ผู้เขียน หัวข้อ: Mini review เจ้าหนู2หลอก สำหรับแก้ปัญหาไฟเอนจิ้นโชว์เนื่องจาก โค้ดP2413  (อ่าน 32833 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 76
สืบเนื่องมาจากกระทู้ของพี่วุธ-ศรีราชา :sd23: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3503.0.html

และกระทู้ขี้สงสัย ::) ของกระผมเอง http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4097.msg161546.html#msg161546

เนื่องจาก อยู่ๆไฟเช็คเอนจิ้นของผมโชว์ขึ้นมา จึงใช้SMG เช็คโค้ด ปรากฎว่า ขึ้นP4312 ซึ่งเซริทหาข้อมูลจากแหล่งความรู้ในบอร์ดเราได้ความว่า มอเตอร์EGR ผิดปกติ :L4386:

จึงได้โพสปรึกษาในเวปบอร์ด ได้ความว่า มอเตอร์ EGR ของผมอาจจะเสีย พี่นะไอดอล จึงได้แสดงน้ำใจช่วยเหลือผมโดยบอกว่าของรางวัลงานปีPAMANIAที่ผมได้มาสามารถแก้ปัญหานี้ได้ :sd10:
และนี่คือหน้าตาของเจ้าหนู2 หลอก ที่ได้รับรางวัลจากงานปี ที่ผมนอนกอดมาตลอด เพราะไม่รู้จะใช้ทำอะไร :sd42:

ไม่รอช้า รีบบึ่งไปรบกวนเวลาพี่นะไอดอลถึงที่ทำงานเมื่อบ่ายแก่มากๆ จนเกรงใจ แต่ทำไงได้เขาคนนี้คือกุญแจดอกสำคัญในการไขความลับ ของรางวัลงานปีที่ผมนอนกอดอยู่ทุกเมื่อเชื่อวัน :D   เมื่อไปถึงก็รีบเปิดกระโปรงรอ ให้เครื่องเย็นๆเพื่อรอพ่อหมอมาตรวจภายใน (ร้อนไปมืออาจจะไม่สวย) :L4363:

ระหว่างรอพี่นะเดินมาจากตึกกระจกทั้งอาคารริมถนนวิภาวดี ที่ซอยด้านหลังมีกระเป๋าหลุยขายกันมากมายหลายร้าน  :L6415: ผมจึงนึกถึงคำแนะนำจากพี่โอ นาเกลือขึ้นมา :L2739:
พี่โอ แนะนำว่าอาการโค๊ดนี้ แก้ไขเบื้องต้น ด้วยการ ลองถอดปลั๊กที่มอเตอร์egr แล้วบิดกุญแจ on 15วิ แล้วบิดoff   แล้ว ใส่ปลั๊ก กลับ ฅิดเครื่อง แล้วสแกนใหม่
ผลปรากฏว่า   หายครับ หายแล้ว เย้ๆๆๆ ขอบคุณพี่โอ นาเกลือมาณ.จุดๆนี้ครับ :sd23:

แต่ อย่ากระนั้นเลย โอวนั่นๆ :L2739: พี่นะไอดอลในลุคของโปรเจคหนุ่มที่แลดูไฮโซเดินมาพอดี  :L2906:  พี่นะแนะนำว่าไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก่อนที่EGRจะเสียจริงๆ หลอกมันก่อนเสียซะเลย อิอิ ;D

เริ่มมินิรีวิวกันจริงๆละน้าาา :sd27:
พี่นะลงมือเองโดยเริ่มจาก การถอดปลั๊กEGRออก และนำเจ้าหนูหลอกEGR เสียบเข้าไปแทน :L6425: ตอนเสียบถ่ายไม่ทัน  พี่นะเสียบเร็วเคลมเร็วมาก หันมาอีกที เฮ้ยยย ใส่ปลอกรนไฟเรียบร้อย ซะแระ :L2739:  งานเนียนมาครับเพราะอุปกรณ์ที่ให้มาในเซทครบ

เสร็จแล้วสำหรับเจ้าหนูหลอกEGR

อ้าวแล้วเจ้าหนูหลอกอีกอันนี่ละ จะหลอกอะไรในรถผม ::)

พี่นะบอกว่า ตัวนี้คือเอาไว้หลอกแอร์โฟร์ ให้หลอกล่อกล่องหลักเราให้รักหัวปักหัวปรำ :-*  เหมือนกับประมาณมีอากาศดีๆเข้าไปในเครื่องตลอดเวลา พี่นะว่างั้น :L2897:

เริ่มด้วยการถอดปลั๊กAIR FLOW ออก และ เอาเข็มหมุดเขี่ยๆๆๆๆ ให้สายไฟด้านซ้าย2 เส้นนั้นออกมา ตรงนี้ต้องใช้เทคนิคขั้นเทพทีเดียว มาดูกัน
ถอดปลั๊กออกและใช้คีมปากจิ้งเหลน(ไม่รู้เรียกถูกป่าวนะ) ดึงตัวล๊อคขาวๆนั่นออกมาอย่างละมุนละไม :sd01:
ซึ่งเจ้าตัวล๊อคขาวๆนี้ ตอนจะเสียบกลับห้ามลืมเสียบล๊อคเข้าที่เดิมก่อนนะครับ ขอบคุณพี่นะ ที่ยังอุตสาห์โทรมาบอกว่าลืมใส่เจ้าตัวล๊อคนี้ก่อนเสียบ ผมจึงจัดการเสียบกลับเรียบร้อย :sd23: รู้สึกภูมิใจจังได้DIYด้วยตนเอง(แค่เสียบตัวล๊อคเนี่ยนะ ;D)

จากนั้นจึงเอาเครื่องมือพิเศษซึ่งผู้ชายแท้ๆน้อยคนนักที่จะพกติดตัว แต่พี่นะ......มี :sd01:  นั่นคือ..
ใช่ครับ มันคือเข็มหมุดนั่นเอง (โหรีวิว ซะตื่นเต้นไปไหน :D)

พี่นะเอาเข็มหมุดเขี่ยๆๆๆ   และเขี่ยๆๆๆอยู่นาน จึงหันหน้ามาสารภาพบาปกับผมว่า ลืมเอาแว่นสายตายาวมาซะงั้น :L4386:
แต่ด้วยความที่เป็นมืออาชีพ และไว้ลายของไอดอลPAMANIA พี่นะหันซ้ายหันขวา ว่าไม่มีใครเห็นจึงงัดเอาไม้ตายมาใช้  นั่นคือ......
:L2888: :L2905:

นั่นยิ่งทำให้ผมสงสัยว่ากระเป๋าโดราเอม่อนใบนั้นของพี่นะ  อาจจะมีเครื่องมือแปลกๆ หรือ อาจะมีอุปกรณ์เซกซ์ทอยอยู่อีกก็ได้ :L4384:
พี่นะนี่เป็นไอดอลของผมทุกเรื่องจริงๆ :L6428:

หลังจากที่เราเขี่ยๆดึงๆสายไฟสองเส้นนั้นออกก็ต่อเชื่อมเข้ากับเจ้าหนูหลอกAIR FLOW ตัวนี้  แล้วแปะมันไว้ในตำแหน่งที่เวลาเปิดฝากรองอากาสไม่เกะกะ :L6425:

หลังจากนั้นพี่นะบิดสวิทซ์ เทสว่ามีไฟเข้าไหมที่ตัวกล่องน้อย  โอเคติดครับพี่ :L6419:
แล้วจึงสตราท์รถ พี่นะตรวจสอบSMG พบว่าไม่มีโค๊ดใดๆขึ้นอันเนื่องจากติิดตั้งเจ้าหนู2 หลอกนี้  :L2756:
ดูสายตาและรอยยิ้มพี่นะมีความสุขมาก ที่ได้ช่วยเหลือเพื่อนสมาชิกแก้ปัญหาต่างๆ นี่คงเป็นสไตล์การพักผ่อนของพี่นะ นอกเหนือจากการแต่งรถอันเป็นความสุขสไตล์PAMANIA
 พี่นะให้ความใส่ใจในรายละเอียดมากแบบฉบับมืออาชีพ  ติดเครื่อง เบิ้ลเครื่อง เช็คSMG เปิดนี่ ปิดนั่น ควักโน่น ล้วงนี่  จนมั่นใจว่าสามารถปล่อยเจ้าต๊วมเตี๊ยมกลับบ้านวัชรพลได้อย่างปลอดภัยและแร๊งงงงง แน่นอน :sd10: :L2897:

ผลการใช้งานเบื้องต้น : 1.ตัวหลอกEGRนี้ สามารถทดแทนมอเตอร์EGRหากเสียเพราะเบิกศูนย์ก็มากว่า4,000บาทแน่นอน
                                2.สำหรับรถที่อุดEGRแล้ว ก็สามารถติดตั้งได้ จะได้ไม่มีโค๊ดค้างในSMG และไฟเช็คเอนจิ้นไม่โชว์ได้
                                3. ตัวหลอกAIR FLOW นี้ ตามความเข้าใจของผมก็น่าจะหลักการเดียวกัน โดยหลอกให้AIR FLOW เปิดตลอดเวลา ทำให้อัตรเร่งไหลลื่นขึ้น

สรุป ความรู้สึกที่ได้รับ :
                                1. ดีใจที่ของรางวัลงานปี ได้มาทำประโยชน์ให้กับรถที่เป็นที่รัก และภูมิใจที่พีนะเป็นคนติดตั้งให้ :sd23:
                                 2.  เกียร์เปลี่ยนเร็วขึ้น และอัตราเร่งไหลลื่นขึ้น โดยเฉพาะ 120ไป160 มาเร็วจนรู้สึกได้ :sd10:

สิ่งที่กังวล : 1. เจ้าตัวหลอกEGR และตัวหลอกAIR FLOW นี้ ความเห็นส่วนตัว วัสดุดูภายนอกค่อนข้างบอบบาง และอาจจะมีอายุการใช้งานที่จำกัด
                                      แต่ราคาค่าตัวเจ้า2 หลอกนั้น สามารถจับต้องได้สบายๆที่IFRIT                       
                                2. กินน้ำมันขึ้นไหมน้อออออ  ออกจะไหลลื่นซะอย่างนั้น :D แต่ก็แลกกับการขับขี่ที่สนุกขึ้นนะ :L4398:

ขอขอบคุณ ความรู้ในกระทู้ของบอร์ดเราจากพี่ๆทุกๆท่านที่นำมาโพส และแชร์

ขอขอบคุณ  พี่นะไอดอล ที่สละเวลาและน้ำใจให้เราเสมอ :sd23:

ขอขอบคุณ  PAMAIA ที่ทำให้เราได้มิตรภาพควบคู่ความสุขในการแต่งรถ  :sd23: :sd23: :sd23: :L2897:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ธันวาคม 2014, 18:06:35 โดย เอ-วัชรพล »

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
 ขอให้สิ่งที่มีค่าสำหรับบุคคลที่มีค่า  :L6428:  :L6428: สำหรับพี่นะจร้าา...ยินดีด้วยนะพี่เอที่แก้ปัญหาได้หมดห่วงและสิ่งที่ได้ตามมาคือความไหลรื่นของเครื่องยนต์

ว่าแต่พี่เอบรรยายได้อารมณ์มากเลย  ;D 

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L4384:  ขอบคุณพี่เอคับผม  รีวิว  แนะนำ จนเหมือน ได้ด้วยกันเลยคับพี่เอ   :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
:L4384:  ขอบคุณพี่เอคับผม  รีวิว  แนะนำ จนเหมือน ได้ด้วยกันเลยคับพี่เอ   :L2900:

ไปได้กันตั้งแต่เมื่อไหร่นั่น
 :L2739: :L2739: :L2739:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
อ่านสนุกเลยครับพี่เอ ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ  :L2758:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
อย่างนี้เค้าเรียกพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสนะครับเนี่ย ยินดีด้วยนะครับพี่เอ  ;D
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
เล่าได้อารมณ์ และไม่เครียดดีครับ แถมทริคแก้ไขด้วย
พี่นะนี่สุดยอดเจงๆ  :L2900:
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
รีวิวยอดเยี่ยมครับพี่เอ  :L2734:  สงสัยต้องจัด2หลอกมาประจำที่ black angel บ้างแล้ว  :L6415: :L2754:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
พี่เอสงสัยเชี้อปามาเนียกระเป๋าแหกจะเข้าเส้น จูนรถแต่งรถกันในชุดทำงาน ในที่ทำงานกันเลยอะนะ  :sd42: :sd42: :L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
สงสัยมิสติ้ง ซิ่งสายฟ้า2015 ต้องเปลี่ยนชื่อเป็น ซิ่งสายฟ้า+2น้องเล็ก2015 แน่นเลย :L6419: :sd01:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
พี่เอรีวิวได้สุดยอดครับ  :L6428: ให้เลย
Win Win

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
 :L2734: รีวิวได้สนุกมากครับ  :L6428: 50 ไปเลย

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ผมนี่เป็นแฟนการรีวิวของพี่เอเลยนะเนี่ย  :L4384:
ว่าแต่ตกลงรู้มั๊ยครับ ว่ากระเป๋าโดเรม่อนของพี่นะใบนั้นมีไอ้อุปกรณ์อย่างว่ามั๊ยครับ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผมนี่เป็นแฟนการรีวิวของพี่เอเลยนะเนี่ย  :L4384:
ว่าแต่ตกลงรู้มั๊ยครับ ว่ากระเป๋าโดเรม่อนของพี่นะใบนั้นมีไอ้อุปกรณ์อย่างว่ามั๊ยครับ  ;D

อย่างไหนครับ  :L2739: :L2739: :L2739:

ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
อย่างไหนครับ  :L2739: :L2739: :L2739:

อย่างนั้นไง...พี่แม็ค  :L2754:
แต่จะมีมั๊ยต้องรอถามพี่เอดูนะครับ  :sd42:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
อ่านเพลิน อ่านชอบ มีความรู้ ได้ประโยชน์ จัดให้อีก๑ :L6428:
 :L2758: :L2758: :L2758: :L2758: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
อ่านเพลินดีครับ พี่เอ :L2900:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

• Pa Mania
  • *
เอาละน้าาา. เจ้าข้อที่ผมกังวลเรื่องอัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิง. ตอนนี้เติมเต็มถังละ รอใกล้หมดถังจะมารายงานผลว่า ไอ้ที่ลื่นปรื้ดๆยิ่งกว่าเจ้าของเนี่ย มีผลต่อเชื้อเพลิงเรามากแค่ไหน :L6419:

ปล.รู้สึกสงสารกล่องECUหลักของรถจัง โดนหลอกตากลอด คันเร่งไฟฟ้าก็หลอก นู่นนี่นั่นก็หลอก ไหนๆก็ไหนๆเดี๋ยวปรึกษาพี่นะไอดอลอีกทีว่า เราจะรวมหัวกันหลอกกล่องหลักด้วย บัตเตอฟรายทอด อีกตัวจะดีไหมน้ออ :sd01:

แหมม.  ที่ถ้าสาวๆหลอกง่ายเหมือนกล่องECUคงดีโน๊ะ จะหลอกพริตตี้มอเตอร์โชว์ มาเป็นพรีเซนเตอร์ถ่ายคู่เจ้า2หลอกลงรีวิวให้พี่ๆหน้ามืดตัวมัวอ่านรีวิวไปโดนนมหลอก น้ำลายหกไป ฮ่า :L2897:

พี่ๆท่านใดมีอะไรมาหลอกอีก นำมาเล่าสู่กันฟังนะครับ.  เอ่อ.  ถ้าหลอกผบ. เรื่องแต่งรถไม่ต้องเล่าละ  หลอกไปเยอะกว่ากล่องอีกงะ   นี่ผมกะว่จะถ่ายบาปด้วยการพาผบ. ไปช่อปแบรนด์แนมแถวหลังตึกกระจกเยอะๆที่พี่นะงานอยู่ซะหน่อย อิอิ :L2897: :L4384:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ธันวาคม 2014, 06:06:21 โดย เอ-วัชรพล »

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
 :L2900: เลยพี่เอ ริวิว ได้สนุก และเป็นความรู้ด้วย  :L2734:  ผมก็จัด 2 ตัวหลอก มาประจำการแล้ว ลื่น ครับ  :L4384:  :sd01
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

แต่ อย่ากระนั้นเลย โอวนั่นๆ :L2739: พี่นะไอดอลในลุคของโปรเจคหนุ่มที่แลดูไฮโซเดินมาพอดี  :L2906:  พี่นะแนะนำว่าไหนๆก็ไหนๆแล้ว ก่อนที่EGRจะเสียจริงๆ หลอกมันก่อนเสียซะเลย อิอิ ;D

:sd21: โอ้วเห็นหุ่นตัวเองผ่านเวปแล้วรับไม่ได้  ผมนี่......ลุกขึ้นเลย 5555  เสือบหมอบไม่ได้ช่วยผมเลย

แบบนี้ต้องจัด 2 ดอก   เราต้องหุ่นดีกว่านี้หน่อย  ไม่ไหว  ไม่ไหว  รับไม่ได้  :sd42: :sd42: :sd42:

ว่าแต่มีกล่องหลอกหุ่นไหม  :L4396: :L4396: :L4396:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html