ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ มีเรื่องมาขอคำแนะนำ  (อ่าน 7370 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 17
สวัสดีครับ มีเรื่องมาขอคำแนะนำ
« เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 10:32:42 »
ห่่างหายจากเวปไปนาน วันนี้อยากขอคำแนะนำครับคือว่า
เวลารถติดแล้วแอร์เย็นน้อยลง แบบเรื่มเหนียวตัว
ดูความร้อนจาก SMG ขึ้นแถวๆ 88 นี่เริ่มมีอาการละ แต่พอวิ่งก็หาย (รถ 3.2)
ไปร้านแอร์ที่เคยทำประจำ บอกน้ำยาไม่ขาด ไม่ต้องเติม (แต่ไม่เห็นช่างแกเช็คอะไร)
มาเปิดฝากระโปรงส่องครัชแอร์ แกบอกนี่เลย ระยะครัชห่าง ต้องตั้งใหม่ โอเค โดนไป 500
ขับมาไม่กี่วันเจอรถติดๆ ก็เป็นอีกละ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
*ผมไม่เคยเติมน้ำยา-ล้างคอยล์-ตู้แอร์เลยตั้งแต่ออกรถมา 4 ปีกว่า

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: สวัสดีครับ มีเรื่องมาขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 11:27:35 »
หายไปน๊านนนน...นานมากจริงๆ ครับพี่โจ๊ก คิดถึงกันเพราะแอร์ไม่เย็น  ;D

อาการนี้หากผมจำไม่ผิดเหมือนพี่สุ จะเคยเป็นนะครับ เดี๋ยวรอมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ วุธ-ศรีราชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 62
  • ใจถึงก็ไปถึง
    • Pamania
Re: สวัสดีครับ มีเรื่องมาขอคำแนะนำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 11:34:39 »
เข้ามาดูด้วยคนครับ..
............มีถั่วมั๊ยยะ..............

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 11:36:44 »
ผมนี่.....ยืนขึ้นเลย
 :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 11:37:31 »
3.2 ขอมุงด้วยคนครับ  :L4365:
อายุรถพอๆกัน จะได้เก็บข้อมูลไว้ก่อน :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 14:17:08 »
หายไปน๊านนนน...นานมากจริงๆ ครับพี่โจ๊ก คิดถึงกันเพราะแอร์ไม่เย็น  ;D

อาการนี้หากผมจำไม่ผิดเหมือนพี่สุ จะเคยเป็นนะครับ เดี๋ยวรอมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  :L2736:

เข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ แต่ไม่ค่อยได้คุยอะไร เพราะเปลี่ยนคอมใหม่ฯ จำรหัสเข้าไม่ได้ เพิ่งจะระลึกชาติได้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเนี่ยครับ :L4386:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 16:29:25 »
 :L2906:
เข้ามาอ่านเรื่อยๆครับ แต่ไม่ค่อยได้คุยอะไร เพราะเปลี่ยนคอมใหม่ฯ จำรหัสเข้าไม่ได้ เพิ่งจะระลึกชาติได้เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเนี่ยครับ :L4386:
หยิกแกมหยอกครับพี่โจ๊ก เพียงแต่เห็นพี่หายไปเลยแซวขำๆ ยิ้มๆครับ  ;D
ส่วนเรื่องแอร์ เดี๋ยวรอข้อมูลผู้มีประสบการณ์ครับ แต่ คหสต. ผมน่าจะเกี่ยวกับตัวครัชแอร์นั่นแหล่ะครับ บางทีอาจจะต้องเปลี่ยนอะไหล่  :L2736:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ เบียร์ พันท้ายฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 ธันวาคม 2014, 16:33:27 »
แม๋พี่ต๋องก็ :sd44: ;)
มนุษย์มีปัญหาใหญ่ๆอยู่สองประการด้วยกัน
ประการแรกคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะเริ่มต้น
และประการที่สองคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะหยุด

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 09:26:03 »

พี่ต๋องเชิญนั่งครับ :L2753:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 09:52:46 »
'ขับมาไม่กี่วันเจอรถติดๆ ก็เป็นอีกละ"
ต้องเช็คทั้งระบบครับ  น้ำยาไม่ขาด ครัชดี // อย่าลืมเช็คพัดลมไฟฟ้า ฟรีพัดลมหม้อน้ำ คอยร์ร้อน+คอยร์เย็นด้วยครับ

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 10:10:33 »
เช็ค พัดลม และ หน้าครัทซ์แอร์ครับ
3.2 เหมือนกัน เคยเปลี่ยนหน้าครัทซ์แอร์ แล้ว เย็นเหมือนเดิมครับ ;) ;) ;)
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 11:49:50 »
วันนี้ขับไปร้านเดิมอีกรอบ รอบนี้ช่างได้ให้ความกรุณาตรวจสอบน้ำยาแอร์ให้
และตรวจสอบพัดลม ทั้งตัวระบายความร้อนเครื่อง และที่รังผึ้งแอร์ ผลออกมาก็ปรกติดี
ผู้ต้องหาเดียวที่เหลือในสายตาช่างคือ น้ำยาแอร์ ครับ
วันนี้เลยเติมน้ำยามา ถามว่าไหนรอบที่แล้วบอกไม่ขาดไง พี่แกบอกขาดนิดหน่อย เออ เอากะเค้า
รอเวลาพิสูจน์ ผลงานต่อไป

ปล.ผมไม่ได้ปันใจหายไปไหนนะ ข้างรถ-หลังรถก็ยังปามาเนีย เหมียนเดิม แต่ภาระกิจพ่อมือใหม่มันรุมเร้า  :sd06:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 12:05:59 »
ไม่ติดขัดอะไร ลองโทร คุยดูครับ

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4004.0.html
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 12:31:27 »
กรองอากาศกรองแอร์ตันหรือปล่าวครับ  :L2761: :L2761:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 13:14:21 »
กรองอากาศกรองแอร์ตันหรือปล่าวครับ  :L2761: :L2761:

เป็นไปได้ตามที่พี่พฏว่ามาครับ ผมเคยเจออาการแอร์ไม่เย็น พอเอารถเข้าศูนย์ช่างถอดกรองแอร์ออกมาลมแรงเลย บางทีกรองแอร์ตันก็ทำให้ลมไม่ผ่านกรอง แอร์เลยไม่เย็นครับ :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 13:23:11 »
รื้อกรองมาแล้วครับ ไม่มีอะไรผิดปรกติ
ส่วนเบอร์อู่ที่แนะนำมา ขอบคุณมากครับ กำลังหาที่เปลี่ยนสายพาน 2 แสนโลพอดีเลย :sd10:

อวดเจ้าตัวแสบหน่อย อิอิ

ออฟไลน์ เด่น บางนา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 2 ธันวาคม 2014, 21:15:26 »
ถ้าจอด แล้วไม่เย็น แต่วิ่งแล้วเย็น

ผมว่า ลองล้างคอล์ยร้อนดูก่อนครับ เหมือนมันระบายความร้อนได้ไม่ดี

และอีกอย่าง คอล์ยครัชคอมแอร์ เวลาจอดอยู่กับที เหมือนไฟมันจะไปเลี้ยงคอล์ยคอมแอร์ไม่พอ แต่พอรถวิ่ง ทำให้ไดร์ชาร์ท ทำงานได้แรงขึ้น ไฟจึงพอมาจ่ายให้คอล์ย คอมแอร์

จากอาการที่ผมเคยเจอมา

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 00:59:40 »
วิ่งแล้วเย็น จอดแล้วไม่เย็น

ผู้ต้องหาแรก ... พัดลมแอร์ (พัดลมไฟฟ้าหน้าเครื่อง) ลองเช็คดูครับว่ามันทำงานปกติหรือเปล่า อย่าหลงเข้าใจว่าที่มันหมุนๆอยู่นั่นมันทำงานปกตินะครับ .... เคยเจอประเภทหมุน แต่เหมือนหมุนไปงั้นๆ ไม่ได้ช่วยเป่าลมอะไรได้เลย .... พัดลมไฟฟ้าของน้องปา ทำงาน 2 จังหวะ คือทำเมื่อเปิดแอร์ โดยจะมีหมุนเร็ว หมุนช้า การทำงานของคอมแอร์ .... ลองจอดเปิดแอร์ แล้วลงไปยืนดูมันหน่อยครับว่ามันทำงานเร็ว ช้า ตามคอมแอร์หรือเปล่า

ผู้ต้องหาที่ 2 ... คลัชคอมแอร์ .... อันนี้ต้องให้ช่างเช็คดูครับ

ถ้าเป็นผม จะเช็ค 2 ผู้ต้องหานี้ก่อนครับ ก่อนจะไปหาจุดอื่นต่อถ้ายังแก้ไม่หาย

:L4399: :L4399:

ทั้งนี้ทั้งนั้นการล้างแผงระบายความร้อนของแอร์ และการเปลี่นกรองแอร์เป็นสิ่งที่ควรทำเป็นอย่างยิ่งครับ ค่าใช้จ่ายไม่แรง บางทีปัญหาใหญ่ๆก็เกิดจาดต้นเหตุเล็กๆแบบนี้แหละครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 09:32:32 »
วันนี้ไปยืนดูพัดลมตัวที่ว่าละครับ
ตอนคอมแอร์ทำ มันหมุนแบบขี้เกียจหมุน
ตอนคอมตัดนี่ นิ่งสนิท

อย่างงี้แสดงว่าจับตัวได้แล้วใช่มั้ยครับ

ปล.มันกวนนะเมื่อวานผมยืนเอาไฟส่องตั้งนาน ก็หมุนเร็วดี ไปที่ร้านก็เหมือนจะปรกติ แต่วันนี้ขี้เกียจซะงั้น

#สรุปโทรคุยกับหมอที่อนามัยประจำบ้านละ ได้คำแนะนำดีเดี๋ยวหมอจัดการให้  :L2758:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3 ธันวาคม 2014, 10:07:58 โดย โจ๊ก@บางพลี »

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 3 ธันวาคม 2014, 09:57:02 »
วันนี้ไปยืนดูพัดลมตัวที่ว่าละครับ
ตอนคอมแอร์ทำ มันหมุนแบบขี้เกียจหมุน
ตอนคอมตัดนี่ นิ่งสนิท

อย่างงี้แสดงว่าจับตัวได้แล้วใช่มั้ยครับ

ปล.มันกวนนะเมื่อวานผมยืนเอาไฟส่องตั้งนาน ก็หมุนเร็วดี ไปที่ร้านก็เหมือนจะปรกติ แต่วันนี้ขี้เกียจซะงั้น

จับตัวได้แล้ว ก็สั่งลุยเลยครับ
แต่เพื่อความไม่ประมาท ให้ช่างดูอีกทีครับ เดี๋ยวไม่จบ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html