ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ปัญหา ไฟตัดหมอก ชอบเปิดไม่ติด(ไม่ชอบสิครับ)  (อ่าน 41853 ครั้ง)

ออฟไลน์ เอก โคราช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 3
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
เนื่องจากในน้องปา คันละเป็นล้าน ไฟตัดหมอกเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ไม่รู้อารมณ์มันว่าจะใช้ได้หรือป่าวตอนที่บิดสวิตซ์ไฟตัดหมอกเป็นที่น่ารำคาญ   :sd21: :sd21:  เลยลองแกะ โดยไม่ฟังเสียงภรรยา ที่คอยสรรเสริญข้าง ๆ ว่าเดี่ยวก็เจ้ง 555

ในกรณีที่หลอดและฟิวส์ ยังใช้ได้ปกตินะครับ  อาจะเป็นกับตัวสวิตซ์ไฟตัดหมอกที่อยู่บริเวณคันโยกไฟเลี้ยว ไฟหน้า ตามหมายเลข 3 ครับ
ที่มันหลวม หรือสกปรก 

ภาพนี้เอามาจาก Manual ของน้องปาครับ
             วิธีแกะตามรูปถอดน๊อตออกบริเวณหมายเลข2 มี 3ตัวตามภาพครับ   เอาตัวหมายเลข 3 โดยมีล็อคเล็ก ๆ สีดำกดแล้วก็ดึง ออกมาฉีดสเปย์ล้างคอนแทรค (ของฟิลิปกระป๋องสีฟ้าก็ได้ครับ ผมใช้อันนี้)
ตรงขั้วต่าง  ๆ อย่าไปฉีดตรงเดือย ขาว ๆ ตรงแก๊ก ๆ พวงมาลัยนะครับตรงนี้จะต้องหล่อลืนมากกว่า น้ำยาล้างคอนแทรคจะระเหยเร็วมากครับ
รอให้แห้งสักครู่ใส่เบอร์ 3 คืน  ลองเปิดไฟตัดหมอกดู 555 ใช้ได้
ประกอบฝาเตรียมปิดจ๊อปที่นี้   ลองเปิดไฟตัดหมอกดูอีกครั้ง ไม่ติดอีกแล้ว มันเป็นอะไรหว่า 
นั่งงมอยู่นานครับ ประกอบเข้าประกอบออกเกือบ 5 รอบ ติด ๆ ดับ  ๆครับ ห้วย เป็นอิหยั่งหนอออออ

ภาพยืมมาจะเวป N'partXXX ครับ
ผมเลยลองฉีดสเปรย์ล้าง ปิ๊ด ปิ๊ด อีกครั้งอัดเข้าไปบริเวณ สวิตซ์ที่หมุนเปิดไฟตัดหมอกตามรูป โดยการดึงไปทางขวาแล้วก็หมุน ฉีดอัดลงไปเลยครับทั้งซ้ายและขวา ดึงฉีด ปิ๊ด ปิ๊ด หมุนฉีด ปิ๊ด
ปรากฏว่าได้ผลครับ สาเหตุอาจจะมาจากจุดนี้ก็เป็นได้ลองดูนะครับสำหรับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เจอปัญหาเหมือนกันแบบนี้
ตอนนี้ประกอบคืน ทุกอย่าง ยังสามารถใช้ได้ดีครับ เปิดเป็นเปิด ปิดก็ปิด
ลบคำสรรเสริญจากภรรยาได้ชั่วคราว :sd42: รอโปรเจ๊กใหม่ข้างหน้าต่อไป

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2012, 11:26:49 โดย akebundit »

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 127
Re: แก้ปัญหา ไฟตัดหมอก ชอบเปิดไม่ติด(ไม่ชอบสิครับ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 12:43:31 »
ขอบคุณมากๆครับพี่เอก สำหรับกระทู้ดีๆแนะนำพี่น้องเรา :L2758:  :L4399:

นี่เป็นจุดเริ่มต้นของการ รื้อรถ diy เลยนะครับ เดี๋ยวก็มีรื้อมาเรื่อยๆ 555

อยากให้คุยกะคุณภรรยาให้ทำใจรอไว้ได้เลยว่า มีได้รื้ออีกเพียบ
ติดโน่นติดนี่ แต่งนั่นแต่งนี่เอง สนุกไปเล้ย   :L6425:  :L4396:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: แก้ปัญหา ไฟตัดหมอก ชอบเปิดไม่ติด(ไม่ชอบสิครับ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 16:12:55 »
ขอขอบคุณสำหรับการแชร์ข้อมูลครับ :L4399: :L4399: :L4399:

ขอแจก like ให้หนึ่งดอก  :L6428:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 16:54:18 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่เอก  :L4399: :L4399: :L4399: สุดยอดเลยครับพี่ ผบ.ดูอยู่ยังกล้ารื้อไปฟังบ่นไป  :L2734: :L2734:.....ผมต้องไปแอบรื้อที่ทำงาน ผบ. จะได้ไม่เห็น  :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 21:16:23 »
 :sd23:เพิ่มเติมครับถ้ารื้อออกมาแล้วให้ตรวจสอบขาpin ที่ใช้เชื่อมต่อวงจรไฟฟ้าว่าหลุดหลวมมีสนิมหรือไม่ และก็ทำความสะอาดด้วสเปร์
แต่ของผมใช้วิธิให้ศูนย์บันทึกประวัติซ่อมแล้วเคลมสวิทช์ตัวใหม่เลยครับ เพราะรื้อดูเองรอบนึงแล้วแก้ไม่หายขาดครับ :L4399:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 22:20:41 »
:sd23:เพิ่มเติมครับถ้ารื้อออกมาแล้วให้ตรวจสอบขาpin ที่ใช้เชื่อมต่อวงจรไฟฟ้าว่าหลุดหลวมมีสนิมหรือไม่ และก็ทำความสะอาดด้วสเปร์
แต่ของผมใช้วิธิให้ศูนย์บันทึกประวัติซ่อมแล้วเคลมสวิทช์ตัวใหม่เลยครับ เพราะรื้อดูเองรอบนึงแล้วแก้ไม่หายขาดครับ :L4399:

คันพี่เล็กก็เคยเป็นหรอ  :L2739: แต่คันผมยังไม่เจอปัญหานี้นะ แล้วพี่ๆท่านอื่นเป็นกันมั๊ยครับ  :L2761:

ถ้าเป็นกันเยอะเดี๋ยวอาจต้องแจ้งพี่นะ update ปัญหาประจำตัวของน้องปาสักหน่อย  :sd06: :sd06: :sd06:

ออฟไลน์ เอก โคราช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
    • @pump_upp - best crypto pumps on telegram !
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 06:25:38 »
ผมว่านะครับจุดสำคัญมี 2จุดคือตรงขั้วอย่างที่พี่ข้างบนแจ้ง
กับตรงที่หมุนสวิตซ์ครับ.ไม่หายก็กะเครมเหมือนกัน

ปล

ฝากเนื้อฝากตัวพี่ๆทุกคนด้วยนะครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 11:01:26 »
รถผมปี 2010 ยังไม่เจอครับ / และก็อย่าเจอเลยครับ  :L2760:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 16:32:49 »
ยังไม่เจอเหมือนกันครับ MY10 ครับ  :L6419:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 17:09:59 »

ขอบคุณมากๆ คับสำหรับข้อมูล ทั้งพี่เล็กและพี่เอก
ของผม MY11 ยังไม่มีปัญหาคับ อาจจเป็นเพราะไม่ค่อยได้เปิด
หรือว่าของเราได้ "ปาปลอม" มาหว่า ?  ;D

ออฟไลน์ พี่เล็ก-หลังเขา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 18
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 09:10:43 »

คันพี่เล็กก็เคยเป็นหรอ  :L2739: แต่คันผมยังไม่เจอปัญหานี้นะ แล้วพี่ๆท่านอื่นเป็นกันมั๊ยครับ  :L2761:

ถ้าเป็นกันเยอะเดี๋ยวอาจต้องแจ้งพี่นะ update ปัญหาประจำตัวของน้องปาสักหน่อย  :sd06: :sd06: :sd06:
รถผม2.5 GTmy10 ครับ ตอนแรกอาการติดๆดับๆครับ ต่อมาดับอย่างเดียว ไปเข้าศูนย์ครั้งแรก รื้อออกขยับขาทำความสะอาดประกอบคืนแถมรอยนิดหน่อย  แต่ช่างประกอบไม่เข้าที่ เวลาเลี้ยวคืนพวงมาลัยไฟเลี้ยวไม่ตัด กลับถึงบ้าน รื้อเองอีกรอบ ถอดออกมาดูเหมือนขั้วต่อมันหลวมๆ ประกอบกลับ ใช้ได้เหมือนเดิม อีกสัปดาห์ต่อมาดับอีก เลยขอเปลี่ยนใหม่เลยครับ ไม่มั่นใจว่าเป็นสวิทช์มือหมุนปิด-เปิดหรือเปล่า กลัวมันช๊อตลามไปไฟหน้าขับกลางคืนดับตอนแซงเดี๋ยวงานงอกครับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่อ็อดDONMUEANG

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2012, 21:59:37 »
รถ ผมก็เป็นครับ  งั้นพรุ่งนี้เช้าจัดเลยดีกว่า   ขอบคุณข้อมูลของป๋าครับ :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 15:22:19 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ปัญหาใกล้ตัวที่มีถามตอบในเว็บแหล่งความรู้แห่งนี้
เดี๊ยวต้องไปตรวจสอบวี 6 คันเก่งบ้างแล้ว ตั้งแต่ออกมายังไม่เคยตรวจสอบ
อีกเลย  :sd10:

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 21:05:55 »
ขอขอบคุณพี่ๆ สำหรับปัญหาใหม่เพิ่งเคยได้ยินเหมือนกัน   

ของพี่อ๊อด ดอนเมือง  หากเข้าศูนย์แล้ว  มา update หน่อยนะครับว่าแก้ไขอย่างไรและหายไหม
 :L2753:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 23:42:52 »
ของผมเข้าศูนย์เคลมเปลี่ยนก้านไฟเลี้ยวไปแล้วครับ พอดีที่ศูนย์มีของอยู่
รถผม MY10 วิ่งมา 78,xxxkm แล้วครับ

อาการมันคือ แรกๆไฟตัดหมอกจะหมุนเปิดให้ไฟติดยากครับแบบนี้ล่ะครับ ต้องหมุนอยู่หลายครั้งถึงจะติด
พอปล่อยไปเรื่อยๆเวลาผ่านไปสัก 2 เดือน อาการหนักครับและจะชัดเจนมากเมื่อขับรถตอนกลางคืน คือไฟหรี่ ไฟต่ำ ไฟสูง ดับมันหมดเลยครับ เพียงแค่จะโยกก้านไฟเลี้ยวเพื่อจะเปิดไฟเลี้ยว หรือแม้แต่จะกระพริบไฟสูง ไม่ว่าจะโยกนิดเดียวหรือโยกค้าง หนักเข้าๆแค่เจอลูกระนาดทางขรุขระไฟก็ดับทั้งคัน เลยครับ ต้องปิดไฟเพื่อเปิดไฟใหม่ครับ

เลยไปเข้าศูนย์แจ้งอาการเค้า เค้าก็เลยไปเอาก้านไฟเลี้ยวมาเปลี่ยนให้ครับ
ผลออกมา ปัญหาดังกล่าวหมดไปครับ

ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปก้านไฟเลี้ยวและ p/n ไว้ครับ

:L2736:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 23:46:46 »
เนื่องจากในน้องปา คันละเป็นล้าน ไฟตัดหมอกเปิดติดบ้างไม่ติดบ้าง ไม่รู้อารมณ์มันว่าจะใช้ได้หรือป่าวตอนที่บิดสวิตซ์ไฟตัดหมอกเป็นที่น่ารำคาญ   :sd21: :sd21:  เลยลองแกะ โดยไม่ฟังเสียงภรรยา ที่คอยสรรเสริญข้าง ๆ ว่าเดี่ยวก็เจ้ง 555

ในกรณีที่หลอดและฟิวส์ ยังใช้ได้ปกตินะครับ  อาจะเป็นกับตัวสวิตซ์ไฟตัดหมอกที่อยู่บริเวณคันโยกไฟเลี้ยว ไฟหน้า ตามหมายเลข 3 ครับ
ที่มันหลวม หรือสกปรก 

ภาพนี้เอามาจาก Manual ของน้องปาครับ
             วิธีแกะตามรูปถอดน๊อตออกบริเวณหมายเลข2 มี 3ตัวตามภาพครับ   เอาตัวหมายเลข 3 โดยมีล็อคเล็ก ๆ สีดำกดแล้วก็ดึง ออกมาฉีดสเปย์ล้างคอนแทรค (ของฟิลิปกระป๋องสีฟ้าก็ได้ครับ ผมใช้อันนี้)
ตรงขั้วต่าง  ๆ อย่าไปฉีดตรงเดือย ขาว ๆ ตรงแก๊ก ๆ พวงมาลัยนะครับตรงนี้จะต้องหล่อลืนมากกว่า น้ำยาล้างคอนแทรคจะระเหยเร็วมากครับ
รอให้แห้งสักครู่ใส่เบอร์ 3 คืน  ลองเปิดไฟตัดหมอกดู 555 ใช้ได้
ประกอบฝาเตรียมปิดจ๊อปที่นี้   ลองเปิดไฟตัดหมอกดูอีกครั้ง ไม่ติดอีกแล้ว มันเป็นอะไรหว่า 
นั่งงมอยู่นานครับ ประกอบเข้าประกอบออกเกือบ 5 รอบ ติด ๆ ดับ  ๆครับ ห้วย เป็นอิหยั่งหนอออออ

ภาพยืมมาจะเวป N'partXXX ครับ
ผมเลยลองฉีดสเปรย์ล้าง ปิ๊ด ปิ๊ด อีกครั้งอัดเข้าไปบริเวณ สวิตซ์ที่หมุนเปิดไฟตัดหมอกตามรูป โดยการดึงไปทางขวาแล้วก็หมุน ฉีดอัดลงไปเลยครับทั้งซ้ายและขวา ดึงฉีด ปิ๊ด ปิ๊ด หมุนฉีด ปิ๊ด
ปรากฏว่าได้ผลครับ สาเหตุอาจจะมาจากจุดนี้ก็เป็นได้ลองดูนะครับสำหรับพี่ ๆ เพื่อน ๆ ที่เจอปัญหาเหมือนกันแบบนี้
ตอนนี้ประกอบคืน ทุกอย่าง ยังสามารถใช้ได้ดีครับ เปิดเป็นเปิด ปิดก็ปิด
ลบคำสรรเสริญจากภรรยาได้ชั่วคราว :sd42: รอโปรเจ๊กใหม่ข้างหน้าต่อไป

เปลี่ยน ชิ้นที่ 3 ตามรูปสุดท้ายเลยครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2012, 22:05:05 »
ของผมเข้าศูนย์เคลมเปลี่ยนก้านไฟเลี้ยวไปแล้วครับ พอดีที่ศูนย์มีของอยู่
รถผม MY10 วิ่งมา 78,xxxkm แล้วครับ

อาการมันคือ แรกๆไฟตัดหมอกจะหมุนเปิดให้ไฟติดยากครับแบบนี้ล่ะครับ ต้องหมุนอยู่หลายครั้งถึงจะติด
พอปล่อยไปเรื่อยๆเวลาผ่านไปสัก 2 เดือน อาการหนักครับและจะชัดเจนมากเมื่อขับรถตอนกลางคืน คือไฟหรี่ ไฟต่ำ ไฟสูง ดับมันหมดเลยครับ เพียงแค่จะโยกก้านไฟเลี้ยวเพื่อจะเปิดไฟเลี้ยว หรือแม้แต่จะกระพริบไฟสูง ไม่ว่าจะโยกนิดเดียวหรือโยกค้าง หนักเข้าๆแค่เจอลูกระนาดทางขรุขระไฟก็ดับทั้งคัน เลยครับ ต้องปิดไฟเพื่อเปิดไฟใหม่ครับ

เลยไปเข้าศูนย์แจ้งอาการเค้า เค้าก็เลยไปเอาก้านไฟเลี้ยวมาเปลี่ยนให้ครับ
ผลออกมา ปัญหาดังกล่าวหมดไปครับ

ขออภัยไม่ได้ถ่ายรูปก้านไฟเลี้ยวและ p/n ไว้ครับ

:L2736:

อาการคล้ายของผมเลย เวลาสะเทือนแล้วไฟหน้าดับ(เป็นบางครั้ง) วันจันทร์ไปเข้าศูนย์

ออฟไลน์ Wut_Badbhoom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2012, 17:57:19 »
โชคดียังมะเคยเจอร์ :sd10:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 6 ธันวาคม 2012, 16:42:54 »
อาการนี้สงสัยเจอน้อยราย  :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ จา-Thanawat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 8 พฤษภาคม 2013, 16:24:30 »
เป็นอาการยอดฮิตของรถผมเหมือนกันครับ เป็นบ่อย ฉีดกันไปนับไม่ถ้วนแล้วครับ กลับมาเป็นอีก ไม่ค่อยได้เปิดเลยนะครับ ล่าสุดฝนตกหนักช่วงกลางคืน มองทางไม่เห็นก็เลยจะใช้ แล้วเปิดไม่ติด (โอ่ววววไม่ )   อยากเคลม พอเข้าศูนย์ฉีดแล้วฉีดอีกบอกยังใช้ได้ นี่รถผมผ่านมา 3 ปีแล้ว ไม่รู้จะให้เคลมอยู่มั้ย