ผู้เขียน หัวข้อ: ARB' Under Vehicle Protection kit ready for Pajero Sport  (อ่าน 24460 ครั้ง)

ออฟไลน์ ย้ง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 2
Re: ARB' Under Vehicle Protection kit ready for Pajero Sport
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2012, 19:24:25 »
ค่าเสียหาย ทะ..เท่าไหร่ ครับ

หมื่นนึงมีทอน 100 นึงครับพี่โต้ง.......อันนี้ผมก็แหกไปแล้วเหมือนกัน  :L6415: :L6415: :L6415:
พี่ตามใส่ร้านไหนคับ

ที่ Top power นั่นแหละครับพี่ย้ง อาทิตย์นี้แหกพร้อมนกเหลืองไปเลยมั๊ยครับพี่ย้ง :L6415:

ตังมีอะรู้ แต่ของหละ จะมีให้หรือเปล่า :L2750: :L2743:
ผมไปสำรวจรถพี่พี่ก่อนก็ได้นะ ถ้าที่ร้านเค้ามีของค่อยว่ากันอีกที ผมพร้อม  :L6415: ทุกเมื่อ

ออฟไลน์ นัด nonreturner

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
Re: ARB' Under Vehicle Protection kit ready for Pajero Sport
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 17:17:43 »
สงสัยจะหนักขึ้นเยอะเลยนะคับพี่ แต่เครื่องแรงๆ แบบพี่นะคงจะไม่มีปัญหาใช่ไม๊ครับพี่

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 18:44:40 »
รับไหวมั๊ย ? กับรถที่โช้คเดิมๆ ล้อเดิมๆ น้ำหนักเพิ่มอีก เกือบ 30 กิโลเนี่ย  :L2761:  :L4363:

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 18:49:04 »
และแล้วก็ได้  :L6415: ตามพี่นะ ,พี่กิตติ ซะที หลังจากรอมานาน.......แสนนาน ส่งตรง...จากน้าปิง...อีกแล้วครับท่าน

น้ำหนักเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ แต่พอติดตั้งเสร็จ มันทำให้น้ำหนักด้านหน้ามากขึ้นนิดหน่อย ได้ความนิ่งเพิ่มขึ้นอีกครับ แต่จะเปลื่องน้ำมัีน เพิ่มมากขึ้นขนาดไหน ไม่ทราบครับ รู้แค่เหมือนใส่เกราะ แล้วมั่นใจ

ปกป้องช่วงล่าง น่าจะไม่เสียวมากเวลามีหมามุดใต้ท้อง  :sd42:

• Pa Mania
  • *
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 18:54:19 »
รับไหวมั๊ย ? กับรถที่โช้คเดิมๆ ล้อเดิมๆ น้ำหนักเพิ่มอีก เกือบ 30 กิโลเนี่ย  :L2761:  :L4363:
แหม่พี่เจมส์ แค่ 30 โลเอง อย่าไปคิดมากครับ ได้สบายครับ ผมได้ลองแล้ว คิดว่า น่าจะช่วยจุดโน้มถ่วงของรถดีขึ้นอีกนะครับ เดี๋ยวว่างๆ จะลองไปดริฟ ถนนลูกรังดูครับพี่  ;D  :D

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 18 กุมภาพันธ์ 2013, 21:25:51 »
และแล้วก็ได้  :L6415: ตามพี่นะ ,พี่กิตติ ซะที หลังจากรอมานาน.......แสนนาน ส่งตรง...จากน้าปิง...อีกแล้วครับท่าน

น้ำหนักเอาเรื่องอยู่เหมือนกันครับ แต่พอติดตั้งเสร็จ มันทำให้น้ำหนักด้านหน้ามากขึ้นนิดหน่อย ได้ความนิ่งเพิ่มขึ้นอีกครับ แต่จะเปลื่องน้ำมัีน เพิ่มมากขึ้นขนาดไหน ไม่ทราบครับ รู้แค่เหมือนใส่เกราะ แล้วมั่นใจ

ปกป้องช่วงล่าง น่าจะไม่เสียวมากเวลามีหมามุดใต้ท้อง  :sd42:

ยินดีที่สมหวังครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น พี่นายของเราสุดยอดจริงๆครับ :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 09:31:56 »
สุดยอดจริงๆ พี่นาย เจ้าแห่งโลกไร้พรมแดน :L2900: :L2900: :L2900:
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 09:42:13 »
ยังไม่หมดครับพี่นาย.....เดี๋ยวของแต่งออสซี่จะตามไปเร็วๆนี้ครับ.....น้องปาพี่นายนี่จะเป็น Pa-International แล้วครับ  :L2734: :L2734: :L2900:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 12:43:19 »

ยินดีที่สมหวังครับ ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น พี่นายของเราสุดยอดจริงๆครับ :L2900: :L2900: :L2900:
ขอบคุณครับพี่กิตติ ผมพยายามสยบคำบ่น ผบ. จนมาเป็นคำด่า และสุดท้าย เพราะความพยายาม แต่งแบบไม่จบไม่สิ้น จึงไม่มีทั้ง คำบ่นและคำด่า  :sd42: มีแต่รอวัน........ :L2901:

สุดยอดจริงๆ พี่นาย เจ้าแห่งโลกไร้พรมแดน :L2900: :L2900: :L2900:
:sd23: ขอบคุณครับ แต่ถ้าได้เบาะพี่สุพัช อีกละก็  ;D

ยังไม่หมดครับพี่นาย.....เดี๋ยวของแต่งออสซี่จะตามไปเร็วๆนี้ครับ.....น้องปาพี่นายนี่จะเป็น Pa-International แล้วครับ  :L2734: :L2734: :L2900:
:sd23: เพราะได้พี่ตูมตาม พี่นะ พี่อ๊อด พี่กิตติ พี่โย พี่สุพัช พี่ทศ นี่ละครับ พา เด็กบ้านนอกอย่างผม "อินเตอร์" แต่นับวัน น้องปาผม ดูไปดูมา มันจะเหมือน "รถถัง" ขึ้นไปทุกวันแล้วครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กุมภาพันธ์ 2013, 12:45:25 โดย nine »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 01:38:58 »
บอกได้คำเดียวว่า "แจ่มมากครับ"

:L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 17:47:51 »
แต่ง  :L2900: :L2900: :L2900: จริงๆครับ ค่าใช้จ่ายลืมไปเลยเพราะมันโดนมากๆๆ ;D
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่พงษ์ zentrino

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 12:36:50 »
สอบถามนิดนึงครับ หากใส่เหล็กค้ำท้องมา จะใส่ตัวนี้ได้หรือป่าวครับผม ??

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

:L2758:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 17:52:10 »
จัดมาแล้วเช่นกัน อาทิตย์ ที่ 28-04-56 โคราช เฮดเดอร์ แต่ ไ้ด้ความกังวลกลับมาบ้าง มาดูกันว่าที่ผมกังวลเนี่ย มาจากสาเหตุอะไร
(รถผม 2011 4wd  ออกมรถเดือน สิงหาคม 2011)
1.ต้องกรีดด้านข้างของด้านล่างตัวสเกิร์ตหน้าเนื่องจากมันติดด้านข้างแผ่นหน้า แล้วช่างก็กรีดไม่ระวังโดน หน้า โดนหลัง เป็นรอยแล้วก็ไม่สวย (แต่ทำใจไม่เป็นไรมันอยู่ด้านล่าง) ตามรูปนี้

2.เนื่องจากรถผมเป็น 4wd ตัวแผ่นที่ 2 มันชิดกับกระโปกเฟืองขับหน้าเลยแบบนี้ครับ

3.ทำให้แผ่นหน้ากับแผ่นที่ 2 ประกอบกันยากมาก ต้องใช้น๊อตค่อย ๆ ดึง ซึ่งผมดูลักษณะแล้วแผ่นหน้าหน้าจะตัดองศางุ้มไปมีลักษณะแบบนี้ครับ

ยิ่งขันน๊อตยิ่งกด ทีแรกเกิดความลังเลใจเหมือนกันว่าตกลง มาติดแผ่นป้องกัน หรือติดแผ่นกดกระโปกเฟืองขับหน้ากันแน่วะเนี่ย ผมเลยบอกช่างหยุดก่อนขอคุยกับ sale ARB หน่อยว่า
สั่งมาถูกรุ่นหรือเปล่า แล้วทำไมมันถึงติดแบบกด แล้ว กด เหมือนเค้นเลย มันจะมีปัญหามั๊ย ได้รับคำตอบจาก sale ว่า ตัวแผ่นหน้ากับแผ่นที่ 2 เนี่ยเราจะดัดมุมเผื่อไ้ว้ 1 องศา เพื่อให้เวลา
ติดตั้ง จะได้ฟิต แบบไม่หลวม... ผมก็ถามต่อไปว่า แล้วทำไมมันชิด หรือ กด กระโปกเกียร์เหลือเกิน.. ส่งของมาให้ผิดหรือเปล่า เป็นของ triton แน่เลยจ๊ะเอ ดูข้างกล่องนี้

อ้าวมันของ triton นี่ว่า ทาง sale ก็ยืนยันว่า ตัวเดียวกัน code เดียวกัน ผมไม่เชื่อ จึงเปิดกระทู้ของพี่นะดู ...เออวะ codeเดียวกันจริง ๆ ด้วย
ทางร้านก็บอกว่าของเจ้าของร้านก็ติดอย่า่งนี้ล่ะไม่มีปัญหา... รถเจ้าของร้านเป็น trition 4wd จอดอยู่ในร้านพอดี จึงมุดเข้าไปเช็ค ลองใช้กระดาษบาง ๆ สอดดู ไม่ผ่าน แสดงว่า
ชิดอย่างที่เข้าบอกจริง.....  รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์หน่อยครับว่าชิดลักษณะ กดแบบนี้มันจะมีประโยชน์หรือโทษมากกว่ากันเนี่ย นึกภาพเวลากระโดนกระแทก แน่นอนว่า
ไอ้เจ้ากระโปกเฟืองเกียร์ขับหน้าต้องมีส่วนช่วยรับแรงกระแทกไปเต็ม ๆ เลย... ตกลงป้องกันส่วนอื่น แต่ไม่ป้องกันกระโปกเืฟืองหน้าหรือเปล่า้น้า.... รถกวนท่านผู้รู้หน่อยครับ

แต่ไม่เป็นไรจ่ายเงินเค้าไปแล้ว ด้านล่างกระจังหน้าก็กรีดแล้ว จะใส่ของเดิมก็คงดูโล่ง ๆ เนื่องจากกรีดแล้ว เป็น หนู 4wd คันแรก ในบ้านปามาเนีย ที่ติดแล้วเจอข้อสงสัยและกังวล
ก็แล้วกัน  สภาพหลังจากติดเรียบร้อย

มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 18:49:15 »
 :L2900: :L2900: :L2900:มาก เลยพี่ ชิน ครับ สวยมากๆครับ สวยครบสูตรเลย :L4384:
ส่วนเรื่อง กรีดด้านล่าง รอผู้รู้มาตอบครับ :L2761: พี่ๆช่วยมา เคลียร์ ให้พี่ ชิน หน่อยครับ  :L2888:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่นุกูล-nu

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 19:16:43 »
ปวดใจมาก ต้องโดนกรีด...เพื่อความสวย เพื่อป้องกัน
:sd23:  :sd24: :sd27: นุ ปามาเนีย  :sd10:  :sd01: :sd42:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 19:55:48 »
นางแมวของพี่นะติดมาแล้วนีครับ เดี๋ยวรอพี่แกมาให้ข้อมูลครับ   
เสียตังค์แล้วน้องปามาเจ็บตัวอีก สงสารจัง
 :L4386:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 21:21:54 »
ขอส่งรูปที่ได้มาจากทาง TPS มาให้เป็นข้อมูลก่อนครับ

ส่วนนี่รถผม

เท่าที่ผมจำได้ ตอนใส่นี่ไม่ได้รับแจ้งจากช่างเลยว่าต้องเฉือนหรือตัดจุดไหนทิ้งเพื่อให้สามารถประกอบได้นะ  :L2761:

และปัญหาที่เคยได้ยินว่ามีก็จะเป็นเรื่องรูน๊อต ที่มีอยู่จุดนึงมันจะไม่พอดี ต้องเจาะใหม่ ซึ่งก็เป็นกับแต่รุ่น 3.2

ส่วนเรื่องชิดไม่ชิดกระโปกเฟืองเกียร์นั้น ผมไม่เคยได้สังเกตุเลยครับ เพราะตอนช่างใส่ ผมก็มัวแต่เม้าท์อยู่ในวงมิตติ้ง เลยยังไม่สามารถให้ข้อมูลได้ครับ Sorry :L2748: :L2748: :L2748:

รถพี่ตามเป็น 2.5 4WD คันแรกๆที่ใส่ชุดป้องกันชุดนี้ เดี๋ยวรอพี่ตามกลับจากพักร้อนมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 29 เมษายน 2013, 22:13:40 »
ขอส่งรูปที่ได้มาจากทาง TPS มาให้เป็นข้อมูลก่อนครับ

ส่วนนี่รถผม

เท่าที่ผมจำได้ ตอนใส่นี่ไม่ได้รับแจ้งจากช่างเลยว่าต้องเฉือนหรือตัดจุดไหนทิ้งเพื่อให้สามารถประกอบได้นะ  :L2761:

และปัญหาที่เคยได้ยินว่ามีก็จะเป็นเรื่องรูน๊อต ที่มีอยู่จุดนึงมันจะไม่พอดี ต้องเจาะใหม่ ซึ่งก็เป็นกับแต่รุ่น 3.2

ส่วนเรื่องชิดไม่ชิดกระโปกเฟืองเกียร์นั้น ผมไม่เคยได้สังเกตุเลยครับ เพราะตอนช่างใส่ ผมก็มัวแต่เม้าท์อยู่ในวงมิตติ้ง เลยยังไม่สามารถให้ข้อมูลได้ครับ Sorry :L2748: :L2748: :L2748:

รถพี่ตามเป็น 2.5 4WD คันแรกๆที่ใส่ชุดป้องกันชุดนี้ เดี๋ยวรอพี่ตามกลับจากพักร้อนมาให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ  :L2736:

ดูจากภาพแล้ว มันก็ไม่น่าจะต้องเฉือนเนื่องจากมันสามารถสอดได้ แต่เผอิญ พวกเฉือนก่อนผมเข้าไปดู เพราะมัวแต่อ่านคู่มืออยู่ เสียใจนิด ๆ แต่ไม่เป็นไรครับ ทำใจได้
ตรงนี้ไม่่่ค่อยกังวลเท่าไหร่ รถพี่กิต 4wd เหมือนกัน รบกวนพี่กิตนิดนึงครับ ลองหากระดาษสอดระหว่างกันแคร๊ง กับกระโปกเฟืองขับหน้าดูนิดนึงครับ ว่ากระดาษสามารถ
ลอดผ่านได้หรือเปล่า ค่อนข้างเป็นกังวลครับ กลัวจะเป็นอยู่คันเดียว
พอดีรถผมมันแปลก ๆ อยู่ครับ มันเหมือนประกอบไม่ลงล็อคตั้งแต่ใน 0 แล้ว ชิ้นส่วน ไฟเบอร์ หรือ
พลาสติกหลาย ๆ จุด มันไม่ค่อยลงล็อคน่ะครับ รื้อเมื่อไหร่ ขนาดระวัง สุด ๆ ก็ยังมีหักประจำ
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่แกะ (PKT)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • Phuket Thailand 4x4
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 05:10:25 »
ยั่วกิเลศอย่างรุนแรงครับ อิอิ   :L2739: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 30 เมษายน 2013, 08:35:14 »
รถผม 3.2 ปี 2009 ขับสี่ ไม่ต้องกรีดใดๆ ครับ ใส่ได้พอดีเป๊ะ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก