ผู้เขียน หัวข้อ: ก็มีแต่ใจ...ให้กัน...ไม่คิดอาราย...  (อ่าน 15918 ครั้ง)

ออฟไลน์ Joe Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ก็มีแต่ใจ...ให้กัน...ไม่คิดอาราย...
« เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:28:59 »
สืบเนื่องจากกระทู้ "ขอชวนพี่อ้น ลำลูกกา มาคุยกันหลังห้องน้ำหน่อยครับ"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 01:41:48 โดย Joe Lumlukka »
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ก็มีแต่ใจ...ให้กัน...ไม่คิดอาราย...
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:31:32 »
แค่ไม่ได้เข้ามา "อวย".... แต่ติดป้ายโฆษณาให้ทุกที่ ที่ไปเยือน ด้วยความภูมิใจในความเป็นสมาชิก

กับคำถามเดียว Block ผมไม่ให้อ่านกระทู้ "ขอชวนพี่อ้น ลำลูกกา มาคุยกันหลังห้องน้ำหน่อยครับ"....ทำไม
คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจาก ไม่เสียใจ

• Pa Mania
  • *
Re: ก็มีแต่ใจ...ให้กัน...ไม่คิดอาราย...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:33:54 »
แนะนำ ให้เพิ่มปุ่ม "ลาออก" ในหน้า User Profile ด้วย เพื่อให้สมาชิก ได้พิจารณาตัวเอง โดยไม่ต้องมาเสียอารมณ์ ท่านผู้ก่อตั้งทั้งหลาย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:35:39 »
ผม "โจ ลำลูกกา" คิดว่า คนก่อตั้ง และ บังฟัด รู้จักดี รู้จักบ้านด้วย...
สำหรับบังฟัด ผมคิดว่า คุณมันไม่มีรอยหยักในสมอง เพราะคุณมักจะใช้แต่กำลัง กับอาวุธ....

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:38:20 »
บังนะ you ก็ใจแคบมาก... การที่ผมไม่ได้มา Contribute ด้วย ก็ไม่ได้หมายความว่าผมจะ Bias คุณ และเวปคุณ เป็นเพราะผมยุ่งอยู่กับงาน แต่อย่างไรก็ตาม ผมก็ยัง Contribute ให้คุณในแง่การประชาสัมพันธ์ Sticker ให้คุณที่ท้ายรถผม... แล้วงัย... จะเอาอะไรอีก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:40:08 »
เจ็บใจ...อ่านกระทู้ไปได้ 3 หน้า ไม่มีใครเห็นใจอ้นเลย... นอกจากซ้ำเติม... อ่านอย่างเดียว ไม่ได้แสดงความคิดเห็นอะไร พอ Click หน้าที่ 4 โดน Block คืออัลลัย....?

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:42:07 »
เรียนตามตรง.... ผมพยายามหาปุ่ม Resign เพื่อออกจากการเป็นสมาชิก แต่หาไม่เจอ...
แนะนำให้เพิ่มไว้ด้วยนะ....ตรงไหนก็ได้ ผมจะรอดูการเจริญเติบโต ของพวกคุณ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:50:16 »
เมื่อต้องการแนวร่วม ก็เอาสะเหรี่ยงไปรับ และหามมา... เมื่อไร้ค่า...ก็ขับไล่...อย่างไม่ใยดี... ผมเข้าใจอารมณ์ ของพวกคุณในวันที่ ถูกเชิญให้ออกจากบ้านโน้น...แล้วหล่ะ...ขอบคุณ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:53:30 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 00:57:37 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:53:45 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 00:58:46 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:53:58 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 00:59:02 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:54:12 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 00:59:15 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:54:39 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 00:59:24 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 00:55:00 »

สังเกตดีๆ วันนั้น ไม่มีแม้ Sticker ปามาเนีย แล้วทำมัยเรายังร่วมกิจกรรมกันได้
มาวันนี้ เกิดอะไรขึ้น บังนะ...มาตอบผมด้วย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 01:04:20 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 01:08:11 »

สังเกตคนเสื้อแดงตรงกลาง...คุณคือใคร

แดกเหล้าด้วยกัน รักกัน ปานจะกลืนกิน มาวันนี้ขบกัดเพื่อน...เสือกใส...ไล่ส่ง...
ตัวเปิดประเด็น แล้วให้ลิ่วล้อที่จ้างมา 100 แต่เล่น 500 ไล่กวด ไล่ต้อน
ขอโทษก็ผิด หายใจก็ผิด ทำอะไรก็ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 01:12:43 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 01:25:04 »

คุณอาจมองพวกเราไม่ต่างอะไรกับ ไอ้ตัวที่นอนกลางภาพนั้น
ใช่.... นั่นมันความคิดคุณ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 01:27:15 »

แต่ขอโทษ ในความคิดของพวกเรา...พวกเราคือ "ปาลำลูกกา International"
กลุ่ม Pajero Sport ที่มีขนาดกะทัดรัด แต่เต็มเปิ่ยมไปด้วยคุณภาพ....
ไม่ถือยศ ถือศักดิ์ รักกันดั่งพี่น้อง... ใช่...มันก็แค่นั้น...!!!
ไม่เคยคิดว่าคนที่มีความเห็นต่าง คือศัตรู...และไม่จำเป็นต้องมา "อวย" กันให้เวิ่นเว้อ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ธันวาคม 2014, 01:29:35 โดย Joe Lumlukka »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 01:32:18 »
ผมรู้ว่ากระทู้นี้ต้องถูกอุ้ม...
แต่ก็ขอบคุณ ที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้
Bye.......
ลาก่อน...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 01:33:55 »
Thanks for all follower

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 06:23:25 »
สวัสดีครับ พี่โจ

เท่าที่อ่าน feedback การตอบกระทู้ของพี่โจแล้วผิดหวังนิดหน่อย  ที่คนระดับพี่โจตีความเนื้อหาผมผิดทาง  คงสาเหตุจากได้ข้อมูลจากใครก็ตามที่นำความไปปรึกษาในมุมมองที่เขาเองยังไม่เข้าใจอยู่ดี  พอให้ข้อมูลพี่โจไปก็ให้ในมุมที่เขาเข้าใจ  แล้วพี่โจฟังแล้วก็มาฟาดงวงฟาดงาเหมาเอาเนื้อหาในกระทู้นั้นเรื่องContributionที่ผมพูดในภาพรวมของทุกคนที่อยู่ร่วมกันมาเป็นประเด็น  หากพี่โจ้ทำประโยช์นให้จริงก็ไม่เห็นจำเป็นต้องบอกกล่าวอะไรเพราะผลของการกระทำมักปรากฏให้เห็นอย่างแน่นอน ไม่ช้าก็เร็ว   

ผมขอย้อนกลับประเด็นที่ผมเปิดกระทู้อีกครั้งและฝากพี่โจมองในมุมบริหารนะครับ

- ผมโฟกัสประเด็นนี้ไปที่พี่อ้นเลย  เพราะเห็นหลายครั้งและทราบว่ามีสมาชิกแจ้งเตือนแล้วบ้างแต่อาจจะไม่เข้าใจ   ผมเลยขอเปิดประเด็นเองแบบตรงๆ  ชัดเจน
- ผมไม่ได้พูดถึงเรื่อง sticker ค่ายไหน   กลุ่มไหน  อย่างไร   ในเคสปกติหรือมิตติ้งปกติ  ทั่วไปหรืองานไหนในนามของผู้ใช้รถpajero sport
- ผมขอความร่วมมือเฉพาะงานที่มีหนังสือเชิญโดยตรงมาที่เวป Pajero sport mania ในนามกลุ่มชมรมเท่านั้น  ตัวอย่างดังนี้
     * งานเชิญ Test Product กับผลิตภัณฑ์เยอรมัน MC ship ที่ Mitsu Interscan ในนาม ปามาเนีย
     * งานร่วมกิจกรรมกับ CSR ของ MMTH  ไปปลูกป่าในนาม ปามาเนีย
     * งานเชิญร่วมชมงาน Motor Expro 2014 และ  Test drive All New Triton จาก MMTH ในนาม ปามาเนีย
     * และที่จะถึงคืองานเชิญร่วมชมเทคโนโลยีที่โรงงานประกอบแหลมฉบัง จาก MMTH ในนาม ปามาเนีย

ซึ่งงานในนามชมรมนี้  เราขอความร่วมมือตามความเหมาะสมซึ่งส่วนใหญ่จะเน้นไปที่
- ขอความพร้อมเพรียงในนามชมรม 
- ขอแต่งตัวสุภาพ  ไม่ใส่ขาสั้น  รองเท้าแตะ
- ขอให้ใส่เสื้อชมรม  อาจจะระบุรุ่น  หรือระบุสี  หรือระบุลักษณะ  ตามความเหมาะสมเพื่อเป็นการแสดงความพร้อมในนามชมรม
- และแน่นอนว่า ต้องมีการแสดงตัวด้วยรถซึ่งเป็นตัวกลางในการติดต่อประสานงานและเป็นตัวเชื่อมความสัมพันธ์  ให้เกิดกิจกรรมเหล่านี้

สิ่งที่พบเห็นมากกว่า 1 ครั้งและอยากจะทำความเข้าใจและขอความร่วมมือ
- ไม่สวมเสื้อของชมรมเลยทั้งที่เราเสนอทางเลือกให้ทั้ง 3 แบบ   รวมถึงแบบชุดทำงานที่สามารถสวมทับด้วยเสื้อ Vest กรณีที่บางท่านมาจากที่ทำงาน(เสื้อมีขาย ไม่จำเป็นต้องรอซื้อก่อนเข้างาน)
- ใส่รองเท้าแตะ หรือรองเท้าที่ไม่รัดส้น  (กรณีมาเสริมในงาน  แวะมาแบบนี้ต้องแจ้งให้ชัดเจนโดยที่ไม่ต้องลงทะเบียนได้  ถ้าจะมาแบบนี้)
- ใส่กางเกงขาสามส่วน  (กรณีมาเสริมในงาน  แวะมาแบบนี้ต้องแจ้งให้ชัดเจนโดยที่ไม่ต้องลงทะเบียนได้  ถ้าจะมาแบบนี้)
- เรื่องรถและสัญลักษณนั้นการแสดงตัวนั้นเป็นเรื่องรอง  เรามีวิธีการจัดการให้ดูเหมาะสมกับงานได้
- บางครั้งเราแจ้งเจ้าหน้าที่ว่า   คนที่มาที่หลังและเป็นกลุ่มเดียวกันจะมีสัญลักษณ์ดังนี้  1  - 2  -3 
- บางครั้งยังมีบางท่านไม่รักษาเวลา  พอมาถึงเข้า Zone ที่เตรียมไว้ไม่ได้  ยังมีรายงานว่าไปโวยวายเจ้าหน้าที่เขา โดยยืนยันว่ากลุ่มเดียวกัน  ก็ยังมีให้เห็น

หมายเหตุ :
ที่ผ่านมาสำหรับกลุ่ม Pajero sport กลุ่มแรกที่ไปทำความรู้จักและพยายามจะสร้างสัมพันธ์ กับ MMTH นั้น    ได้มีประเด็นฝากไว้ให้เขาจนเขาจดจำและถามเสมอว่าเป็นกลุ่มเดียวกันหรือไม่   ถ้าเป็นกลุ่มนั้นอาจจะลำบากสักนิดสำหรับกิจกรรมบางอย่างเพราะเคยมีประเด็นกันอยู่   จึงเป็นที่มาที่เราพยายามจะสร้างภาพลักษณ์ใหม่ในกลุ่มคนใช้ Pajero sport โดยสร้างกิจกรรมร่วม  ให้ความร่วมมือในนามชมรมแรกก่อน   และแสดงความพร้อมเพรียงให้เห็นถึงการมีวินัยในเรื่องต่างๆ   การเตรียมพร้อมสำหรับกำหนดการณ์ในงาน   ความพร้อมเรื่องสัญลักษณ์กลุ่มเพื่ออำนวยความสะดวกสำหรับเจ้าหน้าที่ประสานงานเรื่องสถานที่จอดรถในจุดกำหนด   ซึ่งเราได้รับการตอบรับกลับมาที่ดีมาทุกงานเนื่องมาจากความร่วมมือของสมาชิก  และมีการคุยกันไว้ว่าจะมีกิจกรรมอื่นๆอีกสำหรับปามาเนีย

ผมหวังว่าจากเหตุผลพวกนี้  พี่โจคงมองเห็นภาพเดียวกับผมนะว่า ความเหมาะสมสำหรับกิจกรรมที่ต้องการเฉพาะคืออะไร   การจัดการที่ดีต้องทำอย่างไร  และการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าต้องแก้อย่างไร   ผมมองภาพรวมของชมรมในกรณีของกิจกรรมในนามชมรมร่วมกับคนอื่น    มิใช่กิจกรรมที่จัดกันเองของพวกเรา  สำหรับกิจกรรมของพวกเราเองผมไม่มีซีเรียสกับเรื่องวินัยพวกนี้หรอกครับ

ถ้าพี่โจเข้าใจผมก็ขอขอบคุณ  แต่ถ้าพี่โจยังไม่เข้าใจผมขอไม่ตอบแล้วนะครับ   เพราะผมให้ข้อูลชัดเจนทั้ง 2 กระทู้  ฝากพิจารณาอีกครั้ง
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 06:35:21 »
ผมรู้ว่ากระทู้นี้ต้องถูกอุ้ม...
แต่ก็ขอบคุณ ที่อ่านมาจนถึงบรรทัดนี้
Bye.......
ลาก่อน...

ที่นี่ปามาเนียครับ ไม่นิยมลบหรืออุ้มกระทู้  มีในกฏกติกาชัดเจนว่ากระทู้แบบไหนที่ทีมงานจะลบทิ้งทันที
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 07:43:04 »
Bye.......
ลาก่อน...

อ่านแล้วครับ และ ไม่สนับสนุนให้อุ้มทิ้งกระทู้นี้
ทุกสิ่งทุกอย่างอยู่ที่ใจครับ อย่าใช้อารมณ์สั่งใจครับ ให้ใช้ความคิดเป็นตัวสั่งครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 08:44:41 »
แค่ไม่ได้เข้ามา "อวย".... แต่ติดป้ายโฆษณาให้ทุกที่ ที่ไปเยือน ด้วยความภูมิใจในความเป็นสมาชิก

กับคำถามเดียว Block ผมไม่ให้อ่านกระทู้ "ขอชวนพี่อ้น ลำลูกกา มาคุยกันหลังห้องน้ำหน่อยครับ"....ทำไม

แล้วประเด็นนี้หละครับ
1. ผมอ่านกระทู้ของอ้นเฉยๆ ไม่ได้แสดงความคิดเห็นใดๆ แต่พออ่านไปสัก3-4หน้า โดนบล็อก
2. สืบเนื่องจากข้อ1. พอผมหลุดออกมา สถานะผมเป็นสมาชิกธรรมดา ปลดกลางอากาศเลยหรอ

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 13:52:55 »
ประเด็นเรื่องสติกเกอร์... :)
แรกๆ ผมก็คิดว่า... ::) ไหนบอก ไม่จำกัดความคิด ไม่ซีเรียสเรื่องสติ๊กเกอร์  :L2761:
แล้วไหงถึงพูดแต่เรื่องสติ๊ก บ้านเก่าที่อยู่หลังรถผมหว่า  :D

แต่...เพราะพี่บางท่าน เวลาพูดอาจไม่ลงในรายละเอียดมากนัก..จึงทำให้ผมเข้าใจแบบนั้น  :(
แต่พออ่านไปเรื่อยๆ..พี่ท่านอื่นๆ ก็ออกมาแสดงความเห็น คนละนิด คนละหน่อย... :)
เติมเต็ม ในส่วนที่ขาด...จึงทำให้ผมเข้าใจว่า...  :sd27:

จริงๆ เรื่องสติ๊กเกอร์ คลับอื่น...ที่ติดอยู่นั้นหาใช่ประเด็นไม่  :L2761:
แต่อยู่ที่ความร่วมมืออื่นๆ มากกว่า...ตามที่ พี่นะ ได้กล่าวไว้แล้ว  :L4399:
เช่น MMTH เชิญมาในนาม ปามาเนีย โดยเฉพาะ  :L6419:
สัญญาลักษณ์ ที่แสดงออก ก็ควรจะเฉพาะกลุ่ม ปามาเนีย เท่านั้น  :sd27:

เรื่องสติ๊กเกอร์ พี่ๆ ก็ไม่ได้ห้าม หากจะมีของบ้านอื่น ติดมาด้วย.. :L2734:
แต่ก็..ขอความร่วมมือ..ให้หากระดาษ หรือสิ่งอื่นใด ปิดสติ๊กเกอร์บ้านอื่นๆไว้หน่อยเท่านั้น  :L2736:
ก็เพราะเป็นการเชิญเฉพาะอะนะ...ผมอ่านแล้วเข้าใจได้ครับ  :L2904:

ส่วนตัวผม..ไม่ได้มีคสามผูกพันธ์กับบ้านไหน เท่าบ้านนี้...  :L4384:
ผมจึงเลือกที่จะ...เอาสติ๊กเกอร์บ้านอื่น ออกเลยดีกว่า  :L6419:
(ไม่จำเป็นต้องบ้านเยอะ...แค่บ้านเดียวก็เสียวได้)  :L2754:

แต่ถ้าผมมีสติ๊กเกอร์บ้านอื่น ที่มีความหมายกับผมที่ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่าบ้านนี้ เช่นเดียวกับ พี่โจ หรือ พี่อ้น  :L4399:
หรืออาจจะมีความหมายมากกว่าบ้านนี้...ก็เป็นได้นั้น  :L2761: (เพราะมิตรภาพที่ดี...คงไม่มีแต่ที่นี่ที่เดียว)  ;D
ผมก็คง...ไม่ลอกสติ๊กเกอร์บ้านนั้นออกหรอกครับ...  :D
ผมก็คง...เลือก เอากระดาษ หรือ สิ่งอื่น ปิดบังไว้ก่อน...ถ้าเราก็รักบ้านหลังนี้เช่นกัน  :L2732:

ทั้งหมดทั้งสิ้น...หากเราคิดในเชิงบวกไว้ก่อน...
เราก็จะพบเหตุผล...ในเชิงบวกจนได้แระครับ

ขอให้ทุกคนกลับมาเข้าใจกันนะครับ... :L2897: :L2901:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 ธันวาคม 2014, 14:20:04 »
ขอรบกวนพี่ๆงดแสดงความคิดเห็นกันก่อนนะครับ เดียวเรื่องมันจะไม่จบ
ถูกใจก็ดีไป ไม่ถูกใจก็คิดไปอย่างอื่นกันอีก 

ด้วยความเคารพพี่โจ ผมไม่ขอแสดงความคิดเห็นนะครับรอให้พี่ที่เกี่ยวข้องในคำถามของพี่เข้ามาตอบนะครับ
และขอยืนยันว่ากระทู้นี้จะไม่อุ้มหายไปใหนครับ

รักและเคารพพี่และกลุ่มของพี่รวมทั้งสมาชิกทุกท่านเท่าเทียมกันครับ
 :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 00:27:52 »

เจ็บใจ...อ่านกระทู้ไปได้ 3 หน้า ไม่มีใครเห็นใจอ้นเลย... นอกจากซ้ำเติม... อ่านอย่างเดียว ไม่ได้แสดงความคิดเห็นอะไร พอ Click หน้าที่ 4 โดน Block คืออัลลัย....?

แล้วประเด็นนี้หละครับ
1. ผมอ่านกระทู้ของอ้นเฉยๆ ไม่ได้แสดงความคิดเห็นใดๆ แต่พออ่านไปสัก3-4หน้า โดนบล็อก
2. สืบเนื่องจากข้อ1. พอผมหลุดออกมา สถานะผมเป็นสมาชิกธรรมดา ปลดกลางอากาศเลยหรอ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ขอตอบพี่โจ อีกสักโพสนะครับ เห็นมีคำถามค้างอยู่

เรียน พี่โจ

เนื่องจากเมื่อประมาณวันพฤหัสที่แล้ว  พี่โจมี PM มาแจ้งผมและผู้ก่อตั้งบางท่านให้  ยกเลิก account (ตามข้อความที่แนบมา  ขออภัยที่เอามาอ้างถึงตรงนี้กะว่าเมื่อเรียบร้อยแล้วจะส่ง mail แจ้งให้ทราบ)แต่พี่โจก็บังเอิญมาโพสกระทู้ทำนองนี้เสียก่อน   refer ข้อความตามที่แจ้งมา

เรียน พี่นะ

"อยู่บ้านท่าน อย่านิ่งดูดาย ปั้นวัว ปั้นควาย ให้ลูกหลาน ท่านเล่น"
แต่ผมอยู่บ้านพี่นะ ไม่ได้ทำอะไรที่เป็นประโยชน์ต่อบ้านพี่เลย
ดังนั้น ผมขอพิจารณาตัวเองครับ
ผมพยายามมองหาปุ่ม "ลาออกจากการเป็นสมาชิก" แล้ว แต่ผมหาไม่เจอ
จึงต้องรบกวนพี่นะ ยกเลิก account ขอผมด้วย

ขอบคุณครับ

ปล. ใน profile ส่วนตัว ควรเพิ่มปุ่มลาออกไว้ด้วย เพื่อให้ สมช. ได้พิจารณาตัวเองครับ

จากสิ่งที่พี่โจ ต้องการผมได้ประสานงานส่งต่อกับคนที่รับผิดชอบในหน้าที่ตรงนี้  เพื่อทำการยกเลิกให้แต่เนื่องจาก user พั้โจนั้นมีสิทธิที่เราให้ไว้เป็น VIP และสิทธิ์ของ Leader รวมถึงสิทธิ์อื่นๆที่พี่อ็อดใส่ไว้ให้  ฉะนั้นการยกเลิกไม่สามารถทำได้ทันทีต้องมีการลดสิทธิ์ที่ให้ไว้ตามลำดับก่อน  และสิทธิ์บางตัวระดับ mod ไม่สามารถยกเลิกได้จึงต้องรอถอดทีละ level ลดลงจนเหลือ user ปกติถึงจะให้ mod ดำเนินการตามประสงค์ของพี่โจได้

ตามที่พี่โจ ทราบดีเพราะเคยเป็น level LM , Full member มาก่อนว่าสามารถเห็นห้องพิเศษบางห้องได้และกระทู้ที่ผมเปิดบังเอิญว่าผมเปิดในห้องพิเศษที่สมาชิกทั่วไปที่ไม่ใช่ Full member จะมองเห็นได้   ดังนั้นเมื่อขบวนการของการลดสิทธิ์เกิดขึ้นในเวลาที่สอดคล้องกับพี่โจเข้ามาดูกระทู้พอดี  สิทธิ์ต่างๆจึงถูกร่นถอยทีละชั้น ทีละ level โดยที่คนดำเนินการไม่ทราบหรอกว่าพี่โจจะมาใช้สิทธิ์เดิมตอนไหน   ดังนั้นสิ่งที่พี่โจพบนั้นเกิดจากความประสงค์ของพี่โจเอง ที่ขอให้ดำเนินการและตรงกับช่วงเวลาที่กระทู้ที่พี่โจสนใจดำเนินอยู่ในช่วยท้าย  จึงอาจจะประจวบเหมาะพอดี

ผมชี้แจงครบถ้วนนะครับและขอความร่วมมือทุกท่านหลีกเลี่ยงการโต้ตอบในประเด็นของกระทู้นี้   ถ้าไม่มีข้อมูลเพียงพอเกรงว่าจะสร้างความสับสนให้ผู้รับสารได้

ขอขอบคุณพี่โจอีกครั้ง สำหรับข้อสงสัยนั้น

เพื่อทราบและขอบคุณ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 15:40:35 »
ดีมากครับที่copy ข้อความของผมมาให้อ่านเพราะผมไม่ได้save ไว้ใน outbox
แต่สิ่งพี่นะชี้แจงถูกครึ่งเดียวความจริงก็คือ สายชลโทรมาบอกว่ามีกระทู้ที่เกี่ยวกับอ้น
ให้ผมเข้าอ่านหน่อย หลังวางสายผมก็เข้ามาอ่านแต่อ่านไปได้ประมาณ 3 หน้าพอ click หน้า
4 ผมก็ถูกเตะออกมาจากกระทู้เลย และก็พบว่าตัวเองถูกลดสิทธิ์ลง พร้อมทั้งจำนวน
post ของผมมีค่าเป็น 0 ด้วย

ผมเลยตัดสินใจลาออกทันที และได้ pm ไปหาพี่นะตามที่พี่ก๊อปมาให้ สมช. อ่าน
นั่นแหละ แต่ user ผมก็ยังเข้าได้อยู่ ผมเลย pm ไปลาออกกับพี่ตามอีกรอบ

สรุปผมถูกลดสิทธิ์ก่อน ซึ่งไม่ใชความต้องของผม ตามที่พี่นะพยายามจะอธิบายให้ทุกคน
เข้าใจอย่างนั้น เข้าใจตรงกันนะ หลังผมถูกลดสิทธิ์ ผมจึง pm ไปลาออกกับพี่นะและพี่ตาม
ตามลำดับ

ความจริงเป็นแบบนี้นะครับ ถ้าคุณไม่ลดสิทธิ์ผมก่อน ผมจะ pm ไปลาออกทำไม?
ขอร้อง...อย่ามั่ว และสร้างความสับสน...ผมก็อยากจากกันด้วยดี ไม่ใช่ไส่ร้ายกัน

ถึงผมจะไม่อยู่ เจอหน้ากันก็ทักทายได้ เพื่อนกันทั้งนั้น อย่างน้อยเราก็เคยมีอุดมการณ์ร่วมกัน
มาก่อน เพราะผมรู้ว่าวันหนึ่งเราก็ต้องจากกัน มันเป็นกฏธรรมชาติ ผมถึงใส่ใว้ในลายเซ็นต์งัย
"...คบกันอย่าคิดมาก เมื่อยามจากไม่เสียใจ..." ตามนั้น

พอแล้วนะ ไม่ต้องต่อความยาวสาวความยืด ให้เรื่องนี้มันจบได้แล้ว และจากกันด้วยดี
ให้เกียรติกัน อย่างสุภาพบุรุษ ยังงัยเราก็ใช้ปาเหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ธันวาคม 2014, 16:49:03 โดย Joe Lumlukka »

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 16:09:09 »
ยังไงก็ยังระลึกถึงกันอยู่เสมอครับพี่โจ ถึงวันข้างหน้าเราไม่ได้ใช้ปาเจแล้วก็ตาม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 17:33:29 »

ความจริงเป็นแบบนี้นะครับ ถ้าคุณไม่ลดสิทธิ์ผมก่อน ผมจะ pm ไปลาออกทำไม?
ขอร้อง...อย่ามั่ว และสร้างความสับสน...ผมก็อยากจากกันด้วยดี ไม่ใช่ไส่ร้ายกัน

เอาล่ะถ้า 2 บรรทัดนี้ทำให้พี่โจสบายใจและจบกันด้วยดี  ผมก็จะไม่ชี้แจงใดๆต่อไปว่าทำไมพี่ถึงอ่านกระทู้ในห้องน้ำได้ทั้งที่ Level พี่ก่อนเข้ามาอ่านนั้นไม่ใช่ Full member เพียงแต่ยังมีสิทธิ์พิเศษอื่นอยู่(หากพี่สังเกตุดีๆ)

ขอให้จบกันด้วยดีนะครับ  และขอขอบคุณสำหรับที่ผ่านมา

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Note : ส่วนสายชล กับ อ้น   พี่จะเอาไปด้วยหรือจะให้ฝากไว้ต่อก็สุดแล้วแต่พี่โจจะเห็นสมควรนะ  พวกเราเครพการตัดสินใจของพี่โจแล้วกัน

****ขอขอบคุณและขอสวัสดีปีใหม่นะครับ ขอให้พี่โจสมหวังในสิ่งที่ปราถนาในปีใหม่นี้อย่าเร็ววัน  และขอให้ประสบความสำเร็จทุกสิ่งที่ดั้งที่ตั้งใจ   ขอสวัสดีปีใหม่ตรงนี้เลยแล้วกันครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 22:04:59 »
เรื่องนี้มันควรจะจบ ต่างแยกย้ายกันไปทำมาหากิน ไปพักผ่อนกันได้แล้วนะครับ ขออนุญาติล็อคกระทู้ไว้ก่อน เดี๋ยวผมขอเวลาซักนิดในการเขียนเพื่อจะปิดประเด็นนี้ซักทีนะครับ เหตุผลที่ต้องล็อคเพราะเกรงว่าเดี๋ยวเถียงกันไปมา ประเด็นจะเลยเถิดไปไกลกว่านี้แล้วมันจะจบไม่ลงซักทีนะครับ

ขออนุญาติทุกท่านที่ติดตามอยุ่นะครับ เดี่ยวผมจะรีบมาปิดประเด็นนี้ซะที

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 22:41:30 »
ก่อนอื่น ผมต้องขออภัย พี่โจ พี่อ้น พี่สายชล และพี่นะ พี่ทศ พี่กิตติ พี่ต๋อง รวมถึงพี่ๆทุกท่านที่เป็นสมาชิกปามาเนีย และพี่ๆที่ไม่ได้เป็นสมาชิกแต่ก็ติดตามอ่านเรื่องราวต่างๆของปามาเนีย เป็นอย่างสูงนะครับที่ผมไม่ได้อยู่ปฏิบัติหน้าที่ admin ที่ได้รับมอบหมายไว้ และคิดว่าคงเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้เรื่องราวมันบานปลายออกมาขนาดนี้

เพื่อให้ทุกคนที่เข้ามาอ่านในกระทู้ได้รับความเข้าใจถึงเรื่องราวที่ตรงกัน ผมขออนุญาติสรุปเรื่องราวที่มาที่ไปซักนิดนะครับ

เรื่องราวนี้จริงๆแล้วเกิดขึ้นมาก่อนหน้านี้แล้วพอสมควร ตั้งแต่มีการนัดหมาย meeting เพื่อทดสอบ New Triton กับ MMTH ที่งาน motor expo ที่ผ่านมา ครั้งนั้น พี่อ้นมาร่วมลงชื่อด้วย ซึ่งตาม condition ของการมีสิ่ทธิลงชื่อนั้นถือว่าพี่อ้นผ่าน condition และมีสิทธิลงชื่อเข้าร่วม Meeting ได้ แต่ในงานครั้งนั้นพิเศษกว่าครั้งอื่นๆ เพราะเป็นการได้รับเชิญอย่างเป็นทางการในนามของปามาเนียจาก MMTH จึงมีการเสนอแนวทางเพื่อความเป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกัน โดยอยากให้รถทุกคันที่ไปนั้นมีสติกเกอร์ของปามาเนีย และ ให้สมาชิกทุกคนใส่เสื้อของคลับมาร่วมในงาน

ผมเน้นนะครับว่าแนวทางที่มีการพูดคุยกันคือที่รถต้องมีสติกเกอร์ และ ให้สมาชิกทุกคนใส่เสื้อคลับ และมีการเสนอว่ารถทุกคันควรจะมีสติกเกอร์ Type D แต่ทาง Founder Member หลายท่านไม่เห็นด้วยเนื่องจากจะเป็นการปิดกั้นมากเกินไป เพราะเราเข้าใจดีว่าการติดสติกเกอร์ Type D นั้นไม่ใช่ว่าสมาชิกทุกท่านจะกระทำได้แม้ใจอยากจะทำก็ตาม เนื่องจากข้อจำกัดหลายๆประการ หรือแม้แต่เรื่องเสื้อคลับที่มีข้อเสนอมาว่าอยากให้เป็นเสื้อรุ่นเดียวกันทั้งหมด ทาง Founder Member และทีมจัดงานก็ไม่เห็นด้วยเนื่องจากเสื้อปามาเนียมีหลากหลาย version บาง version ต้องเป็นผู้ที่มาร่วมใน Meeting พิเศษบางครั้งเท่านั้นถึงจะมีในครอบครอง ปามาเนียไม่ได้ทำเสื้อกลางของเว็บที่ขายให้สมาชิกใช้ในทุกงาน แต่เป็นการทำขึ้นเป็นงานๆไป ซึ่งข้อเสนอเหล่านี้ก็ได้ตกไปจนให้เหลือเพียงแค่การที่รถมีสติกเกอร์ปามาเนีย และให้ใส่เสื้อคลับเข้าไปร่วมงานเท่านั้นที่เป็น condition ที่ขอร้องขอความร่วมมือกัน

ส่วนในกรณีพี่อ้นนั้นผมเคยชี้แจงให้ Leader Member ได้ฟังแล้ว (อยู่ภายในห้องที่เฉพาะ Leader Member เท่่านั้นที่อ่านได้) ว่าพี่อ้นมี หลาย condition ที่ทำให้สมาชิกหลายท่านไม่สบายใจ เช่นการที่รถมีสติกเกอร์หลายเว็บ และไม่มีเสื้อคลับในการใส่มาร่วมงานที่ขอความร่วมมือไป ซึ่งจะว่าไปแล้วความไม่สบายใจของพี่ๆหลายๆท่านที่มีต่อพี่อ้นนั้นไม่ได้เกิดจากกรณีนี้กรณีเดียว มันมีเรื่องราวที่มีความอ่อนไหวมาก่อนหน้านี้แล้ว ผมได้เคยรับแจ้งมาในกรณีที่ซื้อไฟที่พี่อั๋นทำมาบริจาคให้กับเว็บเพื่อสมาชิกปามาเนียโดยเฉพาะ โดยครั้งนั้นได้ขอความร่วมมือสำหรับผู้ที่จะลงชื่อว่าขอให้มารับในงาน Meeting เพราะตัวไฟมีขนาดค่อนข้างใหญ่ และมีน้ำหนักมาก จึงไม่สะดวกในการส่ง และคงเป็นการไม่เหมาะที่จะมอบให้ใครคนใดคนหนึ่งรับผิดชอบแบกของหนักๆแบบนั้นไปดำเนินการส่ง ถ้าผมจำไม่ผิดครั้งนั้นพี่อ้นไม่ได้มารับในงาน Meeting และติดต่อขอรับหลังจาก Meeting ที่ทำการส่งมอบผ่านไปแล้ว ทำให้พี่ที่รับผิดชอบดูแลเรื่องดังกล่าวต้องเสียเวลามาจัดการนัดเพื่อส่งมอบ เรื่องนี้ก็ก่อให้เกิดความไม่สบายใจให้กับสมาชิกบางท่านที่ทราบเรื่องมาแล้ว ช่วงนั้นมีสมาชิกบางท่านติดต่อผมเพื่อปรึกษาแนวทางในการดำเนินการว่าจะทำอย่างไร จะให้ไฟนั้นไปกับพี่อ้นหรือไม่ สุดท้ายผมเข้าใจว่าไฟดังกล่าวก็ได้ถูกส่งมอบไป โดยพี่ลีโจเป็นผู้สละเวลาในการดำเนินการเรื่องนี้จนเสร็จสิ้น ซึ่งผมต้องขอขอบคุณพี่ลีโจมา ณ ที่นี้ด้วย

หรือจะกรณี Meeting scan Inter ซึ่งมีลักษณะคล้ายกับงาน MMTH เพราะเป็นการได้รับเชิญมาในนามเว็บอย่างเป็นทางการและมีการขอความร่วมมือในการใส่เสื้อคลับมาร่วมงาน พี่อ้นเองก็ได้ลงชื่อในงานนี้ และไม่ได้ใส่เสื้อเว็บมาร่วมงานอย่างที่ขอความร่วมมือไป ซึ่งกรณีนี้ก็ทำให้พี่ๆที่ไปร่วมงานหลายๆคนไม่สบายใจ และเมื่อประกอบกับ Meeting MMTH อีกครั้งซึ่งเป็นกรณีที่เหมือนกัน และความร่วมมือที่พี่อ้นมีให้จำกัดทำให้ความเกิดความไม่สบายใจกระจายออกไปในกลุ่มสมาชิกจำนวนมากขึ้น

ผมเชื่อเป็นอย่างยิ่งว่าหาก Meeting ที่พี่อ้นเข้าร่วมเป็น Meeting ทั่วๆไปที่ปามาเนียเราจัดขึ้นมาเอง ความไม่สบายใจเหล่านี้คงไม่เกิดขึ้น แต่เมื่อเป็น Meeting ที่ค่อนข้างเป็นทางการ และมีการขอความร่วมมือก่อนหน้าที่จะมีงานจริงเกิดขึ้น สมาชิกหลายๆคนที่ไม่พร้อมในการให้ความร่วมมือก็มีการเตรียมความพร้อมของตนเอง บางคนต้องใช้ความพยายาม เช่นกรณีพี่หยกที่เข้าไปประมูลเสื้อ vest ปามาเนีย จนราคาพุ่งสูงเกินกว่าราคาจริงไปมาก ก็เพราะพี่หยกต้องการดำเนินการเตรียมตัวเพื่อให้มีเสื้อใส่ไปงานตามที่ขอความร่วมมือกัน หรือกรณีเดียวกัน การที่พี่ทศเอาเสื้อที่ตนเองซื้อไปแล้วออกมาให้ประมูลก็เพราะเห็นว่าพี่ๆหลายท่านอยากมีเสื้อ vest ใส่ไปงาน และพี่ทศไม่สะดวกในการมาร่วมงานเพราะอยู่ไกล จึงตัดใจเอาออกมาประมูลเพื่อให้พี่ๆได้ไม่มีได้มีใส่ไปงานกัน จะเห็นได้ว่าการขอความร่วมมือได้รับการตอบรับจากสมาชิก หลายๆท่านที่ต้องใช้ความพยายามทั้งกำลังทรัพย์และกำลังกายในการดำเนินการให้เป็นไปตามการขอความร่วมมือ ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกที่เมื่อพี่อ้นไม่ให้ความร่วมมือ จะทำให้เกิดความไม่สบายใจขึ้นกับสมาชิกหลายๆท่าน

ผมขอย้ำอย่างเป็นทางการตรงนี้อีกครั้งว่า ทั้งหมดที่พี่อ้นได้กระทำนั้นไม่มีสิ่งใดๆเลยที่ผิดกฎของปามาเนีย และไม่มีสิ่งใดที่ผิด Condition ที่ถูกกำหนดในการร่วมลงชื่อ เพราะทั้ง 2 งานที่พี่อ้นไปร่วม ผมคือคนประสานงานหลัก ซึ่งมีสิทธิขาดที่จะชี้ว่าผู้ที่มาลงชื่อจะมีสิทธิลงชื่อได้หรือไม่ตาม Condition ที่ตั้งไว้ ดังนั้นหากพี่อ้นทำผิดกฎ หรือผิด condition ผมคงมีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งไปแล้ว เพราะฉนั้นผมย้ำอีกครั้งว่าพี่อ้นไม่ได้ผิดกฎใดๆ แต่การที่ไม่ได้ผิดกฎ ไม่ได้แปลว่าจะไม่ก่อให้เกิดความไม่สบายใจในกลุ่มสมาชิกนะครับ

เรื่องเหล่านี้แล้วแต่มุมมอง พี่อ้นเองอาจไม่ได้มองว่าเป็นเรื่องใหญ่ แต่ในมุมมองของสมาชิกคนอื่นอาจไม่ใช่อย่างที่พี่อ้นมอง ซึ่งคนเราเมื่ออยู่ในสังคม ต้องเรียนรู้ว่าในสังคมนั้นๆมีวัฒนธรรมอย่างไร เรื่องใดที่คนในสังคมเห็นว่าเป็นเรื่องสำคัญ ค่านิยมของคนในสังคมนั้นๆเป็นอย่างไร เรื่องนี้พี่อ้นอาจจะไม่ได้มองอย่างรอบด้านมากเพียงพอ ซึ่งผมคิดว่าจริงๆ ประเด็นนี้ได้รับการทำความเข้าใจกันไปแล้วระหว่างพี่นะและพี่อ้นในกระทู้ที่เปิดมาเพื่อคุยกับพี่อ้นโดยเฉพาะ และจริงๆเรื่องมันน่าจะจบไปแล้วในกรณีนี้
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2014, 22:51:42 »
อย่างที่เรียนให้ทราบนะครับ เรื่องราวมันน่าจะจบไปแล้ว เมื่อพี่นะได้เปิดกระทู้พูดคุยกับพี่อ้น แต่เรื่องราวมันไม่จบ และในกรณีเป็นการดำเนินการที่ค่อนข้างไม่เหมาะสมของพี่ต๋อง ที่มีตำแหน่งเป็น Mod ในบ้านปามาเนีย การโพสของพี่ต๋องต่างจากพี่นะ เพราะการโพสของพี่ต๋องกระตุ้นให้เกิดอารมย์ร่วมได้มากกว่า ทำให้เกิดภาวะทางอารมย์เกิดขึ้นจนเป็นที่มาที่ทำให้ข้อพิพาทนี้ถูกจุดไฟขึ้นมาอีก จนไปดึงเอาพี่สายชล สุพรรณ เข้ามาร่วมประเด็นด้วย และไปพาดพิงถึง "ลำลูกกา" ซึ่งผมคิดว่าเป็นที่มาที่ทำให้พี่โจมาเปิดกระทู้นี้

ในพฤติกรรมไม่เหมาะสมของพี่ต๋อง และพี่ๆอีกบางคนในกระทู้ "คุยกับพีอ้น" ในห้องน้ำนั้น ทางพี่กิตติในฐานะ admin ของเว็บปามาเนีย พี่นะฐานะตัวแทนของ Founder Member และพี่ทศในฐานะตัวแทนคณะ Mod ของปามาเนีย ได้ทำการชี้แจงตักเตือนพี่ต๋อง และพี่ๆท่านอื่นที่มีพฤติกรรมไม่เหมาะสมไปแล้ว ทั้งทางวาจา และลายลักษณ์อักษร ซึ่งเป็นที่มาที่พี่ต๋องเองก็ได้ออกมากล่าวขอโทษไปแล้วเช่นกัน

ส่วนตัวของผมเองซึ่งอยู่ในฐานะ Admin และเป็นหนึ่งใน Founder Member และมีหน้าที่ในการดูแลการปฏิบัติหน้าที่ของ Mod ก็ได้กล่าวตักเตือนพี่ต๋องไปแล้วทั้งวาจา และลายลักษณ์อักษรแล้วเช่นเดียวกัน

สำหรับกรณีนี้ ผมต้องขอโทษ พี่อ้น พี่สายชล และพี่โจ อย่างเป็นทางการในฐานะตัวแทนของปามาเนีย ที่ทำให้พี่สายชล พี่โจ รวมถึง กลุ่มลำลูกกาถูกลากเข้ามาเกี่ยวข้องกับประเด็นนี้ด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014, 00:04:55 »
มาถึงประเด็นที่ดูเหมือนจะบานปลายมากๆ คือประเด็นที่พี่โจดูจะติดใจเหลือเกินกับการเข้าอ่านในห้องซึ่งสร้างขึ้นมาเฉพาะสมาชิก Full Member ไม่ได้ ในกรณีนี้ผมขอให้ข้อมูลซักนิดเพื่อให้พี่ๆที่เข้ามาอ่านได้เข้าใจ

ในบ้านปามาเนียเรามีห้องมากมายหลายห้อง สมาชิกแต่ละคนจะสามารถเห็นได้เฉพาะห้องที่ตนเองมีสิทธิเข้าดูตามระดับสมาชิกเท่านั้น เช่นห้องน้ำเปิดให้เฉพาะสมาชิก Full Member เท่านั้นที่สามารถเข้าอ่านและโพสได้ ห้องร่วมด้วยช่วยกันที่เปิดเฉพาะสมาชิก Leader Member เท่านั้นที่เข้าได้ ห้อง PaMania iA เปิดให้เฉพาะทีมงานปามาเนียในการออกแบบหรือ Design สิ่งต่างๆที่เกี่ยวข้องกับปามาเนียเท่านั้นที่เข้าได้ ห้อง PaMania iO เปิดให้เฉพาะทีมงานปามาเนียที่รับหน้าที่ในการจัดงาน Meeting ต่างๆเท่านั้นที่เข้าอ่านได้ ซึ่งสมาชิกแต่ละคนจะได้สิทธิไม่เหมือนกันแตกต่างกันไปตามภาระที่เรารบกวนให้พี่ๆแต่ละท่านช่วยเหลือ และตามระดับสมาชิก จะเห็นได้ว่าการจะเปิดห้องมากมาย และมีการกำหนดสิทธิที่แตกต่างกันได้มากขนาดนี้จะต้องมีการออกแบบเรื่องของสิทธิของสมาชิกมาเป็นอย่างดี ซึ่งพี่อ๊อด Webmaster ได้ออกแบบโครงสร้างของสิทธิไว้ค่อนข้างซับซ้อน เพื่อให้เราได้เลือกใช้ได้อย่างอิสระ และความซับซ้อนนี้เองที่ทำให้เมื่อเวลาปรับระดับสมาชิกที่จะต้องได้รับสิทธิเพิ่มหรือลดระดับสมาชิกต้องมีการปลดสิทธิออก โดยต้องดำเนินการแบบเป็นขั้นตอน ไม่ใช่การกดแค่ปุ่มเดียวแล้วทุกอย่างเปลี่ยนหมด

ในกรณีพี่โจ ผมขอแยกประเด็นให้ชัดเจนนะครับ เพราะมันเป็นการปนกันอยู่ระหว่าง 2 ประเด็น และทำให้พี่นะกับพี่โจพูดกันไปมาแล้วเหมือนไม่เข้าใจกันซะที

ประเด็นที่ 1. ระดับสมาชิกซึ่งในอดีตพี่โจเป็นสมาชิกระดับ Leader Member ดังนั้นได้สิทธิทั้งหมดของการเป็น Full Member และมีสิทธิเพิ่มเติมสำหรับ Leader Member ด้วย นอกจากนั้นเนื่องจากพี่เป็นสมาชิก VIP ที่แม้แต่ตอนเข้าเป็นสมาชิกก็ไม่ต้องทำตามกฎในการส่งบัตรประชาชน และมีการให้สิทธิเพิ่มเติมมากกว่าสมาชิก Leader Member ปกติ (หมายเหตุ สมาชิกที่ได้รับการยกเว้นไม่ต้องส่งบัตรประชาชนนั้น เกิดขึ้นระยะสั้นๆ ในตอนเปิดบ้านปามาเนีย ช่วงนั้นสมาชิกที่เข้ามารู้จักกันเป็นการส่วนตัวเป็นอย่างดี จึงยกเว้นกฎนี้ให้ โดยในปัจจุบันการยกเว้นสิทธิ์ในลักษณะนี้ไม่มีแล้ว สมาชิกที่เข้ามาใหม่จะต้องส่งหลักฐานบัตรประชาชนทุกคน)

ประเด็นที่ 2 เรื่องการที่พี่โจอ่านกระทู้เรื่อง "เชิญพี่อ้นมาพูดคุยกัน" ในห้องน้ำ ซึ่งเป็นห้องที่ต้องเป็นสมาชิก Full Member เท่านั้นที่จะอ่านได้ เหตุเกิดเนื่องจากพี่โจ อ่านๆอยู่แล้ว ก็อ่านไม่ได้ เพราะมีการแก้ไขสิทธิของพี่โจทำให้พี่โจโดนจำกัดสิทธิ์ และไม่สามารถอ่านได้ เมื่อทำการ reload เช่นคลิ๊กไปหน้าต่อไป ทำให้ระบบ refresh สิทธิ์ของพี่โจใหม่และทำให้อ่านไม่ได้อีกต่อไป

เอาละครับขออนุญาติชี้แจงข้อเท็จจริงนะครับ ขอเป็นประเด็นแรกก่อน

ประเด็นแรกคือเรื่องของระดับสมาชิกของพี่โจ อย่างที่กล่าวมาแล้วพี่โจเคยเป็น Leader Member ที่เป็น VIP มีสิทธิทั้ง Full Member + Leader Member และบางอย่างที่มากกว่า Leader Member ด้วยซ้ำ แต่เรื่องระดับสมาชิกของพี่โจนี้ถูกลดลงมานานแล้วนะครับ นานซะจนผมคิดว่าพี่โจน่าจะทราบหากได้ log in เข้ามาบ้าง เพราะโดยธรรมชาติของพี่โจที่เป็นผู้ที่เก็บรายละเอียดทุกอย่างค่อนข้างดีไม่พลาดเรื่องระดับสมาชิกที่ถูกเปลี่ยนแปลงไปแน่นอน

มาที่สาเหตุที่ระดับสมาชิกของพี่โจลดลงนะคับ ..... ประเด็นก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ มีสมาชิกบางคนไม่สบายใจในบางอย่างที่พี่โจดำเนินการ ซึ่งผมไม่เคยคิดอยากจะหยิบประเด็นนี้ขึ้นมาพูด เพราะเกรงว่ามันจะบานปลายไปอีก และผมเองที่เป็นคนเตือนพี่นะให้ระมัดระวังในการพูดถึงประเด็นนี้ จนทำให้พี่นะไม่ชี้แจงอย่างละเอียด จนทำให้พี่โจไม่เข้าใจ และเรื่องก็ไม่จบ

สำหรับรายละเอียดนั้นเป็นดังนี้ครับ..... พี่โจเป็นสมาชิกเราตั้งแต่วันเปิดบ้านปามาเนีย เป็นพี่ท่านหนึ่งในไม่กี่ท่านที่มาร่วมงานเปิดบ้านกับปามาเนียในวันที่ 11.11.12 ที่บ้านพี่นะแถวลำลูกกาหรือรังสิตนี่แหละครับผมจำได้ไม่แม่นเท่าไหร่ ช่วงที่เปิดบ้านใหม่ๆ พี่โจก็เป็นสมาชิกที่ active โดยปกติ และได้ให้คำแนะนำหลายอย่างกับผม รวมถึงห้องศุนย์ข้อมูลการใช้บริการศูนย์มิตซูฯ ซึ่งมีพื้นฐานมาจาก idea ของพี่โจที่ถ่ายทอดให้กับพวกเรา แต่หลังจากนั้นไม่นานพี่โจก็หายไปจากบ้านปามาเนีย ซึ่งเป็นที่เข้าใจได้ เพราะภาระการงานของพี่โจค่อนข้างมาก เฉพาะในการทำงานก็ consume เวลาพี่โจไปอย่างมากแล้ว ยังมีกิจกรรมเพื่อสังคมมากมายที่พี่โจเข้าไปดำเนินการอีก ดังนั้นเวลาในการเข้าเว็บ หรือ contribution ใดๆ จึงมีอยู่อย่างจำกัด ซึ่งเราก็ทราบและเข้าใจเป็นอย่างดี ทุกครั้งที่มีโอกาสได้เจอหรือได้คุยกับพี่ๆที่มีความสนิทสนมกับพี่โจเป็นการส่วนตัวก็จะถามถึง และฝากความระลึกถึงไปเสมอ

หลังจากหายไปนานกว่าปี (ผมคิดว่านานกว่า 1 ปีนะครับ) อยู่ๆพี่โจก็กลับมา แต่ไม่ได้กลับมาในบ้านปามาเนีย แต่กลับมาโพสในเว็บเดิม ซึ่งการโพสครั้งนั้นทำให้สมาชิกบางท่านเกิดความสงสัยว่าทำไมบุคคลที่เป็นสมาชิกในระดับ Leader Member ของปามาเนีย จึงโพสในเว็บเดิม แต่ไม่มาโพสในเว็บปามาเนีย

ถึงแม้ว่ามันจะเป็นความรับผิดชอบโดยตรงของผมและพี่กิตติในฐานะ admin ของปามาเนีย รวมถึงเป็นความรับผิดชอบของผู้บริหารเว็บเดิมที่จะสกัดยับยั้งเหตุการณ์ใดๆที่จะทำให้เกิดความขัดแย้งระหว่างสมาชิกทั้ง 2 เว็บ และผู้บริหารเว็บทั้ง 2 ก็รักษาระยะห่างจากกันในระดับที่พอดีมาตลอด 2 ปี แต่ต้องยอมรับว่าความขัดแย้งในระดับบุคคล หรือกลุ่มบุคคลในเว็บทั้ง 2 นั้นมีอยู่ และปะทุขึ้นมาให้เห็นบ้างเป็นครั้งคราว ดังนั้้นการดำเนินการใดๆในเว็บทั้ง 2 จึงเป็นประเด็นค่อนข้างอ่อนไหว และสมาชิกในทั้ง 2 เว็บเองก็มีความรู้สึกอ่อนไหวต่อการโพสหรือการเข้าร่วม meeting ของเว็บทั้ง 2 อย่างมาก ซึ่งประเด็นนี้พี่โจน่าจะทราบเป็นอย่างดี เพราะความขัดแย้งหลายๆอย่างเราได้คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมาตั้งแต่เปิดบ้านปามาเนีย

และการโพสของพี่โจในเว็บเดิมในครั้งนั้นก็เป็นผลที่ทำให้เกิดความไม่สบายใจแก่สมาชิก และพี่โจก็ไม่ได้เข้ามาโพสใดๆในบ้านปามาเนียในลักษณะเดียวกันกับที่โพสในเว็บเดิม ทำให้มีเสียงเรียกร้องให้ทบทวนระดับสมาชิกของพี่โจ ซึ่งทาง Founder Member พบกับความลำบากในการตัดสินใจเป็นอย่างมาก ผมจำได้ว่าครั้งนั้นผมเองต้องโทรปรึกษาพี่กิตติ คุยกันจนดึกมาก ผมจำไม่ได้ว่าตีเท่าไหร่ในครั้งนั้นกว่าจะวางสายจากพี่กิตติ โดยในการพิจารณาของกรรมการนั้นต้องพิจารณาให้รอบคอบใน 2 มุมมอง

มุมมองที่ 1 คือความไม่สบายใจของสมาชิก การที่พี่โจที่เป็น Leader Member ดำเนินการโพสดังกล่าวในเว็บเดิมนั้นจะเหมาะสมหรือไม่กับระดับที่ได้รับอยู่ เพราะถ้า Leader Member สามารถกระทำได้ขนาดนั้น ก็ไม่แปลกที่สมาชิกอื่นๆจะดำเนินการได้เช่นกัน ซึ่งสมาชิกที่มีความรู้สึกอ่อนไหวในความสัมพันธ์ระหว่าง 2 เว็บย่อมไม่สบายใจเป็นอย่างมาก ขอให้พี่โจเข้าใจด้วยว่าความขัดแยังระหว่างสมาชิก 2 เว็บนั้นมันไม่ได้มีอยู่แค่สิ่งที่พี่โจทราบเเหมือนวันเปิดบ้านปามาเนียเมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา ระยะเวลา 2 ปีผ่านไป มันมีเหตุการณ์อื่นๆเกิดขึ้นระหว่าง 2 เว็บก็หลายเหตุการณ์ สมาชิกที่ไม่เคยได้ทราบเรื่องราวความขัดแยังในอดีตมีอยู่จำนวนไม่น้อยที่เกิดความรู้สึกอ่อนไหวต่อความสัมพันธ์ของทั้ง 2 เว็บจากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นมาในเวลา 2 ปีนี้ ดังนั้นสมาชิกที่มีความรู้สึกอ่อนไหวต่อการดำเนินการของพี่โจไม่ได้มีเพียงแค่สมาชิกที่รับรู้ความขัดแย้งในอดีตเท่่านั้นนะครับ

มุมมองที่ 2 คือการดำเนินการจะดำเนินการอย่างไร หากไม่มีการดำเนินการใดๆ คณะกรรมการ + คณะ Mod จะตอบสมาชิกที่มีความไม่สบายใจอย่างไร แต่หากดำเนินการใดๆไปพี่โจจะรู้สึกอย่างไร เพราะกรรมการและ Mod หลายท่านก็เข้าใจในบริบทของพี่โจเป็นอย่างดีว่าพี่โจมีกลุ่มของตัวเอง และสมาชิกหลายท่านก็ไม่ได้อยู่ในปามาเนีย แต่ยังอยู่ในเว็บเดิม ยิ่งไปกว่านั้นสิ่งที่พี่โจดำเนินการก็ไม่ได้ผิดกฎใดๆ มันเป็นเพียงการดำเนินการที่ทำให้เกิดความไม่สบายใจในกลุ่มสมาชิกเท่านั้นเอง

หลังจากได้มีการพูดคุยเรื่องนี้กันอยู่พอสมควร ผลสรุปคือคงต้องมีการดำเนินการอย่างใดอย่างหนึ่งที่จะทำให้สมาชิกที่ไม่สบายใจกับเหตุการณ์ดังกล่าวหายจากความไม่สบายใจเหล่านั้น ในขณะเดียวกันการดำเนินการใดๆนั้นจะต้องมีผลกระทบโดยตรงต่อพี่โจน้อยที่สุด ซึ่งจากการที่ทีมงานเข้าไปดู Profile สิทธิต่างๆของพี่โจนั้นพบว่าพี่โจมีสิทธิในความเป็นสมาชิกที่ได้มาตามระดับของสมาชิก (คือการเป็น Leader Member) บวกกันสิทธิของ VIP ที่พี่อ๊อดได้ผูกกับไว้กับ Function หลายอย่าง ดังนั้นผลการตัดสินใจคือการดำเนินการลดระดับสมาชิกของพี่โจลงเป็นสมาชิกทั่วไป แต่ยังคงสิทธิ VIP ของพี่โจไว้ ซึ่งทำให้พี่โจยังคงสามารถทำหลายๆอย่างได้โดยที่สมาชิกทั่วไปทำไม่ได้ เช่น การโพส สมาชิกทั่วไปโพสไม่ได้ในบ้านปามาเนียยกเว้นห้อง General Member แต่พี่โจสามารถโพสได้ทุกห้อง หรือการเข้าดูในห้องต่างๆ สมาชิกทั่วไปไม่สามารถดูห้องบางห้องได้เช่นห้องน้ำ แต่พี่โจก็ยังดูได้ ทั้งหมดที่พี่โจยังทำได้เพราะเราไม่ได้ไปลดสิทธิของความเป็น VIP ลง

ผมอยากให้พี่โจเข้าใจด้วยว่า การดำเนินการของพี่โจเป็นสิทธิของพี่ที่จะกระทำได้ตามบริบทของพี่ แต่เมื่อการดำเนินการดังกล่าวทำให้เกิดความไม่สบายใจในกลุ่มสมาชิก คณะกรรมการ+คณะ Mod ก็ต้องมีการดำเนินการตามบริบทเช่นกัน ซึ่งคณะกรรมการ + Mod ได้พยายามที่จะทำให้ประเด็นนี้มีผลกระทบกับฝ่ายใดๆให้น้อยที่สุดแล้ว และทั้งหมดที่ผมเล่าให้ฟังมานี้เกิดขึ้นเมื่อหลายเดือนมาแล้ว ไม่ได้เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อเร็วๆนี้แต่อย่างใด คิดว่าจนถึง ณ ขณะนี้ พี่โจเป็นบุคคลเพียงคนเดียวที่มีระดับสมาชิกเป็นสมาชิกทั่วไปแต่ยังดำเนินการโพสได้นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014, 00:29:26 »
มาที่ประเด็นที่ 2 นะครับ

ในเรื่องที่พี่โจอยู่ๆอ่านกระทู้ที่เชิญพี่อ้นมาพูดคุยแล้วอ่านไม่ได้ .... สำหรับในประเด็นนี้ก็เป็นอย่างที่พี่นะได้ชี้แจงไปแล้วนะครับ คือเมื่อได้รับ PM จากพี่โจ คณะทำงานที่รับผิดชอบเรื่องการปรับระดับสมาชิกก็ดำเนินการไปตามนั้น

สำหรับเหตุการณ์นี้ผมต้องยอมรับว่าผมไม่ได้อ่าน PM มานานเลยครับ ช่วง 2 เดือนที่ผ่านมานี่เรียกได้ว่าเป็นมรสุมสำหรับผมเลยครับ ทั้งภาระการงาน การเรียน และการดูแลครอบครัวรุมเร้าจนผมเองก็ไม่มีเวลาที่จะเข้าเว็บมากนั้น หลายๆอย่างในเว็บก็ยังค้างอยู่ กระทู้ Meeting CSR MMTH ก็ยังไม่มีเวลาเข้าไปดำเนินการต่อ ดังนั้น Pm ของพี่โจที่ส่งมา ผมเองก็ไม่ได้เข้าไปอ่านโดยตรง แต่ได้รับแจ้งว่าพี่โจส่ง PM ไปหาพี่นะขอลาออก ซึ่งผมก็ยังไม่ได้ทราบเรื่องราวทั้งหมด เพราะไม่ได้ติดตามกระทู้ในเว็บเลย ผมพอทราบเรื่องข้อพิพาทกรณีพี่อ้นมาบ้างจากการ update จากพี่กิตติเป็นครั้งคราว แต่ไม่ได้พูดคุยกันในรายละเอียด พี่กิตติเพียงเล่าให้ฟังเฉยๆ จนได้รับแจ้งเรื่อง PM ลาออกของพี่โจ ผมจึงได้เข้าเว็บเพื่อจะเข้ากระทู้และอ่านรายละเอียด ซึ่ง ณ เวลานั้นเองผมจึงได้เห็น PM ที่พี่โจส่งให้ผมเช่นกัน

ผมได้แจ้งพี่กิตติว่าผมได้รับ PM จากพี่โจเช่นกัน และพี่กิตติสอบถามความเห็นผมว่าควรจะดำเนินการอย่างไร ผมจึงแจ้งไปว่าในเมื่อเป็นความประสงค์ของพี่โจเอง และตอนนั้นผมคิดว่าประเด็นพี่อ้นน่าจะจบแล้ว ก็ดำเนินการไปตามที่พี่โจส่ง PM มาก็แล้วกัน จึงเป็นที่มาที่พี่นะมอบหมายให้พี่ๆที่ดูแลเรื่องปรับระดับสมาชิกดำเนินการ

พี่ๆที่ดูแลเรื่องระดับสมาชิกได้สอบถามมาถึงผมว่าจะให้ดำเนินการอย่างไร เพราะง่ายที่สุดคือการแบน หรือลบ user ของพี่โจออกไป แต่ผมเห็นว่าพี่โจไม่ได้ดำเนินการใดๆที่ผิดกฎ หรือมีผลกระทบรุนแรงต่อเว็บปามาเนียเรา เหตุที่ลาออกอาจมาจากความไม่พอใจบางอย่างต่อบางสิ่งในเรื่องการพิพาทกรณีที่อ้น ผมจึงให้คำแนะนำว่าแค่ปลดสิทธิ VIP ออก เพื่อให้เหลือเป็นเพียงสมาชิกทั่วไปก็เพียงพอแล้ว โดยผมคิดว่าหลังจากเสร็จงานภาระหนักๆแล้วจะติดต่อหาพี่โจ พูดคุยกัน เผื่อเคลียร์กันได้จะได้ดึงสิทธิ VIP กลับมาให้ หรือปรับระดับสมาชิกให้กลับมาเป็น Leader Member เหมือนเดิม

ผมไม่อาจทราบได้ว่าการดำเนินการปลดสิทธิ VIP นั้นเริ่มดำเนินการเมื่อใด เพราะโดยปกติผมก็ไม่ได้เร่งรัดในเรื่องของเวลาในเรื่องนี้ เพียงแต่ผมได้รับแจ้งมาว่าการปลดสิทธิ VIP ไม่สามารถดำเนินการได้ในครั้งเดียว เพราะสิทธฺิ VIP ไปผูกไว้กับหลายอย่างเช่น จำนวนกระทู้ ดังนั้นการจะจำกัดสิทธิของพี่โจนั้นต้องดำเนินการปรับระดับจำนวนกระทู้ด้วยจึงจะทำได้ ซึ่งผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ขอให้พี่ที่รับผิดชอบดำเนินการไปตามนั้น เพราะเห็นว่าเป็นประสงค์ของพี่โจเอง

การดำเนินการปลดสิทธิ VIP นั้นไปสอดคล้องกับระยะเวลาที่พี่โจเข้ามาอ่านกระทู้ ซึ่งก็เป็นสิ่งที่อยู่เหนือการควบคุมของผม หรือใครก็ตาม แม้แต่พี่ที่รับผิดขอบเดำเนินการเรื่องนี้ก็ไม่สามารถควบคุมได้ เพราะขณะที่ดำเนินการอยู่นั้นคงไม่ได้ไปนั่งเช็คว่าพี่โจเข้ามา online หรือไม่ หรืออ่านกระทู้ใดอยู่หรือไม่นะครับ พี่ที่มาช่วยเรื่องนี้ก็มาช่วยด้วยใจ ใช้เวลาที่ว่างในการดำเนินการ เราไม่ใช่บริษัท องค์กรขนาดใหญ่ คนที่มาช่วยทำมาด้วยใจ ใช้เวลาว่างนั่งทำให้นะครับ

นี่คือสิ่งที่เกิดขึ้นในกรณีที่พี่โจติดใจ ผมลงทุนนั่งโพสซะยาวโดยที่ผมเองก็ไม่แน่ใจว่าพี่โจจะเข้าใจหรือไม่ แต่ผมเชื่อว่าความจริงก็เป็นความจริงอยู่วันยันค่ำ ดังนั้นผมคิดว่าในขณะที่พี่นะพยายามทำความเข้าใจกับพี่โจโดยหลีกเลี่ยงประเด็นที่อ่อนไหวแล้ว แต่ไม่สามารถสร้างความเข้าใจได้ ดังนั้นก็เอาความจริงทั้งหมดมากางคุยกันแบบนี้ก็แล้วกันนะครับ ผมหวังแค่ว่าพวกเสือหมอบแมวเซาที่เข้ามาอ่านจะไม่เอาประเด็นเหล่านี้ไปขยายความให้มันกลายเป็นความบาดหมางระหว่างเว็บมากขึ้นไปกว่านี้ ขอให้คิดว่ามันเป็นความจริงที่เอามาพูดคุยกันให้เกิดความเข้าใจระหว่างพี่โจกับทีมงานปามาเนียเท่านั้นนะครับ นี่คือเหตุที่พี่นะหลีกเลี่ยงที่จะพูดถึงประเด็นนี้ในรายละเอียดความจริงทุกอย่าง

ส่วนพี่โจจะเข้าใจหรือไม่หรือจะรู้สึกดีขึ้นได้หรือไม่นั้นสุดที่ผมจะควบคุมได้แต่ยืนยันว่านี่คือความจริงที่เกิดขึ้นแค่นั้นเองครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014, 01:12:07 »
มาถึงประเด็นที่ผมอยากฝากถึงพี่โจบ้างนะครับ

คือจริงๆแล้ว ผมมาอ่านกระทู้นี้ของพี่โจแล้ว ผมแยกแยะไม่ออกว่าสิ่งที่พี่โจต้องการจริงๆแล้วคืออะไร คือการสอบถามความจริงเกี่ยวกับระดับสมาชิกของพี่ หรือต้องการทราบข้อเท็จจริงจากกรณีพี่อ้น หรือต้องการมาระบายความรู้สึก หรือต้องการมาด่า

ผมแยกไม่ออกจริงๆเพราะถ้าพี่ต้องการทราบความจริงเกี่ยวกับระดับสมาชิก หรือข้อเท็จจริงกรณีพี่อ้น พี่เพียงโพสสอบถามก็น่าจะเพียงพอ หรือถ้าใครที่มาตอบยังไม่สามารถให้ความจริงกับพี่ได้มากเพียงพอ พี่เพียงส่ง PM มาแจ้ง ผมก็ยินดีที่จะสอบสวนข้อเท็จจริงเพื่อมาแจ้งให้พี่ทราบ หรือถ้าผมไม่ได้อ่าน PM ขอเพียงพี่โพสในกระทู้ขอให้ผมมาอธิบาย เดี๋ยวก็มีพี่ๆเขามาแจ้งผมเองแหละครับ ผมว่าการโพสในลักษณะถามหาความจริง อยากทราบข้อเท็จจริง เพียงโพสแค่ไม่กี่ย่อหน้าด้วยความสุภาพก็น่าจะเพียงพอ

แต่การโพสของพี่ในกระทู้นี้มีความเหมาะสมเพียงใดในการโพสในที่สาธารณะและโพสโดยผู้ใหญ่ที่เป็นที่นับถือของคนหลายๆคนรวมถึงผมด้วย คำพูดที่พี่ใช้ในการโพส "หวี...มด" ที่คือภาษาที่เหมาะสมกับการใช้ในการขอทราบข้อเท็จจริงหรือครับ หรือการใช้คำว่า "ไม่มีรอยหยักในสมอง" เป็นคำพูดที่เหมาะสมในการกล่าวถึงบุคคลใดบุคคลหนึ่งในที่สาธารณะหรือไม่ครับ การเปิดกระทู้มาด้วยภาพสติกเกอร์พร้อมทั้งข้อความที่มองดูคล้ายคำด่า เป็นแนวทางการโพสกระทู้ถามหาความจริงที่ถูกต้องแล้วหรือครับ การกล่าวหานโยบายการบริหารเว็บเรื่อง "อุ้มกระทู้" พี่โจกล่าวมาอย่างยืดยาวเพื่อให้เห็นว่าพี่เป็นสมาชิกแรกๆของเว็บ ดังนั้นพี่ก็ควรจะทราบว่านโยบายของปามาเนียไม่มีการอุ้มกระทู้ แต่พี่ก็ยังกล่าวหาว่ากระทู้นี้ของพี่จะถูกอุ้ม ผมถามจริงๆว่าพี่มีหลักฐานหรือแม้แต่เคยเห็นหรือไม่ครับว่าปามาเนียเรามีการอุ้มกระทู้ของใคร เมื่อไหร่ ทั้งหมดนี่คือการดำเนินการของผู้ใหญ่ที่ได้ชือ่ว่าเป็นผู้นำ มันเหมาะสมหรือไม่ครับ

ถูกต้องครับ ผมเห็นด้วยว่าการกระทำของ Mod บางคน และสมาชิกบางท่านไม่เหมาะสม สิ่งที่ควรทำ และคาดหวังว่าคนที่เป็นผู้ใหญ่จะทำคือการตักเตือนหรือการตำหนิโดยสุภาพใช่หรือไม่ครับ การเปิดกระทู้มาด่ากราดตั้งแต่รายบุคคลยาวไปจนถึงดูหมิ่นนโยบายของเว็บเป็นการดำเนินการที่เหมาะสมในการตักเตือนหรือตำหนิหรือเปล่าครับ

ในส่วนเรื่องของพี่อ้นนั้น บริบทของเรื่องพี่ทราบความจริงทั้งหมดแล้วหรือครับ การที่พี่อ้นจะทำอย่างใดอย่างหนึ่งแล้วทำให้คนหมู่มากเกิดความรู้สึกที่ไม่ดีมันเป็นไปได้หรือครับที่จะเกิดจากแค่เหตุการณ์เดียว แทนที่พี่จะสอบถามถึงที่มาที่ไปให้ชัดเจน เพราะพี่ไม่ได้เข้ามาในเว็บนานมากแล้ว แต่สิ่งที่ทำคือการสรุปจากแค่เหตุการณ์เดียว กระทู้เดียว พอพี่ไม่พอใจก็เปิดกระทู้มาด่ากราด มันเหมาะสมแล้วหรือครับ

ผม และ Founder member รวมถึงคณะ Mod ตำหนิพี่ต๋องอย่างหนักว่าเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมอย่างยิ่งที่ไปดึงเอาพี่สายชลและพาดพิงกลุ่มลำลูกกา แต่สิ่งที่พี่ทำในการเปิดกระทู้นี้ขึ้นมานั้นต่างจากที่พี่ต๋องทำมาหรือไม่ หลายข้อความที่พี่โพสสามารถแปลความได้เหมือนกันว่าพี่เหมารวมปามาเนียทั้งหมดว่ากระทำไม่เหมาะสมเช่นเดียวกัน และกระทู้นี้อาจนำไปสู่ความขัดแย้งในรูปแบบของกลุ่มได้มากกว่ากระทู้ที่พี่ต๋องโพสหรือไม่ครับ

ในกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มจนถึง ณ ขณะนี้ มีกี่ครั้งที่พี่ดำเนินการอย่างไม่เหมาะสมทั้งในด้านของคำพูดที่โพสและด้านความหมายที่แปลความได้จากการโพส ผมเชื่อว่าถ้าเป็นสมาชิกคนอื่นโพสเช่นนี้ถูกคณะ mod แบนไปแล้ว แต่การที่คณะ Mod ไม่ดำเนินการใดๆในกระทู้นี้ของพี่ ผมควรจะตำหนิการปฏิบัติงานของ Mod หรือไม่ครับ ในทางกลับกันถ้า Mod ดำเนินการใดๆกับพี่ตามกฎ มันจะเกิดอะไรขึ้น พี่จะดำเนินการตอบโต้อะไรอีกหรือไม่ครับ

ขอให้พี่โจพิจารณาด้วยครับว่าทั้งหมดนี้คือการดำเนินการที่เหมาะสมจากผู้ใหญ่ที่ผมให้ความนับถือมาตลอดตั้งแต่รู้จักกันมาหรือไม่นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 15 ธันวาคม 2014, 01:18:50 »
เอาละครับ ผมคงชี้แจงเรื่องทั้งหมดแต่เพียงเท่านี้ และจะดำเนินการปลดล็อคกระทู้นะครับ

พี่ๆท่านใดที่จะโพสข้อความใดๆในกระทู้นี้ ก่อนกดตั้งกระทู้ขอให้ตระหนักให้ดีว่าในกระทู้นี้มีประเด็นอ่อนไหวมากมาย ประเด็นเหล่านี้อาจก่อให้เกิดปัญหาได้หลายอย่างนับตั้งแต่ความขัดแย้งระหว่าบุคคล ความขัดแย้งระว่างกลุ่ม จนถึงความขัดแย้งระหว่างเว็บ ดังนั้น ก่อนกดตั้งกระทู้ ขอให้พิจารณาให้ดีว่าข้อความที่จะโพสนั้นช่วยลดความขัดแย้งหรือเพิ่มความขัดแย้งนะครับ

ข้อความที่จะเพิ่มความขัดแย้งขอให้เก็บไว้ในใจก็พอ ส่วนข้อความใดที่จะช่วยลดความขัดแย้งและคิดว่าเหมาะสมก็กดตั้งกระทู้ไปนะครับ

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2014, 09:08:06 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 01:22:28 »
เอาละครับ เวลาผ่านไปพอสมควรแล้ว และผมก็เห็นพี่โจเข้ามาอ่านกระทู้หลังจากที่ผมโพสแล้ว แต่ไม่ได้โพสข้อความอะไรต่อ ก็จะขอปิดประเด็นนี้ซักทีนะครับ

ยังคงเหลืออีกหนึ่งอย่างที่ต้องจัดการคือระดับสมาชิกและสิทธิของพี่โจ ที่ยังอยู่ในกระบวนการดำเนินการตามความประสงค์ในการลาออกของพี่โจครับ เนื่องจากพี่โจไม่ได้แจ้งว่าบทสรุปจะให้ผมดำเนินการอย่างไร ผมจึงขออนุญาติยึดถือ PM ที่พี่โจส่งให้ผมเป็นการแสดงเจตจำนงนะครับ ผมจึงขออนุญาติให้พี่ๆทีมงานที่รับผิดชอบเรื่องการปรับระดับสมาชิกดำเนินการตามนั้นครับ

เพื่อเป็นข้อมูลกรณีที่พี่โจเข้ามาอ่านครับ การดำเนินการจะมีผลทำให้พี่โจเป็นสมาชิกทั่วไป ยังสามารถโพสข้อความได้นะครับ แต่จะโพสได้เฉพาะในห้อง General Member ซึ่งห้องนี้ปกติจะเห็นได้เฉพาะสมาชิกทั่วไป คณะ Mod และ Founder Member เท่านั้นครับ ห้องนี้เราเปิดไว้เพื่อเป็นช่องทางในการติดต่อของสมาชิกทั่วไปในการสอบถามเรื่องการปรับระดับสมาชิกให้มาเป้น Full Member ดังนั้นพี่โจยังโพสในห้องนี้ได้ เพียงแต่สมาชิก Full Member ในบ้านปามาเนียจะไม่ได้เห็นเท่านั้นเองครับ

หรือถ้าพี่โจต้องการที่จะโพสข้อความต่อในกระทู้นี้ ผมก็ยินดีที่จะปรับสิทธิให้พี่โจกลับมาโพสได้ กรูณาแจ้งความประสงค์มานะครับ จะผ่านทาง PM หรือส่งเมล์มาที่ pajerosportmania@gmail.com ก็ได้ครับ หรือจะติดต่อผมเป็นการส่วนตัวก็ได้ครับที่ t.torsuwan@gmail.com หรือโทร. 0818990777

ขอบคุณครับ

:L4399:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 ธันวาคม 2014, 10:18:27 »

---------------------------------------

จะเขียนต่อ เกรงอาจเกิด สงคราม
กำลังมึนๆช่วงเย็นๆๆ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html