ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนสาพานไทม์มิ่ง แล้วรถวิ่งอืด  (อ่าน 42540 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ผมพึ่งเปลี่ยนสายพาน ไทม์มิ่งมาได้ 2 อาทิตย์แล้ว รถมีอาการวิ่งอืดลง และเกียร์กระตุกเป็นบ้างครั้ง  :sd06:
วิ่งเข้าศูนย์หาสาเหตุ แต่ก็ไม่พบอาการ ผิดปกติ ช่างเลยให้เปลี่ยนกรองโซล่า แต่อาการก็ไม่ดีขึ้น
ผมขับจับ อาการคือ เมื่อตอนยังไม่เปลี่ยน สายพานไทม์มิ่ง รถมีอาการตอบสนองเร็ว คือประมาณ ความเร็ว 40 ขึ้นไปก็มาแล้ว

แต่หลังจากเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาแล้ว รถมีอาการตอบสนองช้าลง แอบมีรอรอบด้วย  :sd06: 
เลยยากถามพี่ๆ ที่เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมา มีอาการแบบผม บ้างไหม ครับ   :L4399: 

ตอนนี้ก็ ขับไปก่อน เรื่อยๆเปื่อยๆ ก่อน   เพราะหมด งบประมาณ ของปี 2557 แล้ว  แถมราคา ยางพารา จะ 3 โลร้อยแล้ว กินแกลบกันไปก่อน  :sd42:

แต่ หัวใจ ผม ไม่ลดลงเหมือนราคายางพารานะ ยังเต็มที่กับ ปามาเนียเสมอครับ  :L4399:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: เปลี่ยนสาพานไทม์มิ่ง แล้วรถวิ่งอืด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 18:18:20 »

มีพวกสายปลั๊กกล่องคันเร่ง หรือกล่องปิ่นโตไม่แน่นหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูพวกปลั๊กพวกนี้ด้วยนะครับ และลองดูว่าโหมดที่ set ไว้เป็นโหมดเดิมหรือเปล่า เผื่อช่างนึกสนุกไปปรับโหมดที่พี่ดลไม่ชินเข้า

ถ้าลองตรวจสอบทั้งปลั๊กและโหมดดูแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ ... ลองถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซักคืนนึง แล้วมาลองอีกทีตอนเช้าครับว่าอาการมันเปลี่ยนไปบ้างหรือไม่

ประมาณนี้ก่อนนะครับ ส่วนผมเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วไม่เจออาการนี้ครับ .... กำลังนึกอยู่ว่าการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งทำให้รถอืดได้ด้วยสาเหตุอะไรบ้าง ขอเวลาทบทวนอะไหล่ที่เปลี่ยนซักนิดครับ เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อ

:L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: เปลี่ยนสาพานไทม์มิ่ง แล้วรถวิ่งอืด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 18:44:10 »
ผมเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งมาก็ไม่เจออาการนี้ครับ แต่เจออาการ "ปาวาฬป่วย" แทนครับ :sd06: :sd06: ขอเอาใจช่วยให้หายเป็นปกติโดยเร็วครับพี่ดล :L2756: :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 18:47:54 »
หายเร็วๆนะน้องปาฯพี่ดล
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 18:50:00 »
เอาใจช่วยพี่ดลครับ  :sd10: :sd10: :sd10:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 19:00:06 »
ผมก็ยังไม่เจออาการแบบพี่ดลครับ เพราะรถผมยังไม่ถึงแสนกิโล  ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

manhorse

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 19:38:44 »
รถผมยังไม่ถึงแสนโล. แต่ผมขอเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนนะครับ
 :sd23:

ออฟไลน์ อ๊อฟ บางปะแก้ว

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 19:42:04 »
มารอฟังด้วยคนครับ เพราะใกล้แสนโลแล้ว
เอาใจช่วยพี่ดลครับ :L2756:
เมื่อสบายใจที่ไหนก็น่าอยู่

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 20:06:27 »

มีพวกสายปลั๊กกล่องคันเร่ง หรือกล่องปิ่นโตไม่แน่นหรือเปล่าครับ ลองเช็คดูพวกปลั๊กพวกนี้ด้วยนะครับ และลองดูว่าโหมดที่ set ไว้เป็นโหมดเดิมหรือเปล่า เผื่อช่างนึกสนุกไปปรับโหมดที่พี่ดลไม่ชินเข้า

ถ้าลองตรวจสอบทั้งปลั๊กและโหมดดูแล้วไม่มีอะไรผิดปกติ ... ลองถอดขั้วแบตทิ้งไว้ซักคืนนึง แล้วมาลองอีกทีตอนเช้าครับว่าอาการมันเปลี่ยนไปบ้างหรือไม่

ประมาณนี้ก่อนนะครับ ส่วนผมเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วไม่เจออาการนี้ครับ .... กำลังนึกอยู่ว่าการเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งทำให้รถอืดได้ด้วยสาเหตุอะไรบ้าง ขอเวลาทบทวนอะไหล่ที่เปลี่ยนซักนิดครับ เดี๋ยวค่อยมาว่ากันต่อ

:L4399:

ขอบคุณ พี่ตูมตาม  :L4399: และพี่ๆ ทุกคนครับ  :sd23:

ตอนนี้ขับ อืดหน่วง รอบมาช้าลง ขับเหมือนกับว่า ไม่ได้ เสพติด กล่อง ทั้งๆที่ คนบ้านนอกอย่างผม ก็จัดเต็มนะ  :D 

ขุมพลังที่เปลี่ยน มาก็มี
1 กล่องดันราง สูตร ปามาเนีย  :L4363:

2 กล่องคันเร่ง สูตร พญาม้าแคระ ( ต้องเป็นปามาเนียพันแท้ถึงจะได้มาครอบครอง อันนี้โดนใจมากๆ)  :L2734:

3 หัวฉีดใหญ่ ประจันบาน บูสเท่าไหร่ไม่รู้  ;D  :L4384:

ทั้งหมดนี้ คือสูตร อร่อยที่สุด สำหรับผมแล้ว

แต่มาตอนนี้ ขับ เหมือน รถเดิมๆ เหยียบคันเร่งไปก่อน แล้วรถค่อยตามไป

เดี๋ยวลองทำตาม วิธี พี่ตูมตาม ดูก่อนครับ และจะแจ้งความคืบหน้าครับ  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 20:07:24 »
เก้าหมื่นนิดหน่อย ปูเสื่อรอครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 22:16:56 »
ช่างใส่สายพานตรงมาร์คป่ะ กลัวจริงๆช่างศูนย์มือใหม่

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 8 ธันวาคม 2014, 22:53:11 »
ช่างใส่สายพานตรงมาร์คป่ะ กลัวจริงๆช่างศูนย์มือใหม่

มีงี้ด้วยเหรอคับพี่อ้วน ของผมไม่น่าจะเกินสิ้นเดือนนี้ได้เปลี่ยนแน่นอนแล้วครับ 97,xxx โล เข้าไปแล้ว  :sd21: :sd21: :sd21:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 00:51:25 »

ใส่ไม่ตรงมาร์คมันจะทำให้รถอืด หรือมันจะทำให้รถพังกันแน่อะพี่อ้วน  :sd42: :sd42: ผมเสียวๆว่าจะเป้นอย่างหลังนะถ้าใส่ไม่ตรงมาร์ค

:L2739: :L2739:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตุ้ย nemesis

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 01:40:11 »
เกาะติด อยากรู้สาเหตุด้วยคนครับ  :sd23:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 07:33:33 »
หายไวๆ นะครับพี่ดล

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 08:23:15 »

คิดตรงกันครับ แต่นั่นเบนซินหรือเปล่า ดีเซลจะเกี่ยวไหม

ของผมไม่เป็น มีแต่เอาไม่อยู่
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 09:19:55 »
รอฟังสาเหตุครับ หายไวๆน่ะครับพี่ดล

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 10:19:12 »
เป็นกำลังใจให้พี่ดลครับ ทำตามพี่ ตูมตามบอก ได้ผลยังไงมาแจ้งให้ทราบด้วยครับ ของผมอีกไม่กี่เดือน ก็จะแสนโลแล้วเช่นกัน

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 11:31:23 »
เจอสาเหตุไวๆนะ เดี๋ยวจะนอนไม่หลับ  :L2739:  :L2756:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 9 ธันวาคม 2014, 11:40:20 »
รอฟังผลครับพี่ดล ถ้ามีทริปมากทม. บอกด้วย จะพาไปหาหมอครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก