเหตุการณ์ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมา
อย่างของเรามีตำราไว้เป็นรูปแบบการเรียนการสอนไว้ว่า...(ตามตำราที่เขียนให้เรียนอ่าน)
แค่อยากรู้อ่ะคับว่าประวัติศาสตร์บ้านเค้ากับบ้านเรามันมีความแตกต่างกันมากขนาดใหน
ของเค้าเป็นยังงัย ? ถ้าหากมันเครียด หรือลำบากในการสื่อสารก็ไม่เป็นไรนะคับ

ขอบคุณคับพี่ตู่ ให้มีความสุข สนุกกับการทำงานนะคับ

เท่าที่เห็น คนของเค๊าก็มีอัธยาศัยดีกับเรา โดยที่เค๊ารู้ว่าเราเป็นคนไทย มีสำมาคาระวะ นอบน้อม เป็นมิตร เป็นกันเอง แค่นี้ก็เป็นสิ่งที่ดีมากๆ โดยที่สิ่งเหล่านี้สังคมบ้านเราเองนับวันก็จะเหลือน้อยไปทุกทีแล้ว ซึ่งก็คงไม่ไปต้องถามเค๊ากันหรอกครับ ประวัติศาสตร์ที่เรียนกันมา จริงเท็จแค่ไหน ไม่มีใครรู้ครับ เอาเป็นว่า อดีตช่างมัน ปัจจุบันขอให้มีความสัมพันธ์ที่ดีซึ่งกันและกัน ก็ happy แล้วครับผม  :L4373:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 พฤศจิกายน 2012, 18:42:31 »

เท่าที่เห็น คนของเค๊าก็มีอัธยาศัยดีกับเรา โดยที่เค๊ารู้ว่าเราเป็นคนไทย มีสำมาคาระวะ นอบน้อม เป็นมิตร เป็นกันเอง แค่นี้ก็เป็นสิ่งที่ดีมากๆ โดยที่สิ่งเหล่านี้สังคมบ้านเราเองนับวันก็จะเหลือน้อยไปทุกทีแล้ว ซึ่งก็คงไม่ไปต้องถามเค๊ากันหรอกครับ ประวัติศาสตร์ที่เรียนกันมา จริงเท็จแค่ไหน ไม่มีใครรู้ครับ เอาเป็นว่า อดีตช่างมัน ปัจจุบันขอให้มีความสัมพันธ์ที่ดีซึ่งกันและกัน ก็ happy แล้วครับผม  :L4373:

ขอบคุณคับพี่ตู่
พี่ตู่ดูแลสุขภาพนะคับ
เด๋วคืนนี้จะกินกุ้งเผื่อพี่ตู่นะคับ
 :L2736:  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 20:18:38 »
วันนี้จะพาไปชมเจดีย์ชเวงดากองกันครับ ก็ไปตั้งแต่วันเสาร์แล้ว แต่ไปเอารูปสาวๆมาแซงคิวเสียก่อน นึกๆแล้วรู้สึกว่าเป็นบาปเหมือนกันนะเนี่ย  :L4399:

ก็เดินไปจากโรงแรมครับ ไม่ไกลเท่าไหร่ เดินสัก 15 นาที ระหว่างทางก็ถ่ายวิวต่างๆไปด้วยครับ

ก่อนขึ้นไปจะต้องถอดรองเท้าและถุงเท้าออกก่อนด้วยนะครับ จะมีเด็กๆเอาถุงพลาสติกมายื่นให้เพื่อให้เราเอารองเท้า ถุงเท้า ใส่ถุงถือหิ้วไปเอง หรือจะมีเจ้าหน้าที่รับฝากโดยตรงก็แล้วแต่ใจชอบครับ และจริงๆเค๊าก็มีลิฟท์ให้ขึ้นด้วย แต่วันนี้ท่าทางจะบาปเยอะ ลิฟท์เลยเสียครับ อุๆๆ

ที่พระพุทธรูปองค์นี้จะมีน้ำหยดมาจากนิ้วมือด้วยนะครับ แต่ถ่ายได้ไม่ถนัดเพราะเงาสะท้อนครับ

จบข่าวบุญแค่นี้คร๊าบ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 20:26:21 »
ขอบคุณครับพี่ตู่.....เป็นสถานที่ที่สวยงามน่าเที่ยวจริงๆครับ.....ยังไม่เคยมีโอกาสได้ไปสักการะซักที  :L4399: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 20:34:47 »

ประวัติศาสตร์ประเทศเรากับประเทศเขาบันทึกไว้ไม่เหมือนกันหรอกครับ.....ต่างคนต่างบันทึก จริงบ้างเท็จบ้างปนๆกันไปครับ....ส่วนใหญ่ก็เชียร์ประเทศตัวเองไว้ก่อน เช่นในประวัติศาสตร์ไทย ตอนสมเด็จพระนเรศวรทรงยิงพระแสงปืนต้นข้ามแม่น้ำสโตงถูกแม่ทัพพม่าตายคาคอช้าง ในประวัติศาสตร์ไทยนั้น....ประวัติศาสตร์พม่าไม่ได้บันทึกแบบนั้น แต่บันทึกว่า กองทัพพม่าไล่ตามตีกองทัพอโยธยาถึงริมฝั่งแม่น้ำสโตง มีการรบพุ่งกันที่ริมฝั่งน้ำ แม่ทัพพม่าถูกปินได้รับบาดเจ็บ ทำให้ต้องถอยทัพ และเสียชีวิตในเวลาต่อมา ไม่ได้ถูกพระแสงปืนที่ยิงข้ามแม่น้ำมา และไม่ได้ตายคาคอช้าง หรือแม้แต่ตอนที่สมเด็จพระนเรศวรทรงกระทำยุทธหัตถีย์กับพระมหาอุปราชานั้น ประวัติศาสตร์ไทยบันทึกรายละเอียดไว้เยอะมาก ผิดกับประวัติศาสตร์พม่าที่บันทึกไว้เพียงคร่าวๆเท่านั้น เท่าที่จำได้ไม่ได้บันทึกไว้ชัดเจนด้วยว่ามีการทำยุทธหัตถีย์กันด้วยซ้ำ

ดังนั้นคนไทย กับคนพม่าก็คงเรียนประวัติศาสตร์มาคนละแบบหละครับ....แต่อย่างที่พี่ตู่บอก....อดีตเก็บมันไว้....ปัจจุบันเป็นมิตรต่อกันดีที่สุดครับ  :L2734: :L2734: :L4399: :L4399:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 20:40:08 »
 :sd23:ขอบคุณครับพี่ตู่ ต่อได้เรื่อยๆเลยนะครับรอติดตามผลงานอยู่ตลอด