ผู้เขียน หัวข้อ: ปล่อยเวลาเดินไปช้าช้าาาา ..... ณ ดวงจันทบุรี ((ภาคจบ))  (อ่าน 11097 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
สวัสดีพี่ๆสมาชิกครับผม

เมื่อราวๆกลางเดือน พ.ย. ที่ผ่านมา  ผมและน้องๆที่ทำงาน  จัดทริปเล็กๆขึ้นมา  เพื่อเป็นการเลี้ยงส่งน้องคนนึง  กำลังจะถูกส่งไปประจำการ ณ สำนักงานใหญ่ในต่างแดน((ญี่ปุ่น))  จริงๆก็หาเรื่องเที่ยวนั่นแหละครับ  ฮ่ะๆๆ

จุดหมายปลายทางของเราในทริปนี้  คือบางชันน้อย โฮมสเตย์ จ.จันทบุรี  ((แว้บแรก  ที่น้องๆเค้ามานำเสนอ  ผมอ่านเป็น บ้านช้างน้อย เฉยเลย))

ก่อนจะไปชมภาพเล็กๆน้อยๆที่รวบรวมมาได้  ขอโอกาสเล่าข้อมูลทั่วไปกันก่อน  แล้วค่อยไปดูรูปกันรัวๆนะครับ  ฮี่ๆๆ
จุดหมายของผม  เป็นโฮมสเตย์เล็กๆ  อยู่ไกลพอสมควร  อ.ขลุง จ.จันทบุรี  ค่อนไปทาง จ.ตราด เส้นทางเดียวกับที่พักชื่อดัง  นามว่า อโลฮ่าาา นั่นแหละครับ
อ้างอิง http://bangchannoi.nanacity.com/new/

การเดินทางโดยรถส่วนตัว  ใช้เวลาราวๆ 4-5 ชั่วโมง ((คือผมขับช้าเองแหละครับ  แหะๆๆ))
โดยเฉพาะช่วง ราวๆ 14 km. สุดท้าย  นี่แทบจะคลานเข้าเลยทีเดียว  มากลางคืน  รับรองมีเสียวครับ
ทางแคบ  พื้นถนนขรุขระ แบบหลุมใหญ่ๆ ถี่ๆ  ถึงจะเป็นเวอร์ชั่นขนแตง  ก้อคงทำใจรูดลำบากไม่น้อย

ออกเดินทางกันตั้งแต่เช้า ราวๆ 7:30  แวะพักกลางทางเป็นระยะๆ
ใช้เส้นทาง มอเตอร์เวย์ (ทล.7) 
ต่อด้วยเส้นทางมุ่งหน้า อ.แกลง  จ.ระยอง (ทล.344) จนสุดทาง
จากนั้นเลี้ยวซ้ายเข้าสุขุมวิท (ทล.3)  ไปเรื่อยๆ 
จนกระทั่งผ่านน้ำตกพลิ้ว  เลี้ยวขวาเข้า ทล.3149 มุ่งหน้า อ.แหลมสิงห์
เมื่อผ่าน รพ.แหลมสิงห์ ทางซ้ายมือ  เลี้ยวซ้ายเข้า ทล.3151
หลังจากนี้  วิ่งไปตามทางเรื่อยๆ  มองดีๆจะมีป้ายบอก ((ขนาดค่อนข้างเล็ก))  แต่ไม่ค่อยน่าห่วงครับ  วิ่งตามทางหลักไปเรื่อยๆ
ช่วงสุดท้าย  จะเป็นเส้นทางลัดเลาะผ่านหมู่บ้าน นากุ้ง อะไรทำนองนั้น  จะไม่มีเส้นถนนปรากฏในแผนที่อากู๋

ถึงที่หมายก้อราวๆ เกือบจะบ่ายโมง  ได้เวลาอาหารเที่ยงพอดี
ระหว่างทาง  สมาชิกบางส่วนเริ่มจะหิว  บวกกับเส้นทางไม่คุ้นเคย  แทบไม่เหนวี่แววว่าจะถึงที่พักเมื่อไหร่
สองข้างทางบางช่วงมีดอกหญ้าสูงท่วมหัว  มันก็ดูสวยดีนะครับ  แต่จังหวะนั้น  แทบจะเปิดกระจอก  แล้วจกดอกหญ้ามากินรองท้องซะมากกว่า   :sd42: :sd42: :sd42:
มื้อเที่ยงนี่  ไม่ต้องห่วงครับ  มาอย่างผู้หิวโหย  จึงไม่สามารถเก็บรูปภาพนำมาประกอบการอธิบายได้  แต่อร่อยครับ
ผู้ดูแลที่นี่  เป็นคุณลุง กะ คุณป้า เป็นหลักครับ  ท่านดูแลเราอย่างลูกหลานครับ  และมีชาวบ้านละแวกนั้นมาช่วยงานครับ

ตกบ่าย  หลังจากอิ่มท้อง  นั่งผึ่งพุงกันซักระยะ  คุณป้าแกก็มาเรียกไปลงเรือ  ซึ่งเป็นเรือของทางโฮมสเตย์ครับ  ขับโดยหลายชาย  และคุมท้ายโดยคุณลุงครับ

จุดมุ่งหมายแรกคือ ไปชม "หมู่บ้านไร้แผ่นดิน" ซึ่งเป็นชื่อที่นักท่องเที่ยวตั้งให้ ((เค้าว่ามาอย่างนั้น))  ลักษณะเป็นชุมชน  ที่ปลูกสร้างขึ้นมาโดยลงเสา  แล้วปลูกอาคารอยู่เหนือผิวน้ำครับ
ต้องขออภัย  ที่ไม่มีภาพกว้างๆของชุมชนนี้  ด้านล่างนี้เป็นรูปขณะที่เดินชมหมู่บ้านครับ  แต่ช่วงที่ไปนั้น  มีการก่อสร้าง  ทำให้ทางเดินบางช่วงไม่ค่อยสะดวกนัก  เลยไม่ได้เดินอะไรมากมายนัก  มีสะดุดตากับบ้านไม้ทรงเก่าๆ  สีสันโดดเด่น  ตัดกับอาคารอื่นๆโดยรอบ  แลดูสวยงามดีครับ

จากนั้นก็ลงเรือ  ออกทะเลเพื่อไปชมเหยี่ยวครับ ((จ่ายเพิ่ม ราวๆ 1xx กลางๆ ครับ  จำไม่แม่นครับ))
ลักษณะพื้นที่  เป็นบึงน้ำกว้างๆ  บรรยากาศผ่อนคลายดีครับ

นกที่ว่านี่  จะมีทั้งนกเหยี่ยว ((ไม่ทราบสายพันธุ์)) และ นกกา ปะปนกันมาครับ
เขาใช้วิธีโปรยอาหารล่อบรรดานกครับ  คุณลุงที่เห็นเป็นพระเอกในภาพนั่นแหละครับ  กำลังหว่านอาหาร  ได้ยินว่าเป็นชิ้นมันหมูกระมังครับ

เสร็จจากการชมนก  ก็ลงเรือกลับที่พักครับ รวมๆแล้วใช้เวลาน่าจะราวๆ 2 ชั่วโมงครับ
เอ้อออ ..... ลืมบอกไป  ที่พักเท่าที่เห็น  จะมีหลักๆ 4 หลังครับ 
โดยที่ 3 หลังอยู่โซนบ่อปลา ทีเห็นในภาพหลังคาสีฟ้าๆทางซ้ายมือนั่นแหละครับ

อีก 1 หลัง  แยกไปอยู่ริมคลองอีกฝั่งนึงครับ หลังนี้ใหญ่สุด  โออ่าสุด  มีห้องน้ำในตัว  เข้าพักเป็นหมู่คณะ  น่าจะได้หลายสิบคนเลยแหละครับ  เพราะมีพื้นที่หน้าระเบียง  กว้างพอที่จะเอาเต้นท์ หรือมุ้งสนามมากางนอนได้อีกครับ
หลังนึงก็พักได้เป็นสิบกว่าคนละครับ  เพราะเป็นลักษณะเรือนนอน  ปูฟูกเรียงๆกันไปครับ  ที่ผมเข้าพัก  เป็นห้องพัดลม  ใช้ห้องน้ำรวม  แต่หายห่วง  น้ำไหลแรง สะอาด  เดินไม่ไกลครับ  จะอยู่ถัดจากโรงอาหาร  ทางฝั่งขวามือของภาพด้านบนน่ะครับ

ช่วงบ่ายแก่ๆ  ก็พากันมานั่งเล่นๆริมระเบียงหลังห้องครับ  บรรยากาศดี ลมเย็นๆครับผม

จนถึงเวลาอาหารค่ำ  คุณป้าก็จะมาเรียกถึงห้องเลยครับ
อาหารอาจดูหน้าตาไม่เลิศหรู  แต่คุณภาพนี่กินขาดครับ

หลังจากทานข้าวกันเสร็จสักพัก  คุณป้าชวนไปชมหิ่งห้อยครับ
แต่ ณ ช่วงนั้น  อาจด้วยสภาพแวดล้อมไม่เป็นใจ  เจ้าหิ่งห้อยเลยไม่เยอะมากมายอะไร  ซึ่งคุณป้าเค้าก็แจ้งก่อนแล้วครับว่ามีไม่เยอะนะ  จะไปล่องเรือเล่นๆก็ได้  ใช้เวลาไม่นานครับ  15 นาทีได้มั้งครับ

กิจกรรมหลังจากนั้น  ไม่มีอะไรมากครับ
ตั้งวงนับเลข  จิบเครื่องดื่มที่ตระเตรียมกันมา  ซึ่งการคัดเลือกเครื่องดื่มนั้น  เน้นไปที่ของแปลกครับ  แทบจะปิดตาจิ้มกันเลยทีเดียวครับ

สุดท้ายแล้ว  ก็คัดสรรค์มาได้ตามภาพครับ  ((ภาพถ่ายไว้เมื่อช่วงเย็น  ขณะกำลังนั่งเล่นระเบียงหลังห้องครับ))  รสชาติสมหวังบ้าง  ผิดหวังบ้าง  เคล้ากันไปครับ

ตัดข้ามมาช่วงเช้าของวันต่อมา  ตื่นมาสายๆ  มีข้าวต้มปลาอร่อยๆ  ตามด้วยผัดไทปู ซึ่งเส้นเหนียวหนึบมากครับ  รสชาตินี่แสบลิ้นเอาเรื่อง  ไม่ต้องปรุงเพิ่มเลยทีเดียว
อาหารทุกมื้อจะมีฝรั่งกรอบอร่อยตบท้าย  และน้ำเก๊กฮวยหอม หวานกำลังดี  ใส่กระติกวางไว้ให้กดได้ตามสะดวกเลยครับ  หรือจะเป็นน้ำเปล่า  ก็เลือกได้ตามศรัทธาครับ

ทานข้าวเสร็จ  พักผ่อน ((อีกแล้ว))  อาบน้ำอาบท่า  เก็บข้าวเก็บของ  เตรียมตัวเคลื่อนพลครับ
ก่อนกลับ  โดนแอบถ่ายครับ  ฮ่ะๆๆ

ถ้าหากมีรูปเพิ่มเติมจากตากล้องประจำทริป  จะเอามาแบ่งกันชมในโอกาสถัดไปนะครับ

หลังจากอำลาคุณลุง คุณป้า  และพี่ๆทีมงาน  เราก็ได้เวลามุ่งหน้ากลับกรุงเทพ  เพื่อสู้กะชีวิต และความเป็นจริงกันต่อไป
เราเลือกใช้อีกเส้นทางนึงครับ  วิ่งเลาะถนนเฉลิมบูรพาชลทิศ มาเรื่อยๆ  เป้าหมาคือสิ่งนี้ครับ

ถนนเส้นนี้ถือว่ายาวเลยทีเดียวครับ
ระหว่างทาง  ก็แวะทานข้าวริมทะเลไปมื้อนึง  ช่วงก่อนถึงจุดชมวิวเนินนางพญา ((ภาพด้านบน))  ระหว่างทางจะพบเจอกับเหล่านักบิดมอเตอร์ไซค์ขนาดเล็ก ((ผมเรียกไม่ถูกอ่ะ KSX รึปล่าวนะ??))  สุดท้ายก็หายสงสัยครับ  เค้าไปรวมตัวกันที่จุดชมวิวนั่นแหละครับ  มีเปนร้อยๆคันเลยครับ 
ซึ่งบางทีม  พบเห็นรถมูลนิธิฯ นำขบวนมาด้วยครับ  แต่ที่เรียกความสนใจจากนักท่องเที่ยวได้  ก็คือรถนำขบวนนั้น  เปิดทั้งสัญญาณไฟ  และสัญญาณเสียงครับ  ตอนแรกก็แอบคิดในใจว่ามีใครเป็นอะไรรึปล่าว  แต่พอรถจอดปุ๊บบบ  สิ่งที่ผมและอีกหลายคนเห็น  คือคนในรถ  กำลังยกกล้องขึ้นมาถ่ายรูปครับ  ฮ่ะะๆๆ  งง เป็น ยง ตาแตก เลยครับ

ปล. หากเป็นการไม่เหมาะสมที่มีการพาดพิงถึงบุคคลที่ 3  สามารถเซนเซอร์ หรือแจ้งกลับเพื่อการแก้ไขได้นะครับ  ถึงไม่มีภาพประกอบ ((กำลังอึ้งครับ  ชักภาพไม่ทัน  ฮ่ะๆๆ)) แต่ขอยืนยันด้วยความสัตย์ครับ  ว่าพบเห็นมาอย่างนั้นจริงๆ

หลังจากจบภารกิจชมวิว  เราก็มุ่งหน้าเข้าสุขุมวิท  ดิ่งตรงกลับ กทม. โดยสวัสดิภาพครับ

#######################################
กล่าวโดยสรุป  ผมพอใจกับทริปนี้ครับ
ค่าที่พัก  หัวละราวๆ 1,500 บาทไทย
ราคารวมอาหาร  และกิจกรรม ((ยกเว้นดูเหยี่ยว  จ่ายเพิ่มเล็กน้อยครับ))
สามารถตกปลาได้  และมีเรือปั่น ((แต่สภาพเหมือนไม่ค่อยมีคนใช้งานครับ))
น้ำมันตลอดทริป  ราวๆ 1 ถังหน่อยๆ
((นั่ง 6 คน  กระเป๋าเป้คนละใบ  วิ่งเฉลี่ย 110 Km/H  เครื่องเดิมๆ  น้ำหนักรถเพิ่มมานิดหน่อยด้วยกรงแมว และหางเต่าครับ))

ขอจบการเหลาไว้้เพียงเท่านี้ครับผม  :L4399: :L4399: :L4399:

Cr : รูปภาพจากสมาชิกร่วมทริปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ธันวาคม 2014, 23:00:07 โดย พี่ยง (YonG) »

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: ปล่อยเวลาเดินไปช้าช้าาาา ..... ณ ดวงจันทบุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 23:29:02 »

ทำใจร่มๆ  จิบมินิบาร์เพลินๆไปก่อนนะครับ  :L2739:

ขนาดนี้ไม่เรียกจิบแล้วครับท่าน
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: ปล่อยเวลาเดินไปช้าช้าาาา ..... ณ ดวงจันทบุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 23:37:44 »
ไม่มีของชอบเลยอ่ะ  ;D ;D

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 23:55:01 »

นั่นน่ะสิ  :sd42: :sd42: :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 00:44:15 »

2 ขวดซ้ายของดีนะจะบอกให้  :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 00:48:49 »
2 ขวดซ้ายของดีนะจะบอกให้  :L2734:

ขวดที่2นิไม่ไหวครับผิดหวังๆๆสู้สดๆบ่ได้เลยอิอิ

พี่ยงมาแนว ให้อยากแล้วจากไป  :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 08:29:11 »
อยากจะลองชิมซักนิดจัง รสชาดเป็นยังไงบ้าง เจ้าสุราที่มีแต่ตัวหนังสือต่างชาติเนี่ย ส่วนใหญ่จะเจอแต่น้องหงส์   :L2905:  :L2905:  :L2905:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 08:39:43 »
3 ขวดหลัง พอไหว...ที่เหลือ ขอผ่านครับ  :D  :sd42:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 08:39:58 »
จิบรอพี่ยง  ไปสามขวดแระ มาววววว :sd06:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 09:01:57 »
อารมณ์ค้างเลยครับพี่ย้ง :sd42: รอติดตามภาค 2 :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 10:21:53 »
เห็นมินิบาร์พี่ยง ผมก็เมาไปก่อนแล้วครับ   :sd06:

ปูเสื่อรอชมครับ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 10:42:27 »
ผมคงไปนอนกลิ้งแต่ขวดแรกละครับ  :sd06:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 10:49:10 »
พี่ยง ปล่อยให้อยาก แล้วก็จากไป  :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ เผือก@rayong

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 20:00:54 »
อากาศดีนะนั่น พี่ยง ที่บางชัน บ้าน ผบ ผมอยู่ขลุง หนีปายตกปลาบ่อยๆ :L2906:
สังคมดี มีน้ำใจ pamania

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014, 07:08:46 »
โอ้ว มารอชมครับพี่ยง  :sd10: ถิ่นเก่าผมเองสมัยวัยรุ่น ขลุงเนี่ย รอชมบรรยากาศครับเป็นยังไงบ้างน้อตอนนี้  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014, 08:33:06 »
รอติดตามคับพี่ย้ง  :L2904:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014, 09:54:14 »
สวัสดีพี่ๆสมาชิกครับผม

เมื่อราวๆกลางเดือน พ.ย. ที่ผ่านมา  ผมและน้องๆที่ทำงาน  จัดทริปเล็กๆขึ้นมา  เพื่อเป็นการเลี้ยงส่งน้องคนนึง  กำลังจะถูกส่งไปประจำการที่ออฟฟิศใหญ่ต่างแดน ((ญี่ปุ่น))  จริงๆก็หาเรื่องเที่ยวนั่นแหละครับ  ฮ่ะๆๆ

จุดหมายปลายทางของเราในทริปนี้  คือบางชันน้อย โฮมสเตย์ จ.จันทบุรี  ((แว้บแรก  ที่น้องๆเค้ามานำเสนอ  ผมอ่านเป็น บ้านช้างน้อย เฉยเลย))

ก่อนจะไปชมภาพเล็กๆน้อยๆที่รวบรวมมาได้  ขอโอกาสเล่าข้อมูลทั่วไปกันก่อน  แล้วค่อยไปดูรูปกันรัวๆนะครับ  ฮี่ๆๆ
จุดหมายของผม  เป็นโฮมสเตย์เล็กๆ  อยู่ไกลพอสมควร  อ.ขลุง จ.จันทบุรี  ค่อนไปทาง จ.ตราด เส้นทางเดียวกับที่พักชื่อดัง  นามว่า อโลฮ่าาา นั่นแหละครับ
อ้างอิง http://bangchannoi.nanacity.com/new/

การเดินทางโดยรถส่วนตัว  ใช้เวลาราวๆ 4-5 ชั่วโมง ((คือผมขับช้าเองแหละครับ  แหะๆๆ))
โดยเฉพาะช่วง ราวๆ 14 km. สุดท้าย  นี่แทบจะคลานเข้าเลยทีเดียว  มากลางคืน  รับรองมีเสียวครับ
ทางแคบ  พื้นถนนขรุขระ แบบหลุมใหญ่ๆ ถี่ๆ  ถึงจะเป็นเวอร์ชั่นขนแตง  ก้อคงทำใจรูดลำบากไม่น้อย

.............. ขออนุญาตค้างไว้ก่อน  พรุ่งนี้จะมาเหลาต่อนะครับ ................

ทำใจร่มๆ  จิบมินิบาร์เพลินๆไปก่อนนะครับ  :L2739:

บรรยากาศเยี่ยงนี้กับสุราดีๆสักจอกเข้ากันจริงครับพี่ยง  :L2900:

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
ขออภัยที่ทำให้รอครับ
อัพเดทภาคจบแล้วนะครับผม

ปล.
ของพี่ๆนี่ต้อง 037 สินะะะ   :L2739:

surut jantorn

ภาพ  :L4384: เรื่อง  :L2734:
 :L6428:

ขาวเข้ม

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 10 ธันวาคม 2014, 23:46:23 »
:sd42: หราาาาา...!!!!กลัวว่าจะไม่พอนะซี่ :L2905:
 พี่ยงรีวิวซ๊ะ แทบจะเก็บกระเป๋าแล้วเผ่นไปเช้ามืดพรุ่งนี้เลย  :L2900: :L2906: จริงๆ
ดีนะนึกขึ้นได้ว่าเป็นโรคกลัวน้ำ ไม่ชอบลงเรือ เลยอดไป :L4387:

ขอบคุณพี่ยงมากๆับรีวิวที่น่าสนใจ น่าตามติดไปเที่ยวยิ่งนัก  :L2900: ขอมอบ  :L6428: ที่17 เพิ่มให้อีกหนึ่งดอกนะครับ :L2734: