ผู้เขียน หัวข้อ: D.I.Y. กล่องไม้เก็บ HD Player ในรถ [เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆ ที่กำลังติด HD Player]  (อ่าน 12829 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75

วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็นหน่อยนะครับ สานต่องานติดตั้ง HD Player

อย่างที่เคยกล่าวไว้ว่า ผมมีเวลาว่างเฉพาะช่วงวันเสาร์ตั้งแต่บ่ายเป็นต้นไป เมื่อเสาร์ที่แล้วก็เป็นช่างงัดแงะ และช่างติดตั้งไปแล้ว จากกระทู้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4155.0.html

เสาร์นี้ก็มาสานต่องานติดตั้ง HD Player ต่อนะครับ

กว่าจะทำธุระต่างๆ แล้วเสร็จแล้วกลับเข้าบ้านก็ปาเข้า 3 โมงเย็นแล้ว ที่แรกก็หาไม้อัดแบบไม้ฉลุที่หนาประมาณ 0.4cm ปรากฏว่าไม่ work ครับ ทั้งบางและตอกตะปูก็ลำบากเหลือเกิน จนไปค้นพบไม้อัดมาตราฐานทั่วไปอยู่แผ่นหนึ่ง จึงจัดการตัดตามขนาดที่ต้องการจากที่เลยทำแบบไว้

อ้างอิงแบบที่เคยทำไว้

แต่ก็มีการปรับเปลี่ยนขนาดให้เล็กลงเล็กน้อยเพื่อเพิ่มความกระชับ แต่แน้พื้นที่ว่างด้านบนแทนเพื่อระบายความร้อนของตัวเครื่องนะครับ

ผลจากการเลื่อย ตะไบ และประกอบร่างเบื้องต้นก็ออกมาประมาณนี้

ทาบกับกล่อง HD Player แล้ว OK ได้ระยะตามที่ต้องการ จึงดำเนินการเจาะรูตำแหน่งที่จะใช้ยึด

เอาชิ้นงานที่เสร็จแล้ว มาลองทาบอีกครั้ง จะได้ประมาณนี้

ดำเนินการติดตั้ง โดยใชช้น๊อตยึดไว้ 3 ตัว ตามแบบที่ว่างไว้เลยครับ

ตำแหน่งที่ติดตั้ง และรูปสุดท้ายจากการทำงานครั้งนี้ครับ

สำหรับวันนี้ก็คงจบเพียงเท่านี้ แต่งานยังไม่จบครับ 

ที่แรกว่าจะพ่นสีดำด้านซะหน่อย แต่เริ่มมืดแล้วเลยยกเลิกไปครับ แต่สิ่งที่จะทำต่อไปคือบุผ้าสีดำ ซึ่งอาจจะเป็นผ้าสักหลาดหรือผ้าพรมขนาดไม่หนามากอะไรประมาณนี้ต่อไปนะครับ กำลังมองหาแหน่งซื้ออยู่ครับ พี่ๆ ท่านใดทราบแหน่งซื้อผ้าพรมหรือผ้าสักหลาดสีดำแจ้งเข้ามาได้นะครับ

ขอบคุณครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พฤศจิกายน 2014, 09:02:23 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
Re: DIY. วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:07:28 »
ถ้าได้ไปเดินห้างลองแว้ปเข้าไปดูใน home work หรือ home pro ดูครับ มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ครับ
ถ้าพี่มัติอยากได้ไม้แบบบางๆ ผมเสนอลองเปลี่ยนวัสดุเป็นอคิลิกดูครับความหนาน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ครับ
แล้วใช้น้ำยาประสานมาเป็นตัวเชื่อมระหว่างอคิลิกกับอคิลิกครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

• Pa Mania
  • *
Re: DIY. วันเสาร์นี้ขอเป็นช่างไม้จำเป็น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:11:59 »
อ้อลืมไป ใช้วิธีพับแผ่นอคิลิก ก็ได้ครับพี่มัติ
ตัดแผ่นอคิลิกตามแบบ 2D ที่พี่มัติออกแบบไว้ แล้วตรงจุดที่จะพับ ใช้ไดร้อน เป่า
ให้อคิลิกอ่อนตัว แล้วก็พับเลยครับ โดยใช้โต๊ะเป็นแบบกดให้เข้าฉากครับ
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:12:59 »
อ้อลืมไป ใช้วิธีพับแผ่นอคิลิก ก็ได้ครับพี่มัติ
ตัดแผ่นอคิลิกตามแบบ 2D ที่พี่มัติออกแบบไว้ แล้วตรงจุดที่จะพับ ใช้ไดร้อน เป่า
ให้อคิลิกอ่อนตัว แล้วก็พับเลยครับ โดยใช้โต๊ะเป็นแบบกดให้เข้าฉากครับ
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครั

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:50:11 »
ถ้าได้ไปเดินห้างลองแว้ปเข้าไปดูใน home work หรือ home pro ดูครับ มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์ครับ
ถ้าพี่มัติอยากได้ไม้แบบบางๆ ผมเสนอลองเปลี่ยนวัสดุเป็นอคิลิกดูครับความหนาน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ครับ
แล้วใช้น้ำยาประสานมาเป็นตัวเชื่อมระหว่างอคิลิกกับอคิลิกครับ เผื่อเป็นทางเลือกครับ

เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับพีไซ อะคริลิคเป็นตัวเลือกแรกๆ ที่ผมจะใช้นะครับ แต่พอมานึกถึงตอนพับ และจุดพับมันจะเป็นแนวโค้งไม่สามารถฉากได้ซึ่งจะส่งผลให้มีพื้นทีว่างค่อนข้างมากนะครับ ตัวกล่องอาจจะเคลื่อนที่ได้ ไม่อย่างนั้นก็ต้องหาอะไรมานุ่น แต่อะคริลิคมันใสมันก็จะทำให้ดูไม่สวยได้นะครับ  ถ้าไม่พับก็ต้องตัดและต่อเชื่อมเอานะครับ

ไม้อัดจึงเป็นตัวเลือกที่ลงตัวนะครับ มีการให้ตัว ซับแรงได้ระดับหนึ่ง จุดต่อก็จะเป็นมุมฉาก เลยตัดสินใจใช้ไม้อัดนะครับ

พรุ่งนี้คงต้องลองหาผ้ามาบุปิดไม้ซะหน่อย
1. เพื่อเพิ่มแรงซับ และป้องกันการกระแทก
2. กลบสีไม้ ให้มันกลืนกับด้านล่างที่เป็นสีดำอยู่แล้วด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:58:11 โดย พี่มัติ [Dark Moon] »
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 21:50:32 »
เผื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมครั

น่าสนใจอ่ะครับแผ่นอคิลิก มันทำอะไรได้บ้างครับพี่ไซ หน้าตาเป็นยังไงขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:02:09 »
น่าสนใจอ่ะครับแผ่นอคิลิก มันทำอะไรได้บ้างครับพี่ไซ หน้าตาเป็นยังไงขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ  :sd23: :sd23:

แผ่นอะคริลิคมันเป็นแผ่นพลาสติกแข็ง มีหลายขนาดความหนาให้เลือกนะครับ ถ้าพี่นุกแวะ B2S ก็จะมีขายครับ

สามารถขึ้นรูปด้วยความร้อน หรือตัดเชื่อมได้นะครับ

ประกอบร่างก็จะออกมาประมาณนี้

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:04:51 »
แผ่นอะคริลิคมันเป็นแผ่นพลาสติกแข็ง มีหลายขนาดความหนาให้เลือกนะครับ ถ้าพี่นุกแวะ B2S ก็จะมีขายครับ

สามารถขึ้นรูปด้วยความร้อน หรือตัดเชื่อมได้นะครับ

ประกอบร่างก็จะออกมาประมาณนี้

อีกนิดครับพี่บังมัติ ใช้อะไรขึ้นรูปหรือดัดให้โค้งอ่ะครับ ไดร์เป่าร้อนได้หรือเปล่าครับ  :L2739: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:11:34 »
อีกนิดครับพี่บังมัติ ใช้อะไรขึ้นรูปหรือดัดให้โค้งอ่ะครับ ไดร์เป่าร้อนได้หรือเปล่าครับ  :L2739: :sd23:

ได้ครับ พี่นุกมีไดร์เป่าร้อนอยู่แล้วสบายเลยครับ  :L2739:  :L2739:  :L2739:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เดี๋ยวมีกล่องเยอะๆอาจจะต้องลอกการบ้านพี่มัติบ้างแล้วครับ  :L2758:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
เดี๋ยวมีกล่องเยอะๆอาจจะต้องลอกการบ้านพี่มัติบ้างแล้วครับ  :L2758:

ยินดีครับ ทำมาเพื่อเป็นแนวทางให้กับพี่ๆ ท่านอื่นๆ นะครับ เพราะกองอยู่ที่เท้ามาร่วมสัปดาห์ ลูกสาวนั่งหน้าก็ไม่กล้าขยับเท้าเลย  :sd42:  :sd42:  :sd42:
ถ้ามีหลายชิ้นคงต้องจัดยาวตลอดแนวนะครับ ดูแล้วอาจจะต้องพึ่งพาร้านตีตู้แบบของพี่โยแทนนะครับ

• Pa Mania
  • *
ไอ่ย่ะ เราเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนซะแว้ว  :L2739:

พี่นุกตามที่พี่มัติอธิบายมาทุกประการเลยครับใช้ไดร้อนเป่าได้สบายๆครับ
แต่ถ้าจะพับให้สวยต้องมีแบบกดสักหน่อยครับ

• Pa Mania
  • *
ไอ่ย่ะ เราเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนซะแว้ว  :L2739:

พี่นุกตามที่พี่มัติอธิบายมาทุกประการเลยครับใช้ไดร้อนเป่าได้สบายๆครับ
แต่ถ้าจะพับให้สวยต้องมีแบบกดสักหน่อยครับ

ไม่ถึงขนาดนั้นครับพี่ไซ เรามาแชร์ไอเดียกันนะครับ เพื่อเป็นแนวทางเลือก

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
กำลังจะมาบอกเรื่องอคิลิคอยู่พอดี
คิดเหมือนพี่ไซครับ ส่วนเรื่องดัดกับเข้ามุมไม่ใช่ปัญหาครับ เดี๋ยวนิ้วหายก่อน
จะลองเอาแบบพี่มัตมาลองต่อยอดให้ครับ น่าจะอาทิตย์หน้า
พอดีเมื่อเช้า กระดูกปลายนิ้วแตกเมื่อเช้า ..  :sd42: :sd42: :sd42:
เลยทำอะไรไม่ค่อยสะดวก
 :sd42: :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
กำลังจะมาบอกเรื่องอคิลิคอยู่พอดี
คิดเหมือนพี่ไซครับ ส่วนเรื่องดัดกับเข้ามุมไม่ใช่ปัญหาครับ เดี๋ยวนิ้วหายก่อน
จะลองเอาแบบพี่มัตมาลองต่อยอดให้ครับ น่าจะอาทิตย์หน้า
พอดีเมื่อเช้า กระดูกปลายนิ้วแตกเมื่อเช้า ..  :sd42: :sd42: :sd42:

เอพี่ติงลี่ไปทำอะไรผิดท่าครับ  :L2761: หายไวๆครับพี่  :L2753: รอดูต่อยอดด้วยคนครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2014, 22:42:13 »
ได้ครับ พี่นุกมีไดร์เป่าร้อนอยู่แล้วสบายเลยครับ  :L2739:  :L2739:  :L2739:

เอาแล้ว DIY ปามาเนีย จากในรถมันจะลามเข้ามาในบ้านแล้วทีนี้ มีอะไรให้ทำอีกแล้วผม ขอบคุณพี่บังมัติและพี่ไซครับผม  :L2758: :sd23:

• Pa Mania
  • *

เรื่องเจ็บนิ้วนะพอเข้าใจ
แต่ติดใจประโยคสุดท้าย อ่ะจิ  :L2739:
นิ้วเจ็บ กระดูกแตก แล้ว ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกล่ะครับพี่ติงลี่

:sd42: :L2905:ลี่

• Pa Mania
  • *
เรื่องเจ็บนิ้วนะพอเข้าใจ
แต่ติดใจประโยคสุดท้าย อ่ะจิ  :L2739:
นิ้วเจ็บ กระดูกแตก แล้ว ทำอะไรไม่ค่อยสะดวกล่ะครับพี่ติงลี่

:sd42: :L2905:ลี่

เมื่อเช้า... กระดูกนิ้วแตก... ทำอะไรไม่ค่อยสะดวก... อดต่อยอด...  :L2739: :L2739:  :L4365:

• Pa Mania
  • *
หมายถึงตัวที่พี่มัติทำไว้นะครับ
 :sd42:
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
เมื่อเช้า... กระดูกนิ้วแตก... ทำอะไรไม่ค่อยสะดวก... อดต่อยอด...  :L2739: :L2739:  :L4365:

:sd42:  :sd42:  :sd42:  :L2739:  :L2739:  :L2739:

• Pa Mania
  • *
Update ซักนิด

จากกล่องไม้หน้าตา หน้าเกลียด ก็จับมันมาบุด้วยกำมหยีซะ ก็เริ่มดูดีขึ้นมาอีกหน่อย เริ่มที่ส่วนหลักก่อน

หนีบหน่อยกาวจะได้จับแน่นขึ้นและอยู่ตัว

ยังคงมีเหลือเก็บงานอีกนิหน่อยครับ ใกล้เรียบร้อยแล้ว

• Pa Mania
  • *
หล่อๆ เลยพี่

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
 :L2888: หล่อแบบพอเพียงเลยครับพี่มัติ
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

• Pa Mania
  • *
หล่อๆ เลยพี่

:sd23:  :sd23:  :sd23: ขอบคุณครับ

:L2888: หล่อแบบพอเพียงเลยครับพี่มัติ

:L2754:  :L2754:  :L2754:

ประมาณนั้นครับ เบี้ยน้อย หอยน้อย มีแต่กล่อง HD Player ไม่กล้าไปให้ช่างเขาตีตู้เก็บแบบสวยงามให้นะครับ อายเขา 

:L2739:  :L2739:  :L2739:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ลงตัวคับพี่บังมัติ ไม่ธรรมดาจิงๆ  :L2906:
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
 :L2900: :L2900: มารอชมตอนจบครับ :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
มาถึงบทสรุป การเก็บงานครั้งสุดท้ายครับ

อ้างอิงแบบที่เคยทำไว้

ความตั้งใจแรกจะใช้วัสดุเป็น อลูมิเนียมหรือไม่ก็อะคริลิคครับจึงวัดแบบออกมาได้ดังภาพ แต่เมื่อวัสดุเปลี่ยนและต้องการให้จับกล่องได้มั่นขึ้นจึงได้มีการปรับแก้นิดหน่อย

และผลจากการปรับแก้เพื่อให้ที่เก็บ รับพอดี (fit) กับเจ้ากล่อง HD Player จึงเป็นบทสรุปของขนาดที่แน่ชัดดังนี้ครับ

ความสูงจากพื้นถึงจุดยึดคือ 4.5cm เพื่อให้มีช่องว่างไว้ให้เจ้า HD Player ได้ระบายความร้อน

ความลึกของกล่องคือ 10.4cm จะทำให้ HD Player ยื่นมานอกกล่องนิดหนึ่ง เพื่อที่สะดวกในการรับสัญญาณ remote

ความยาวของกล่อง 14cm จะพอดีกับ HD Player แต่ยังมีระยะขยับอีกนิดหน่อย

ด้านข้างซ้ายก็ปิดช่อง USB ไปหนึ่งช่อง
ด้านหลังก็ปิดช่อง Ethernet กับ HDMI ตามแบบเลยครับ

ขนาดนี้เจ้ากล่องสำหรับยึดเจ้า HD Player ก็ได้เข้าประจำการที่รถเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แต่ไม่สามารถถ่ายรูปได้เพราะมันมืดนะครับ ไว้พรุ่งนี้ช่วงเช้าจะถ่ายรูปมาให้ชมอีกครั้งนะครับ

ไว้เป็นแนวทางสำหรับพี่ๆ ที่กำลังจะติดกล่อง HD Player กันนะครับ

:L2736:  :L2736:  :L2736:

** นิดหนึ่งครับ
ปัจจุบันผมต่อ External HDD แบบกล่อง 2.5" อยู่สองลูกนะครับ แต่ของผมไม่ได้เป็น External HDD แบบกล่องสำเร็จนะครับ ของผมเป็นกล่องแยกดังนั้นผมสามารถใช้สาย USB แบบยาวได้ ซึ่ง External HDD ของผมจะเก็บอยู่ในช่องเก็บของนะครับ

พี่ๆ ที่ซื้อ External HDD แบบที่เป็นกล่องสำเร็จนั้นคงต้องดูนะครับว่าสาย USB ที่ให้มานั้นเป็นแบบแยกสายต่างหาก (มีหัว USB ทั้งสองด้าน) หรือว่าสายติดกับกล่องเลย  (มีหัว USB ด้านเดียวไว้เสียบ Com. อย่างเดียว) เพราะถ้าเป็นอย่างหลังจะไม่สามารถเปลี่ยนสายให้ยาวได้นะครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เยี่ยมเลยครับพี่มัติ  :L6428: #67 สำหรับความคิดสร้างสรรค์ครับผม  :L2734:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L2734: :L2734: :L2900: :L2900: รอชมการติดตั้งครับพี่มัติ

• Pa Mania
  • *
หลังจากที่บุผ้ากำมหยีสีดำเป็นที่เรียบร้อยแล้ว และได้นำไปติดตั้งเรียบร้อยเช่นกัน แต่ติดที่ยังไม่ได้ถ่ายรูปมุมมองต่างๆ ให้เห็นเพราะเมื่อคืนมันมืดแล้วไม่มีแสงสว่าง เช้านี้จึงถ่ายรูปที่ค้างไว้จากเมื่อคืนมาให้ชมครับ ต้องบอกว่ามันไม่ได้สวยงามอะไรมากมายเพราะเป็นงานมือสมัครเล่น แต่ผมก็ภูมิใจที่จะนำเสนอ เพื่อเป็นแนวทางให้กับพี่ๆ เผื่อมีเวลาว่างแล้วลองทำดูนะครับ

ภาพมุมมองจากด้านนอกเวลาเปิดประตูรถ

ภาพมุมมองจากด้านในรถ

รูปนี้ถ่ายตอนติดไฟแดง ดวงอาทิตย์ส่องตรงหน้าพอดี

และที่บอกว่าผมต่อกล่อง External HDD ขนาด 2.5" จำนวน 2 ลูกนั้น Ext. HDD ผมก็จะเก็บอยู่ในลิ้นชักเก็บของประมาณนี้ครับ

ผมใช้สาย USB แบบยาว น่าจะประมาณ 2ฟุตได้มั่ง อาศัยสอดลอดช่องเอานะครับ

ก็คงจบเพียงเท่านี้แหล่ะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณสำหรับรีวิวอย่างละเอียดครับพี่มัติ :L2758: รับมอบ :L6428: #67 ไปเลยครับ :L2900: :L2906: :L2897:

ไม่ทราบว่าพี่มัติใช้วิิธีไหนยึดเคสกับฐานด้านล่างครับ :L2761: :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!