ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. กล่องไม้เก็บ HD Player ในรถ [เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆ ที่กำลังติด HD Player]  (อ่าน 12827 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75

วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็นหน่อยนะครับ สานต่องานติดตั้ง HD Player

อย่างที่เคยกล่าวไว้ว่า ผมมีเวลาว่างเฉพาะช่วงวันเสาร์ตั้งแต่บ่ายเป็นต้นไป เมื่อเสาร์ที่แล้วก็เป็นช่างงัดแงะ และช่างติดตั้งไปแล้ว จากกระทู้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4155.0.html

เสาร์นี้ก็มาสานต่องานติดตั้ง HD Player ต่อนะครับ

กว่าจะทำธุระต่างๆ แล้วเสร็จแล้วกลับเข้าบ้านก็ปาเข้า 3 โมงเย็นแล้ว ที่แรกก็หาไม้อัดแบบไม้ฉลุที่หนาประมาณ 0.4cm ปรากฏว่าไม่ work ครับ ทั้งบางและตอกตะปูก็ลำบากเหลือเกิน จนไปค้นพบไม้อัดมาตราฐานทั่วไปอยู่แผ่นหนึ่ง จึงจัดการตัดตามขนาดที่ต้องการจากที่เลยทำแบบไว้

อ้างอิงแบบที่เคยทำไว้

แต่ก็มีการปรับเปลี่ยนขนาดให้เล็กลงเล็กน้อยเพื่อเพิ่มความกระชับ แต่แน้พื้นที่ว่างด้านบนแทนเพื่อระบายความร้อนของตัวเครื่องนะครับ

ผลจากการเลื่อย ตะไบ และประกอบร่างเบื้องต้นก็ออกมาประมาณนี้

ทาบกับกล่อง HD Player แล้ว OK ได้ระยะตามที่ต้องการ จึงดำเนินการเจาะรูตำแหน่งที่จะใช้ยึด

เอาชิ้นงานที่เสร็จแล้ว มาลองทาบอีกครั้ง จะได้ประมาณนี้

ดำเนินการติดตั้ง โดยใชช้น๊อตยึดไว้ 3 ตัว ตามแบบที่ว่างไว้เลยครับ

ตำแหน่งที่ติดตั้ง และรูปสุดท้ายจากการทำงานครั้งนี้ครับ

สำหรับวันนี้ก็คงจบเพียงเท่านี้ แต่งานยังไม่จบครับ 

ที่แรกว่าจะพ่นสีดำด้านซะหน่อย แต่เริ่มมืดแล้วเลยยกเลิกไปครับ แต่สิ่งที่จะทำต่อไปคือบุผ้าสีดำ ซึ่งอาจจะเป็นผ้าสักหลาดหรือผ้าพรมขนาดไม่หนามากอะไรประมาณนี้ต่อไปนะครับ กำลังมองหาแหน่งซื้ออยู่ครับ พี่ๆ ท่านใดทราบแหน่งซื้อผ้าพรมหรือผ้าสักหลาดสีดำแจ้งเข้ามาได้นะครับ

ขอบคุณครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2014, 09:02:23 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
Re: DIY. วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:07:28 »
ถ้าได้ไปเดินห้างลองแว้ปเข้าไปดูใน home work หรือ home pro ดูครับ มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ครับ
ถ้าพี่มัติอยากได้ไม้แบบบางๆ ผมเสนอลองเปลี่ยนวัสดุเป็นอคิลิกดูครับความหนาน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ครับ
แล้วใช้น้ำยาประสานมาเป็นตัวเชื่อมระหว่างอคิลิกกับอคิลิกครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

• Pa Mania
  • *
Re: DIY. วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:11:59 »
อ้อลืมไป ใช้วิธีพับแผ่นอคิลิก ก็ได้ครับพี่มัติ
ตัดแผ่นอคิลิกตามแบบ 2D ที่พี่มัติออกแบบไว้ แล้วตรงจุดที่จะพับ ใช้ไดร้อน เป่า
ให้อคิลิกอ่อนตัว แล้วก็พับเลยครับ โดยใช้โต๊ะเป็นแบบกดให้เข้าฉากครับ
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:12:59 »
อ้อลืมไป ใช้วิธีพับแผ่นอคิลิก ก็ได้ครับพี่มัติ
ตัดแผ่นอคิลิกตามแบบ 2D ที่พี่มัติออกแบบไว้ แล้วตรงจุดที่จะพับ ใช้ไดร้อน เป่า
ให้อคิลิกอ่อนตัว แล้วก็พับเลยครับ โดยใช้โต๊ะเป็นแบบกดให้เข้าฉากครับ
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครั

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:50:11 »
ถ้าได้ไปเดินห้างลองแว้ปเข้าไปดูใน home work หรือ home pro ดูครับ มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ครับ
ถ้าพี่มัติอยากได้ไม้แบบบางๆ ผมเสนอลองเปลี่ยนวัสดุเป็นอคิลิกดูครับความหนาน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ครับ
แล้วใช้น้ำยาประสานมาเป็นตัวเชื่อมระหว่างอคิลิกกับอคิลิกครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ขอบคุณครับพีไซ อะคริลิคเป็นตัวเลือกแรกๆ ที่ผมจะใช้นะครับ แต่พอมานึกถึงตอนพับ และจุดพับมันจะเป็นแนวโค้งไม่สามารถฉากได้ซึ่งจะส่งผลให้มีพื้นทีว่างค่อนข้างมากนะครับ ตัวกล่องอาจจะเคลื่อนที่ได้ ไม่อย่างนั้นก็ต้องหาอะไรมานุ่น แต่อะคริลิคมันใสมันก็จะทำให้ดูไม่สวยได้นะครับ  ถ้าไม่พับก็ต้องตัดและต่อเชื่อมเอานะครับ

ไม้อัดจึงเป็นตัวเลือกที่ลงตัวนะครับ มีการให้ตัว ซับแรงได้ระดับหนึ่ง จุดต่อก็จะเป็นมุมฉาก เลยตัดสินใจใช้ไม้อัดนะครับ

พรุ่งนี้คงต้องลองหาผ้ามาบุปิดไม้ซะหน่อย
1. เพื่อเพิ่มแรงซับ และป้องกันการกระแทก
2. กลบสีไม้ ให้มันกลืนกับด้านล่างที่เป็นสีดำอยู่แล้วด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:58:11 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:50:32 »
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครั

น่าสนใจอ่ะครับแผ่นอคิลิก มันทำอะไรได้บ้างครับพี่ไซ หน้าตาเป็นยังไงขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:02:09 »
น่าสนใจอ่ะครับแผ่นอคิลิก มันทำอะไรได้บ้างครับพี่ไซ หน้าตาเป็นยังไงขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

แผ่นอะคริลิคมันเป็นแผ่นพลาสติกแข็ง มีหลายขนาดความหนาให้เลือกนะครับ ถ้าพี่นุกแวะ B2S ก็จะมีขายครับ

สามารถขึ้นรูปด้วยความร้อน หรือตัดเชื่อมได้นะครับ

ประกอบร่างก็จะออกมาประมาณนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:04:51 »
แผ่นอะคริลิคมันเป็นแผ่นพลาสติกแข็ง มีหลายขนาดความหนาให้เลือกนะครับ ถ้าพี่นุกแวะ B2S ก็จะมีขายครับ

สามารถขึ้นรูปด้วยความร้อน หรือตัดเชื่อมได้นะครับ

ประกอบร่างก็จะออกมาประมาณนี้

อีกนิดครับพี่บังมัติ ใช้อะไรขึ้นรูปหรือดัดให้โค้งอ่ะครับ ไดร์เป่าร้อนได้หรือเปล่าครับ  :L2739: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:11:34 »
อีกนิดครับพี่บังมัติ ใช้อะไรขึ้นรูปหรือดัดให้โค้งอ่ะครับ ไดร์เป่าร้อนได้หรือเปล่าครับ  :L2739: :sd23:

ได้ครับ พี่นุกมีไดร์เป่าร้อนอยู่แล้วสบายเลยครับ  :L2739:  :L2739:  :L2739:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เดี๋ยวมีกล่องเยอะๆอาจจะต้องลอกการบ้านพี่มัติบ้างแล้วครับ  :L2758:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวมีกล่องเยอะๆอาจจะต้องลอกการบ้านพี่มัติบ้างแล้วครับ  :L2758:

ยินดีครับ ทำมาเพื่อเป็นแนวทางให้กับพี่ๆ ท่านอื่นๆ นะครับ เพราะกองอยู่ที่เท้ามาร่วมสัปดาห์ ลูกสาวนั่งหน้าก็ไม่กล้าขยับเท้าเลย  :sd42:  :sd42:  :sd42:
ถ้ามีหลายชิ้นคงต้องจัดยาวตลอดแนวนะครับ ดูแล้วอาจจะต้องพึ่งพาร้านตีตู้แบบของพี่โยแทนนะครับ

• Pa Mania
  • *
ไอ่ย่ะ เราเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนซะแว้ว  :L2739:

พี่นุกตามที่พี่มัติอธิบายมาทุกประการเลยครับใช้ไดร้อนเป่าได้สบายๆครับ
แต่ถ้าจะพับให้สวยต้องมีแบบกดสักหน่อยครับ

• Pa Mania
  • *
ไอ่ย่ะ เราเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนซะแว้ว  :L2739:

พี่นุกตามที่พี่มัติอธิบายมาทุกประการเลยครับใช้ไดร้อนเป่าได้สบายๆครับ
แต่ถ้าจะพับให้สวยต้องมีแบบกดสักหน่อยครับ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับพี่ไซ เรามาแชร์ไอเดียกันนะครับ เพื่อเป็นแนวทางเลือก

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
กำลังจะมาบอกเรื่องอคิลิคอยู่พอดี
คิดเหมือนพี่ไซครับ ส่วนเรื่องดัดกับเข้ามุมไม่ใช่ปัญหาครับ เดี๋ยวนิ้วหายก่อน
จะลองเอาแบบพี่มัตมาลองต่อยอดให้ครับ น่าจะอาทิตย์หน้า
พอดีเมื่อเช้า กระดูกปลายนิ้วแตกเมื่อเช้า ..  :sd42: :sd42: :sd42:
เลยทำอะไรไม่ค่อยสะดวก
 :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
กำลังจะมาบอกเรื่องอคิลิคอยู่พอดี
คิดเหมือนพี่ไซครับ ส่วนเรื่องดัดกับเข้ามุมไม่ใช่ปัญหาครับ เดี๋ยวนิ้วหายก่อน
จะลองเอาแบบพี่มัตมาลองต่อยอดให้ครับ น่าจะอาทิตย์หน้า
พอดีเมื่อเช้า กระดูกปลายนิ้วแตกเมื่อเช้า ..  :sd42: :sd42: :sd42:

เอพี่ติงลี่ไปทำอะไรผิดท่าครับ  :L2761: หายไวๆครับพี่  :L2753: รอดูต่อยอดด้วยคนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:42:13 »
ได้ครับ พี่นุกมีไดร์เป่าร้อนอยู่แล้วสบายเลยครับ  :L2739:  :L2739:  :L2739:

เอาแล้ว DIY ปามาเนีย จากในรถมันจะลามเข้ามาในบ้านแล้วทีนี้ มีอะไรให้ทำอีกแล้วผม ขอบคุณพี่บังมัติและพี่ไซครับผม  :L2758: :sd23:

• Pa Mania
  • *

เรื่องเจ็บนิ้วนะพอเข้าใจ
แต่ติดใจประโยคสุดท้าย อ่ะจิ  :L2739:
นิ้วเจ็บ กระดูกแตก แล้ว ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกล่ะครับพี่ติงลี่

:sd42: :L2905:ลี่

• Pa Mania
  • *
เรื่องเจ็บนิ้วนะพอเข้าใจ
แต่ติดใจประโยคสุดท้าย อ่ะจิ  :L2739:
นิ้วเจ็บ กระดูกแตก แล้ว ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกล่ะครับพี่ติงลี่

:sd42: :L2905:ลี่

เมื่อเช้า... กระดูกนิ้วแตก... ทำอะไรไม่ค่อยสะดวก... อดต่อยอด...  :L2739: :L2739:  :L4365:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
หมายถึงตัวที่พี่มัติทำไว้นะครับ
 :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
เมื่อเช้า... กระดูกนิ้วแตก... ทำอะไรไม่ค่อยสะดวก... อดต่อยอด...  :L2739: :L2739:  :L4365:

:sd42:  :sd42:  :sd42:  :L2739:  :L2739:  :L2739: