ผู้เขียน หัวข้อ: หมดระยะประกันพี่ใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรกันบ้างครับแล้วเกรดอะไรครับ  (อ่าน 20333 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูดิท

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ที่ถามเพราะอยากรู้เหตุผลครับ ปกติผมใช้ฟูลลี่ซินเนติกของศูนย์ครับ น่าจะเป็น10w 40 ของ shell  ถามอีกข้อครับ ต้องใช้ถึงระยะเท่าไกร่ถึงจะเปลี่ยนเบอร์ ให้หนืดขึ้นครับ ตอนนี้ผมวิ่งไป 160000 แล้วครับ :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ผมใช้คราสตอลเอจไททาเนี่ยม10w-30wครับ คุมอุณหภูมิความร้อนได้ดีครับ
Pamania so good

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัว 0-150000 ใช้เบอร์ 30
150000 ขึ้นไปใช้เบอร์ 40 ครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ปัจจุบันวิ่งมา 11x,xxx แล้วยังใช้ตัวนี้อยู่ครับ castrol edge pick-up 5w-30 ครับพี่ภูดิท :L2736:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ Bom@Lomsak [บอม]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
GULF ครับพี่ภูดิท ที่เลือกเพราะเป็นความชอบส่วนตัวครับลองมาหลายยี่ห้อแล้วมาจบที่ยี่ห้อนี้ครับ
เหมือนคนส่วนใหญ่ชอบโตโยต้าหรืออีซุซุแต่มาจบที่มิตซูครับ
หนังสือคืออดีตเปรียบเสมือนกระจกส่องให้เห็นปัจจุบันและสะท้อนไปยังอนาคต

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
GULF ครับพี่ภูดิท ที่เลือกเพราะเป็นความชอบส่วนตัวครับลองมาหลายยี่ห้อแล้วมาจบที่ยี่ห้อนี้ครับ
เหมือนคนส่วนใหญ่ชอบโตโยต้าหรืออีซุซุแต่มาจบที่มิตซูครับ

พี่บอมช่วยขยายความสักนิดสิครับว่าทำไมถึงชอบยี่ห้อนี้เป็นพิเศษ มันดีอย่างไร :L2761: เผื่อจะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
ของผมเครื่อง 2.4 LPG หิ้ว ปตท. NGV เข้าศูนย์ตั่งแต่ 10000 โลแรกเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ยังใช้ของ 0 อยู่เลย ว่าจะเปลี่ยนใหม่ยังไม่รู้จะลองของอะไรดี มีแหล่งข้อมูลมาให้ส่องพอดีเยย...  :L2758:
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ของผมเครื่อง 2.4 LPG หิ้ว ปตท. NGV เข้าศูนย์ตั่งแต่ 10000 โลแรกเลยครับ  ;D
พี่ต้อม 0 ใหนครับ จะได้หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองบ้าง แถวชลบุรีไม่ให้หิ้วไปเอง

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • ปามาเนีย
ผมใช้คลาสตอล 20000โล หิ้วเข้าศูนตลอด :L6428:  :L2906:

ออฟไลน์ วัฒนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
ผม 2.5 GT ปี2010 ใช้น้ำมันเครื่องโมบิล10w30 กึ่งสังเคราะห์ (ปั๊มเอสโซ่) เติมครั้งล่ะ 6.5 ลิตร (จากก้านวัดเลยจุดบนนิดหนึ่งพอดี) ใช้ 5-6,000โล เปลี่ยนที ตอนนี้วิ่ง 100,000โลพอดีครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 เมษายน 2016, 13:45:16 โดย วัฒนา »

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เลิกคบศูนย์แล้วเหมือนกันครับ
กำลังเล็งๆอยู่ ว่าจะ โมบิล รึว่า คาสตรอล ดี  :L2732:

ออฟไลน์ วิทย์ ตรัง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ปามาเนีย
คาสตรอน  กึ่งสังเคราะห์ พอไหว ไม่ครับพี่ๆ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ล่าสุดเมื่อต้นเดือนกับระยะ 11 หมื่นกิโลเมตร เปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อที่โค๊ชฟุตบอลชายทีมชาติไทยเป็นพรีเซนเตอร์ เป็นสังเคราะห์แท้100%
เมื่อก่อนใช้คาสตรอนสังเคราะห์แท้100%มาตั้งแต่ป้ายแดง อยากบอกว่าของโค๊ชฯ....... (  :L2734: ) แถมราคาก็ดีกว่า
ผลที่ได้เครื่องยนต์และเสียงเขกของวาล์วลดลงกว่าเดิม  :L2739:
*** เป็น คหสต. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสาร

ออฟไลน์ สจ๊วต (stewart)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ผมใช้ castrol มาตลอด
ล่าสุดครบ 140,000 เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ ZIC  รู็สึกได้เลยว่าเครื่องเงียบขึ้น สั่นน้อยลง

ออฟไลน์ ปุ๊ PJS2626

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ล่าสุดเมื่อต้นเดือนกับระยะ 11 หมื่นกิโลเมตร เปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อที่โค๊ชฟุตบอลชายทีมชาติไทยเป็นพรีเซนเตอร์ เป็นสังเคราะห์แท้100%
เมื่อก่อนใช้คาสตรอนสังเคราะห์แท้100%มาตั้งแต่ป้ายแดง อยากบอกว่าของโค๊ชฯ....... (  :L2734: ) แถมราคาก็ดีกว่า
ผลที่ได้เครื่องยนต์และเสียงเขกของวาล์วลดลงกว่าเดิม  :L2739:
*** เป็น คหสต. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข่าวสาร

เอาแล้ว ..... ไม่ค่อยได้ดูทีวีซะด้วย ส่วนใหญ่โคนาออกทางช่องไหนครับพี่ต๋อง :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เอาแล้ว ..... ไม่ค่อยได้ดูทีวีซะด้วย ส่วนใหญ่โคนาออกทางช่องไหนครับพี่ต๋อง :L2761: :L2761:

เคยเห็นไหมพี่ปุ๊ โค๊ชฟุตบอลชายทีมชาติไทย  :sd42:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี

ผมใช้ castrol มาตลอด
ล่าสุดครบ 140,000 เพิ่งเปลี่ยนมาใช้ ZIC  รู็สึกได้เลยว่าเครื่องเงียบขึ้น สั่นน้อยลง

เมื่อก่อนเคยใช้อยู่เหมือนกันครับ แต่ตอนนี้ยังเป็นแกลลอนสีเขียวอยู่

ตอนนี้ผมใช้สังเคราะห์มิตซูครับ

ได้ข้อมูลเพิ่มแบบนี้จากพี่ต๋อง+พี่สจ๊วต แบบนี้
รอบหน้าจะลองเปลี่ยนกลับมาใช้ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง