ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้า!!! ซับ 10 นิ้ว 500w + Amp Class D 1500w (ดอกซับขาดหลุมรุ่ยY__Y)  (อ่าน 17211 ครั้ง)

ออฟไลน์ มิต อ่อนนุช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
สวัสดีพี่ๆปามาเนียทุกท่านครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

จากการที่เก็บข้อมูลมาสักพักจากกูเกิ้ล และด้วยงบประมาณที่จำกัดมากๆ จึงได้เก็บหอมรอมริบและจบลงที่อุปกรณ์อัพเกรดดังต่อไปนี้ครับ

1. Front : Pioneer รุ่น P80 PRS [ซื้อจากบ้านหม้อ]
2. Pre amp : Power Blue PB-Kick70
3. Twister : Power Blue PB-S160
4. Amplifier:Sirocco SC-1500.1D (ขับซับ10นิ้ว ดอกเดียว)
5. Sub woofer : 10" x 1 = Coustic c104 500W <-- (เชื่อเจ้าของร้าน)
6. ตู้สำเร็จรูปแบบเข้ารูปสวยงาม

ปล. เสียงกลางไม่ได้อัพครับ ทำที่ร้าน....ใกล้ๆบ้าน ทำตั้งแต่ข้อ2 ถึง 6 ด้วยงบ 15k ณ วันที่ 17 พย 57

และผลที่เกิดขึ้นคือ....

ผมควรทำอย่างไรครับ...
1. ปกติของแบบนี้มีประกันหรือไม่ครับ ?
2. ซับดอก10 ขนาด 1500w คือทางออกหรือเปล่าครับ?

ผมเป็นมือใหม่จริงๆ ชอบฟังเพลงแบบตึ้บๆ แต่ดันลืมมองของตัวเองว่าไปไม่ถึง Y____Y

ขอบพระคุณพี่ๆปามาเนียทุกท่านที่ร่วมช่วยหาทางออกครับ ^^

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 พี่อันปลั๊ก [[[บางนา]]] (เป็นชื่อเล่นจริงๆใช่ไหมครับ)
พี่อันปลัีกเพิ่งซื้อมายังไม่ถึงเดือน ผมว่าน่าจะลองไปเปลี่ยนดูนะครับ ปัญหาผมเดาว่าน่าจะมาจากคุณภาพของวัสดุครับ

• Pa Mania
  • *
  • อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ หากไม่เคยเริ่มลงมือทำ
พี่อันปลั๊ก [[[บางนา]]] (เป็นชื่อเล่นจริงๆใช่ไหมครับ)
พี่อันปลัีกเพิ่งซื้อมายังไม่ถึงเดือน ผมว่าน่าจะลองไปเปลี่ยนดูนะครับ ปัญหาผมเดาว่าน่าจะมาจากคุณภาพของวัสดุครับ

สวัสดีตอนบ่ายครับพี่หนึ่ง เรียกผมว่าปลั๊กก็ได้ครับ ^^

คนขายเชียร์ผมขาดใจเลยว่า ยี่ห้อ "coustic" เป็นของเยอรมัน คุณภาพไม่ต้องพูดถึง...ผมก็แอบเชื่อ เมื่อถูกโน้มน้าวจึงคล้อยตาม

เปิด google หารีวิวของยี่ห้อนี้ ไม่เห็นจะเจอ ไม่รู้เยอรมันไหน อิอิ

ผมว่าจะลองไปที่ร้านดูครับ แต่เมื่อช่วงเช้าโทรไปหา เค้าบอกว่า ให้ลองเข้ามาคุยดู...หวังว่าคงเทินได้บ้าง

ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้อีกครับ  :sd21:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 ธันวาคม 2014, 13:14:24 โดย อันปลั๊ก [[[บางนา]]] »

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
เพิ่งเคยเห็นลำโพงแตกแบบนี้ก็ของพี่ปลั๊กนี่ละครับ อาการนี้น่าจะมาจากวัสดุที่ทำลำโพงนะครับ ลองเอาไปเครมดูครับ
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

• Pa Mania
  • *
เพิ่งเคยเห็นลำโพงแตกแบบนี้ก็ของพี่ปลั๊กนี่ละครับ อาการนี้น่าจะมาจากวัสดุที่ทำลำโพงนะครับ ลองเอาไปเครมดูครับ

สวัสดีครับพี่วุธ  :sd23:

ผมก็เพิ่งเคยเห็นครับ ผมไมแน่ใจว่าคุณภาพของลำโพงรุ่นนี้อยู่ในเกรดไหน รู้เพียงแต่..ผมเปิดดังไปและไม่ทราบถึงลิมิตที่มันมีครับ T_____T

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
สวัสดีตอนบ่ายครับพี่หนึ่ง เรียกผมว่าปลั๊กก็ได้ครับ ^^

คนขายเชียร์ผมขาดใจเลยว่า ยี่ห้อ "coustic" เป็นของเยอรมัน คุณภาพไม่ต้องพูดถึง...ผมก็แอบเชื่อ และโน้มน้าวตาม

เปิด google หารีวิวของยี่ห้อนี้ ไม่เห็นจะเจอ ไม่รู้เยอรมันไหน อิอิ

ผมว่าจะลองไปที่ร้านดูครับ แต่เมื่อช่วงเช้าโทรไปหา เค้าบอกว่า ให้ลองเข้ามาคุยดู...หวังว่าคงเทินได้บ้าง

ถ้าเป็นไปได้ ไม่อยากให้เป็นแบบนี้อีกครับ  :sd21:

เอาใจช่วย ขอให้เปลี่ยนตัวใหม่ได้ครับพี่ปลั๊ก

สวัสดีครับพี่วุธ  :sd23:

ผมก็เพิ่งเคยเห็นครับ ผมไมแน่ใจว่าคุณภาพของลำโพงรุ่นนี้อยู่ในเกรดไหน รู้เพียงแต่..ผมเปิดดังไปและไม่ทราบถึงลิมิตที่มันมีครับ T_____T

เปิดดังมากเกินไป, ฟร้อนซ์วัตต์สูงกว่าลำโพง ยังไงก็ไม่ทำให้กรวยแตกละเอียดหรอกครับ ส่วนใหญ่เจอคอลย์ไหม้หรือกระแทกจนกรวยหรือคอลย์เสียรูป

• Pa Mania
  • *
เอาใจช่วย ขอให้เปลี่ยนตัวใหม่ได้ครับพี่ปลั๊ก

เปิดดังมากเกินไป, ฟร้อนซ์วัตต์สูงกว่าลำโพง ยังไงก็ไม่ทำให้กรวยแตกละเอียดหรอกครับ ส่วนใหญ่เจอคอลย์ไหม้หรือกระแทกจนกรวยหรือคอลย์เสียรูป

เดี๋ยวถ้าหากมีการเปลี่ยนแปลงยังไงจะมารายงานอีกครั้งครับ  :sd24:

ออฟไลน์ พี่ม่อน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47

งานนี้ไม่น่าจะใช่ลำโพงแตก   :sd06:
น่าจะเรึยกว่าลำโพงล่อน    :sd13:
เพื่อนมี  :L6419:  ม่อนไม่มีได้งัย  :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
กลับไปร้านเดิมขอเคลม. ครับ.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
พี่ปลั๊กลองดูวันเดิอนปีที่ผลิตดูสิครับ เป็นของใหม่แต่เก่าเก็บจนหมดสภาพหรือเปล่าครับ  :L2761:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
พี่ปลั๊กลองดูวันเดิอนปีที่ผลิตดูสิครับ เป็นของใหม่แต่เก่าเก็บจนหมดสภาพหรือเปล่าครับ  :L2761:

ดูแล้วอารมณ์ประมาณนั้นเลยครับ เพราะดูแล้วเหมื่อนมันเก่าเก็บ ดอกกรอบ เปิดแล้วแตกเลย
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *

ผมนี่.  ยืนขึ้นเลย

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
สวัสดีพี่ๆปามาเนียทุกท่านครับ

:sd23: :sd23: :sd23:

จากการที่เก็บข้อมูลมาสักพักจากกูเกิ้ล และด้วยงบประมาณที่จำกัดมากๆ จึงได้เก็บหอมรอมริบและจบลงที่อุปกรณ์อัพเกรดดังต่อไปนี้ครับ

1. Front : Pioneer รุ่น P80 PRS [ซื้อจากบ้านหม้อ]
2. Pre amp : Power Blue PB-Kick70
3. Twister : Power Blue PB-S160
4. Amplifier:Sirocco SC-1500.1D (ขับซับ10นิ้ว ดอกเดียว)
5. Sub woofer : 10" x 1 = Coustic c104 500W <-- (เชื่อเจ้าของร้าน)
6. ตู้สำเร็จรูปแบบเข้ารูปสวยงาม

ปล. เสียงกลางไม่ได้อัพครับ ทำที่ร้าน....ใกล้ๆบ้าน ทำตั้งแต่ข้อ2 ถึง 6 ด้วยงบ 15k ณ วันที่ 17 พย 57

และผลที่เกิดขึ้นคือ....

ผมควรทำอย่างไรครับ...
1. ปกติของแบบนี้มีประกันหรือไม่ครับ ?
2. ซับดอก10 ขนาด 1500w คือทางออกหรือเปล่าครับ?

ผมเป็นมือใหม่จริงๆ ชอบฟังเพลงแบบตึ้บๆ แต่ดันลืมมองของตัวเองว่าไปไม่ถึง Y____Y

ขอบพระคุณพี่ๆปามาเนียทุกท่านที่ร่วมช่วยหาทางออกครับ ^^

แลดูเหมือนของค้างสต๊อกมานานหลายทศวรรษ จะว่ามันเสื่อมสภาพไปเองตามกาลเวลา  :L4386: :L4386:

• Pa Mania
  • *
ติต่าง ว่า เคลมไม่ได้. มีแนะนำให้พี่ครับ. แนวพี่ชอบแบบตื๊บๆ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3742.0.html

ออฟไลน์ อาท Workkind

• Pa Mania
  • *
  • Like: 50
  • สวัสดีคร้าบ..บ พี่ๆทุกท่าน
ห๊า.....า มันเป็นอย่างงี้ได้อย่างไร  :L4386: เอาไปเคลมได้ไหมครับ
Pajero Sport 2.5 VG - 4 WD / 2011 / ญฎ - 2518 กทม.

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เคลมเลยครับ  เสื่อมสภาพจนน่าใจหาย ยังกะโดนหนูแทะ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221

คนขายเชียร์ผมขาดใจเลยว่า ยี่ห้อ "coustic" เป็นของเยอรมัน คุณภาพไม่ต้องพูดถึง...ผมก็แอบเชื่อ เมื่อถูกโน้มน้าวจึงคล้อยตาม

เพราะเหตุนี้หรือเปล่า คนขายถึงเชียร์ขาดใจ
ประมาณว่า ค้างสต็อคอยู่นาน มาเอาๆไปซะทีเถอะ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ ใหม่ เมืองอุบล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ดูอาการแล้วน่าจะเป็นที่คุณภาพของดอก Sub น่ะครับ กรวยเสื่อมคุณภาพ

ซื้อร้านนึงแล้วไปจ้างอีกร้านติดตั้งไม่น่าจะเคลมได้

...แต่ถ้าซื้อพร้อมติดตั้ง ทางร้าน "ต้อง" เปลี่ยนให้ใหม่เท่านั้น

:sd27:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ดูอาการแล้วน่าจะเป็นที่คุณภาพของดอก Sub น่ะครับ กรวยเสื่อมคุณภาพ

ซื้อร้านนึงแล้วไปจ้างอีกร้านติดตั้งไม่น่าจะเคลมได้

...แต่ถ้าซื้อพร้อมติดตั้ง ทางร้าน "ต้อง" เปลี่ยนให้ใหม่เท่านั้น

:sd27:

คงยากนะ ร้านก็น่าจะโยนว่าคุณเปิดเสียเอง
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
กลับไปร้านเดิมขอเคลม. ครับ.

สวัสดีตอนเช้าครับพี่ต๋อง

ผมทำใจล่วงหน้าไว้แล้ว สิ่งที่คิดไม่ได้เป็นดั่งเช่นหวังครับ  :sd21: