ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า!!! ซับ 10 นิ้ว 500w + Amp Class D 1500w (ดอกซับขาดหลุมรุ่ยY__Y)  (อ่าน 17212 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิต อ่อนนุช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
พี่ปลั๊กลองดูวันเดิอนปีที่ผลิตดูสิครับ เป็นของใหม่แต่เก่าเก็บจนหมดสภาพหรือเปล่าครับ  :L2761:

สวัสดีตอนเช้าครับพี่แม็ค

ผมนำเอาซับที่ขาดหลุดรุ่ยไปให้ร้านเล็กๆ ของเพื่อนในบริษัทช่วยดูครับ ช่าง2คนในร้านบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า

1....ยี่ห้อเ-ี้ยรายเนี่ยยยย :sd06:
2....กรวยเสื่อมหมดแล้ว เอาของเก่ามาขายชัดๆ  :L4386:

เส้าหนักเลยยยครับ เสียน้อย เสียยาก เสียมาก เสียง่าย :L2732:

• Pa Mania
  • *
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
ดูอาการแล้วน่าจะเป็นที่คุณภาพของดอก Sub น่ะครับ กรวยเสื่อมคุณภาพ

ซื้อร้านนึงแล้วไปจ้างอีกร้านติดตั้งไม่น่าจะเคลมได้

...แต่ถ้าซื้อพร้อมติดตั้ง ทางร้าน "ต้อง" เปลี่ยนให้ใหม่เท่านั้น

:sd27:

สวัสดีครับพี่ใหม่

ร้านก็ช่วยเหลือในการเปลี่ยนชิ้นใหม่ครับ เคลมแบบฟรีไม่ได้ครับ ^^

• Pa Mania
  • *
เพราะเหตุนี้หรือเปล่า คนขายถึงเชียร์ขาดใจ
ประมาณว่า ค้างสต็อคอยู่นาน มาเอาๆไปซะทีเถอะ

สวัสดีตอนเช้าครับพี่โจ้ โดนใจมากครับ บทเรียนครั้งนี้ สอนผมได้เยอะ แหะๆ  :L2739:

• Pa Mania
  • *
คงยากนะ ร้านก็น่าจะโยนว่าคุณเปิดเสียเอง

สวัสดีตอนเช้าครับพี่โย 

:sd23:

80% เกิดจากตัวผมเองครับ ไม่รู้ลิมิตของสิ่งที่มี และอีก20% ร้านโทษผมครับ  :sd21:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีเช้าวันอังคารครับพี่ๆปามาเนียทุกท่านนนนน

:sd23: :sd23: :sd23:

สรุปคือ....ร้านให้เลือกซับใหม่ watt เยอะกว่าเดิม รุ่นไหนก็ได้ในร้าน ในราคา"ต้นทุน"

ผมก็สงสัยว่า จริงเร๊ออออออ ผมจึงไม่รอช้า เริ่มจาก....

1. Sub rockford 12นิ้ว พร้อมตู้สูตร 1 คิว => ผลที่ได้ เสียงกลางหายแว๊บบบบ เบสลูกใหญ่ๆ กระแทกซะไม่ได้ยินนักร้องเลย ปรับให้กระชับขึ้นก็แล้ว ไม่ไหวๆ (ดังไปสำหรับผม)

2. Sub sirocco  10 นิ้ว  ใส่ตู้เดิมแบบเข้ารูป => ผลที่ได้ พื้นที่อัดอากาศค่อนข้างน้อย class D ใบเก่าขับเบสออกมา 1 ลูก หลังจากนั้น ควันโขมงเลยครับบบ ชิหายละ! ทำไงดี
ช่างบอกว่าระบบจ่ายไฟมีปัญหา แอมป์ก็พังไปตามระเบียบครับ และที่สำคัญ...sirocco  10 นิ้วก็กลับบ้านเก่าเหมือนกัน

ผมเซ็งมากครับ เหงื่อตกเลย แอบนึกในใจ เห้ย!!! หาเรื่องแท้ กลับไปฟังเพลงกับ ipod ดีกว่ามั้ย  :sd06:

หลังจากนั้นเหมือนนางฟ้ามาโปรดดด....เจ๊เจ้าของร้านเดินลงมา บอกว่า อาตี๋ เดี๋ยว อี๊(ป้าในภาษาจีน) เปลี่ยนให้นะ แอมป์น่ะ ส่วน sub ไม่เป็นไร ลองตัวใหม่เลย ไม่ต้องกังวล!

ห๊ะ!! อะไรนะ! ผมได้แต่นึกในใจ  :sd27:

สุดท้ายได้ลองของ " ACZON 800W" แม่เหล็กหนามาก โดนัทชิ้นใหญ่ เหนียวๆเลยครับ ดูด้วยตา(กายภาพ) ผมว่าเหนียว แน่น หนึบ แน่ๆ 555 :sd42: :sd42: :sd42:

ดังภาพครับ...

สรุป..เสียเงินเพิ่มทั้งสิ้น 2900 บาท พร้อมฝาครอบซับแบบสแตนเลส (เปิดหน้าซับ ของเก่าเป็นฝาชี มองไม่เห็นดอกซับครับ)

นี่คือ บทเรียนราคาแพงสำหรับผม...ด้วยงบรวม 20k

:L2904: :L2888: :L2905:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณ พี่ปลั๊ก สำหรับข้อมูลครับ
หวังว่าคงไม่มีอะไรเสียหายตามมาอีกนะครับ
ขอบคุณครัับ

:sd23: :L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณ พี่ปลั๊ก สำหรับข้อมูลครับ
หวังว่าคงไม่มีอะไรเสียหายตามมาอีกนะครับ
ขอบคุณครัับ

:sd23: :L2758: :L2904: :L2897: :L2901:

สวัสดีครับพี่ตุ้ย...ผมอยากจะบอกว่า ตอนนี้พอใจกับเสียงเบสมากๆครับ ฟังเพลงสนุ๊กสนุก อิอิ  :L4384:

หวังว่าคงไม่เสียเงิน(ซ่อม)เพิ่มแย้ววว   :L4387:

ปล. โบนัสออกจะเพิ่มเสียงกลางกับมิดเบส + amp 4 ch ด้วยงบ 10 k

ไว้ติดตั้งเสร็จจะรีบมารีวิวคร๊าบบบบบบบบบบ

:L2901:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
สวัสดีครับพี่ตุ้ย...ผมอยากจะบอกว่า ตอนนี้พอใจกับเสียงเบสมากๆครับ ฟังเพลงสนุ๊กสนุก อิอิ  :L4384:

หวังว่าคงไม่เสียเงิน(ซ่อม)เพิ่มแย้ววว   :L4387:

ปล. โบนัสออกจะเพิ่มเสียงกลางกับมิดเบส + amp 4 ch ด้วยงบ 10 k

ไว้ติดตั้งเสร็จจะรีบมารีวิวคร๊าบบบบบบบบบบ

:L2901:

เจอตัวมิตติ้งไหนรบกวนขอมุดรถพี่อันปลั๊กฟังเครื่องเสียงหน่อยนะครับ  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เพิ่งเคยเจอ สงสัยเก็บไว้นานมากกกกกก จนกรวยหมดสภาพ
ปกติถ้าอัดหนักๆ เคยได้ยินแต่ วอล์ยขาด

• Pa Mania
  • *
เจอตัวมิตติ้งไหนรบกวนขอมุดรถพี่อันปลั๊กฟังเครื่องเสียงหน่อยนะครับ  :L4399: :L4399:

สวัสดีตอนบ่ายครับพี่พฎ ยินดีอย่างยิ่งครับ   :sd24:

แต่...ออกตัวก่อนว่า เสียงอาจจะไม่ได้ Hi-end ขั้นเทพมากนะครับ เนื่องจากอุปกรณ์ที่เลือกเป็นเกรดกลางๆ ครับ  :L2739:

สิ้นเดือนนี้ผมคิดว่า พร้อมให้พี่ๆได้ สดับรับฟังแบบครบๆ แน่นอนคร๊าบบบบ  :sd10:

ปล. ถ้าเป็นคอ Dance & Rock ผมว่า ต้องถูกใจในระดับนึงครับ   :L4384: ><

• Pa Mania
  • *
เพิ่งเคยเจอ สงสัยเก็บไว้นานมากกกกกก จนกรวยหมดสภาพ
ปกติถ้าอัดหนักๆ เคยได้ยินแต่ วอล์ยขาด

ก็คงเป็นเช่นนั้นครับ ถึงแม้ผมจะทราบดีถึงองค์ประกอบที่เสื่อมสภาพของอุปกรณ์ แต่คงไม่พูดถึงปัจจัยหลักที่ทำให้มันเกิดความเสียหายไม่ได้ นั่นคือ "Human Error" ครับ

การสื่อสารถึงแนวเพลงที่ต้องการให้กับร้านได้เข้าใจ รวมถึงวิธีการใช้งานของผู้เริ่มต้นหัดเล่นเครื่องเสียง"รถยนต์" เป็นสิ่งสำคัญครับ...ผมมองข้ามมันไปจริงๆ

ใช่ว่าผมจะอยากเสียเงินฟรีๆไปกับสิ่งที่ไม่ควรเสีย แต่คงไม่มีประโยชน์อันใดหากผมไม่ศึกษาให้ดีก่อน

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่เด่น บางนา...

ปล. บางนาช่วงไหนครับ ผมอยู่ ลาซาล แหะๆ  :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  ขอบคุณคับสำหรับประสบการณ์ที่ มาเเนะนำให้ฟังคับคับพี่    :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
:sd23:  ขอบคุณคับสำหรับประสบการณ์ที่ มาเเนะนำให้ฟังคับคับพี่    :L2900:

สวัสดีครับพี่อั๋น ยินดีอย่างยิ่งครับสำหรับประสบการณ์เพื่อพี่ๆ ปามาเนียยยย :sd01: :sd10: :sd21:

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
ก็คงเป็นเช่นนั้นครับ ถึงแม้ผมจะทราบดีถึงองค์ประกอบที่เสื่อมสภาพของอุปกรณ์ แต่คงไม่พูดถึงปัจจัยหลักที่ทำให้มันเกิดความเสียหายไม่ได้ นั่นคือ "Human Error" ครับ

การสื่อสารถึงแนวเพลงที่ต้องการให้กับร้านได้เข้าใจ รวมถึงวิธีการใช้งานของผู้เริ่มต้นหัดเล่นเครื่องเสียง"รถยนต์" เป็นสิ่งสำคัญครับ...ผมมองข้ามมันไปจริงๆ

ใช่ว่าผมจะอยากเสียเงินฟรีๆไปกับสิ่งที่ไม่ควรเสีย แต่คงไม่มีประโยชน์อันใดหากผมไม่ศึกษาให้ดีก่อน

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่เด่น บางนา...

ปล. บางนาช่วงไหนครับ ผมอยู่ ลาซาล แหะๆ  :sd42:

แถว กม.10 ครับ แถวบ้านมีอยู่หลายคัน แต่งเกือบทุกคัน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

ระหว่างไปมุดรถพี่ปลั๊ก พี่พฎจอดรถไว้ให้ผมมุดด้วยดิครับ  :L2736:

ออฟไลน์ ติ๊ก ณ ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
เริ่มแรก ผมว่าดอกลำโพงทนความแรงของคลาสดีไม่ไหว ขดลวดและโครงสร้างมันทนไม่ได้ เกิดอาการร้อนแล้ว :L2754:ไหม้ตามมา

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
เปลี่ยนแค่หน้าลำโพงได้ไหมคับ555 รึไม่ก็ถอยดอกใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ เอนก_ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ
Long Live the King